Bệnh trẻ em

Con em thường xuyên bị viêm phế quản phổi? giúp tôi với

Đến trả lời mới nhất
  • 1 Lượt chia sẻ
  • 5.01K Lượt đọc
  • 16 Trả lời

0 Người đang theo dõi

• 10 Bài viết

• 17 Được cảm ơn

Các mẹ ơi,con em mới 7 tháng tuổi thôi mà phải uống 10 đợt kháng sinh rồi,thường xuyên bị viêm phế quản,lần nặng nhất cách đây 20 ngày thì bị ran 2 lá phổi, con em phải vào nằm ở viện nhi và tiêm 9 ngày kháng sinh và xông kháng sinh,vừa về mới được 10 ngày giờ lại đang sốt cao,ho nặng tiếng,em đang cực kỳ buồn va stress vì con ốm,em có 2 đứa rồi,đứa đầu tiên là con trai cũng thường xuyên bị viêm họng,viêm amiđan va viêm phổi,đến tận bây giờ được gần 4 tuổi rồi nhưng tần suất vẫn 1 tháng 1 lần,còn đứa em là con gái mới 7 tháng tuổi thì lại cũng hay bị như thế,giờ cả 2 anh em đều đang ốm,em phải làm sao đây?số lần đến viện nhi khám quá nhiều nên bác sỹ nào cũng quen mặt.:Worried:
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 1,943 Bài viết

• 513 Được cảm ơn

Khổ thân bé quá
    Bé nhà tớ cũng bị viêm phế quản phổi từ hồi 2 tháng, đến 7 tháng bị lần nữa, mà lạ 1 điều là cứ ốm là viêm phế quản phổi, kô viêm họng, viêm mũi gì cả. Để VPQ (nhất là co thắt) nhiều lần rất dễ dẫn đến hen phế quản, bạn phải rất cẩn thận nhé.
    Bạn nên cho bé uống Broncho- Vaxom, là loại thuốc làm giảm số lần viêm nhiễm hô hấp, bé nhà tớ uống 2 đợt rồi, trộm vía rất có hiệu quả đấy
    Mẹ yêu bé Bi và bé Bông nhất đời
    • 10 Bài viết

• 17 Được cảm ơn

Cảm ơn mẹ nhé,thế hiện nay bé nhà bạn mấy tháng tuổi rồi?Đã bao lâu ko bị lại nữa vậy?
    • 1,943 Bài viết

• 513 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi meBiBo06 Xem bài viết
    Cảm ơn mẹ nhé,thế hiện nay bé nhà bạn mấy tháng tuổi rồi?Đã bao lâu ko bị lại nữa vậy?
    Hiện bé nhà tớ gần 16 tháng, bị 3 lần: 2 tháng, 7 tháng, 13 tháng, lần cuối cùng bé bị hen phế quản đấy, khó thở lắm bạn ạ. Tớ rất sợ bé bị lại sẽ dẫn đến hen phế quản, phải dùng thuốc xịt phòng thì khổ thân bé lắm
    • 200 Bài viết

• 82 Được cảm ơn

Các mẹ ơi,con em mới 7 tháng tuổi thôi mà phải uống 10 đợt kháng sinh rồi,thường xuyên bị viêm phế quản,lần nặng nhất cách đây 20 ngày thì bị ran 2 lá phổi, con em phải vào nằm ở viện nhi và tiêm 9 ngày kháng sinh và xông kháng sinh,vừa về mới được 10 ngày giờ lại đang sốt cao,ho nặng tiếng,em đang cực kỳ buồn va stress vì con ốm,em có 2 đứa rồi,đứa đầu tiên là con trai cũng thường xuyên bị viêm họng,viêm amiđan va viêm phổi,đến tận bây giờ được gần 4 tuổi rồi nhưng tần suất vẫn 1 tháng 1 lần,còn đứa em là con gái mới 7 tháng tuổi thì lại cũng hay bị như thế,giờ cả 2 anh em đều đang ốm,em phải làm sao đây?số lần đến viện nhi khám quá nhiều nên bác sỹ nào cũng quen mặt.:Worried:
    Chị tham khảo bài viết này xem sao nhé:
    Kinh nghiệm chữa ho, viêm họng, viêm amidan, và hạ sốt bằng những bài thuốc đơn giản
    • 1,165 Bài viết

• 147 Được cảm ơn

Chia sẻ với mẹ nó ...con nhà mình cũng viêm phổi, bé tí teo mà cả tháng trời uống thuốc từ nhẹ đến nặng.
    Mình sợ cho con uống thuốc quá rồi, nên đợt này đang tẩm bổ yến sào cho con. Đắt thật đấy, mình chỉ canh cánh con ăn mà ho/hắt hơi/trớ ra thì mẹ tiếc ngẩn ngơ rooling:
    Mình thấy tài liệu nói yến sào bổ phổi và thận. Thế nên cố tẩm bổ cho con 1 đợt xem có tăng sức không, chứ cứ nã thuốc thế này sau này lớn khổ lắm.
    Con nhà mình mới ăn thôi nên chưa rõ hiệu quả, chỉ thấy trộm vía con ăn uống khá hơn chút, và hoạt bát hơn.
    Mẹ nó tham khảo điều chỉnh cách ăn uống cho con. Củ sen tốt cho phổi, hút đờm dãi. Mẹ nó mua về ninh lấy nước pha sữa hoặc nấu cháo cho bé ăn. Những khi bé mệt thì mẹ nó giảm đạm động vật, thay bằng đạm thực vật cho bé dễ tiêu hóa (các loại đậu).
    Chúc các con mau khỏe, hết ốm bệnh!
    Cả nhà ta cùng thương yêu nhau, xa là nhớ, gần nhau là cười :LoveStruc:
    Chúng mình cùng nhau hạn chế sử dụng túi nilon nhé :Rose:
    • 994 Bài viết

• 1,872 Được cảm ơn

coi chừng các bé nhà chị có gốc suyễn đó, dt kháng sinh chỉ là bao vây , đi khám suyễn xem sao ,chúc bé khỏe:Rose:
    • 1,078 Bài viết

• 383 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Em bé ngoan Xem bài viết
    Chia sẻ với mẹ nó ...con nhà mình cũng viêm phổi, bé tí teo mà cả tháng trời uống thuốc từ nhẹ đến nặng.
    Mình sợ cho con uống thuốc quá rồi, nên đợt này đang tẩm bổ yến sào cho con. Đắt thật đấy, mình chỉ canh cánh con ăn mà ho/hắt hơi/trớ ra thì mẹ tiếc ngẩn ngơ rooling:
    Mình thấy tài liệu nói yến sào bổ phổi và thận. Thế nên cố tẩm bổ cho con 1 đợt xem có tăng sức không, chứ cứ nã thuốc thế này sau này lớn khổ lắm.
    Con nhà mình mới ăn thôi nên chưa rõ hiệu quả, chỉ thấy trộm vía con ăn uống khá hơn chút, và hoạt bát hơn.
    Mẹ nó tham khảo điều chỉnh cách ăn uống cho con. Củ sen tốt cho phổi, hút đờm dãi. Mẹ nó mua về ninh lấy nước pha sữa hoặc nấu cháo cho bé ăn. Những khi bé mệt thì mẹ nó giảm đạm động vật, thay bằng đạm thực vật cho bé dễ tiêu hóa (các loại đậu).
    Chúc các con mau khỏe, hết ốm bệnh!
    Mẹ nó ơi, mua yến sào ở đâu cho đảm bảo hả mẹ nó? Bé nhà tớ mới 6 tháng nhưng bị 3 lần viêm tiểu phế quản rồi. Cho bé uống nước ngó sen hoặc yến sào đã được chưa?
    • 1,061 Bài viết

• 1,381 Được cảm ơn

Mẹ nó đang dùng thuốc gì điều trị cho con vây? Có thấy hiệu quả không?có phản ứng phụ không và BS nào khám & kê đơn cho con vây?
    Bạn mách mình với nhé. Thanks
    Trích dẫn Nguyên văn bởi me_hoanghainam Xem bài viết
    Hiện bé nhà tớ gần 16 tháng, bị 3 lần: 2 tháng, 7 tháng, 13 tháng, lần cuối cùng bé bị hen phế quản đấy, khó thở lắm bạn ạ. Tớ rất sợ bé bị lại sẽ dẫn đến hen phế quản, phải dùng thuốc xịt phòng thì khổ thân bé lắm

• 241 Bài viết

• 159 Được cảm ơn

Con mình bị VPQ tái đi tái lại trong một tháng, bé uống kháng sinh liên tục, rồi mật ong chưng tắc, húng chanh chưng đường phèn, lá diếp cá…. Thế mà bé vẫn không dứt bệnh, mới 6 tháng tuổi, ốm một đợt mà đã chuyển hen rồi (nhà mình không ai bị hen cả)!
    Mình đọc sách thấy nói bệnh này không phải uống kháng sinh là cách chữa vì đây là bệnh mãn tính, khi bé lớn, cơ thể phát triển, đường thở phát triển bệnh mới lui được. Con mình hiện đang xài thuốc dự phòng hen, thực chất là kháng viêm. Ban nên đi khám kỹ lại ở chuyên khoa hen suyễn để có cách điều trị thích hợp, tránh để bé uống kháng sinh nhiều càng giảm sức đề kháng, bệnh càng khó chữa trị.
    • 170 Bài viết

• 30 Được cảm ơn

Con em 3,5 tháng, đang bị viêm tiều phế quản đây, uống kháng sinh hơn 10 ngày rồi (ban đầu la Cefixime, sau chuyển qua Zinnat). Em cũng có hỏi bác sỹ vụ uống kháng sinh, bác sỹ nói là ko uống ko được vì dể làm qua viêm phổi, nguy hiểm lắm. Con em còn phải đi chụp hình phổi nữa kìa! Hậu quả của việc cho con nằm phòng lạnh, vì SG mùa này nóng lắm, sợ con nực.

Giờ bé vẫn còn uống thuốc nhưng cũng đỡ nhiều rồi. Em bi giờ chuyên tậm giữ ấm cho bé, mang vớ chân suốt ngày luôn. Chị ráng giữ ấm cho bé nhé! Còn vụ uống mật ong thì em ko dám đâu vì trẻ em dưới 12 tháng tuổi mà uống mật ong dễ bị ngộ độc botulism, ảnh hưởng đến hệ thần kinh của bé (nặng là tử vong luôn đó)
    • 1,943 Bài viết

• 513 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Gia Đình TÔM TÉP Xem bài viết
    Mẹ nó đang dùng thuốc gì điều trị cho con vây? Có thấy hiệu quả không?có phản ứng phụ không và BS nào khám & kê đơn cho con vây?
    Bạn mách mình với nhé. Thanks
    COn mình chưa phải xịt dự phòng, bé bị 1 lần - bác sỹ chuẩn đoán hen PQ, nếu tái phát nữa mới phải dùng bạn ạ. Mình khám BS Hải - Viện phó Viện Nhi nên hoàn toàn yên tâm khi bác kê đơn
    • 1,907 Bài viết

• 359 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi HinHin Xem bài viết
    Mẹ nó ơi, mua yến sào ở đâu cho đảm bảo hả mẹ nó? Bé nhà tớ mới 6 tháng nhưng bị 3 lần viêm tiểu phế quản rồi. Cho bé uống nước ngó sen hoặc yến sào đã được chưa?
    Mình P.M đường link về yến sào cho mẹ nó mà ko được, mẹ nó dọn hòm thư đi mình sẽ gửi cho, mình cũng chỉ là khách hàng của nhà này thôi.
    Thứ nhất là tu tại tâm, thứ hai tu chợ thứ ba tu chùa
    Với những kẻ nghĩ rằng tiền làm được tất cả thì sẵn sàng làm tất cả để có tiền./.
    • 84 Bài viết

• 57 Được cảm ơn

Con bạn bị thường xuyên nhu vậy, mình nghĩ khi nào hết viêm, hay hết sốt nên cho bé đi khám BS dị ứng. BS nhi chỉ chữa triệu chứng viêm phế quản nhưng chua chỉ rõ nguyên nhân vì sao bé bị thường xuyên. Con mình cũng bị thường xuyên như vậy, mình tìm gặp BS di ứng. Nếu bị lâu ngày sẽ chuyển qua hen man tính thi mệt lắm bạn ơi.
    • 1,435 Bài viết

• 852 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi cotron Xem bài viết
    Con bạn bị thường xuyên nhu vậy, mình nghĩ khi nào hết viêm, hay hết sốt nên cho bé đi khám BS dị ứng. BS nhi chỉ chữa triệu chứng viêm phế quản nhưng chua chỉ rõ nguyên nhân vì sao bé bị thường xuyên. Con mình cũng bị thường xuyên như vậy, mình tìm gặp BS di ứng. Nếu bị lâu ngày sẽ chuyển qua hen man tính thi mệt lắm bạn ơi.
    Đúng là với những trường hợp viêm phế quản co thắt dọa hen của trẻ nhỏ đa số là do cơ địa dị ứng. Thằng nhỏ nhà mình cũng thế, bắt đầu bị từ hồi mấy tháng tuổi. Tháng nào cũng bị cho đến 3 tuổi mới hết, nhưng giờ nó chuyển qua dị ứng trên da. Các mẹ có con bị từ nhỏ như vậy cố gắng chiến đấu, ngoài 3 - 4 tuổi có thể sẽ hết hoặc giảm thiểu số lần bị do sức đề kháng của con tăng dần. Mình có quen với mấy mẹ có con từ 4 - 5 tuổi trở ra mới bị khổ lắm vì gần như phải điều trị hen.
    Các mẹ nên để ý, với các bé khi đi khám, bác sĩ bao giờ ngoài thuốc thông thường điều trị viêm phế quản co thắt cũng có thuốc kháng dị ứng kèm theo cùng với siro Bricanyl giảm co thắt.
    • 5 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Bác sĩ cũng kê đơn cho 2 bé nhà mình uống Broncho-Vaxom từ lúc hơn một tuổi. Trộm vía, kết quả khá khả quan. Mẹ bé thử xin tư vấn của bác sĩ hô hấp nhi xem sao nhe! chúc con khỏe, mẹ vui!
    • 11 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

con mình 2 tuổi, ho kéo dài gần 1 tháng rồi. Đi khám cũng mấy BS rồi mà không dứt. Vừa rồi có khám BS Lương Anh Tuấn, chuyên khoa nhi 2 ở Nhi Đồng và nói là nguy cơ bị hen, cho uống thuốc 8 ngày rồi. Ban đầu có đỡ nhưng mới bị nặng lại 3 ngày nay. Không tin tưởng lắm , có cho dùng thuốc khí thở. không biết ở SG thì khám BS nào thật giỏi và tận tình nữa. Các Mẹ giúp với!!!!