Bệnh trẻ em

Con em bị chó nuôi trong nhà cắn vào tay!!

Đến trả lời mới nhất
  • 0 Lượt chia sẻ
  • 6.86K Lượt đọc
  • 12 Trả lời

2 Người đang theo dõi

• Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
    • 2 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Hôm nay con em vô tình bị con chó nuôi trong nhà đã được 1 năm tuổi cắn vào tay. Vết cắn ko thấy rõ dấu răng, chỉ hơi sưng lên và ửng đỏ, do bé giựt tay ra nên một phần da bị xướt và chảy máu (rất ít). Chó nhà em nuôi từ nhỏ đến giờ ko hề có biểu hiện dại, nó chỉ hơi dữ dằn khi đang ăn hoặc thấy người khác lấy đồ của nó ( kể cả chủ ). Các chị có thể tư vấn cho em biết là trường hợp này có thể bị dại ko? có cần đi tiêm ngừa ngay hay phải chờ 15 ngày theo dõi con chó?

1. Có thể bạn muốn xem:
    • 3,044 Bài viết

• 1,934 Được cảm ơn

Mẹ nó phải theo dõi con chó, tốt hơn là mẹ nó ra chỗ trung tâm y tế dự phòng họ tư vấn cho, hoặc tra số điện thoại gọi hỏi cũng được. Nếu mà con chó bị dại thì chỉ vài ngày sau là có dấu hiệu thôi, nó sẽ chán ăn, nhìn lử đử.

• 134 Bài viết

• 21 Được cảm ơn

Chó nhà bạn có tiêm phòng ko? Có thả rông ra ngoài ko (Vì sợ có thể bị con chó khác cắn)? Đặc trưng của chó dại là sợ nước. Tốt nhất là nhốt nó lại theo dõi chặt chẽ, còn vụ tiêm phòng phải suy nghĩ kỹ vì tiêm rất hại người, hại trí não nữa. Nhưng mùa này là mùa chó dại phải rất cẩn thận.

• 8,372 Bài viết

• 2,640 Được cảm ơn

Có lẽ là do bé nghịch rồi đưa tay sờ vào con chó nên nó mới có phản ứng đó thôi, bạn đừng lo quá, cứ theo dõi chó như bạn nói là được. Mong rằng con ban sẽ ko có vấn đề gì

• 1,109 Bài viết

• 147 Được cảm ơn

Bạn theo dõi con chó cẩn thận. Sau 1 tuần mà con chó vẫn mạnh khỏe thì yên tâm không phải tiêm phòng đâu. Trường hợp xấu, con chó ốm chết thì cho bé đi tiêm vậy, bây giờ thuốc tiêm phòng dại có loại ít tác dụng phụ đó, hơi đắt chút thôi.

• 14,679 Bài viết

• 1,686 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi mẹbéruby Xem bài viết
    Hôm nay con em vô tình bị con chó nuôi trong nhà đã được 1 năm tuổi cắn vào tay. Vết cắn ko thấy rõ dấu răng, chỉ hơi sưng lên và ửng đỏ, do bé giựt tay ra nên một phần da bị xướt và chảy máu (rất ít). Chó nhà em nuôi từ nhỏ đến giờ ko hề có biểu hiện dại, nó chỉ hơi dữ dằn khi đang ăn hoặc thấy người khác lấy đồ của nó ( kể cả chủ ). Các chị có thể tư vấn cho em biết là trường hợp này có thể bị dại ko? có cần đi tiêm ngừa ngay hay phải chờ 15 ngày theo dõi con chó?
    Mọi người cũng đã nói bạn nên theo dõi rồi đấy nhé...Mà mình nghĩ là không sao đâu, vì chó là loài động vật rất khôn, có cắn chủ chỉ là 1 cách đùa yêu của nó, có lẽ do bé giật tay ra nên mới trầy xước tí :Rose:

• 1 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Theo mình bạn nên đưa bé đi khám để Bác sỹ tư vấn vì mình không có kinh nghiệm

• 1,813 Bài viết

• 394 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi mẹbéruby Xem bài viết
    Lúc nhỏ mình cũng bị chó nhà cắn mấy chục lỗ răng luôn. Cách mình làm lúc đó là: ra ngay viện Pasteur khám, bác sĩ sẽ cho bạn chích ngừa tetanod trước, và dặn dò về theo dõi con chó, nếu có dấu hiệu gì thì tới chích ngừa dại vẫn chưa muộn, vì chích ngừa dại hại trí nhớ lắm. Mong là bé ko sao.

• 688 Bài viết

• 193 Được cảm ơn

Các mẹ ơi! Mình đang lo quá!
    Bé nhà mình mình được 3,5 tuổi. Sáng hôm qua khi bé đi vệ sinh xong, chưa mặc quần, lúc đó mẹ vẫn đang lúi húi trong nhà vệ sinh thì nghe thằng bé la khóc, chạy ra thì thấy đang bị con chó tấn công, mình liền vội kéo thằng bé ra, con chó cứ nhằm thằng bé mà tiến tới nhưng không bị cắn nữa (hỏi ra thì con chó đang nằm, thằng bé lấy cây chọc vào người nó, chó nuôi trong nhà chưa được tiêm ngừa), bây giờ mình vẫn còn sợ cái cảnh ngày hôm qua lúc con chó tấn công thằng bé.
    Vết thương thì hơi chảy máu 1 tí, đưa lên Pasteur thì BS cho chích 5 lần (5 ngày lên BV), lần hôm qua là chích mỗi cánh tay 1 mũi. Bé nói vết thương không đau nhưng đêm rồi mình thấy nước vàng chảy ra, bé ngủ bình thường, không bị giật mình, thỉnh thoảng đưa tay qua ôm mẹ rồi nói: "mẹ ơi mẹ!". Ngày hôm qua bé vẫn chơi bình thường, đi chích về không thấy bị sốt (trộm vía con). Mà mình vẫn còn bất bình với thái độ khám của BS ở Pasteur (có lẽ vì phí khám là 5k), cô ấy kêu đứng cho xem vết thương, mà đứng từ xa nhé! Cách 1 cái bàn làm việc và cái ghế nữa chứ, thái độ chẳng tận tình tí nào.
    Mình nghe nói là chích cái này hại người lắm, ảnh hưởng đến sự phát triển của con nữa. Mẹ nào có kinh nghiệm trong chuyện này thì tư vấn giúp mình với! Mình đang rất lo lắng. Cám ơn các mẹ nhiều ạ!:Rose::Rose::Rose:

• 688 Bài viết

• 193 Được cảm ơn

Ah! Bé bị cắn ở hông và mông, hông bị nhiều hơn, tổng cộng 8 dấu răng.

• Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2