• Tuần 1

• Tuần 2

• Tuần 3

• Tuần 4

• Tuần 5

• Tuần 6

• Tuần 7

• Tuần 8

• Tuần 9

• Tuần 10

• Tuần 11

• Tuần 12

• Tuần 13

• Tuần 14

• Tuần 15

• Tuần 16

• Tuần 17

• Tuần 18

• Tuần 19

• Tuần 20

• Tuần 21

• Tuần 22

• Tuần 23

• Tuần 24

• Tuần 25

• Tuần 26

• Tuần 27

• Tuần 28

• Tuần 29

• Tuần 30

• Tuần 31

• Tuần 32

• Tuần 33

• Tuần 34

• Tuần 35

• Tuần 36

• Tuần 37

• Tuần 38

• Tuần 39

• Tuần 40

• 1 Lượt chia sẻ
  • 28.3K Lượt đọc
  • 85 Trả lời

• Trang 1/5

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 5

Theo dõi Webtretho

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành
f | Chia sẻ bài viết
    • 26 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Các me oi, Bắp nhà em sau 1 tuần uống thuốc đi ngoài thi mặt mũi sần hết cả lên. Mấy hôm rồi ngủ dậy cứ thấy hai khóe miệng có máu đông, hơi thở hôi. Em mang đi khám bác sĩ bảo bị viêm lợi chỉ việc vệ sinh bằng nước muối + nước gì xanh xanh ý (em quên mất tên rồi) và uống thêm vitamin B2 &C. Bôi được hai ngày rồi em thấy cũng đỡ, Bắp chịu ăn và chịu chơi hơn rồi. Nhưng co một người ban em đến chơi nghe em kể vậy thì bảo con em bị Cam rồi. Em hỏi bị cam là thế nào thì chỉ bảo bị bênh cam thôi và bị như vậy người ta gọi là bệnh Cam. Chị ấy khuyên nên uống thuốc Cam hàng Bạc, nếu để vậy nó sẽ ăn lên mũi. Nghe vậy em sợ quá về kể với mẹ chồng thì me em bảo Cam la từ của đông y còn viêm lợi là các bác sĩ tây y dùng. Nếu vệ sinh nó đỡ thì cứ để xem sao. Bà không hoàn toàn tin vào thuốc Cam hàng Bạc. Bà bảo mua rau ma về cho cháu ăn và chế độ ăn uống ăn nhiều chất mát là được. Có mẹ nào biết về hiện tượng này không chỉ cho em với. Em sợ như lời chị bạn nói nó không chữa nó sẽ ăn ra lung tung thì chết mất. Giúp em với.

Cám ơn các mẹ nhiều.
    Hoàng TUyết
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 1,049 Bài viết

• 177 Được cảm ơn

Mình cũng ko rõ lắm về bệnh cam, nhưng con bạn được bao nhiêu tuổi nhỉ?? Mình thắc mắc như vậy vì cu Bông nhà mình lúc hơn 1 tuổi cũng bị như vậy. Mồm hôi, các kẽ răng như bị chảy máu ấy. Lúc đó mình thấy có người mách mua thuốc cam Hàng bạc về uống + bôi là khỏi, nhưng chẳng ăn thua. Một vài hôm sau thì bé mọc răng hàm, khi răng nhú lên là các hiện tượng trên cũng hết. Vì thế nếu con bạn cũng đang mọc răng hàm thì theo mình cũng bình thường thôi, một phần nữa cũng có thể do kháng sinh gây nhiệt trong cơ thể, bạn chịu khó cho bé uống nước hoa quả, nếu nhà có máy ép thì bạn ép nước mía cho bé, đừng lo lắng quá!!.
    Mẹ yêu bé nhất nhà!
    • 2,294 Bài viết

• 1,847 Được cảm ơn

Mình đọc thấy cam là từ của đông y chỉ bệnh suy dinh dưỡng.
    Chắc bạn của bạn nói đến cam tẩu mã là một bệnh của răng lợi gì đó.
    Trong trường hợp này mình nghĩ là em bé chỉ bị viêm lợi cần súc miệng nước muối bổ sung các vitamin cần thiết.
    • 160 Bài viết

• 259 Được cảm ơn

Em thì cũng chưa biết, chưa nhìn thấy cháu nào bị cam cả nhưng có hiện tượng đó. Mẹ đẻ em có kể ngày xưa em và em gái em hồi nhỏ đều bị cam. Tức là chảy máu, sưng chân răng... mẹ em phải cho vào ngay làng Cót (nổi tiếng chữa cam) được bà gì ý (em quên tên rồi) chỉ rửa và chấm thuốc 2 ngày là đỡ nhiều lắm. Chị có thể hỏi kinh nghiệm những người có tuổi ý vì cho đến bây giờ thuốc Cam Làng Cót vẫn nổi tiếng lắm.
    Mẹ yêu con nhất trên đời!!!
    • 26 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Mình cám ơn mọi người nhiều. Mình đã rất lo định chiều sẽ đưa con lên Hàng Bạc để khám rồi đấy. Đuọc các mẹ chia sẻ kinh nghiệm như thế này mới thấy diễn đàn thật có ích. Lâu nay mình chỉ đứng ngoài ngó nghiêng và học lỏm một số kinh nghiệm của các mẹ mà thôi. Hy vọng rằng Diễn đàn sẽ mang lại lợi ích cho các bà mẹ.
    Hoàng Tuyết
    • 2,720 Bài viết

• 849 Được cảm ơn

Bé nhà mình cũng bị viêm miệng lúc 12 tháng: lợi đỏ, hơi sưng, lưỡi trắng (hơi có màu vàng nhạt), chảy dãi nhiều, lười ăn, quấy hơn mọi ngày... Bệnh này làm bé rất đau, rất khó chịu, có khi còn chảy máu, không ăn được, không ti mẹ được.

Mấy bà cũng nói bé bị cam và khuyên cho bé uống thuốc cam Hàng Bạc. Nhưng đông y thường không có tác dụng nhanh như tây y. Bị như bé nhà mình mà không dùng tây y thì chắc không khỏi ngay được. BS kê đơn cho uống 2 ngày là đỡ hẳn và ăn trở lại như bình thường. Nhưng mình rất lo là bé sẽ bị lại.

Thấy nhiều người khen thuốc Cam Hàng Bạc mình cũng định mua cho bé dùng thử. Thực ra thuốc cam chỉ là một loại thuốc bổ giúp cho cơ địa của trẻ bớt nóng, từ đó làm cho trẻ ăn ngon hơn, hấp thu tốt hơn và tránh bị các bệnh do cơ địa nóng gây nên như dị ứng, táo bón, viêm miệng...
    • 1,603 Bài viết

• 58 Được cảm ơn

Hoang tuyet oi. Theo ban noi thi con ban bi cam loi hoac cam rang roi. Nhung rang hay loi thi chi co nguoi kham moi biet ro. Minh co cho chua cam cho tre day. HT ma ko chua cho con no se luoi an lam vi HT tuong tuong nguoi lon minh bi nhiet con kho an nua la tre con.
    _____
    nick: Quynht71
    0904239026
    • 2,294 Bài viết

• 1,847 Được cảm ơn

Mình xem về bệnh cam tẩu mã tương đối nguy hiểm đấy cần phải chữa bằng kháng sinh
    http://vnexpress.net/Vietnam/Suc-kho...1/06/3B9B1C35/
    Viêm miệng hoại thư: còn gọi là cam tẩu mã, có thể gây loét hoại thư má và ăn thối cả xương hàm. Bệnh này hay gặp ở trẻ nhỏ, nhất là ở trẻ dưới 2, 3 tuổi chưa biết tự giữ gìn vệ sinh răng miệng và người mẹ chăm sóc thiếu chu đáo. Có thể xảy ra sau khi mắc bệnh siêu vi trùng như sởi, do mẹ bắt kiêng cữ quá đáng, không chịu vệ sinh miệng sạch sẽ cho trẻ. Biến chứng này hay xảy ra ở trẻ nhỏ và yếu đuối, sức đề kháng kém, thể trạng suy nhược. Hiện nay, nhờ có kháng sinh và phát hiện sớm điều trị kịp thời, nên ít xảy ra bệnh này ; tổn thương tại chỗ là do các loại vi trùng làm mủ gây viêm nhiễm các mạch máu quanh các cơ ở miệng, từ đó tuần hoàn ứ đọng không lưu thông được gây hoại thư.

PHÒNG BỆNH

Để tránh hiện tượng viêm nhiễm kể trên, cần chú ý vệ sinh miệng trẻ cho sạch.

1. Với trẻ còn bú mẹ hoặc ăn sữa nhân tạo, nếu thấy có cặn sữa nên rửa cho sạch, trước khi ăn, bằng nước đun sôi để nguội, hoặc bằng dung dịch bicacbonat loãng, nếu tưa nhiều có thể lau bằng mật ong và lau lại bằng nước đun sôi để nguội.

2. Trẻ lớn hơn 2, 3 tuổi, tập cho xúc miệng thường xuyên sau mỗi bữa ăn. Sáng ngủ dậy và tối trước khi đi ngủ, cần chú ý xúc miệng kỹ hơn, nhất là đối với trẻ thích ăn ngọt nhiều như kẹo, bánh ngọt... Nên tập cho trẻ có thói quen xúc miệng, đánh răng hàng ngày để vừa tránh được viêm miệng, vừa tránh được hỏng men răng do đường đọng lại trong miệng.

3. Ở trẻ bị bệnh sởi hoặc một số bệnh siêu vi trùng, thì hằng ngày phải thực hiện tốt vệ sinh miệng và cơ thể, dùng khăn nhúng nước ấm lau cho sạch mồ hôi và chất nhờn trên da, tránh tập quán cũ của một số bà mẹ kiêng khem quá mức, sợ nước không dám làm vệ sinh cho trẻ, khiến cho vi trùng đường miệng phát triển và dễ gây biến chứng cho trẻ. Cần phải phát hiện bệnh sớm ngay từ lúc chưa có biến chứng, để có hướng điều trị kịp thời, tránh chuyển thành nặng, nhiễm trùng kéo dài.

Nếu có điều kiện, cần tiêm chủng vacxin phòng sởi để phòng bệnh cho trẻ.
    • 2,720 Bài viết

• 849 Được cảm ơn

Mẹ Bi Bầu ơi, mình vệ sinh răng miệng cho bé thường xuyên lắm thế mà vẫn bị viêm miệng. BS nói nội tiết cũng là một trong những nguyên nhân gây nên căn bệnh này, chứ không phải chỉ do vấn đề vệ sinh (cũng như mình bị nhiệt do cơ địa nóng quá ý mà).
    • 1,439 Bài viết

• 83 Được cảm ơn

Cam tẩu mã thường chỉ bị ngày xưa, hoặc vùng cao vùng xa thôi, khi điều kiện sống và vệ sinh kém. Trong một đêm mà nó lan nhanh mất cả mũi, nhanh như ngựa nên gọi là tẩu mã.
    Bây giờ chủ yếu chỉ là viêm miệng thôi. Bạn cho bé ăn đồ mát, ăn xong vệ sinh miệng bằng nuứoc muối loãng, cho cái khăn xô hay gạc tiệt trùng tẩm nước muối sinh lý rơ miệng cho con. Kamistad gel cũng dùng được khi bé đau miệng quá quấy khóc, ngày chỉ dùng lượng bằng ba hạt đậu xanh thôi- nó làm tê miệng , sát trùng và giảm đau - mẹ dùng thử thấy ngay :4:.
    Mọi người cũng bảo nó bị thế thì lâu khỏi và lười ăn, nhưng theo mình thì cứ cho nó ăn đồ mát, uống nhiều nước cho thải độc , hơn là uống thuốc mà ko rõ thành phần thuốc, bất đắc dĩ thôi.
    Mẹ Bong&Bambee (Hà Nội)
    • 2,294 Bài viết

• 1,847 Được cảm ơn

Không phải bị cam đâu mà bị apter miệng, Bi nhà mình vừa đi khám chiều nay, tạt qua cơ quan để tìm tài liệu.
    BS cho: 1. Ery 250mg; 2. Amitase; 3. Babymol để giảm đau; 4. Polyvitamin
    Đi chấm thuốc hàng ngày
    Buổi chiều cứ nghĩ đến cam tẩu mã mà lo ngay ngáy, BS bảo đây là một loại gần giống thế tuy nhiên không nghiêm trọng như thế.
    Em bảo bà cho Bi uống nhiều nước hơn và bôi thêm Zytee vậy.
    Đấy cứ đi khuyên lung tung trong khi con ở nhà cũng bị.
    • 1,439 Bài viết

• 83 Được cảm ơn

bé hay bị viêm miệng trong thời kỳ mọc răng. Thấy BS bảo là do khi mọc răng thì cơ thể/hay hệ miễn dịch yếu đi, vi trùng, vi khuẩn thừa cơ tấn công.
    Nếu ko sốt thì BS ko cho KS, chỉ cho thuốc bôi miệng.
    CÒn BS răng như hồi Bim nhà mình bị thì bảo KS chả ăn thua, còn làm lâu khỏi hơn.
    Mẹ Bi bầu à, ngày xưa chị còn khóc ầm lên, nửa đêm ax phải cùng đưa con vào viện khám cấp cứu, cũng vì từ "cam tẩu mã" -sau ax mới bảo đi cho mẹ yên tâm thôi chứ nghe BS , các kiểu điện thoại giải thích thì đã thấy là ko phải rồi :1:
    Mẹ Bong&Bambee (Hà Nội)
    • 2,720 Bài viết

• 849 Được cảm ơn

Nhím nhà em sốt cao, đau miệng không ăn được gì cả. BS kê đơn cho uống Augmetine (KS), Sachol gel (công dụng tương tự Kamistad gel như chị Hiền nói), Efferalgan (giảm đau, giảm sốt). Thế mà 2 ngày đỡ luôn và uống hết liều thì khỏi hẳn. Trộm vía, may mà khỏi ngay. Chứ nghe cái bệnh "cam tẩu mã" mà sởn cả gai ốc.
    • N&M
    • 11 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 1,490 Bài viết

• 634 Được cảm ơn

Quang Ngọc nhà mình mấy hôm nay thấy đỏ đỏ ở mũi bên phải, hình như do thời tiết khô quá nên bé bị chảy máu mũi do mũi bị khô(mình nghĩ thế). Nhưng cũng có người lại bảo miệng bé bị hôi (mặc dù mình đánh răng và sáng tối đều cho bé xúc miệng nước muối) là bị cam. Hồi xưa bé cũng đã uống thuốc cam một lần nhưng không thấy hết chảy dãi (chán thế), mặc dù bây giờ thì đã khá hơn ratas nhiều về vụ dãi này. Mình thấy có người bảo bị cam thế này là nguy hiểm lắm. Có ai biết gì về vụ này không thì bảo giúp mẹ cháu với.
    • 104 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Mẹ Quang Ngọc thử mua thuốc cam Tùng Lộc ở Hàng Bạc về cho Quang Ngọc ăm xem sao, thuốc cam đó ngoài chữa cam cho bé còn có tác dụng khác nữa như với các quá quá nhỏ chưa uống được thuốc giun thì đây cũng là một loại thuốc điều trị giun đấy (quảng cáo không công cho thuốc cam nè). Trời lạnh như vậy bạn có thể mua Natri clorua 0,9% về ngâm vào cốc nước nóng rồi nhỏ cho bé vì nhỏ lạnh thì mũi bé sẽ bị kích thích đấy.
    Thử xem sao nghe.
    Con cái là giấy mơ của cha mẹ !
    • 1,603 Bài viết

• 58 Được cảm ơn

Me Quang Ngoc co the mang be hieu thuoc cam Ca vang

DC: Dau pho Ye^n Ho`a Ca^u` Gia^'y, den do se thay bien cam ca vang.

Ban nen dua con den do vi de lau be se ko an duoc gi dau ma con gay kho chiu cho be nua

_________
    Con la tinh yeu cua bo me
    Quynh (Bin) HN 0904239026
    • N&M
    • 11 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 1,490 Bài viết

• 634 Được cảm ơn

Mình đã cho bé uống thuôc cam "Cá vàng" ở làng Cót(cầu giấy) rồi đấy chứ, nhưng chẳng thấy ăn thua. Bé vẫn ăn uống bình thường mặc dù chưa chịu ăn cơm, chỉ ăn mỗi bữa độ 2-3 bát cháo+1 cốc sũa chua 150ml (mẹ làm)+bánh , hoa quả (nếu có) mà vẫn còn mới lạ đấy ạ
    To Binladen Han khiếp Nick cậu khủng bố thế hả Bảo Khánh?
    • 842 Bài viết

• 27 Được cảm ơn

Chị Chinh ơi, lần trước Mía nhà em bị đau lưỡi, em nghi là bị cam nên lên 53 Yên Ninh mua thuốc về rắc cho Mía. Đỡ nhanh lắm. Chị có thể lên trên đấy, kể bệnh của Quang Ngọc cho người ta rồi mua thuốc về rắc, còn không thì chị đưa bé lên trên đấy cho họ khám cũng được. Nhưng thuốc ở đấy cũng đắt lắm, 20K mà chỉ được có một nhúm thuốc bột để rắc được theo chỉ dẫn là 1 ngày.
    Nếu cần gì thì chị gọi DT cho em nhé. Tel: 0953386677
    Hãy quên đi quá khứ, không câu nệ hiện tại, tận hưởng sung sướng có được ngày hôm nay và hãy nhìn tương lai bằng con mắt lạc quan yêu đời
    Góp ngàn cơn gió ấm thành cơn bão tình thương
    • 155 Bài viết

• 27 Được cảm ơn

Bé nhà mình mấy hôm nay bị các chấm đỏ như bị nhiệt ở đầu lưỡi, dãi nhiều và miệng rất hôi. Hôm đầu bé kêu đau, thấy mọi người nói như thế là bị cam, mình đã mua thuốc cam ở Hàng Bạc cho bé uống thấy cũng đỡ nhưng mình vẫn băn khoăn liệu có thể còn nguyên nhân gì khác không, như thế có phải là bi cam không? Không biết có bé nào bị như Chua nhà mình không, các mẹ đã chữa cho con bằng cách nào, các mẹ chỉ giúp mình với nhé.
    Thanks.
    Nụ cười tươi trên môi em thơ
    Là tiếng hát hân hoan cho đời...

• 488 Bài viết

• 121 Được cảm ơn

Chao ban,
    To cung co dua chau bi cam. Nghe me no noi la phai chau tri rát nghiem túc day, vi neu minh ko de y ma de be bi nang thi no se lo loet hét ca mom, roi ko an ương dước gi, tham chi ương sua cung ko dước, thi se rát mét va gay nhanh. Troi thi nang nong the nay !
    The nen tót nhát ban hay mang be di kham bác suy Nhi gáp di, dung tu chua benh cho con o nha nhu the, neu chang may dung la cam thát thi phai cham bang thước va bác sy phai lau hang ngay moi nhanh khoi va ko bi lai nua.
    The nhe, can than nhe.
    Hy vong be nhanh nhanh khoi.
  • Trang 1/5

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 5