Bệnh trẻ em

Con bị thiếu máu hồng cầu nhỏ

Đến trả lời mới nhất
  • 0 Lượt chia sẻ
  • 17K Lượt đọc
  • 53 Trả lời

3 Người đang theo dõi

• Trang 1/6

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 6
    • 47 Bài viết

• 42 Được cảm ơn

Cháu nhà em hiện 19 tháng. Lúc được 1 tuổi, cháu bị viêm họng, sốt rất cao. Em đưa cháu đi khám, bác sĩ yêu cầu xét nghiệm máu và kết luận cháu bị thiếu máu hồng cầu nhỏ. Cháu đã uống bổ sung sắt Ferlin từ đó. Tuy nhiên lần khám gần đây nhất xét nghiệm lại công thức máu thì bệnh của cháu tiến triển cũng không nhiều lắm.
    Có bố mẹ nào có kiến thức hay kinh nghiệm về căn bệnh này của các con thì cùng vào đây tư vấn và trao đổi nhé.
    Em cũng xin post lên bảng kết quả công thức máu của cháu để các bố mẹ tư vấn giup. Do em khong biet cach ke bang nen em liet ke cac chi tieu theo thu tu cac lan kham
    Chỉ số
    Kết quả

Lần 1 (19/2)
    Lần 2 (23/3)
    Lần 3 (27/4)
    Lần 4 (12/9)
    Số lượng HC (nữ 3.9-5.4x10 /l)
    4.94
    5.9
    6.3
    6.0
    Huyết sắc tố
    nữ 125-145
    85
    98
    109
    108
    Hematocrit
    nữ 0.35-0.47
    0.29
    0.33
    0.35
    0.35
    MCV (85-95)
    57.9
    55.8
    56.5
    58.7
    MCH (27-32)
    17.2
    16.6
    17.3
    18.2
    MCHC (320-360)
    297
    297
    306
    309
    Số lượng tiểu cầu (150-450)
    251
    297
    256
    203
    Số lượng bạch cầu
    22.7
    11.2
    11.9
    11.3
    Thành phầntính
    30.7
    6.7
    4.0
    8.4
    Mono
    6.5
    7.8
    8.0
    6.8
    Lympho
    62.8
    85.5
    88.0
    84.8
    Chỉnh sửa lần cuối bởi cuntet07; 30/09/2008 vào lúc 09:05 PM. Lý do: vỡ bảng
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

1. Có thể bạn muốn xem:
    • 509 Bài viết

• 440 Được cảm ơn

Em gửi kết quả máu của con chị vào hòm thư info@parkway.com.vn rồi. Nhờ họ chuyển sang cho bác sỹ Anselm Lee - chuyên gia Huyết học và Ung thư Nhi xem bác sỹ tư vấn cho con chị ra sao.
    Nếu chị cần đưa họ thêm thông tin thì chị viết mail cho họ theo email trên nhé.
    Chúc baby nhà chị luôn khỏe!

• 319 Bài viết

• 185 Được cảm ơn

Bạn nhờ bác sĩ xét nghiệm thalassaemia xem bệnh có phải là di truyền không

Đây là thông tin về thalassaemia, một trong những variartion về máu khá phổ biến ở vùng Đông Nam Á, người có thalassaemia sẽ có hồng cầu bé, nhưng số lượng nhiều. Đây là yếu tố di truyền nên uống sắt sẽ không giải quyết vấn đề đâu

beta thallassaemia
    http://www.sickle-thalassaemia.org/Beta%20Thal.htm

va alpha

http://www.sickle-thalassaemia.org/Alpha%20Thal.htm

• 47 Bài viết

• 42 Được cảm ơn

Cảm ơn tấm lòng của mechipchop. Nếu có thông tin gì bạn lại vào topic để mình và các bố mẹ quan tâm được biết nhé. Nhà mình chưa có ai bị bệnh này cả (mà mình không chắc lắm bên nhà chồng).Minh sẽ cung cấp thêm thông tin về quá trình điều trị của cháu theo địa chỉ email mà bạn cung cấp để bác sĩ có thể xem xét toàn diện.

Thực ra ngay từ lúc đầu bác sĩ cũng không kết luận là cháu bị thiếu máu do thíếu sắt, nhưng có lẽ sau lần kiểm tra thứ 2 và đến hiện tại bé nhà mình vẫn mạnh khoẻ và phát triển bình thường nên bác sĩ vẫn không có kết luận gì khác.
    Mình sẽ tham khảo thêm tài liệu từ đường link mà mẹ Rockrose cung cấp. Cảm ơn cả 2 mẹ rất nhiều :LoveStruc:

• 47 Bài viết

• 42 Được cảm ơn

Mình đã đọc 2 bài về thalassaemia tại đường link do mẹ Rockrose cung cấp, nhiều thông tin rất có ích. Có lẽ mình sẽ dịch lại và post lên để các bố mẹ khác cùng tham khảo.

• 1,892 Bài viết

• 905 Được cảm ơn

Con bạn có thể vừa bị thiếu máu thiếu sắt (vì đáp ứng với đểu trị sắt nhưng đáp ứng chậm k hoàn toàn) cũng có thể kết hợp thêm Thalassemia (nhiều khả năng này vì VN là nước trong vùng tỷ lệ Thalasse mia cao)

Việc bạn cần làm là
    1. đi khám BS huyết học

THử xẹt nghiệm ferritin và điện di hemoglobine\
    2. Nếu kết quả dương tính là Thalssemia, đến bv Từ Dũ thử gen 2vơ chồng và con để có kết quả tham khảo cho lần mang bầu sau

Mình cũng là bác sĩ và con mình cũng như con bạn vừa bị thiếu máu thiếu sắt nhẹ và Thalassemia. Nếu cần gì bạn cứ PM cho mình.
    Mình cũng muốn làm quen với mẹ nào có con bị Thaslemia thể nhẹ (dị hợp tư)

• 319 Bài viết

• 185 Được cảm ơn

Cung cấp cho bạn link thêm vài link tiếng Việt này. Chúc mẹ con bạn luôn bình an.
    Mình chỉ muốn bác sĩ phân biệt rõ bệnh loại nào để điều trị thôi, vì nếu thiếu máu hồng cầu nhỏ thuộc loại thalassaemia sẽ không có lợi khi điều trị bổ sung sắt.
    Mình thấy khá ngạc nhiên là bệnh này khá phổ biến ở Việt Nam (5% dân số), vậy mà hầu như không thấy bộ y tế tuyên truyền, khám bố mẹ hay sàng lọc trước khi sinh gì hết.

http://vietbao.vn/Suc-khoe/Can-phat-.../40051948/248/

http://health.phanvien.com/tang-benh...n-1a26630.html

http://tintuconline.com.vn/vn/yeu/106753/

Trong web trẻ thơ cũng có một bài tham khảo trong topic của chị hoa lê
    Tư vấn các chỉ số thai nhi theo tuần ( P.3)

• 509 Bài viết

• 440 Được cảm ơn

Trả lời tư vấn của bác sỹ Anselm Lee:
    1. Cháu bé nhiều khả năng bị Thalassaemia thể nhẹ. Chẩn đoán thứ hai có thể là cháu bé bị thiếu sắt. Cũng có thể cháu bị các bệnh hiếm gặp khác nhưng chưa cần nghĩ tới chúng tại thời điểm này.
    2. Các xét nghiệm máu mà cháu bé cần làm thêm: (a) Điện di Hb, (b) Ferritin. Nếu có thể, làm thêm xét nghiệm phân để kiểm tra máu ẩn.
    3. Nếu có thể, kiểm tra máu của bố mẹ cháu (a) công thức máu và (b) điện di Hb.
    Cần làm những xét nghiệm này ở những nơi tin tưởng.

Cuntet07 tham khảo nhé.

• 47 Bài viết

• 42 Được cảm ơn

Mình cảm ơn các mẹ. Vậy là kết luận của Bác sĩ Lee cũng trùng với dự đoán của mẹ lhoanglan rồi. Mình sẽ cho bé đi làm xét nghiệm huyết học và xét nghiệm phân sớm. Khi nào có kết quả mình sẽ thông báo lại cho các mẹ biết. Hi vọng là sẽ có kết quả theo chiều hướng tốt.
    Chúc các mẹ và các con luôn mạnh khoẻ.
    P/S: Chắc mẹ lhoanglan ở TPHCM nên khuyên mình vào Từ Dũ, còn mình ở Hà Nội. Vậy mình có thể cho bé đi xét nghiệm ở đâu thì đảm bảo nhất hả các mẹ hay nhất thiết phải vào viện Nhi?

• 1,892 Bài viết

• 905 Được cảm ơn

Để làm xét nghiệm phân và máu thông thường và điền di hemoglobin bạn đến bv nào uy tín là dc rồi

Để kiểm tra về nhiễm sắt thể khi đã chẩn đóab thalassemi.. .
    thì bạn phải hỏi nơi nào có phòng xét nghiệm di truyền. ỞHN tớ k rành lắm có thể là Bệnh viện phụ sản, đại học y

• Trang 1/6

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 6