Bệnh trẻ em

Có phải bé bị thiếu canxi?

Đến trả lời mới nhất
  • 0 Lượt chia sẻ
  • 54.3K Lượt đọc
  • 295 Trả lời

15 Người đang theo dõi

• 1 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Con toi da tron mot tuoi ma moi moc duoc 2 chiec rang, be khong chiu dung mot minh ma chi dung vin vao vat gi do, nhu vay co phai be nha toi bi thieu Canxi khong (Luc mang thai toi khong uong Can xi). Neu thieu thi phai bu luong canxi cho chau bang cach nao. Bay gio chau nha toi duoc 9.8 kg nhu vay co nho be qua khong.
    Xin cam on cac anh chi tra loi thac mac cua Toi
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• Có phải mình bị thiếu Canxi?

mẹ Tuti 2 tháng nay cứ cầm đồ vật gì lâu hay bế bé 1 chút là tay mỏi rã, lưng đau. Đi khám BS bảo bị thiếu canxi nặng, nhưng không được uống thuốc vì đang cho con bú. Không biết làm thế nào đây, BS bảo về uống sữa giầu canxi, nếu ko đỡ vào viện. Nghe khiếp quá, có mẹ nào có kinh nghiệm vụ này...

• Một ngày làm Công chúa với Kids World

Diễn ra vào 4 ngày cuối tuần 19,20 & 26,27/07/2014, “Một ngày làm Công chúa” (Princess Day) hứa hẹn...

• Làm gì khi con chớm bệnh!

Mình đọc được bài này thấy hay hay nên muốn chia sẻ cùng các mẹ, như bản thân mình sinh con đầu...

• Trẻ 3 tháng bị rụng tóc, có phải bé bị thiếu canxi ko các mẹ?

Các mẹ thông thái ơi, Help em với! Cún nhà em lúc 3 tháng bị rụng tóc nhiều lắm. Mọi người nói là rụng tóc máu, nhưng em nghĩ là do thiếu canxi nên mới rụng tóc. Vì bé bú mẹ hoàn toàn nên em đã mua canxi ống về uống (mẹ uống thôi). Nay cháu đã được hơn 4 tháng rồi, ko rụng tóc nữa, nhưng nhìn...

• Bé đi tiểu có các hạt màu nâu

Con nhà mình 26 tháng, gần đây thỉnh thoảng cháu đi tiểu có ra các hạt màu nâu, nhỏ, đều, thuôn...

• 7 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

benh thieu canxi :evil:
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • cnxm
    Bạn Lan Chi mến,

Chỉ dựa trên hiện tượng mọc răng chậm hoặc đi không vững thì vẫn chưa đủ để xác định bé có thiếu calcium hay không. Nếu thiếu calcium thì ngoài những triệu chứng trên, bé còn thường hay đổ mồ hôi bất kể nóng lạnh, khó ngủ... nữa. Nhưng theo mình thì bạn nên cho bé đi khám bác sĩ đi vì muốn biết bé có thiếu calci không và nếu có thì cần bổ sung bao nhiêu mới đủ, không nên tự cho uống.

Bạn có thể tham khảo bài Vitamin D và bệnh còi xương và bài Nhu cầu calcium hàng ngày trên Webtretho. Xin lỗi là mình đã đọc lâu rồi và không nhớ những bài này thuộc chuyên mục nào, bạn có thể dùng công cụ Tìm kiếm ở trang chủ cho dễ.

Chúc sức khỏe.
    CNXM.
    • 660 Bài viết

• 12 Được cảm ơn

con mình được 5 tháng rồi, cứ đau ốm liên tục, khó ngủ, ra mồ hôi ở đầu, mũi cứ bị nghẹt, khó thở, giống như bị cảm vậy, và người bé lúc nào cũng âm ấm cả. Bé hay bị ọc sữa lến mũi. Đầu trọc lóc không có tóc gì cả. Bác sĩ bảo bé thiếu canxi. Hiện tại mình vẫn cho bé uống canxi corpier( không biết mình viết vậy đúng không nữa) và mình cũng đã chích D cho bé cách đây tháng rưỡi. Giờ con mình nhỏ người, nhẹ cân lắm. Mình buoofn và lo quá, không biết phải làm sao để nhanh chóng khắc phục tình trạng thiếu canxi của bé. Các bạn có ai biết cách gì giúp mình với.
    • 1,186 Bài viết

• 46 Được cảm ơn

Chia sẻ với bạn nỗi vất vả chăm con nhé. Bạn đi khám BS cho cháu uống thêm canxi thì bạn cứ cho cháu uống, nhưng theo mình bạn phải tập trung vào việc cho con ăn đủ định mức, đủ bữa, đủ chất. Tất nhiên con bé thì có thể ăn ít hơn các bé khác một chút, nhưng nhớ giữ cho con không ốm nhé. Việc bạn cho bé chích D liều cao theo cá nhân mình thì là không nên vì nó bé quá có thể không thích nghi với việc chích D liều cao này gây hiện tượng chán ăn. Bạn có thời gian thì đọc thêm các bài mục sức khỏe, bệnh tật và dinh dưỡng nhé, chắc sẽ giúp ích cho bạn.
    Còn hiện nay bạn sốt ruột cũng không giải quyết được gì, phải bình tĩnh nhé ! Chúc bé con bạn mau lớn
    • 897 Bài viết

• 89 Được cảm ơn

Bạn ơi, bạn cho bé khám BS thì BS sẽ biết được tình hình con bạn thế nào qua các biểu hiện. Nhưng để chính xác nhất cho việc confirm là có thiếu canxi ko thì phải đi thử canxi trg máu cơ. Ngoài ra thì BS sẽ tư vấn cho bạn cách chăm con và hỏi BS là có nên cho con bạn bổ sung thêm chất gì, vitamin gì. Nói chung là bổ xung canxi là rất cần thiết nhưng để bé hấp thu được canxi tốt thì bạn cũng cần bổ sung Vít D3 cho bé bằng cách tốt nhất là cho bé sưởi nắng lúc 8h sáng (15phuts / ngày)
    • 213 Bài viết

• 26 Được cảm ơn

Mẹ Milan ơi, bạn đừng lo lắng quá. Bé bị thiếu canxi, bạn cho uống canxi đều vào nhé, Canci corbie của Pháp là tốt rồi, nhưng bạn nên cho bé ra tắm nắng hàng ngày vào buổi sáng. Và nên uống duy trì vitamin D, bạn mua lọ Sterogyl, uống ngày 4 giọt (lấy một thìa con nước nhỏ 2 giọt vào rồi đổ vào mồm bé luôn). Vì thiếu D nên bé ko hấp thụ được canxi đó mà. Nên phải dùng song song 2 thứ mới có tác dụng tốt.Đồng thời, bạn nên cho bé uống ngày 2 viên B1 để bé có sức đề kháng tốt và kích thích ăn uống cho bé , cáii này rất cần thiết vì con bạn hay ốm.
    Cái khoản mũi bé bị nghẹt bạn cũng nên cho bé đi khám để chữa trị triệt để. Còn trước hết bạn nhỏ mũi cho bé bằng nước muối đi. Nhìn lỗ mũi bé xem có dử mũi ko, nếu có thì khều nó ra, còn ko thì cứ nhỏ mũi nó sẽ ra khi bé hắt xì hơi.

Bạn cũng nên xem lại chế độ ăn của bé, có thể bé ko hợp với loại sữa mà bạn đang dùng, bạn thử đổi sữa khác cho bé xem bé có lên cân ko. Nếu bé còn bú mẹ thì bạn nên ăn nhiều chất đạm như thịt thăn, tôm bóc vỏ lên dim khô... cháo móng giò..., rau ngót. Và đồng thời nếu còn cho bú thì bạn uống thêm canxi cho mẹ, viên sắt, B1 đều đặn.
    Bạn phải kiên trì lên để chữa trị sớm cho bé nhé, nhiều lúc nhìn con ốm con gầy xót xa và buồn lắm. Nếu để bé còi xương lâu thì sau này bé ko lớn được đâu...
    • 4 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Mẹ của milove cũng nghe nói rất nhiều hầu như các trẻ con bây giờ đều thiếu canxi đấy! milove nhà mình sinh ra đã 3 kilo mà bác sĩ cũng nói thiếu canxi, nhung vì bẽ nhỏ quá, chỉ mới hơn tháng tuổi nên Bác sĩ chưa xử lý.
    • 541 Bài viết

• 52 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi milan
    con mình được 5 tháng rồi, cứ đau ốm liên tục, khó ngủ, ra mồ hôi ở đầu, mũi cứ bị nghẹt, khó thở, giống như bị cảm vậy, và người bé lúc nào cũng âm ấm cả. Bé hay bị ọc sữa lến mũi. Đầu trọc lóc không có tóc gì cả. Bác sĩ bảo bé thiếu canxi. Hiện tại mình vẫn cho bé uống canxi corpier( không biết mình viết vậy đúng không nữa) và mình cũng đã chích D cho bé cách đây tháng rưỡi. Giờ con mình nhỏ người, nhẹ cân lắm.
    Qua các triệu chứng bạn kể thì chứng tỏ con bạn bị còi xương nặng rồi. Việc điều trị còi xương như vậy phải lâu dài hơn những bé chớm bị và mình khuyên bạn là phải điều trị cho bé nếu ko muốn có những dị dạng xương, làm ảnh hưởng xấu đến phát triển hình thể của bé (những dị dạng này ko thể hết được). Việc để bé bị còi xương và tiếp tục còi xương thêm sẽ dẫn đến 1 loạt các thiếu hụt của cơ thể, đồng thời sẽ dẫn đến bệnh khác, nhất là các bệnh về đường hô hấp.
    Do vậy, mình khuyên bạn nên đưa bé đi khám bác sĩ dinh dưỡng (BS dinh dưỡng nhé, chứ ko phải là BS nhi thông thường đâu) để BS dựa vào thể trang của bé, sẽ bổ sung cho bé các vi chất, các VTM, các axit amin cần thiết (ngoài các thuốc chữa còi xương thông thường: Ca và VTM D) để giúp cơ thể bé bớt mất cân bằng, bé sẽ ăn ngủ, tốt hơn và giúp đỡ nhiều cho việc hấp thu Ca và VTM D cho cơ thể bé.
    Ngoài ra, có 1 liệu pháp khác để chữa còi xương tớ thấy rất có hiệu nghiệm (nhiều người ca ngợi) và tớ cũng đã áp dụng cho con tớ. Đó là đi tắm tia tử ngoại. Nếu bạn ở HN có thể đến khoa Vật lý trị liệu viện 108 để tắm. Nếu mang theo sổ KCB cho trẻ con thì sẽ ko mất tiền.
    Lan man chuyện liệu pháp chữa còi xương bằng tắm tia tử ngoại 1 chút cho các mẹ rõ:
    1. Liệu pháp này được đề cập đến ở 1 số sách về HD nuôi trẻ, cụ thể là 1 cuốn của VDD.
    2. Hồi tớ bé, mẹ tớ cũng bảo tớ phải đi chiếu tia tử ngoại do còi xương.
    3. tớ cũng nghe thấy có nhiều người khen về liệu pháp này
    4. Hôm trước, đưa con tớ đi khám sức khỏe ở nhà trẻ, do BS viện Nhi TƯ khám, tớ mới kể là vừa cho con tớ đi tắm tia tử ngoại, thấy BS ấy bảo "giờ người ta ko dùng pp ấy nữa" làm tớ .
    5. BS dinh dưỡng ở Viện nhi vẫn điều trị còi xương cho con tớ bảo là chưa nghe đến liệu pháp này bao giờ
    6. Con bé nhà tớ được BS chẩn đoán là "còi xương kháng D", điều trị từ khi 4 tháng tuổi, nó chỉ ko còi xương thêm chứ không dứt hẳn còi xương. Cứ 1 thời gian tốt, 1 thời gian xấu, viêm họng, VA triền miên. từ trước tớ chỉ điều trị bằng bổ sung mỗi thuốc thôi. Nhưng đợt vừa rồi, tớ quyết định chuyển sang điều trị bằng tia tử ngoại 1 đợt 15 ngày. Sau khoảng 10 ngày điều trị, tớ đã thấy nó mọc 1 lô tóc mới, xanh rì cả đầu ra, chứ hồi trước đầu chỉ lơ thơ mấy sợi thôi. Kết thúc đợt điều trị, BS bảo đến tháng 12 lại điều trị tiếp, 1 năm nên điều trị 3 lần như vậy. Đến tháng 12 tớ lại cho nó đi tiếp.
    • 1,186 Bài viết

• 46 Được cảm ơn

Hoa LT ơi, mình cũng ở HN và định cho con đi bổ xung tắm tia tử ngoại như bạn nói, mình đã viết e-mail cho bạn rồi đó, bạn hãy tư vấn tỉ mỉ cho mình đi nhé.
    Cu nhà mình cũng bị thiếu canxi, vít D nhưng mình sáng sớm đi làm chả có thời gian đâu mà cho con sưởi nắng. Mà uống vít D và canxi thì có đứa hấp thụ đựoc có đứa không. Nghe bạn nói có chuyển biến rõ rệt mình muốn cho con điều trị thử một đợt. Hãy giúp mình nhé !!!
    • 897 Bài viết

• 89 Được cảm ơn

Theo mình hiểu (đã nghiên cứu, tìm hiểu và tham vấn BS) trẻ bị còi xương (có biểu hiện còi xương khởi phát đến những dấu hiệu còi xương nặng) dù ở cấp độ nào cũng nên cho bé đi khám BS và sẽ được BS tư vấn cho phác đồ điều trị phù hợp với con mình, từng bước của phác đồ ấy thế nào, những thông tin này bạn phải nắm rõ và tìm hiểu để cùng con bạn chữa, mặt khác bạn cũng nên chọn BS tin tưởng và có trách nhiệm để khám cho con.

Tại sao lại khuyên bạn chọn BS tin tưởng vì như thế BS sẽ cân nhắc liệu trình điều trị thế nào, các giai đoạn nên bổ sung canxi or vít D3 bằng phương pháp gì (chiếu tia, uống thuốc or bổ sung qua thực phẩm,...).

Bởi vì việc dùng Canxi và Vít D3 là không thể bùa bãi và lạm dụng thuốc được. Bạn hãy tưởng tượng nếu con bạn chỉ bị viêm đường hô hấp nhẹ nhưng BS đã tống ngay cho con bạn liều kháng sinh mạnh thì bé khỏi ngay nhưng liệu đã cần dùng ngay như vậy chưa ? Dùng Canxi và Vít D3 cũng vậy , bạn phải hỏi kỹ BS là nên can thiệp thế nào (biện fap trước mắt, biện pháp lâu dài?).

Bởi vì "tống" ngay Canxi và vít D3 liều cao thì đương nhiên là thấy kết quả rõ rệt ngay nhưng đã cần thiết chưa. Bởi có nhiều trường hợp tăng lượng Canxi và Vít D3 lớn và chưa cần thiết sẽ gia tăng nguy cơ đóng các điểm đầu mút xương sớm, dẫn tới việc em bé có thể sẽ bị lùn.
    • 627 Bài viết

• 200 Được cảm ơn

Muốn biết thiếu hay không - nặng cỡ nào hãy cho con bạn đi thử máu để đo nồng độ canxi và photpho trong máu. BS sẽ cho chỉ số để đi thử sau đó mang tới BS xem mới biết còi xương cỡ nào. Việc này bạn có thể đưa vào Nhi TD họ làm cả ngoài giờ thậm chí tới cả nhà để lấy máu nếu nhà bạn gần. Nếu vào viện đưa họ 50K là đảm bảo nhanh luôn. Lấy máu xong về hôm sau đến lấy KQ cũng được. Con mình trước đây cũng vào thử nhưng lúc đưa BS nhi xem BS nói bị còi xương không nói nặng hay nhẹ !? Kỳ quái!!!. Mang vào Viện DD BS DD lờ đi hình như họ không biết gì về vụ này, họ chỉ nhìn thể trạng con mình, sờ nắn thóp, vén áo lên xem lồng ngực, nghe mẹ kể về tình trạng của con và đưa ra phác đồ điều trị - chủ yếu là tống các loại thuốc bổ, vi lượng, canxi. Đưa kết quả thử máu vào BV VP BS tại đây nói chẳng có gì là còi xương cả !? Nói thật tớ chẳng hiểu gì hết chỉ thấy con mình đầu có vẻ to ra tóc mọc lơ thơ thì thôi cứ bổ sung canxi và D theo BS DD vậy.
    • 137 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Đọc bài của các mẹ, mình thấy lo quá. Hình như cu Phúc của mình cũng bị còi xương lẫn còi thịt luôn rồi. 16 tháng mà chỉ nặng 10,5kg cao 80cm, tóc mọc lơ thơ. Phải đi bác sỹ dinh dưỡng hả các mẹ?
    • 564 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Me cu Phu'c
    Đọc bài của các mẹ, mình thấy lo quá. Hình như cu Phúc của mình cũng bị còi xương lẫn còi thịt luôn rồi. 16 tháng mà chỉ nặng 10,5kg cao 80cm, tóc mọc lơ thơ. Phải đi bác sỹ dinh dưỡng hả các mẹ?
    Lang thang qua đây lại gặp mẹ Phúc nhỉ? :1: Mẹ Phúc cứ lo xa thế ! Phúc 16 tháng 80 cm thì không còi xương đâu, Phone nhà mình 18thangs rồi mà chỉ có 78 cm thôi! Mình thì nghỉ cao thấp là do di truyền nữa đấy! Trước đây mình cũng cứ lo chuyện này nhưng bây giờ thì thông rồi! Cứ con khoẻ mạnh phát triển bình thường , đặc biệt không ốm đau là OK!
    • 660 Bài viết

• 12 Được cảm ơn

Mình cám ơn các bạn nhiều nhiều vì đã chia sẽ voi mình. Mình thường xuyên cho con đi bác sĩ. Bác sĩ bảo vì thiếu canxi nên hô hấp của bé kém, dễ bị nghẹt mũi. Và mình cũng đã làm theo hướng dẫn của bác sĩ: uống 2/3 ống canxi, chích D, phơi nắng. vậy mà vẫn không thấy đõ lên được tí nào, mùa này ở Đà Nẵng đang mưa, không có nắng nên mấy hôm nay minh không tắm nắng được cho bé. Hơn nữa mình cũng bận đi làm nên cũng chưa có điều kiện tập cho bé ăn. Bé mình nó hay ọc sữa quá nên lúc cho ăn cũng sợ lắm. Trưa hôm qua bé ọc sữa, sáng nay cũng vậy, lẫn trong sữa là những chất nhầy, hinh như là đàm dãi đó. Con mình ọc sữa lên mũi nên mình sợ lắm, vì vậy mũi bé khó lành.casc bạn nói bác sĩ dinh dưỡng, hình như ở Đà nẵng chưa có, còn phương pháp tắm tử ngoại cũng không có luôn. Con mình từ khi sinh ra đã không chịu bú mẹ rôi, hơn nữa mình hoàn toàn không có sữa cho con. Con mình be, nhưng cứng cáp lắm, được 3 tháng là bé lật rồi, giờ bé thích ngồi và đứng lắm, lúc sinh được 3,5kg được 20 ngày là phải nhập viện vì viêm phổi, giờ bé chỉ được 6,8 kg thôi.Mifnh đưa thêm các thông tin đó để các bạn rõ hơn và còn ai có kinh nghiệm gì thì giúp mình với, mình mong nhận được các chia sẻ của các bạn, giúp mình với nhé.
    • 541 Bài viết

• 52 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi NGuyen A
    Theo mình hiểu (đã nghiên cứu, tìm hiểu và tham vấn BS) trẻ bị còi xương (có biểu hiện còi xương khởi phát đến những dấu hiệu còi xương nặng) dù ở cấp độ nào cũng nên cho bé đi khám BS và sẽ được BS tư vấn cho phác đồ điều trị phù hợp với con mình...
    Tại sao lại khuyên bạn chọn BS tin tưởng vì như thế BS sẽ cân nhắc liệu trình điều trị thế nào
    Nguyên A ơi, bạn tham vấn BS ở đâu vậy? BS này có giỏi chữa còi xương cho trẻ không? giới thiệu cho các mẹ ở đây đi. Mà bạn ở đâu vậy? HN hay SG hay...?
    • 3 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Chào các mẹ.Minhf là thành viên mới nhân đây cũng xin mạo muội góp ovaif ý kiến.Con bé nhà mình hiện nay đc hơn 5thangs hay ra mồ hôi ở sau gáy mỗi kkhi tý mẹ,đã thế lại còn bị rụng tóc ở hai bên mang tai, cho đi khám bsyx ở viện dinh dưỡng thì đcj biết là bị thiếu cx.Bs có kê đơn thuốc là cho uống canxi dạng ống uống nó có vị ngọt(mẹ 1/2oongs,con 1/2oongs),vitaminD(mẹ 1/2oongs,con 1/2oongs),cốm biobaybi ngày 4 thìa chia 2 lần + tắm nắng.Sau một đợt điều trị cũng thấy đỡ.Neeus bạn ko cho bé đi khám bsy để lâu thì bé se càng còi hơn đấy.
    • 1,628 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

ui ui, betraiyeudoi oi , con be nha minh cung bi nhu the day. nhung không rung tóc hay ben mang tai ma rung dang sau gay thoi, rung nhiêu lam. ban cho con di kham viên dinh dương o cho nao the? kham bác sy nao vay?
    • 48 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Con mình được 03 tháng, hay khóc về chiều tối,đi khám bác sỹ nói cháu bị thiếu canxi cho uống Insadin bổ sung canxi nhưng thấy cháu cũng hay khóc và ra mồ hôi nhiều, không biết mình phải làm sao. Các mẹ tư vấn cho mình với.
    • 974 Bài viết

• 268 Được cảm ơn

sao nhiều bé bị còi xương quá , khổ thân quá, embe nhà mình gần6 tháng rồi cũng thấy có những biểu hiện trên,rụng tóc và ra nhiều mồ hôi,mình cũng cho bé uỗng canxi và vtamin D nhưng mà thấy vẫn chưa ăn thua gì ,chán quá ,càng ngày càng thấy ít tóc ,đang xinh làm xấu cả gái...
    tình yêu ,ý nghĩa cuộc đời mẹ ,đó là con ,bé cưng.