Bệnh trẻ em

Có nên tắm cho bé khi bé đang bị cảm không?

Đến trả lời mới nhất
  • 1 Lượt chia sẻ
  • 18.3K Lượt đọc
  • 11 Trả lời

1 Người đang theo dõi

• 14 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Nếu không tắm cho bé , mình có cảm giác là bé sẽ ngủ không ngon giấc nhưng bà ngoại thì nhất định không cho mình tắm bé khi bé đang bị bệnh, bà ngoại nói tắm nhiều bé sẽ lâu hết bệnh. Không biết có đúng không? Ai có kinh nghiệm cho mình lời khuyên với.
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 1,862 Bài viết

• 285 Được cảm ơn

Khi bé bệnh mình không tắm mà chỉ cho vào nhà tắm đóng kín cửa (ko có gió lùa), lau người cho bé bằng nước ấm thôi. Vì trẻ bị bệnh, sốt nên ra nhiều mồ hôi, ko lau rửa thì vừa mất vệ sinh vừa làm bé khó ngủ vì ngứa ngày mà. Còn nếu không, tắm cho bé bằng nước ấm hơn mọi khi và tắm rất nhanh rồi bọc bé vào khăn tắm giữ ấm và lau người khô, mặc quần áo cấp tốc thì cũng được.
    Nhưng nhớ là có những bệnh không nên tắm mà chỉ được lau người thôi bạn nhé.
    • 2,572 Bài viết

• 2,478 Được cảm ơn

Đúng rồi đấy bạn Vân ạ, Hiếu nhà mình kể cả khi ốm mà không phải là bệnh cần kiêng nước mình cũng vẫn tắm cho bé thật nhanh bằng nước ấm, kín gió. Như vậy bé sẽ cảm thấy dễ chịu hơn và lỗ chân lông mới có chỗ để thở chứ nếu cứ ốm là kiêng tắm thì bé sẽ càng ốm thêm đấy. Tuy nhiên bạn nhớ là nếu bé bị sốt thì chỉ tắm khi đã cho bé uống thuốc hạ sốt, lúc đó nước ấm kết hợp với thuốc hạ sốt sẽ làm cho nhiệt độ của bé sẽ hạ xuống nhanh hơn.
    • 1,939 Bài viết

• 50 Được cảm ơn

Khi em bé bị ốm nhưng ko cần kiêng nước mình cũng vẫn tắm cho bé bình thường, nhưng tắm thật nhanh, gội đầu ko shampoo, tắm ko sữa tắm, mình nhớ có lần đọc trên VNexpress cũng nói quan niệm bé ốm, ko tắm cho bé là một sai lầm đấy. Tuy nhiên mình thấy tắm nhanh cho bé tốt hơn lau người vì khi tắm, cả người bé ngập trong nước ấm nên ko bị lạnh, còn chỉ lau người thì dễ bị lạnh lắm. Cũng như người lớn chúng mình, tắm sẽ dễ chịu và thấy ấm hơn lau người nhiều.
    • 9 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Nếu bé bị cảm, bạn có thể đánh gió cho bé bằng: lòng trắng trứng gà (đã luộc chín) + gừng tươi giã nát + vòng bạc/ lắc bạc, bọc tất cả các thành phần kể trên trong một cái khăn mềm (nhớ đặt vòng bạc vào giữa để khỏi làm bé đau) vắt cho bớt nước gừng đi rồi lau khắp người bé - nhất là phần thóp, ngực, chân - sau đó lau khô ngưòi và thay quần áo cho bé.
    Khoảng một tiếng sau, bạn có thể tắm qua cho bé bằng nước ấm, nhưng không nên gội đầu đâu nhé. Đảm bảo đánh gió theo cách này ko đau, ko làm bé sợ mà có thể làm bé giảm bớt các cảm giác khó chịu nhanh hơn là uống thuốc.
    Mình vẫn thường đánh gió cho TinTin mỗi khi bé có các triệu chứng cảm như ho nhẹ, hắt hơi, sổ mũi và cũng thường chỉ sang đến ngày hôm sau là các triệu chứng kia biến mất - mẹ lại yên tâm đi làm
    • 14 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Mình cám ơn các mẹ nhiều lắm, vậy là mình tự tin tắm cho em bé mà không phải phân vân gì cả. Mình sẽ áp dụng cách của Mẹ tin tin, bé nhà mình bệnh không nặng nhưng đầu hơi ấm, sổ mũi nước và ho kéo dài cho uống thuốc vẫn không khỏi
    • 14 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Mẹ Tin ơi ! bé Khôi Nguyên của Mẹ dễ thương quá. Bé nhà mình là bé gái sinh trước bé Khôi Nguyên 14 ngày đó, bây giờ bé được 12kg cao 82cm. Bé nhà bạn nặng và cao bao nhiêu zậy.
    • 19 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi huynh bich van Xem bài viết
    Mình cám ơn các mẹ nhiều lắm, vậy là mình tự tin tắm cho em bé mà không phải phân vân gì cả. Mình sẽ áp dụng cách của Mẹ tin tin, bé nhà mình bệnh không nặng nhưng đầu hơi ấm, sổ mũi nước và ho kéo dài cho uống thuốc vẫn không khỏi
    Vân ơi, mình đọc qua các bài viết của các mẹ thì Mẹ Khanh trả lời là đúng nhất.
    • 243 Bài viết

• 25 Được cảm ơn

Vẫn nên tắm cho bé. Nhưng ngoài việc tắm nhanh hơn bình thường, nước ấm hơn bình thường thì sau khi tắm, lau khô nhanh bằng khăn bông to, dùng máy sấy tóc hơ ấm lòng bàn chân, sấy khô tóc và có thể matxa nhẹ cho ấm người với dầu khuynh diệp. Con mình cảm sốt vẫn tắm như thế. Chẳng bị cảm kéo dài đâu.
    • 89 Bài viết

• 23 Được cảm ơn

Các mẹ cho hỏi hôm cho bé đi tiêm chủng thì có nên tắm cho bé không? Bé nhà mình từ lúc sinh ra hôm nào mà tiêm là không tắm.
    Chuột Tun là tôi đây :Laughing:
    Luôn luôn lắng nghe
    Sang năm mới hiểu !
    • 696 Bài viết

• 268 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Mẹ Khanh Xem bài viết
    Khi bé bệnh mình không tắm mà chỉ cho vào nhà tắm đóng kín cửa (ko có gió lùa), lau người cho bé bằng nước ấm thôi. Vì trẻ bị bệnh, sốt nên ra nhiều mồ hôi, ko lau rửa thì vừa mất vệ sinh vừa làm bé khó ngủ vì ngứa ngày mà. Còn nếu không, tắm cho bé bằng nước ấm hơn mọi khi và tắm rất nhanh rồi bọc bé vào khăn tắm giữ ấm và lau người khô, mặc quần áo cấp tốc thì cũng được.
    Nhưng nhớ là có những bệnh không nên tắm mà chỉ được lau người thôi bạn nhé.
    Mình cũng thường làm như vậy cho con, nhưng trc đó cũng học cách lau người cho con theo sách hướng dẫn rồi mới dám làm.

Nếu lau sạch đc mồ hôi và bụi bẩn sẽ giúp lỗ chân lông khô thoáng sạch sẽ, quá trình hô hấp qua da diễn ra tốt hơn, giúp con mau lành bệnh hơn:
    Chuẩn bị
    2 khăn: 1 khăn bông to quấn đủ cơ thể bé, 1 khăn mặt mềm.
    Quần áo sạch.
    Nước pha ấm bằng nhiệt độ cơ thể, thêm chút muối, tinh dầu thảo dược dành cho bé.
    Tiến hành:
    Ôm bé đặt trên đùi bạn, lót khăn bông bên dưới mông bé, chỉ cởi áo bé, kéo cái khăn lên đến vai bé, lau mặt, cổ, 2 bên nách, 2 cánh tay, lưng, ngực, bụng đảm bảo sạch nhưng phải nhanh.
    Quấn khăn cho kín nửa trên của bé, lau cho khô người rồi mặc ngay áo sạch vào cho bé.
    Khăn bông vẫn giữ dưới mông bé.
    Cởi quần bé ra, rửa bộ phận sinh dục, mông, đùi rồi xuống đến 2 gan bàn chân. Dùng phần khô của khăn bông lau khô nửa dưới, mặc quần vào cho bé rồi đặt bé lên giường.
    Nghỉ một lúc rồi cho bé măm một món gì đó nóng sốt cho vã mồ hôi ra, sau 30p uống thêm thuốc cảm, cho bé uống nhiều nước hơn.

Mỗi ngày đều nên lau cho bé, trừ khi sốt, cho tới khi hết sổ mũi thì tắm đc. Tuyệt đối ko làm ướt đầu bé, ko tắm cho bé trong khi cảm vì lúc này hệ hô hấp và bài tiết chủ yếu qua da. Nước tắm ko làm cho bé sạch hơn mà giúp cho cơ thể bé bị nhiễm lạnh nhanh hơn, bệnh sẽ nặng hơn.:Battin ey:

2 bé nhà mình mình đều chăm như vậy khi cảm, dần dần rút kinh nghiệm từ cô chị ra cô em , cũng ổn lắm mẹ nó à:Rose:
    • 696 Bài viết

• 268 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi mechuottun Xem bài viết
    Các mẹ cho hỏi hôm cho bé đi tiêm chủng thì có nên tắm cho bé không? Bé nhà mình từ lúc sinh ra hôm nào mà tiêm là không tắm.
    Cũng còn tùy vào thể trạng và tình hình sức khỏe của bé sau khi tiêm nữa, bé nhà mình thì vẫn tắm đều vì ko bị sốt j cả, chơi ngoan. Đa số các loại vacxin bây h đều ko gây sốt hay sưng tấy, còn thì sau khi tiêm bạn cứ hỏi y tá xem có cần tránh nước cho con chỗ ấy ko thôi:Rose: