Bệnh trẻ em

Có nên không cho bé uống sữa khi bị tiêu chảy

Đến trả lời mới nhất
  • 5 Lượt chia sẻ
  • 21.6K Lượt đọc
  • 12 Trả lời

2 Người đang theo dõi

• 502 Bài viết

• 49 Được cảm ơn

"Đẹp giai" nhà mình dạo này cứ liên tục bị đi ngoài. Có đợt ngày đi 3-4 lần, chưa kịp ăn lại người thì lại bị tiếp đợt khác (con mình mới đi lớp 3 tháng mà đã bị 3 lần), hiện nay "đẹp giai" cứ mỗi ngày đi 1 hoặc 2 lần và phân loảng (có lúc thì nhão). Mình cho bé uống men tiêu hóa Pepsin của viện dinh dưỡng nhưng chưa thấy tác dùng. Nhìn con gầy rộc đi mà xót ruột quá. Mình đang phân vân liệu có phải do uống sữa hay ko. Theo các mẹ mình có nên tạm thời không cho bé uống sữa hay không? Mẹ nào có kinh nghiệm gì hay thì giúp mình với. Mình đang rơi vào trạng thái chán chường vì mãi ko giải quyết được dứt điểm cái vụ "khắc xuất" không bình thường của bé.
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 125 Bài viết

• 11 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi xongxenh Xem bài viết
    "Đẹp giai" nhà mình dạo này cứ liên tục bị đi ngoài. Có đợt ngày đi 3-4 lần, chưa kịp ăn lại người thì lại bị tiếp đợt khác (con mình mới đi lớp 3 tháng mà đã bị 3 lần), hiện nay "đẹp giai" cứ mỗi ngày đi 1 hoặc 2 lần và phân loảng (có lúc thì nhão). Mình cho bé uống men tiêu hóa Pepsin của viện dinh dưỡng nhưng chưa thấy tác dùng. Nhìn con gầy rộc đi mà xót ruột quá. Mình đang phân vân liệu có phải do uống sữa hay ko. Theo các mẹ mình có nên tạm thời không cho bé uống sữa hay không? Mẹ nào có kinh nghiệm gì hay thì giúp mình với. Mình đang rơi vào trạng thái chán chường vì mãi ko giải quyết được dứt điểm cái vụ "khắc xuất" không bình thường của bé.
    Trước đây mình cũng từng dự phòng trường hợp này cho em bé nhà minh, bạn thử tìm hiểu loại sữa Đậu Lành dành cho trẻ em của hãng Abort ây. Khoảng nửa năm trước thì không thấy ở Việt Nam có bán, nhưng loại sữa này ở nước ngoài thì rất sẵn, loại này dùng cho trẻ bị đi ngoài rất tôt,sẽ tránh được hiện tượng bi đi ngoài mãi, đến khi khỏi thì cho uống sữa bình thương. Vì mình có người nhà ở nước ngoài lên mình mới biết vậy. Mỗi lần gửi về chỉ cầm được 1,2 hộp, hàm lượng dinh dưỡng thì kém hơn sữa bột nhưng trong thành phần thì chủ yếu là chiết suất từ thực vật nên lành hơn.
    • 130 Bài viết

• 15 Được cảm ơn

Sao Giống Con Của Em Quá, Ngày đi 3,4 Lần ,phân Lỏng Có Màu Xanh , đợi Mua đậu Nành đó Thì Lâu Quá, Có Cách Nào Ko Nhờ Các Mẹ Cho ý Kiến Với
    • 1,536 Bài viết

• 67 Được cảm ơn

bị tiêu chảy tạm ngừng sữa hay giảm lại nhu cầu chị ạ. Có cách nữa là xay ít cà rốt trộn chung với sữa hoặc bé ăn dặm rồi thì chị nấu với cháo có fa tí gạo nếp sẽ cầm nhanh hơn. Nhớ cho bé uống thật nhiều nước chứ mất nước mệt lắm đó
    Tuấn Minh ơi, daaaaaaaaaaaaaaaaaa....!
    http://www.facebook.com/album.php?ai...00000271517135
    • 71 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi xongxenh Xem bài viết
    Khong biet con cua ban co an gi la bung khong hoac me an gi con bu vao la bung nen di ngoai. Cu nha minh may hom truoc minh cho an mot it thu du the la di ngoai, minh cho uong lactonmin plus 1 ngay ko do , bs ke them thuoc con nhong co mot nua do mot nua xanh ( minh ko nho ten thuoc) the la thay do ngay. Nhung minh nghe noi la dang di ngoai ko nen cho uong sua CT , neu sua me thi ok. The la minh chi cho bu va an them chao trang ( con minh 5,5th.). Ban thu hoi bs xem thuoc do con ban uong co dc ko???
    • 1,202 Bài viết

• 201 Được cảm ơn

Các bạn thân mến,
    Có một mục tương tự thế này mình cũng đã giải thích cho mẹ bé thành công. Hôm nay xin góp ý lại cho các mẹ nhé.
    CÓ một số bé bị dị ứng với thành phần sữa bò. Gây ra tiêu chảy kéo dài mà không rõ nguyên do. Trong trường hợp này cần cho bé uống loại sữa đậu nành hoặc là lactose free. Lactose free hoàn toàn vẫn tốt và đủ chất cho bé như sữa bò thông thường, người ta chỉ trích một loại đường có trong sữa bò gây dị ứng dẫn đến tiêu chảy mà thôi.
    Các mẹ thử tìm mua loại sữa Lactose free dành cho những bé bị dị ứng sữa bò gây tiêu chảy. Nếu bé dùng loại này không còn xảy ra tình trạng tiêu chảy nữa thì các mẹ nên cho bé dùng 1 loại này duy nhất mà thôi. NẾu bé hết tiêu chảy một thời gian , các mẹ cho bé dùng lại sữa thường thì bé sẽ tiêu chảy trỡ lại. Thì đấy có thể chắc chắn 100 % bé dị ứng và không uống được sữa bò thông thường đâu.
    Con mình và cả bố của bé cũng bị di ứng sữa bò. Chỉ được uống Lactose free mà thôi. Khi nào vô tình uống nhầm sữa thường là y như rằng bị tiêu chảy.
    Có bé lớn lên sẽ hết bị dị ứng sữa bò, nhưng cũng có trường hợp người lớn cũng bị tình trạng như thế suốt cả đời.
    Các mẹ thử xem, đừng để bé bị tiêu chảy lâu dài thế không tốt đâu.
    Chúc các bé khỏe .
    • 2,091 Bài viết

• 435 Được cảm ơn

Mình thấy ở ngoài các cửa hàng sữa có bán sữa riêng dùng cho trẻ bị đi ngoài mà như Nestle cũng có sữa đó mà. Bạn cứ ra ngoài cửa hàng sữa hỏi mua sữa dành cho bé bị đi ngoài là có.
    • 446 Bài viết

• 235 Được cảm ơn

Chào các mẹ thông thái, nhờ các mẹ tư vấn giúp em. Bé nhà em được 8,5 tháng, đã ăn dặm được nhiều loại thức ăn. Thông thường bé đi ngoài rất đều vào buổi sáng, đi phân thành khuôn, mấy hôm nay bé đi ngày 3 lần, phân nhão màu xanh đậm, em cho bé uống Neopeptine được 1 hôm nhưng vẫn đi ngày 3 lần. Sáng nay em ko dám cho bé ăn dặm nữa chỉ uông sữa thì buổi sáng bé đi ị đến 3 lần phân lỏng, bọt, chiều thêm 2 lần nữa sệt hơn. Em lo quá không biết có nên ngưng sữa hay không. Bé trước giờ uống Nan 2, nên em không nghĩ vấn đề là ở sữa nhưng sao cho uống sữa cả ngày thì lại đi ngoài còn nhiều hơn. Em có đọc vài thông tin nói rằng bé tiêu chày thì ngưng sữa nên giờ em rối quá ko biết có nên tiếp tục cho bé uống sữa không hay là ngưng vài hôm rồi ăn cháo trắng.
    Các mẹ giúp em với em phải làm sao.
    • 973 Bài viết

• 1,479 Được cảm ơn

Bé nhà mình lớn hơn bé nhà bạn, khi bị tiêu chảy thì được khuyên là ngưng sữa, nhg chỉ là sữa tươi (lạnh) thôi. Còn sữa bột, sữa công thức thì vẫn cho uống bình thường (uống nóng, ấm).
    Bạn cho con uống men Enterogemina đi, uống Neopeptine chỉ khi bé bị đầy bụng, khó tiêu, cần trung tiện thì mới uống. Men enter trẻ sơ sinh cũng dùng được và cầm tiêu chảy khá tốt.
    • 2,452 Bài viết

• 1,214 Được cảm ơn

nếu không bạn mua sữa dành cho bé bị tiêu chảy í mấy hôm trước con mình cũng bị mà,an bột thì chỉ cho ăn thịt nạc thôi,hôm trước con mình uống men Enterogemina cũng thấy con tốt đấy sau 2 ngày thì cầm luôn.
    Tài sản lớn nhất của mẹ chính là con...người đàn ông bé nhỏ suốt ngày mè nheo

• 290 Bài viết

• 213 Được cảm ơn

Kinh nghiệm của mình khi bé bị đi ngoài là: Vẫn cứ cho uống sữa, chỉ hạn chế những đồ tanh thôi. Mình không cho bé uống thuốc cầm mà chỉ cho uống men tiêu hóa và bù nước cho bé thật nhiều bằng cách cho uống oresol, một hai ngày sau bé sẽ đỡ và khỏi hẳn. Nếu một ngày bé đi nhiều lần kèm theo sốt nữa thì phải cho bé đi khám bác sỹ.
    THÓI QUEN TẠO NÊN TÍNH CÁCH - TÍNH CÁCH TẠO NÊN SỐ PHẬN
    • 23 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Chăm sóc cho bé bị tiêu chảy tại nhà
    Bù nước khi bé bị tiêu chảy

Bé tiêu phân nhiều nước nên bao giờ cũng bị mất nước. Cơ thể thiếu nước sẽ đưa đến những biến chứng nặng nề, có thể ảnh hưởng đến tính mạng. Tuy bị tiêu chảy nhưng đường ruột vẫn hấp thu nước được. Vì vậy, phải cho bé uống bù nước ngay khi biết bé bị tiêu chảy. Các dung dịch bù nước thông dụng là dung dịch ORS (oresol), ORS II, viên hydrite. Pha dung dịch bù nước đúng là điều quan trọng giúp bé mau hồi phục và giảm thiểu tình trạng sụt cân. Mỗi gói ORS pha với 1 lít nước đun sôi để nguội (không nên pha nửa gói ORS với nửa lít nước), mỗi gói ORS II hoặc mỗi viên hydrite pha với 200ml nước đun sôi để nguội. Dung dịch bù nước đã pha nếu quá 12 giờ không uống hết phải bỏ đi. Nếu bé không thích mùi vị dung dịch bù nước này, hãy thay bằng dung dịch bù nước khác, khi số lần tiêu chảy không nhiều (2-3 lần mỗi ngày) có thể bù nước bằng nước uống hàng ngày hoặc nước trái cây. Một số bé khi tiêu chảy kèm theo ói nhiều, nên việc bù nước cần thực hiện hết sức từ từ, cho bé uống từng ít một (15-20ml tương đương với 5-10 muỗng cà phê nước cho một lần uống), mỗi 15 phút uống một lần. Bé được bù đủ nước sẽ đi tiểu nhiều, linh động, da và môi tươi tắn. Việc cho uống bù nước phải được duy trì đến khi bé đi tiêu phân sệt và dưới 3 lần mỗi ngày.

Cho bé uống nước đầy đủ khi bị tiêu chảy.
    Ăn uống khi bé bị tiêu chảy

Để bé không bị sụt cân, cần duy trì chế độ ăn thích hợp. Thức ăn cần mềm và lỏng hơn bình thường, nhưng vẫn phải đủ 4 nhóm thực phẩm (bột, béo, đạm, rau), cho bé ăn nhiều bữa nhỏ, khoảng cách giữa các bữa ăn khoảng 2 giờ. Sữa mẹ rất quí với bé trong lúc này vì vừa đủ các chất dinh dưỡng, vừa dễ tiêu hóa, hấp thu. Nếu bé bú sữa ngoài, vẫn tiếp tục cho bú bình thường. Trong một vài trường hợp bé bị tiêu chảy kéo dài, trở nên kém dung nạp với đường lactose trong sữa, nên thay sữa đang bú bằng các loại sữa không có đường lactose theo chỉ định của bác sĩ. Sau khi hết tiêu chảy, trẻ sẽ uống lại sữa đã uống trước khi bệnh.

Chăm sóc như trên tuy đơn giản nhưng hiệu quả. Trái lại một số thói quen thường gặp sau đây có thể gây ra những hậu quả trầm trọng cho bé:

- Hạn chế cho bé uống nước vì sợ uống vào lại tiêu chảy nhiều. Điều này sẽ làm bé bị thiếu nước nặng, dẫn đến rối loạn nước - điện giải, có thể đe dọa đến tính mạng.

- Uống thuốc “cầm” tiêu chảy sẽ làm liệt ruột, các chất độc và vi trùng ứ đọng lại dẫn đến nhiễm độc, bụng chướng to, bỏ ăn, khó thở.

- Cho bé ăn cháo trắng với muối, không cho bú mẹ... Sẽ làm bé mau chóng kiệt sức, suy dinh dưỡng, khó hồi phục sau bệnh.

- Tự mua thuốc cho bé uống, vừa không chữa được bệnh lại dễ dẫn đến ngộ độc thuốc và kéo dài ngày bệnh.

Nguồn
    • 701 Bài viết

• 1,798 Được cảm ơn

Mẹ nó cho bé uống bù nước bằng oresol.nếu sau khi uống sữa bé đi nhì6u hơn thì ngưng dùng sữa,mẹ nó mua loại sữa dành cho bé bị tiêu chảy ,uống kèm men entergormina.ăn cháo bình thường ,hạn chế ăn đồ tanh và lạnh.
    lúc trước bé nhà mình cũng thế,uống sữa vô là bị đi ngoải nhiiếu hơn.mình ngưng sữa hiện tại và mua loại sữa dành cho trẻ bị tiêu chảy uống kèm men tiêu hóa .uống vào là có kết quả ngay
    Ôm Ta Rê,Tút Ta Rê,Tu Rê Soa Ha
    Cám ơn trời phật đã mang con yêu về bên con.Cầu trời khẩn phật cho 2 mẹ con con luôn được bình an,khỏe mạnh,đủ 9 tháng 10 ngày về đích an toàn

Ba mẹ yêu con lắm lắm:Kiss::Kiss::Kiss: bình an,khỏe mạnh bên ba mẹ con yêu nhé:Kiss::Kiss::Kiss: