• Tuần 1

• Tuần 2

• Tuần 3

• Tuần 4

• Tuần 5

• Tuần 6

• Tuần 7

• Tuần 8

• Tuần 9

• Tuần 10

• Tuần 11

• Tuần 12

• Tuần 13

• Tuần 14

• Tuần 15

• Tuần 16

• Tuần 17

• Tuần 18

• Tuần 19

• Tuần 20

• Tuần 21

• Tuần 22

• Tuần 23

• Tuần 24

• Tuần 25

• Tuần 26

• Tuần 27

• Tuần 28

• Tuần 29

• Tuần 30

• Tuần 31

• Tuần 32

• Tuần 33

• Tuần 34

• Tuần 35

• Tuần 36

• Tuần 37

• Tuần 38

• Tuần 39

• Tuần 40

Bệnh trẻ em

có nên cho con đi hút đờm???

Đến trả lời mới nhất
  • 0 Lượt chia sẻ
  • 13.4K Lượt đọc
  • 9 Trả lời

Theo dõi Webtretho

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành
f | Chia sẻ bài viết
    • 157 Bài viết

• 45 Được cảm ơn

Chào các mẹ thông thái, em có 1 thắc mắc mong các mẹ giúp em vói. Chẳng là ku Ỉn nhà em bị ho cách đây 3 tuần, đến bi giờ vẫn còn chưa khỏi hẳn, và còn có đờm cách đây 2 tuần. Có người nói em nên đưa con đi hút đờm, nhưng em sợ con còn nhỏ wa, ( 5 tháng ) ko biết như thế con có đau ko??? Các mẹ cho y kiến giúp em nhé
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 28 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

bé có đau không thì mình không rõ nhưng mình thì thấy khó chịu lắm đấy. Gặp người làm mạnh tay có khi còn chảy máu. Mình nghĩ trừ khi bác sĩ bảo cần thì hãy làm. Thường hút cũng hay kèm vật lý trị liệu nhưng thấy bé khóc xót lắm bạn à... Giờ con bạn đã đỡ rồi mà, cơ thể đang từ từ hồi phục, hút có thể không cần thiết vì có hút cũng chỉ từ cuống họng trở lên thôi, chứ đờm trong phổi sinh ra có làm gì được. Mà thỉnh thoảng bé ho thì cũng tự ra hết. Nếu bạn muốn hỗ trợ cho bé mau lành thì có 1 vài loại siro chỉ có long đàm thôi ấy, kết hợp nhỏ nước muối sinh lý cho thật nhiều vào.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 2 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi balonglannhi Xem bài viết
    Chào các mẹ thông thái, em có 1 thắc mắc mong các mẹ giúp em vói. Chẳng là ku Ỉn nhà em bị ho cách đây 3 tuần, đến bi giờ vẫn còn chưa khỏi hẳn, và còn có đờm cách đây 2 tuần. Có người nói em nên đưa con đi hút đờm, nhưng em sợ con còn nhỏ wa, ( 5 tháng ) ko biết như thế con có đau ko??? Các mẹ cho y kiến giúp em nhé
    Theo mình thì bạn không nên cho bé hút đờm bằng cách thọc ống vào mũi, họng vì sẽ làm cho bé rất đau và nhiễm trùng đường hô hấp của bé. Bạn nên cho bé làm "vật lý trị liệu hô hấp" (khoa vật lý trị liệu BV NHI ĐỒNG 1). Bé chỉ khóc 1 tí rồi nín, 30 phút sau mới được cho bú. Đồng thời mỗi ngày nhỏ mũi cho bé 5 lần bằng Natri cloirid 0.9%, mỗi lần 1ml cho mỗi bên mũi. Bé nhà mình lúc 2 tháng tuổi cũng làm như vậy mà hết bệnh đó, không dùng thuốc gì cả. Đây là lời khuyên của bác sĩ khoa tai mũi họng BV NĐ1. Bạn tham khảo nhé!
    • 92 Bài viết

• 12 Được cảm ơn

May quá đọc được topic này chứ không chiều nay mình định cho bé nhà mình đi hút đờm... chắc cancel tốt hơn, cám ơn các mẹ
    • 4 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

minh cung chang ua cai vu nay dau, vi lan trước con mình cũng bị ngạt mũi, bs bao cho di hut dom, nhung luc hut thi con minh khoc qua troi luon rồi trớ hết ra. Thế là mình đánh bài chuồn luôn từ đó vì thấy can thiệp như thế bé rất dẽ bị viêm mui, sau nay có thể sẽ bị viem xoang. May ma mình ko nghe theo lời anh xã chứ không thì khổ thân con quá !
    • 10 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Đúng là không nên cho con đi hút đờm vì nhiều khi ở phòng khám tư người ta vệ sinh dụng cụ không tốt dễ dẫn đến lây bệnh chéo. Hơn nữa dùng dụng cụ dễ làm xước niêm mạc (mình thấy cô y tá trong bệnh viện bảo thế).
    • 196 Bài viết

• 12 Được cảm ơn

Mình chưa bao giờ cho con đi viện khám cả. Khi bé có đờm trong họng, mình hay cho bé ngậm 1 giọt mật ong, hay quất hấp đường phèn, thỉnh thoảng cho bé vài giọt muối sinh lí để dễ long đờm, vỗ nhẹ vào lưng cho bé ọe ra.
    • 63 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Con mình tháng trước cũng bị ho, lúc đầu ho khan, sau có rất nhiều đờm, kéo dài cũng phải gần 4 tuần, cũng có người khuyên đi hút đờm nhưng sau khi tìm hiều trên WTT thấy các mẹ khuyên ko nên cho đi, nên minh ko cho đi, mình đưa con đến khám tại BV nhi TW, bs cho thuốc, uống 5 ngày là trộm vía bé đỡ hẳn, mình dừng lại ko cho uống thuốc tiếp nữa và dùng cách hấp lê với đường phèn cho bé uống khoảng 1 tuần nữa thì khỏi hẳn đấy.
    • ccr
    • 6 năm
    • 5,559 Bài viết

• 12,376 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi nothingspc Xem bài viết
    Con mình tháng trước cũng bị ho, lúc đầu ho khan, sau có rất nhiều đờm, kéo dài cũng phải gần 4 tuần, cũng có người khuyên đi hút đờm nhưng sau khi tìm hiều trên WTT thấy các mẹ khuyên ko nên cho đi, nên minh ko cho đi, mình đưa con đến khám tại BV nhi TW, bs cho thuốc, uống 5 ngày là trộm vía bé đỡ hẳn, mình dừng lại ko cho uống thuốc tiếp nữa và dùng cách hấp lê với đường phèn cho bé uống khoảng 1 tuần nữa thì khỏi hẳn đấy.
    Bsĩ cho thuốc gì vậy bạn???
    • 92 Bài viết

• 12 Được cảm ơn

le hap duong phen co dung duoc cho be tren 2 thang tuoi ko me oi??

(ko hieu sao ko typing dc dau)
    SURI LOVE