• Tuần 1

• Tuần 2

• Tuần 3

• Tuần 4

• Tuần 5

• Tuần 6

• Tuần 7

• Tuần 8

• Tuần 9

• Tuần 10

• Tuần 11

• Tuần 12

• Tuần 13

• Tuần 14

• Tuần 15

• Tuần 16

• Tuần 17

• Tuần 18

• Tuần 19

• Tuần 20

• Tuần 21

• Tuần 22

• Tuần 23

• Tuần 24

• Tuần 25

• Tuần 26

• Tuần 27

• Tuần 28

• Tuần 29

• Tuần 30

• Tuần 31

• Tuần 32

• Tuần 33

• Tuần 34

• Tuần 35

• Tuần 36

• Tuần 37

• Tuần 38

• Tuần 39

• Tuần 40

Bệnh trẻ em

Có nên cho bé nằm ngủ võng?

Đến trả lời mới nhất
  • 0 Lượt chia sẻ
  • 23.7K Lượt đọc
  • 23 Trả lời

• Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

• 13 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Các Me co kinh nghiêm cho hoi la tre con nam ngu vong co sao không > sau nay co bi lung tom không?
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• Có nên cho bé nằm nôi?

Chả là thế này ku cậu nhà mình mỗi lần hờn ngủ hay đi ngủ mình lại cho vào nôi ru tự động ý thế là nằm 1 lúc ku cậu tự giác ngủ nhưng hiềm một nỗi là từ mẹ đẻ đến mẹ chồng và 1 số cô bác đều phản đối không cho nằm nôi sợ ảnh hưởng đến não và thần kinh. Mình băn khoăn chả biết thế nào nếu không đc...

• Cô bé mắc bệnh Down đẹp như thiên thần dưới ống kính của mẹ

Một nhiếp ảnh gia người Anh Sian Davey có con gái bị mắc chứng bệnh Down. Tuy nhiên, cô không cảm...

• Những mẹo chữa bệnh mẹ áp dụng là hại con

Cũng là một bà mẹ nuôi con nhỏ nên việc cảnh báo nguy hại đến con là mình thường sưu tầm lại để tùy...

• Chia sẻ điểm tựa cuộc sống: Chiến thắng bệnh ung thư nhờ sức mạnh tinh thần

Khi cánh cửa này đóng lại thì một cánh cửa khác sẽ mở ra. Trong lúc cuộc sống bị đảo lộn khi biết...

• Có nên cho bé nắm võng ko?

Ngoài việc ảnh hưởng tới cột sống của bé, với loại lưới có mắt, không ít trường hợp bé nằm ngủ võng, tay bị thắt lại, gây hoại tử bởi mắt lưỡi ở võng Bà Tim thích đu võng cho bé ngủ. Nhưng mẹ Tim lại sợ con nằm võng sau này bị lưng tôm. Cũng chỉ vì chuyện này mà mẹ chồng - nàng dâu lại lục đục....

• 277 Bài viết

• 8 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi duythaonam
    Các Me co kinh nghiêm cho hoi la tre con nam ngu vong co sao không > sau nay co bi lung tom không?
    Không sao đâu nếu bạn cho bé ngủ võng vào những giấc ngắn ban ngày, còn nếu để bé ngủ ở đó cả đêm thì không tốt (mỏi, tư thế nằm không thoải mái, không thuận lợi cho sự phát triển thể chất của bé).

1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 215 Bài viết

• 14 Được cảm ơn

Bạn đừng cho bé nằm võng vội nhé, nếu bé dưới 1.5 tuổi. Đứa bạn mình cũng cho con nằm võng bây giờ nó bị so vai đấy. Hồi mới sinh em bé mình cũng mua 1 cái võng Duy lợi, anh giao võng thấy mình mới sinh em bé cũng khuyên ko nên cho em bé nằm võng vội, muốn cho nằm thì phải mua 1 cái chiếu dùng để nằm võng. Mọi người trong nhà mình nằm võng và cho bé nằm trên người bé cũng thích lắm đấy. Hoặc khi nào muốn bé nằm võng 1 mình thì bạn để bé nằm lên 1 chiếc gối to cứng đảm bảo bé ko bị cong lưng và so vai.
    • 96 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Mình cũng cho bé nằm võng ban ngày, mình lấy hai cây gỗ bằng nhau căng 2 đầu thấy cũng thẳng thớm lắm, chắc không sao đâu.
    Ben ơi ăn ngoan chóng lớn nha con
    • 1,952 Bài viết

• 4,587 Được cảm ơn

Mình nhớ có đọc ở đâu đó lâu rồi rằng bé lúc nhỏ ngủ võng thì lớn lên tiền đình kém (đi tàu xe dễ bị say) và lại ko tốt cho sự phát triển cột sống của bé. Cái dễ thấy nhất là ngủ võng là thói quen làm mệt bố mẹ và giúp bé... khó tính: nếu ko có võng đu đưa thì bé ko chịu ngủ!
    • 18 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

de bi tiên dinh day. Không nen cho nam vong nhiêu.
    • 7 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Con gái mình cũng ngủ võng tu khi 2 tháng đến khi được h­on 1 tuổi. Không thấy có vấn đề gì. Nằm võng cháu ngủ ngon hơn,và ngủ nhiều hơn nhựng chỉ ngủ ban ngày mói nằm võng.L­­­ung của bé cũng chẳng thấy làm sao, bây giờ bé đã gần 2 tuổi rồi. Người trông bé cũng đỡ vất vả khi dõ bé ngủ. Tuy nhiên dở ở chõ là đi đâu xa mà không có võng là bé rất khó ngủ ban ngày. Đến khi luyện cho bé ngủ không cần võng phải mất mọt thời gian mới quen.
    • 564 Bài viết

• 32 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Tita
    Cái dễ thấy nhất là ngủ võng là thói quen làm mệt bố mẹ và giúp bé... khó tính: nếu ko có võng đu đưa thì bé ko chịu ngủ!
    Nhất trí với tita, hồi Khoai còn bé mình đến khổ vì thói quen nằm võng của nó, hầu như tháng đầu tiên đêm nào cũng phải ôm nằm võng mới ngủ, mà cứ phải đưa võng ko thì khóc ko ngủ, đứa sau mình tự hứa ko bao giờ cho nằm võng. Còn sợ bé cong lưng thì mình mua một cái bảng sau đó lót vào võng (thành cái nôi), thế là xong.

I am shinning like the candle in the dark, when you tell me that you love me

• 397 Bài viết

• 38 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi mekhoai Xem bài viết
    Nhất trí với tita, hồi Khoai còn bé mình đến khổ vì thói quen nằm võng của nó, hầu như tháng đầu tiên đêm nào cũng phải ôm nằm võng mới ngủ, mà cứ phải đưa võng ko thì khóc ko ngủ, đứa sau mình tự hứa ko bao giờ cho nằm võng. Còn sợ bé cong lưng thì mình mua một cái bảng sau đó lót vào võng (thành cái nôi), thế là xong.
    Mình hoàn toàn đồng ý, hồi bé trong tháng bé hay khóc, mình không ẵm, ông bà nội xót, mình tức quá đem bé lên trên đóng cửa phòng lại cho khóc thoải mái, nhất quyết không ẵm bồng. Bây giờ bé được hạnh kiểm tốt vì không bao giờ đòi bế cả!
    • 3 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Không nên tập cho bé thói quen nằm võng các Mẹ ạ . Bé nằm võng thì mình phải đưa mà mình đâu thể đưa suốt đêm được.
    • 377 Bài viết

• 32 Được cảm ơn

Đúng là ko nên cho bé nằm võng đâu, ngoài nguyên nhân sợ bé bị cong lưng hay so vai ra thì còn một nguyên nhân khác cũng rất đáng lo, mình đã đọc một bài báo về một bé bị chết vì ngủ võng do dây chuyền bạc mà mọi người hay đeo cho em bé để tránh gió ấy cuốn vào võng ( chắc là loại võng có mắt lưới) làm em bé bị tắc thở, và trường hợp khác là tay bé bị thắt gây hoại tử bởi mắt lưới ở võng đấy và còn có trường hợp bé bị rơi ra khỏi võng nữa... Còn loại lưới vải dù thì tớ thấy cũng bí, bé ko thể vận động tự do được khi mỏi người hay muốn thay đổi tư thế. Túm lại, tớ thấy có nhiều lí do để ko nên cho bé nằm võng các mẹ ạ.
    • 6 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Cho bé nằm nôi tự động có ảnh hưởng không nhỉ
    • 7 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Bé nhà mình cũng có thoi quen nằm võng. Mỗi lần về bà ngoại không có võng là ngủ không yêu. Có võng chỉ cần cho bú no lắc lắc nhẹ nhẹ là ngủ. Không có võng không tài nào cho bé ngủ được. Nhiều lần cố gắng tập cho bé nhưng cũng không được. Nằm ở giường động 1 tí là dậy còn ở võng thì ầm ầm vẫn ngủ mặc dù võng không đung đưa. May mà đêm nằm giường cu cậu cứ ngủ tít. Có đêm tỉnh giấc dậy nằm chơi 1 lúc rồi tự ngủ luôn. Khổ mỗi bất đầu cho đi ngủ thôi. Bé mới 6 tháng mong sao lớn lên bé sẽ khác. Nếu đẻ thêm lần nữa quyết tâm không cho nằm võng ngay từ đầu dù bé có khóc
    • 1,145 Bài viết

• 836 Được cảm ơn

Trẻ nhỏ thì hay khóc gây ngủ nên thường được cho ngủ võng, nếu sợ ảnh hưởng thì các mẹ mua cái rổ to loại để nằm võng cho bé đó, M đang cho con nằm thấy cũng ok
    My dear - Phúc Hậu luôn luôn là kết quả trong cuộc sống của 2 con

Nông trại zui zẻ, để anh 2 qua nhà hàng xóm cái đã :Talktothe

• 54 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

nhà mình có 2 dứa nhóc nên cũng cho nằm võng suốt.sinh đôi ffmà.nhưng mình kê cho bé cai gối lên cho be nam thẳng lưng.bạn kiếm cái gối cũ ấy.bé nằm ngủ ngoan lắm.
    • 2 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

các mẹ ơi cho em hỏi, nếu cho nằm nôi tự động có vấn đề gì không, bé nhà em mới 2 tháng tuổi
    • 159 Bài viết

• 78 Được cảm ơn

Hồi bé con mình rất hay gắt ngủ, và ngủ không yên. 3 tháng mình đã cho con ngủ võng vào ban ngày rồi. bé ngủ ngon và lâu hơn. Giờ bé hơn 1 tuổi. tớ thấy lưng, vai không bị sao cả. thi thoảng nằm giường ngủ ban ngày vẫn OK. Chỉ có điều nếu nàm giường thì khi bé cựa thì khó ngủ lại hơn là khi nằm trên võng. nếu bé cựa quậy thì mình đung đưa võng một tý là lại ngủ tít.
    Khi cho con nằm võng các mẹ nhớ giữ an toàn cho con: Không để các vật có thể gây tắc tở cho con như dây, khăn, chiếu có ni lông. Cho con gối đầu lên một cái khăn gấp vừa phải sau đó gập 2 đầu thừa 2 bên xuống dưới tạo thành 2 con trạch 2 bên cố định đầu con lại (đầu con sẽ không bị nghẹo sang bên). Sau đó bạn dùng 2 kẹp (Lọa kẹp to dùng kẹp giấy ý) + 2 khăn voan kẹp võng của con lại (túm 2 mép võng lên rồi kẹp lại với nhau, đồng thời kẹp 2 khăn voan 2 đầu để chống muỗi cho con). Loại kẹp này rất chắc con cựa hay lật đều OK, ko bị ngã. Nếu em bé còn nhỏ các bạn có thể lấy một khăn mỏng đắp ngang bụng rồi chèn tay con lại, con vừa ko bị giật mình vừa để tay con ko quầ quạng vướng vào võng. Còn khi bé lớn rồi thì vô bé tự biết kêu nếu có vấn đề.
    Chúc các bé khỏe.
    • 446 Bài viết

• 125 Được cảm ơn

Bé nhà mình sinh về rồi cứ vặn mình suốt rất khó ngủ nên mình cho ngủ võng, có hỏi BS chuyên bên khoa Vật lý trị liệu họ bảo không vần đề gì cả các mẹ ạ. Nằm võng thực ra bé còn nhỏ người có dài đâu mà sợ võng lưng, mình căng 2 cái cây ở 2 đầu võng thì nó cũng thẳng, đặt bé nằm hơi chếch đầu võng 1 tí thì thấy lưng bé vẫn thẳng mà. Bé nhà mình ngủ võng cả ngày lẫn đêm đến 9 tháng mình mới tập cho ban đêm ngủ giường được đấy, còn ngày thì vẫn ngủ võng đến hơn 1 tuổi rưỡi. Giờ hơn 3 tuổi rồi mà thấy bé có bị gì đâu. Bé nào khó ngủ thì chỉ có nằm võng mới dễ ngủ và ngủ được nhiều hơn thôi. Dĩ nhiên nếu bé nào ngủ giường được từ đầu thì cứ cho bé ngủ giường thôi, có đi đâu cũng dễ. Như bé mình, lúc 7 tháng cho đi chơi xa, ở KS làm gì có võng nên mẹ phải bế trên tay đung đưa như nằm võng cho ngủ rồi mới nhẹ nhàng đặt xuống giường.

Baby : 32w : 1,8kg ->34w3d : 2,5kg -> 36w2d : 2,85kg ->37w2d:3,1kg Mom:Start : 42kg, 7w-14w : 39kg, 17w : 41kg, 22w : 43kg, 24w : 44kg, 28w : 45kg, 30w : 46kg, 32w : 47kg ->34w3d:48kg ->37w2d : 50kg
    • 17 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi PhucHauMydear Xem bài viết
    Trẻ nhỏ thì hay khóc gây ngủ nên thường được cho ngủ võng, nếu sợ ảnh hưởng thì các mẹ mua cái rổ to loại để nằm võng cho bé đó, M đang cho con nằm thấy cũng ok

Xin hoi bsn mua cái rổ cho con nằm ở đâu vậy? có thể chụp ảnh cho t[s xem và cho tớ địa chỉ được k?cảm ơn bạn nhiều.
    • 701 Bài viết

• 551 Được cảm ơn

trước e có xem trên Kênh O2 TV, phỏng vấn Giám đốc BV Phụ sản Hn về hiện tượng rung lắc ở trẻ nhỏ. Nếu rung lắc mạnh thì sẽ dấn đến hiện tưởng chảy máu trong não vì não trẻ nhỏ chưa cố định như của người lớn, nếu rung lắc mạnh thì não sẽ di chuyển theo hướng rung lắc dễ dẫn tới tổn thương não. Bsĩ đó cuối cùng đã khuyên mọi người rằng không nên rung lắc trẻ, không nằm nôi điện, không nằm võng. Giờ nhà e đang bị ế 1 cái nôi điện mới cứng đây:Sad:
    Chỉnh sửa lần cuối bởi daugau15; 14/06/2010 vào lúc 10:20 AM. Lý do: sửa nội dung
    Mong bình yên và hạnh phúc đến với con giai yêu của mẹ, đến với gia đình nhỏ của mình và đến với mọi người xung quanh mình.
  • Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2