Bệnh trẻ em

Có cách nào trị sổ mũi mà không cần dùng kháng sinh?

Đến trả lời mới nhất
  • 1 Lượt chia sẻ
  • 29K Lượt đọc
  • 32 Trả lời

1 Người đang theo dõi

• Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
    • 5 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Chào các thành viên

Con gái mình bị sổ mũi đã hơn 3 tuần rồi, cứ vô bệnh viện thì nói là viêm mũi, viêm họng rồi cho rất nhiều kháng sinh, tái khám rồi tiếp tục bài kháng sinh rồi chlorphe. Mình thấy lo lắm, con gái vẫn chưa khỏi nhưng uống kháng sinh tới khờ luôn rồi.

Có bạn nào có cách trị sổ mũi, nghẹt mũi mà không phải dùng kháng sinh, chlorphe không giúp mình với, mình có nhỏ nước muối sinh lý rồi mà không giảm luôn.

Lo quá các mẹ ơi.

Giúp mình với.

Yuna
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 1,036 Bài viết

• 577 Được cảm ơn

Mình mạn phép nói nhé. bạn thử cho con bạn nhỏ thuốc nhỏ mũi 0,9% + một ít dịch tỏi tươi, nhỏ mũi ngày mấy lần xem sao. Bài này là của mấy mẹ kinh nghiệm trên diễn đàn nói đấy. Con mình cũng dùng thấy cũng đỡ hơn. Nhưng trước khi nhỏ cho con thì bạn thử cho mình trước xem có cay qua ko nhé.
    Chúc bé nhanh khỏi.
    • 27 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Mình thường hay chữa sổ mũi cho con bằng cách nhỏ dd muối sinh lý 0,9% rồi sau đó dùng bông váy tai vệ sinh sạch sẽ,dùng dụng cụ hút mũi cho bé,ngày 3-4 lần ( nhất là trước khi cho bé ngủ).Cách này tuy hơi chậm hết bệnh nhưng có vẻ lành tính.
    Chỉnh sửa lần cuối bởi khoa09; 17/01/2010 vào lúc 11:31 PM.
    • 1,907 Bài viết

• 358 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi motheryuna Xem bài viết
    Chào các thành viên

Con gái mình bị sổ mũi đã hơn 3 tuần rồi, cứ vô bệnh viện thì nói là viêm mũi, viêm họng rồi cho rất nhiều kháng sinh, tái khám rồi tiếp tục bài kháng sinh rồi chlorphe. Mình thấy lo lắm, con gái vẫn chưa khỏi nhưng uống kháng sinh tới khờ luôn rồi.

Có bạn nào có cách trị sổ mũi, nghẹt mũi mà không phải dùng kháng sinh, chlorphe không giúp mình với, mình có nhỏ nước muối sinh lý rồi mà không giảm luôn.

Lo quá các mẹ ơi.

Giúp mình với.

Yuna
    Mình bon chen các mẹ một chút, hỏi lại mẹ nó, thế bé nhà mẹ nó có sốt ko? Nếu ko sốt sao BS ác thế lại phán là viêm họng, và nếu cần thì cho uống kháng viêm ví dụ: Celetene, chư đâu có cần kháng viêm.

Nếu bé nhiều nước mũi, nước mũi ko xanh, ko đặc, mẹ nó mua cái hút mũi của BebeComfor (loại này hút có lực mà con ko bị đau mũi) nếu nước mũi đặc nên dùng nước muối biển Stairimar của Pháp, đặt bé nằm nghiêng để xịt, mà xịt là xịt nhiều luôn mới giúp loãng tan mũi ở trong, nếu bé tự xì được thì giúp bé xì, bịt một bên mũi để xì, rồi làm ngược lại, chứ nếu ko sẽ lại lên tai.

Còn mũi loãng thì chai nước muối sinh lý loại nhỏ, đặt nằm nghiêng bóp mạnh, để bé xì, còn mẹ hút tiếp, xong lại nghiêng bên kia làm tương tự.

Làm ngày 3 lần, trước bữa ăn khoảng 20', nếu nhiều mũi thì ngày có thể làm đến 6 lần.
    Thứ nhất là tu tại tâm, thứ hai tu chợ thứ ba tu chùa
    Với những kẻ nghĩ rằng tiền làm được tất cả thì sẵn sàng làm tất cả để có tiền./.
    • 257 Bài viết

• 21 Được cảm ơn

Bé nhà mình cũng thường xuyên bị viêm mũi kéo dài, mấy lần trước cũng Ks không khỏi nên lần này cũng cố gắng k dùng ks, chi nhỏ các loại như agirol, sunfarin, nemidexa (tất nhiên là dùng vài ngày loại này mới đổi sang loại khác). Cháu cứ đỡ rồi lại bị, vẫn không khỏi mà mình rất chịu khó rửa mũi bằng Na 9% và xit sterimax hàng ngày. Nước mũi cháu thường có màu đục, hơi vàng và dẻo như keo. Mình cũng đang tính cho cháu đi khám ở viện TMH vì k biết làm thế nào nữa. Có bạn nào biết bs nào giỏi về lĩnh vực này k?
    • 257 Bài viết

• 21 Được cảm ơn

Bé nhà mình cũng thường xuyên bị viêm mũi kéo dài, mấy lần trước cũng Ks không khỏi nên lần này cũng cố gắng k dùng ks, chi nhỏ các loại như agirol, sunfarin, nemidexa (tất nhiên là dùng vài ngày loại này mới đổi sang loại khác). Cháu cứ đỡ rồi lại bị, vẫn không khỏi mà mình rất chịu khó rửa mũi bằng Na 9% và xit sterimax hàng ngày. Nước mũi cháu thường có màu đục, hơi vàng và dẻo như keo. Mình cũng đang tính cho cháu đi khám ở viện TMH vì k biết làm thế nào nữa. Có bạn nào biết bs nào giỏi về lĩnh vực này k?
    • 221 Bài viết

• 53 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi nhim03 Xem bài viết
    Bạn thử cho đi khám bác sỹ Định - trưởng khoa hô hấp bệnh viện Bạch Mai xem nhé. Phòng khám nằm trong 1 ngõ nhỏ cạnh đường Lê Duẩn. Mình không nhớ địa chỉ chính xác, bạn gọi đt cho bác sỹ nhé, sđt 0913557808
    • 519 Bài viết

• 133 Được cảm ơn

Trên này các mẹ đã truyền kinh nghiệm nhiều rồi, chịu khó đọc lại đi bạn.

Cách đơn giản nhưng cũng cần kiên trì là xịt nước muối sinh lý cho bé, không phải nhỏ vài giọt, mà là dùng 2 xilanh loại vừa khoảng 15ml-20ml phụt vào từng bên mũi, khi phụt thế thì tất cả chất bẩn tống ra ngoài, chỉ vài ngày là sẽ thấy hiệu quả, tốt nhất ngày làm 2 lần, ngoài ra vẫn phải xịt Vesim hoặc Sterima.

Con cứ hơi sổ mũi mà cho đi bác sỹ rồi uống kháng sinh thì khổ lắm, hại người. Ngày trước tớ cũng hay cho con đi bác sỹ, uống KS rồi lại tái lại, sau đó dùng cách xịt mũi thì hiệu quả hẳn, không đi bác sỹ 2 năm rồi.
    • 219 Bài viết

• 73 Được cảm ơn

Chào các thành viên

Lo quá các mẹ ơi.

Giúp mình với.

Yuna
    Nếu nước mũi trong, loãng, bé cũng không sốt gì cả, chỉ hơi ho thì theo mình bạn đừng nên đưa bé đi khám vội. Không biết bé nhà bạn thế nào, nước mũi có đặc không, bé có sốt không? Theo kinh nghiệm của mình sau mấy lần đưa bé đi khám khi thấy bé sổ mũi thì kháng sinh và si rô Pectol chẳng hiểu quả đâu. Mình cứ áp dụng theo cách riêng là nhỏ nước muối sinh lý đều đặn ngày 6 lần, sau đó dùng miệng hút sạch (đánh răng súc miệng thật kỹ trước khi hút mũi cho bé), vì dùng khăn lau thì không hết và lại hay làm bé bị rát vùng da quanh mũi, dùng dụng cụ hút mũi thì làm bé sợ và hút ra ít. Kèm theo đó là cho bé ăn tỏi nướng tán nhuyễn, ăn cả nước lẫn cái. Lần nào bé nhà mình bị sổ mũi mình cũng làm vậy, chỉ vài ngày là bé khỏi thôi. Uống kháng sinh hại người lắm, uống vào bé mệt, biếng ăn đi đấy!
    Thích nhất câu này: Phẩm hạnh nào, tương lai ấy! (Ngạn ngữ Nhật)
    • 1,907 Bài viết

• 358 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi nhim03 Xem bài viết
    Theo mình bạn nên cho bé đi khám tai, mà bé có sốt không? Không hẳn là sốt mà, mà chỉ là hay sốt thôi.

Như mẹ La paix nói: Bạn có thể cho bé đi khám ở chỗ mẹ ý nói, đấy là BS Định, ngõ nhỏ là ngõ Nam Ngư. Bạn nên cho bé đi khám ngay, vì nước mũi xanh thì là nguy cơ viêm, chứ vàng và dẻo là có vấn đề rồi.
    Thứ nhất là tu tại tâm, thứ hai tu chợ thứ ba tu chùa
    Với những kẻ nghĩ rằng tiền làm được tất cả thì sẵn sàng làm tất cả để có tiền./.
    • 47 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

Kinh nghiệm của mình như sau:
    - Chảy nước mũi có thể uống Rhinathiol
    - Nếu là viêm mũi dị ứng thì uống Coje

Mình cũng ko rõ là 2 loại thuốc có khác gì nhau ko. Dạo trước có nick “ongchunho” tu vấn dùng thuốc rất hay nhưng lâu nay ko thấy nữa.
    Cả hai trường hợp ko phải uống kháng sinh, chú ý rửa mũi bằng nước muối sinh lý nhiều lần trong ngày. Mỗi lần nhỏ khoảng 5ml xịt mạnh bằng xy lanh vào mỗi bên mũi, trời lạnh thế này có thể ngâm nóng nước muối sinh lý rồi hẵng xịt. Có thể để bé ngồi dựng hoặc nằm nghiêng và xịt vào bên mũi cao hơn. Nếu xịt bên trái thì nước muối sẽ đẩy những dỉ mũi ra bên phải và ngược lại. Nếu bé có thể xì mũi thì sau khi xịt xong bảo bé xì mũi như người lớn. Đảm bảo bé sẽ thấy dễ chịu rất nhiều khi không còn dử mũi xanh hay trắng.
    Nếu bé có mũi xanh thì mình nhỏ thêm thuốc mũi (có kháng sinh) nhưng mình quên mất tên rồi, mai kiểm tra rồi cho vào sau nhé.
    Nếu có tịt mũi thì nhỏ Omeli 0.5% nhỏ vào mũi bé

Bạn thử xem thế nào vì đứa thứ 2 nhà mình đỡ dùng kháng sinh hơn đứa thứ 1 vì điều này. Bạn nên chú trọng đến việc vệ sinh mũi bằng nước muối sinh lý cho bé (cũng ko cần thiết phải dùng Sterimax). Việc nhỏ nước muối sinh lý cho bé hàng ngày rất tốt cho việc phòng chống viêm mũi dị ứng, nhất là thời tiết miền Bắc hay thay đổi như thế này.

Thân.
    • 47 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

Kinh nghiệm của mình như sau:
    - Chảy nước mũi có thể uống Rhinathiol
    - Nếu là viêm mũi dị ứng thì uống Coje

Mình cũng ko rõ là 2 loại thuốc có khác gì nhau ko. Dạo trước có nick “ongchunho” tu vấn dùng thuốc rất hay nhưng lâu nay ko thấy nữa.
    Cả hai trường hợp ko phải uống kháng sinh, chú ý rửa mũi bằng nước muối sinh lý nhiều lần trong ngày. Mỗi lần nhỏ khoảng 5ml xịt mạnh bằng xy lanh vào mỗi bên mũi, trời lạnh thế này có thể ngâm nóng nước muối sinh lý rồi hẵng xịt. Có thể để bé ngồi dựng hoặc nằm nghiêng và xịt vào bên mũi cao hơn. Nếu xịt bên trái thì nước muối sẽ đẩy những dỉ mũi ra bên phải và ngược lại. Nếu bé có thể xì mũi thì sau khi xịt xong bảo bé xì mũi như người lớn. Đảm bảo bé sẽ thấy dễ chịu rất nhiều khi không còn dử mũi xanh hay trắng.
    Nếu bé có mũi xanh thì mình nhỏ thêm thuốc mũi (có kháng sinh) nhưng mình quên mất tên rồi, mai kiểm tra rồi cho vào sau nhé.
    Nếu có tịt mũi thì nhỏ Omeli 0.5% nhỏ vào mũi bé

Bạn thử xem thế nào vì đứa thứ 2 nhà mình đỡ dùng kháng sinh hơn đứa thứ 1 vì điều này. Bạn nên chú trọng đến việc vệ sinh mũi bằng nước muối sinh lý cho bé (cũng ko cần thiết phải dùng Sterimax). Việc nhỏ nước muối sinh lý cho bé hàng ngày rất tốt cho việc phòng chống viêm mũi dị ứng, nhất là thời tiết miền Bắc hay thay đổi như thế này.

Thân.
    • 302 Bài viết

• 243 Được cảm ơn

Kinh nghiệm của mình: nếu con không sốt, nhỏ mũi bằng nước muối sinh lý thường xuyên hoặc nước muối biển nếu nặng hơn, có thể uống thêm Decolgen (dạng siro, loại dành cho trẻ con), vài ngày là OK
    • 257 Bài viết

• 21 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi lapaix Xem bài viết
    Bạn thử cho đi khám bác sỹ Định - trưởng khoa hô hấp bệnh viện Bạch Mai xem nhé. Phòng khám nằm trong 1 ngõ nhỏ cạnh đường Lê Duẩn. Mình không nhớ địa chỉ chính xác, bạn gọi đt cho bác sỹ nhé, sđt 0913557808
    Cảm ơn bạn nhé. Mình cũng có nghe nói đến Bs. Định ở Nam Ngư (phố này 1 đầu ra Phan Bội Châu thì phải). Bs. này khám cả người lớn và trẻ em phải k bạn? bs khám thường hay nội soi?
    • 5 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Cảm ơn các bạn đã chia sẻ kinh nghiệm, mình đã cho ngưng dùng kháng sinh cho con bé nhà mình rồi, giờ lén lén mỗi đêm lấy bơm tiêm nước muối sinh lý cho bé, nhưng bé hay được là khóc toán lên, chứ ban ngày thì không có cách nào nhỏ được vào mũi bé, khổ vậy đó. Thấy mấy hôm nay đã đở hơn, nhưng chắc sẽ kiên nhẫn làm cho tới khi bé khỏe hẳn. Con bé nhà mình không bị sốt chỉ nóng hầm hầm, không ngờ bs cứ phán viêm họng, viêm mũi, bảo cứ uống 4 ngày sẽ khỏi, 4 ngày con bé không khỏi mà cứ gào nói mẹ giết bé bằng thuốc.
    • 135 Bài viết

• 88 Được cảm ơn

Mình không bít bạn đã cho bé dùng kháng sinh gì nhưng bé nhà mình thường dùng Siro Decogen bạn a. Dùng thuốc đó chỉ 1,2 ngày là khỏi thôi. Bạn thử coi
    • 34 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Rinathiol nếu mình không nhầm là thuốc long đờm đó chứ mẹ nó, sao dùng để chữa chảy mũi
    • 13 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Em vẫn dùng Natriclorid 0,9% để vệ sinh mũi cho bé, mỗi lần nhỏ cũng chỉ 2 giọt theo hướng dẫn ghi trên lọ thuốc ý, nhưng thấy có mevinhkhang bảo dùng cái xi lanh bơm 15ml-20ml. Thế có ảnh hưởng gì không ạ? Em chưa làm cách này bao giờ, xin các mẹ tư vấn giúp em.
    • 3,772 Bài viết

• 1,984 Được cảm ơn

Các mẹ ơi, gấu nhà mới hơn 2 tháng tuổi. Mấy hôm nay hắt hơi nhiều, chảy nước mũi nhưng ko sốt. Đi khám bs Diệp, trưởng khoa ss bv Xp thì bảo là cảm cúm cho uống Atussin (2ml ngày 2 lần) và Chymotrypsine ngày 2 v. Hẹn 3 ngày khám lại vì sợ bị bội nhiễm.
    Em vẫn nhỏ nước muối cho cháu thường xuyên. Em xin hỏi là con em bé thế thì có dùng xi lanh bơm để rửa mũi được ko hay dùng máy xông?
    Mẹ yêu ba bố con nhà Gấu:Kiss:
    • 84 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

Chào các thành viên

Lo quá các mẹ ơi.

Giúp mình với.

Yuna
    Mẹ bé đã dùng phương pháp tây y không đc. thử chuyển sang phương pháp sinh học xem. từ thiên nhiên mà thân thiện nữa.

YM:thinnq
  • Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2