• Tuần 1

• Tuần 2

• Tuần 3

• Tuần 4

• Tuần 5

• Tuần 6

• Tuần 7

• Tuần 8

• Tuần 9

• Tuần 10

• Tuần 11

• Tuần 12

• Tuần 13

• Tuần 14

• Tuần 15

• Tuần 16

• Tuần 17

• Tuần 18

• Tuần 19

• Tuần 20

• Tuần 21

• Tuần 22

• Tuần 23

• Tuần 24

• Tuần 25

• Tuần 26

• Tuần 27

• Tuần 28

• Tuần 29

• Tuần 30

• Tuần 31

• Tuần 32

• Tuần 33

• Tuần 34

• Tuần 35

• Tuần 36

• Tuần 37

• Tuần 38

• Tuần 39

• Tuần 40

Bệnh trẻ em

Có ai biết về bệnh Thoái hóa não không nhỉ?

Đến trả lời mới nhất
  • 0 Lượt chia sẻ
  • 6.51K Lượt đọc
  • 4 Trả lời

• 108 Bài viết

• 17 Được cảm ơn

Bà chị chồng mình lớn tuổi mới lập gia đình, có một cháu trai nay đã 10 tuổi nhưng chỉ phát triển như một trẻ lên 4 (nặng khoảng 16kg, cao 108cm). Bình thường không thấy biểu hiện bệnh tật gì cụ thể, chỉ bị suy dinh dưỡng thôi. Gần đây cháu bị sốt nhẹ và đau đầu, hiện đang nằm tại Viện nhi TƯ. Các BS đã làm rất nhiều xét nghiệm (kể cả chọc tuỷ, chụp X quang, CT) và nói cháu có biểu hiện thoái hóa não, một số chỗ bị vôi hoá và một số chỗ bị sũng nước, chị ấy có hỏi nhưng họ cũng chưa nói gì chi tiết hơn. Mọi người trong gia đình mình rất lo lắng không hiểu bệnh này như thế nào, có khả năng khỏi không, hay những di chứng để lại ra sao? Nếu bạn nào biết gì thông tin giúp cho mình biết với. Xin cảm ơn nhiều.
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 960 Bài viết

• 71 Được cảm ơn

Bạn chipbong thân, nghe bạn kể mình thấy sợ và thương bé quá. Đúng là bé quá suy dinh dưỡng rồi và chính tình trạng SDD kéo dài và mình nghĩ chắc chắn bé bị từ 3 năm đầu đời. Nếu vậy thì rất nguy hiểm vì từ giữa thai kỳ đến khi bé được 36 tháng là thời điểm não bộ phát triển tột đỉnh để hoàn chỉnh cơ bản. Nếu không được cung cấp dưỡng chất cần thiết thì não bộ sẽ bị hạn chế phát triển và sau giai đoạn này thì dù có được cung cấp nhiều hơn thì não bộ cũng không thể phát triển tốt hơn được. Mình cũng không hiểu sao chị ấy lại để con SDD nặng và lâu như vậy mà không có sự hướng dẫn, theo dõi của bác sĩ DD. Bé bị về não thì bạn có thể không thấy biệu hiện gì về bệnh tật nhưng chắc chắn sẽ có các dấu hiệu như bé kém thông minh, kém phát triển về trí lực so với các bạn cùng tuổi. Mình đoán là lâu nay gia đình bạn chỉ nghĩ bé bị SDD mà không nghĩ rằng cái bệnh đó sẽ làm ảnh hưởng tới bộ não của bé. Các bệnh về não thì rất khó có thể nói là chữa khỏi 100% nhưng có lẽ bác sĩ sẽ cho cách cho nó phục hồi dần dần còn hơn là để trầm trọng thêm.
    • 108 Bài viết

• 17 Được cảm ơn

Cảm ơn bạn Soc&Nhim đã chia sẻ.
    Thật ra thì cháu lúc sinh ra rất bình thường, thậm chí khá là bụ bẫm nữa kia, nhưng sau khoảng vài tháng đột nhiên kém ăn và không lớn nữa. Chị mình đã đưa cháu đi khám rất nhiều nơi (Viện Nhi, Sanh-pôn và một vài chỗ nữa) nhưng các BS đều nói cháu chỉ bị suy dinh dưỡng ngoài ra không có bệnh gì hết. Mỗi đợt như vậy đều tuân theo đơn thuốc của BS (đa phần là thuốc bổ) nhưng không thấy khá hơn chút nào cả. Còn về chăm sóc thì chị ấy hầu như dành tất cả thời gian cho cháu (vì cháu như vậy nên chị ấy không đi làm chỉ ở nhà chăm cháu thôi). Chế độ ăn uống cũng vậy, đầy đủ các nhóm cần thiết, đổi bữa thường xuyên, chỉ có điều cháu rất lười ăn, toàn phải ép thôi.
    Hôm qua vào viện thăm cháu lại thêm hiện tượng cổ sưng lên nữa thế mà các BS lại cứ giục cho cháu ra viện, chỉ nói chung chung là có biểu hiện thoái hóa não.
    Các bạn có ai biết chuyên gia nào về lĩnh vực này thông tin cho mình với.
    • 863 Bài viết

• 56 Được cảm ơn

Mình chỉ biết bệnh thoái hóa não nếu phát hiện từ trong bào thai thì bác sĩ sẽ khuyên bỏ thai đó.. Hiện tượng của cháu bạn còn gọi là "úng thủy". Bệnh này có thể tiềm ẩn từ bào thai, trong quá trình mang thai mẹ mắc một số bệnh: cúm, ban đỏ... , tuổi mẹ đã cao khi mang thai hoặc nhiễm phóng xạ trong quá trình mang thai...
    Chip bông ơi, mình nghe chuyện bạn thấy buồn lắm vì mình đã từng biết về thai nhi như vậy. Thường các thai như vậy có thể sẽ tự đào thải (thai chết lưu), còn nếu được sinh ra thì khả năng sống không kéo dài. Nói điều này lại càng buồn hơn.
    Bạn có thể vào mục "Tư vấn/ FAQ" trên WTT để hỏi bác sĩ nếu muốn biết rõ hơn. Mong rằng y học ngày càng tiến bộ sẽ có biện pháp cải thiện tình hình của cháu.
    • 108 Bài viết

• 17 Được cảm ơn

Cháu mình đã ra viện với kết luận là bị bệnh ti thể (mitochondrie), nguyên nhân do gien di truyền. Gia đình mình cũng chưa hiểu bệnh này sẽ tiến triển thế nào, mức độ ảnh hưởng ra sao (thực ra các Bs chỉ kết luận chung chung thế thôi, cụ thể thì nói là còn phải nghiên cứu chưa trả lời ngay được).

Nếu có bạn nào biết thông tin gì về bệnh này hay một địa chỉ thày thuốc nổi tiếng về lĩnh vực thần kinh thì chỉ giúp mình nhé. Chipbong.