• 0 Lượt chia sẻ
  • 20.6K Lượt đọc
  • 142 Trả lời

6 Người đang theo dõi

• 1,183 Bài viết

• 45 Được cảm ơn

Em nhờ các mẹ đã cắt amidan cho con rồi share cho em kinh nghiệm với:

Cụ thể là:
    Đến mức độ nào bé sẽ phải cắt amidan?
    Từ độ tuổi nào có thể cắt amidan
    Bệnh viện nào thực hiên tốt phẫu thuật này?
    Trước và sau khi cắt amidan phải lưu ý thực hiện những điều gì cho bé?
    Thời điểm cắt amidan tốt nhất?...

Em xin các mẹ share càng nhiều kinh nghiệm càng tốt ạ!

Xin cảm ơn!

• 1,183 Bài viết

• 45 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Me nhim mau
    Em nhờ các mẹ đã cắt amidan cho con rồi share cho em kinh nghiệm với:

Cụ thể là:
    Đến mức độ nào bé sẽ phải cắt amidan?
    Từ độ tuổi nào có thể cắt amidan
    Bệnh viện nào thực hiên tốt phẫu thuật này?
    Trước và sau khi cắt amidan phải lưu ý thực hiện những điều gì cho bé?
    Thời điểm cắt amidan tốt nhất?...

Em xin các mẹ share càng nhiều kinh nghiệm càng tốt ạ!

Xin cảm ơn!
    oái chưa có ai share cho em kinh nghiệm với ah? cái topic này của em nó bị tụt xuống em lại phải kéo lên đây, nhờ các bác nghìn lần

• 2 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Các bà mẹ ơi, con trai mình năm nay gần 5 tuổi, nhưng 2 cục amidan to lắm, nó gây cho cháu khi ngủ ngáy rất to. Các bác sỹ khuyên nên cắt đi thì sẽ không bị ngáy nữa. Có mẹ nào đã cho con cắt amidan ở tuổi này chưa? cắt ở đâu thì tốt nhỉ? khi cắt các bé có bị đau quá không? có phải kiêng gì không? giúp mình với vì mình sợ với tuổi của bé nhà mình thì cắt amidan hơi sơm quá !

• 2,644 Bài viết

• 941 Được cảm ơn

Trời ơi mãi mới thấy có mẹ Bi-Kitty đề cập đến vấn đề này.
    Bé nhà mình được 3tuổi, nhưng vì việm họng quá nhiều nên 2 cục amidan rất to ( theo BS nói thì nó ko co lại được), vì vậy đây là cơ hội để virút tấn công khi có điều kiện. Cứ bình quân một tháng bị viêm họng một lần, mình có hỏi BS về vấn đề cắt amidan nhưng bác sỹ bảo phải đợi đến 9-10 tuổi cơ vì đây là Đại phẫu chứ ko phải tiểu phẫu đâu.
    Nếu có thông tin gì thì chia sẻ nhé

• 1,071 Bài viết

• 672 Được cảm ơn

Mình thấy bài này đăng trên trang web của bệnh viện Nhi đồng 1. Các mẹ đọc tham khảo xem sao nhé!
    Nên lựa chọn phương pháp cắt Amiđan nào cho trẻ trong dịp hè?
    Trên toàn thế giới, cắt amiđan là một phẫu thuật thường được thực hiện nhất ở trẻ em. Tại bệnh viện Nhi Đồng 1, vào dịp Hè có khoảng 800 đến 1000 trường hợp bệnh nhi được cắt amiđan. Khi nào trẻ nên cắt amiđan và việc chọn phương pháp nào cho trẻ cắt amiđan được an toàn hơn ít chảy máu hơn và thời gian phẫu thuật ngắn hơn là mối quan tâm hàng đầu của các bậc phụ huynh. Cuộc trao đổi của chúng tôi sau đây với Thạc sĩ, bác sĩ Nguyễn Trương Khương- Khoa Tai Mũi họng Bệnh viện Nhi Đồng 1 sẽ giúp các bậc phụ huynh hiểu hơn về vấn đề này.

Thưa BS, ở lứa tuổi nào thì trẻ mới được cắt amiđan ?

BS Nguyễn Trương Khương: Cắt amiđan hoàn toàn không phụ thuộc vào tuổi. Trên thế giới đã có trường hợp cắt amiđan nhỏ tuổi nhất là 06 tháng và trường hợp lớn tuổi nhất là 65 tuổi. Các bác sĩ khuyên bệnh nhân cắt amiđan theo những chỉ định đã được nghiên cứu trên toàn thế giới nhằm đem lại cho bệnh nhân sức khoẻ tốt hơn.

Các chỉ định cắt amiđan ở trẻ em bao gồm:

1. Nên cắt amiđan do vấn đề tắc nghẽn: có hội chứng ngưng thở trong khi ngủ: bé ngủ ngáy, có cơn ngưng thở, giật mình, quấy khóc, đái dầm…

2. Nên cắt amiđan do vấn đề nhiễm trùng: bé bị viêm amiđan tái phát nhiều lần trong năm làm ảnh hưởng nhiều đến việc học tập, sức khoẻ và tài chính.

3. Nên cắt amiđan do biến chứng của 2 vấn đề trên như viêm phế quản phổi, viêm cơ tim do vi trùng ở amiđan, viêm thận, viêm khớp do vi trùng ở amiđan. Bé chậm lớn do có viêm amiđan nhiều lần, kém ăn, hay bị ói do amiđan to dễ kích thích.

4. Ngoài ra còn có những chỉ định cắt amiđan tuyệt đối như trong trường hợp nghi ngờ bị ung thư, hoặc những chỉ định rất nhỏ như hôi miệng do amiđan có nhiều ngách hay đọng lại thức ăn, sỏi amiđan, nấm amiđan…

Thưa BS cắt amiđan có làm suy yếu hệ miễn dịch của trẻ không ?

BS Nguyễn Trương Khương: Cho tới nay, các nghiên cứu trên thế giới cho thấy rằng tuy amiđan có vai trò miễn dịch tiết ra các globuline miễn dịch để phòng chống một số bệnh thâm nhập vào đường hầu họng, nhưng theo thống kê theo dõi ở các trẻ đã cắt amiđan thi lượng globuline này có sự thay đổi không đáng kể. Có nghĩa là cắt amiđan không hề ảnh hưởng đến chức năng miễn dịch của trẻ.

Thưa BS nếu cháu cắt amiđan thì chọn phương pháp náo thì tốt nhất ?

BS Nguyễn Trương Khương: Hiện nay, tại thành phố của chúng ta có 4 phương pháp cắt amiđan phổ biến sau:

· cắt amiđan bằng phương pháp cổ điển: dùng dao, kéo và thòng lọng. phương pháp này có nhược điểm là bệnh nhân mất nhiều máu.

· cắt amiđan bằng dao điện đơn cực hoặc lưỡng cực: phương pháp này có ưu điểm là không chảy máu nhưng gây bỏng và tổn thương mô xung quanh nhiều ( nhiệt độ khoảng 4000C ).

· cắt amiđan bằng dao siêu âm Harmonic scalpel: phương pháp này có ưu điểm là ít gây bỏng hơn ( nhiệt độ khoảng 700C )

· cắt amiđan bằng Coblator: phương pháp này ít gây bỏng nhất ( nhiệt độ khoảng 700C ) nhưng rất ít tổn thương mô xung quanh.

Như vậy phương pháp cắt amiđan bằng Coblator có thể xem là phương pháp cắt amiđan có nhiều ưu điểm nhất hiện nay. Để đảm bảo an toàn, ít chảy máu, và rút ngắn thời gian phẫu thuật, bệnh viện Nhi Đồng 1 chúng tôi đã trang bị máy Coblator để phục vụ cho các bệnh nhi cắt amiđan hơn 1 năm nay. Tất cả các BS trong khoa đều được trải qua huấn luyện với các chuyên gia nước ngoài.

Thưa BS sau khi cắt amiđan thì chăm sóc trẻ như thế nào ?

BS Nguyễn Trương Khương: Ưu điểm của các phương pháp hiện đại là sau khi cắt amiđan trẻ có thể nói chuyện được ngay. Tuy nhiên cần có chế độ ăn uống đặc biệt: cữ các thức thức ăn cứng, nóng, chua, cay. Ăn các thức ăn: lỏng, nguội, mềm trong vòng 15 ngày đầu để tránh chảy máu sau mổ.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

• 773 Bài viết

• 55 Được cảm ơn

Các mẹ ơi, cho em xin 1 lời khuyên với, chả là con em hiện bây giờ gần 3 tuổi rồi, còn hơn 3 tháng nữa là được 3 tuổi. Từ bé đến giờ nó cũng rất hay bị viêm họng, viêm amidan. Hầu như tháng nào cũng phải uống KS, xót lắm. Nhưng khoảng gần năm nay cháu hay bị amidan. Và sau khi uống KS rồi thì amidan cũng ko xẹp được, tức là nó vẫn to. Đã mấy lần BS bảo là cắt, nhưng mà em ko muốn cắt vì thấy nó còn bé quá. Nhưng mà nếu cứ để thế thì bé lại hay bị viêm. Các mẹ nào có kinh nghiệm chuyện này, cho em 1 lời khuyên với, có nên cắt ko và nếu có cắt thì nên đến đâu cắt. Cắt xong có ảnh hưởng gì ko?

Chíp hôi album - Chíp hôi của mẹ ơi, hôm nay trời nắng tươi, mèo con đi học ko mang theo cái gì, mèo con đi đánh giặc ko mang theo cái gì

• 89 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi thienthanxanh Xem bài viết
    Các mẹ ơi, cho em xin 1 lời khuyên với, chả là con em hiện bây giờ gần 3 tuổi rồi, còn hơn 3 tháng nữa là được 3 tuổi. Từ bé đến giờ nó cũng rất hay bị viêm họng, viêm amidan. Hầu như tháng nào cũng phải uống KS, xót lắm. Nhưng khoảng gần năm nay cháu hay bị amidan. Và sau khi uống KS rồi thì amidan cũng ko xẹp được, tức là nó vẫn to. Đã mấy lần BS bảo là cắt, nhưng mà em ko muốn cắt vì thấy nó còn bé quá. Nhưng mà nếu cứ để thế thì bé lại hay bị viêm. Các mẹ nào có kinh nghiệm chuyện này, cho em 1 lời khuyên với, có nên cắt ko và nếu có cắt thì nên đến đâu cắt. Cắt xong có ảnh hưởng gì ko?
    con của bạn cũng trong tình trạng giống cháu mình. Cháu mình được 5 tuổi, hay bị VA tái phát, AMD sưng to, uóng KS ko teo. Có trường hợp nặng bị vào tim...;
    Bạn có thể cho đến Viện TMH TW, tìm những người có nghiệp vụ tốt. VD: BS Phong (có PK ở 121 Yên Phụ), BS Dinh (nguyên GĐ đã nghỉ hưu)...
    Bạn có thể search thông tin này ở trên mạng. Có nhiều lắm.

• 1,071 Bài viết

• 672 Được cảm ơn

Tủn nhà mình cũng vừa cắt Amidal hồi đầu tháng 4 này (được gần 4 tuổi rưỡi). BS cũng chỉ định cắt lâu rồi, cũng khoảng từ lúc 3 tuổi, nhưng lúc đầu mình cũng lo sợ y như bạn, nên cứ chần chừ hoài. Cuối cùng cũng phải cắt vì nó cứ viêm liên tục, uống KS liên tục, amidal càng ngày càng to, ngủ thì ngáy kinh khủng, rồi đến lúc có hiện tượng ngừng thở khi ngủ... Cám ơn Trời Phật, mọi thứ đều suôn sẻ. Trộm vía con!
    Bạn cứ theo dõi bé xem thế nào? nếu BS đã có chỉ định thì bạn cũng đừng nên lo lắng quá. Đúng là bé còn nhỏ thì nhiều người khuyên không nên cắt, đối với BS cũng rất cẩn thận khi chỉ định cắt và hỏi cặn kẽ lắm.

• 773 Bài viết

• 55 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi ATUN HCM Xem bài viết
    Tủn nhà mình cũng vừa cắt Amidal hồi đầu tháng 4 này (được gần 4 tuổi rưỡi). BS cũng chỉ định cắt lâu rồi, cũng khoảng từ lúc 3 tuổi, nhưng lúc đầu mình cũng lo sợ y như bạn, nên cứ chần chừ hoài. Cuối cùng cũng phải cắt vì nó cứ viêm liên tục, uống KS liên tục, amidal càng ngày càng to, ngủ thì ngáy kinh khủng, rồi đến lúc có hiện tượng ngừng thở khi ngủ... Cám ơn Trời Phật, mọi thứ đều suôn sẻ. Trộm vía con!
    Bạn cứ theo dõi bé xem thế nào? nếu BS đã có chỉ định thì bạn cũng đừng nên lo lắng quá. Đúng là bé còn nhỏ thì nhiều người khuyên không nên cắt, đối với BS cũng rất cẩn thận khi chỉ định cắt và hỏi cặn kẽ lắm.
    Cám ơn 2 mẹ đã cho em lời khuyên, nhưng nói thật là em cũng ko yên tâm nếu cho con cắt, vì dù sao bé nhà các mẹ cũng lớn, còn em thì còn hơn 3 tháng nữa mới được 3 tuổi, em lo lắm. Bé nhà em thì ko đến nỗi ngủ ngáy, chỉ có điều là amidan nó cứ to, chứ ko xẹp. Nên BS bảo là cắt. Có lẽ em sẽ phải cho vào viện khám lại xem sao, nhưng ko biết là vào TMH hay Nhi thì tốt hơn nhỉ?
    À, thế bé nhà mẹ nó cắt xogn thì thấy thế nào? Có đỡ hơn ko, nhưng mà mới cắt được 1 tháng thế thì chắc cũng chưa biết thế nào nhỉ, nhưng mà cắt xong bé có khóc nhiều ko? Có ăn uống được ko?

Chíp hôi album - Chíp hôi của mẹ ơi, hôm nay trời nắng tươi, mèo con đi học ko mang theo cái gì, mèo con đi đánh giặc ko mang theo cái gì

• 67 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Amidan????
    Ai biết chỉ giùm?
    Con tôi SN 2001 Viêm VA độ 2 BS yêu cầu cắt, khám BHYT ở BV . Nhi đồng 1 thì hẹn đến th. 11 mới cắt. Tôi muốn cho con cắt trong dịp hè, vậy muốn biết cắt ko qua BHYT thì hết bao nhiêu tiền.Và có cắt được ngay ko?
    Chết là hết hãy tận tình lúc sống