Bệnh trẻ em

Chữa nấm miệng cho bé (nấm cadida)

Đến trả lời mới nhất
  • 1 Lượt chia sẻ
  • 4.52K Lượt đọc
  • 2 Trả lời

• 2 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Em chào các mẹ
    Sau 2 tháng vất vả trông con đi viện và điều trị nấm miệng cho con em tranh thủ viết bài này share kinh nghiệm chăm con của em cho các anh chị cùng tham khảo và nếu cần chi tiết alo em chia sẻ nhé
    Bé nhà em lúc được 6 tháng (giờ cháu 9 tháng) em thấy có hiện tượng nấm trắng trong miệng, cộng với bị đi ngoài cấp, em cho vào viện TW, các bs chuẩn đoán vị virut rota, sau khi điều trị 1 tuần tiêu chảy cấp khỏi về nhà cháu vẫn bị đi ngoài và nấm miệng, em dùng nystatin điều trị đúng như bs nói, rất chăm chỉ và đủ liều nhưng hơn 1 tháng không khỏi, lại đi khám bs tiếp, bs nói là vẫn dùng cái đó và cho uống thêm, vậy là mẹ cháu ngày nào cũng làm 3 lần, mà con nhà em mỗi lần làm là nôn ọe rất sợ, nhưng em vẫn kiên trì, nhưng vẫn không có kết quả, cuối cùng em chuyển sang dùng thuốc Dartatin (dạng gel_cái này em tìm mãi mới có, vì nó đang hết hàng) bôi miệng (nhưng lúc bôi rất là thương bé vì cái đó làm cho bé rất xót, trước khi bôi phải làm vs truoc) và cho uống nystatin dạng viên, nghiền nhỏ cho ăn cùng bột, một tuần kiên trì bền bỉ giờ mới khỏi nấm và lưỡi vẫn bị trắng, nhưng hàng ngày rửa miệng bằng nước muối sinh lý, em thấy rất mệt mỏi vì con bị quá lâu, em hiểu tâm trạng các mẹ có con bị như vậy, nên muốn chia sẻ với các mẹ rằng khi vs miệng cho bé phải thật kiên trì và cũng mạnh tay nữa, thì nó mới nhanh khỏi, các mẹ nhớ làm trước khi cho bé ăn và ngày 2 lần xịt nước muối xisat và miệng bé nhé, như vậy rất tốt để tránh bị cả viêm họng cho bé nữa
    Chúc các mẹ nuôi con ngoan khỏe,
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 207 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Con mình mới được vài ngày tuổi đã bị nấm miệng. Mình dùng Nystatil rồi cũng chả khỏi. Đến bs 1 tuần để bác lau miệng bằng thuốc cũng không khỏi. Hiện còn vài ngày nữa thì cháu tròn 2 tháng mà nấm vẫn cứ mọc. Mình thấy oải quá, nhất là càng ngày cháu ăn càng ít. Không biết có phải do nấm miệng làm cháu ăn ít không. Thật chả biết làm sao nữa :Sad:
    • 1,274 Bài viết

• 1,617 Được cảm ơn

hic, con mình cũng vậy luôn, bé mơi được hơn tháng thôi, mà không chỉ ở lưỡi mà còn ở miệng nữa cái này xẹp cái kia lên. Ai biết cách chỉ giùm vơi. Mình cũng đang dùng Nytatil mà k thấy đỡ gì cả

NB: 3,2kg :Smiling:
    1 M: 4,7 kg:Smiling:
    2M : 6 kg:Smiling: hic 15/9 đi viên S, 29/9 về nhà
    3M : 6,6 kg 2/10 chuyển sang nhi 14/10 về nội, vẫn chưa khỏi
    4M: 7,2 kg đã tự lẫy , biết ăn dặm, vẫn uống kháng sinh
    5M: 7,4kg
    6M: 8 kg
    Mẹ: 60 kg - 52 kg -1 M: 51 kg- 2M 53 kg
    7M:8,5kg

-