Bệnh trẻ em

Chữa ho cho bé dưới 1 tuổi

Đến trả lời mới nhất
  • 2 Lượt chia sẻ
  • 108K Lượt đọc
  • 237 Trả lời

9 Người đang theo dõi

• 112 Bài viết

• 44 Được cảm ơn

Nếu bé mới bị ho thì các mẹ có thể tự hấp quất mật ong, lá hẹ hay húng chanh. Bé dưới một tuổi không dùng được nhiều thuốc đâu ạ. Các siro thảo dược cũng không phải cái nào cũng dùng được cho trẻ nhỏ. Bổ phế cũng phải 2 tuổi cơ. Thằng cháu em thì bà hay hấp lá hẹ với quất (cây nhà lá vườn), lúc bà không có nhà mẹ nó dùng siro Ích Nhi, em thấy ghi dùng được cho cả trẻ sơ sinh :Rose:

• 1,134 Bài viết

• 2,153 Được cảm ơn

Mình muốnc hia sẻ với các mẹ về cách chữa ho cho bé dưới 1 tuổi. Mình đã áp dụng cho nhóc (giờ đã 7 tháng tuổi) và thấy có hiệu quả.

Trước tiên khi các bé bị ho, sổ mũi, nghẹt mũi, nên cho bé đi khám bsỹ. Bsỹ sẽ thông mũi họng, hút mủ hoặc đờm cho bé. Sau đó sẽ chuẩn đoán cho mình biết bé bị sao. Nếu bé chỉ bị ho thông thường hoặc viêm mũi họng do thời tiết thì không nhất thiết phải uống thuốc Tây. Trẻ nhỏ hạn chế thuốc Tấy sẽ tốt cho tiêu hóa của bé.

Bé nhà mình được 7 tháng, đã 2 lần bị viêm mũi họng, do thời tiết ngoài Bắc lạnh nên dễ bị. Mìnhc ho bé đi khám để chuẩn đoán. Sau đó về dùng diếpc á với nước vo gạo chữa cho bé. Vì bé dưới 1 tuổi không nên dùng mật ong, vậy nên mình chọn rau diếp cá cho lành.

Cách làm:
    Rau diếp cá rửa sạch, giã nhuyễn
    Nước vo gạo: rửa qua gạo cho sạch bẩn, rồi đổ 1 bát nước vào vo kỹ, chắt nước ra. Để lắng, đổ bớt nước trong đi, lấy nửa bát nước vo gạo đặc.

Cho rau diếp cá đã giã nhuyễn, đun với nửa bát nước vo gạo đặc, sôi lên thì vặn nhỏ đung tiếp trong vòng 20- 30 phút. Được hỗn hợp sánh mằu xanh bộ đội.
    Dùng rây, lọc bỏ bã.
    Hợp chất thu được cho bé uống ngày 2-3 lần.

Chú ý: Nên cho bé uống giữa 2 bữa ăn của bé (sau khi bé ăn 1h và trước bữa tiếp theo 1h). Nếu bé đã ăn dặm, thì kiêng đồ tanh.

Bài thuốc này rất hiệu quả vì diếp cá là kháng sinh tự nhiên, nước vo gạo có tính sát trùng. Bé uống thuốc này có thể đi phân hơi lỏng, nếu thấy lỏng quá, các mẹ có thể tăng lượng nước vo gạo.

Bài thuốc này không chỉ giúp giảm ho, tiêu đờm mà còn tốt cho tiêu hóa, các bé táo bón có thể đi dễ hơn.

Chúc các bé luôn khỏe mạnh.

• 22 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Mình thấy bạn nên đi khám cho bé. hay bạn có thể vào link này đặt câu hỏi nhé các bác sĩ sẽ trả lời cho bạn:
    http://hoibacsi.com/hoidap/
    Trẻ em như búp trên cành,
    Biết ăn ngủ, biết học hành là ngoan :Angel:
    -----Tất cả vì tương lai con em chúng ta."----------
    http://http://hoibacsi.com/hoi-dap

• 7 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

2Be nha em bi ho ma uong thuoc ko khoi,em buon lam.Be lon uong siro PH con cu em vua uong nen chung duong phen vua uong Eugica cung ko co bot.Co me nao co cach nao chua ho cho con nit ko bay ho em voi.Thang cu nha em moi co 3thang 20ngay ah,vua ho ma con bi sot nhe nua.Em bi lay be lon va thang cu lai bi em chuyen qua nen gio em ko biet phai lam sao.Em ko dam cho con uong thuoc Tay so ko tot cho sk.Cac me hay giup em voi,cang nhanh cang tot.Em cam on nhieu.:Crying::Crying::Crying:
    Chỉnh sửa lần cuối bởi Admin; 24/02/2011 vào lúc 03:47 PM. Lý do: tên topic có dấu

• 35 Bài viết

• 10 Được cảm ơn

bạn cho con uong mot it mat ong , dam bao rat co hieu nghiem . dung cho con uong nhieu thuoc tay vi khong tot cho suc de khang cua be . be nha minh cung vay , khi be bi ho minh cho be uong mot it mat ong be do lam . sang ngu day ban cho be uong mot thia nho mat ong , toi di ngu cung vay . rat tot

• 5 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Cả nhà ơi , cháu nhà mình còn bé quá mà nó lại bị ho , k dám dùng thuốc linh tinh mà k có sự tư vấn , nên chữa cho cháu bằng cách gì bây giờ ?

• 579 Bài viết

• 282 Được cảm ơn

Bé mà húng hắng ho thui thì mẹ nó có thể hấp đường phèn với lá hẹ! Nhưng bé nhà mình toàn dùng mật ong hấp chín với quất! Nhưng bé mà ho nhiều, sổ mũi mẹ nó cho bé đi khám luôn nhé! Vì lúc đó các bài thuốc dân gian ko tác dụng đâu! Bé nặng hơn thì khó chữa lắm! Mẹ nó đừng lo bs có kê KS thì bs kê loại nhẹ nhất thôi, bé uống đúng liều đúng bệnh là ko sao hết! chúc bé khỏe!
    Tôm NB: 3.0kg :Smiling:, 1month: 4.5kg:LoveStruc:, 1.5m: 5.1kg :Thinking:, 2m: 5.6kg:Smiling:, 2,5m: 6kg:LoveStruc:, 3m: 7kg:LoveStruc::LoveStruc::LoveStruc:, 4m15d: 7,8kg :LoveStruc::LoveStruc::LoveStruc::LoveStruc::LoveS truc::LoveStruc: 5m: 8kg. 6m: 8,6kg:Silly:
    7m: 9,1kg :cool:
    http://vn.360plus.yahoo.com/nhimxu252003

• 59 Bài viết

• 13 Được cảm ơn

mẹ veemju ơi! bé còn nhỏ wa nên đi khám bs đi..mẹ cho bé uống nước ấm, đừng bú no quá, nếu ko ho làm bé dễ nôn. chúc bé mau hết ho, mẹ bớt lo.

• 687 Bài viết

• 981 Được cảm ơn

Bạn nên cho bé đi bs nhé, nếu uống thuốc mà bé ho nhiều thì đừng lo, vì cơ thể đang tống đờm nhớt ra, kể cả trớ cũng vậy, đừng cho bé bú no quá, nếu được thì ủ bé theo kiểu kangaroo, bạn càng thoải mái tinh thần thì bé càng mau khỏe

• 2 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Bé nhà em gần 6 tháng rồi. Bé bị ho + sổ mũi + nóng đã 2 ngày rồi nhưng ông bà nội kô cho đi khám bác sĩ vì còn nhỏ mà uống thuốc kô tốt? Em lo quá, làm sao đây các mẹ? Đêm bé ho nhiều quá bị ọc sữa? Tội lắm các mẹ ơi, ọc xong cu cậu ngủ tiếp?Em nên nói thế nào để ông bà nội cho cháu đi khám?