• Tuần 1

• Tuần 2

• Tuần 3

• Tuần 4

• Tuần 5

• Tuần 6

• Tuần 7

• Tuần 8

• Tuần 9

• Tuần 10

• Tuần 11

• Tuần 12

• Tuần 13

• Tuần 14

• Tuần 15

• Tuần 16

• Tuần 17

• Tuần 18

• Tuần 19

• Tuần 20

• Tuần 21

• Tuần 22

• Tuần 23

• Tuần 24

• Tuần 25

• Tuần 26

• Tuần 27

• Tuần 28

• Tuần 29

• Tuần 30

• Tuần 31

• Tuần 32

• Tuần 33

• Tuần 34

• Tuần 35

• Tuần 36

• Tuần 37

• Tuần 38

• Tuần 39

• Tuần 40

Bệnh trẻ em

Chữa ho cho bé dưới 1 tuổi

Đến trả lời mới nhất
  • 3 Lượt chia sẻ
  • 115K Lượt đọc
  • 237 Trả lời

• 192 Bài viết

• 66 Được cảm ơn

sao bố mẹ bé lại vô tâm như vậy được bé ho như vậy là bị viên phế quản rồi bố mẹ bé hãy đua bé đi kham ngay đi kẻo bệnh bé lặng lên thì khó chữa đó mong cho bé nhanh khỏi bệnh
    • 81 Bài viết

• 24 Được cảm ơn

Theo như em biết thì bé bị ho có thể cho bé ngậm chanh đào ngâm mật ong rất hiệu quả đấy ạ!
    • 945 Bài viết

• 186 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi camanh_06 Xem bài viết
    Theo như em biết thì bé bị ho có thể cho bé ngậm chanh đào ngâm mật ong rất hiệu quả đấy ạ!
    Ngậm chanh đào mật ong như cách mẹ nó chỉ thì áp dụng được với trẻ đã lớn thôi phải không? Chứ trẻ hơn 4 tháng tuổi đưa miếng chanh vào miệng bé lại nuốt vào thì dễ nguy hiểm lắm.

Anh ku cháu mình cũng hơn 4 tháng, hôm qua cũng mới bị sốt do viêm họng, ăn vào cũng hay bị trớ. Hôm nay đo nhiệt độ thấy sốt cao hơn hôm qua, hơn 38 độ rồi. Mình nghĩ sốt là do viêm họng, có nhiều đờm nên dẫn đến tình trạng ăn xong là trớ, nên thử cho bé ngậm mật ong chanh xem có đỡ không. Dứt ho sẽ dứt sốt.

Nếu tình trạng không có gì tiến triển, mai phải đưa bé đến bác sỹ thôi. Nhà mình ở đường Nguyễn Trãi, có mẹ nào có địa chỉ khám nhi tốt quanh đấy không mách mình với, hoặc giới thiệu cho mình bác sỹ nhi khám tại nhà có uy tín nhé. Thanks các mẹ trước!
    • 1 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

chao cac chi
    em la thanh vien moi, nghe may chi truyen nhau kinh nghiem tri ho cho be, em co 1 vai dieu muon hoi, nho cac chi co kinh nghiem tu van dum
    be nha em dc 7 thang tuoi, bi ho va so mui khoang 4 ngay nay roi, em dua be di kham lay thuoc ve uong ma ko do, may ngay nay em cho uong nuoc nghe tuoi va mat ong cung ko do, em chuyen wa cho uong nuoc chanh nuong thi be cung do ho hon nhung ma chua khoi han, em so cho uong nhieu nuoc chanh wa anh huong bao tu wa, cac chi co kinh nghiem nao giup em voi
    thanks cac chi.
    • 175 Bài viết

• 66 Được cảm ơn

Bé mình được 7 tháng ,đợt rồi cũng ho nhiều, mỗi lần bú xong mà có con ho thì coi như cho ra hết, thương con vô cùng, làm đủ cách, nào nén, quật, đường phèn.. làm mọi cách quen thuộc mà chẳng hiệu quả, may sao có người bạn cũng có con nhỏ được bà bán lá thuốc Nam bày cho cách, công nhận là chữa ho vô cùng hữu hiệu, mẹ nào có bé còn nhỏ mà k dùng mật ong được thì làm theo nhé ( chứ để bé ho lâu, k giữ thức ăn trong bụng được thì mau sút người lắm) chỉ là chút ít kinh nghiệm giúp các con mau khỏe.
    Bài thuốc như sau: Ra hiệu thuốc lá Nam, chỗ mà các bà hay bán lá xông, lá tắm, atiso... í ạ, mua một ít cây rẽ quạt, một ít cam thảo, và mua 1 ít đường phèn( cái này rẻ lắm, chỉ cần mua 20k là dùng được đến 6 lần).Cây rẽ quạt mua về bắc lên bếp sao cho nóng, sau đó đổ xuống đất cho nguội, sau khi nguội thì cất vào bao, mỗi lúc nấu thì lấy 1 nhúm rẽ quạt, 1 nhúm cam thảo rửa thật sạch,sau đó bỏ vào cái nồi nho nhỏ cỡ cái càmèn, cho một nửa nồi nước và 1 cục đường phèn vào bắc lên bếp để lửa to cho sôi, sau khi sôi 1 tí thì vận lửa nhỏ cho riu riu cho ra thuốc, đứng canh cho đến lúc nước rít lại chỉ còn vài muống thì nhấc xuống cho bé uống ngay cho nóng, mỗi lần uống là mỗi lần nấu, dù mắc công nhưng thế mới chất lượng, con mau khỏi. Bé mình và con của ngừoi bạn đã dùng cách chữa này mà chỉ sau 3-4 ngày là hết hẳn. Chúc các mẹ chữa ho cho con hiệu quả.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 19 Bài viết

• 84 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi snowm5t5 Xem bài viết
    Bé mình được 7 tháng ,đợt rồi cũng ho nhiều, mỗi lần bú xong mà có con ho thì coi như cho ra hết, thương con vô cùng, làm đủ cách, nào nén, quật, đường phèn.. làm mọi cách quen thuộc mà chẳng hiệu quả, may sao có người bạn cũng có con nhỏ được bà bán lá thuốc Nam bày cho cách, công nhận là chữa ho vô cùng hữu hiệu, mẹ nào có bé còn nhỏ mà k dùng mật ong được thì làm theo nhé ( chứ để bé ho lâu, k giữ thức ăn trong bụng được thì mau sút người lắm) chỉ là chút ít kinh nghiệm giúp các con mau khỏe.

Bài thuốc như sau: Ra hiệu thuốc lá Nam, chỗ mà các bà hay bán lá xông, lá tắm, atiso... í ạ, mua một ít cây rẽ quạt, một ít cam thảo, và mua 1 ít đường phèn( cái này rẻ lắm, chỉ cần mua 20k là dùng được đến 6 lần).Cây rẽ quạt mua về bắc lên bếp sao cho nóng, sau đó đổ xuống đất cho nguội, sau khi nguội thì cất vào bao, mỗi lúc nấu thì lấy 1 nhúm rẽ quạt, 1 nhúm cam thảo rửa thật sạch,sau đó bỏ vào cái nồi nho nhỏ cỡ cái càmèn, cho một nửa nồi nước và 1 cục đường phèn vào bắc lên bếp để lửa to cho sôi, sau khi sôi 1 tí thì vận lửa nhỏ cho riu riu cho ra thuốc, đứng canh cho đến lúc nước rít lại chỉ còn vài muống thì nhấc xuống cho bé uống ngay cho nóng, mỗi lần uống là mỗi lần nấu, dù mắc công nhưng thế mới chất lượng, con mau khỏi. Bé mình và con của ngừoi bạn đã dùng cách chữa này mà chỉ sau 3-4 ngày là hết hẳn. Chúc các mẹ chữa ho cho con hiệu quả.
    Mẹ nó ơi, ngày cho uống mấy lân thế? Con mình cứ uống j lạ là trớ ngay, không biết là uống cái này trước hay sau ăn, mẹ nó cho tý kinh nghiêm nhé! Mà bé con hắt xì nữa, hic hic..., mẹ nó có kinh nghiêm j không, bé nhà mình mới đc 3 tháng thôi! Cảm ơn mẹ nó!
    • 175 Bài viết

• 66 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi menhim_boco Xem bài viết
    Mẹ nó ơi, ngày cho uống mấy lân thế? Con mình cứ uống j lạ là trớ ngay, không biết là uống cái này trước hay sau ăn, mẹ nó cho tý kinh nghiêm nhé! Mà bé con hắt xì nữa, hic hic..., mẹ nó có kinh nghiêm j không, bé nhà mình mới đc 3 tháng thôi! Cảm ơn mẹ nó!
    Ngày uống 4 lần, sáng, trưa,chiều tối và trước khi ngủ nhưng chỉ cần nấu 3 lần, lần chiều tối nấu dành cho cả 2 lần, nh trước khi uống thì chưng lại cho ấm rồi cho bé uống, để tránh bé trớ thì nên cho uống trước cử bú khoảng 5, 10 phút mẹ nhé, nếu bé hătxi do thời tiết thì mẹ chỉ cần giữ ấm, còn nếu k phải thì mẹ vệ sinh phòng thường xuyên và mở cửa cho thông thoáng, thuốc này có tác dụng làm ấm cơ thể nữa nên có thể bé sẽ ra mồ hôi nhiều, mẹ thường xuyên lấy khăn khô lau mồ hôi cho bé khỏi nhiễm lạnh ngược lại nhé.
    • 167 Bài viết

• 26 Được cảm ơn

Theo mình thì bé mới bị nhẹ!mẹ nên đánh mồm cho bé bằng mật ong vào mỗi buổi sáng và tối trước khi đi ngủ như thế bé sẽ giảm ho và khỏi nhanh hơn chưa nên cho bé đi bác sỹ vội,bé gấu nhà mình cũng làm như vạy mà hôm sau khỏi luôn! chúc bé nhanh khỏi ho!
    • 101 Bài viết

• 17 Được cảm ơn

Bé nhà mình hiện giờ cũng được gần 3 tháng, bé bị ho từ hơn 1 tháng nay bé chỉ hơi ho ở cổ họng và ngày ho vài lần thôi nhưng thời gian sau thấy bé hơi khò khè ở cổ, bé ko bị chảy nước mũi, ko sốt. Mình đã đưa bé đi khám bs 2 lần và cho thuốc uống nhưng ko bớt, sau đó sốt ruột mình đưa con đi BV nhi đồng 2 bs cho thuốc về bé cũng ko hết, mà lại bú rất kém, xót con mình chỉ cho uống hết đợt thuốc tây BV cho rồi thôi thì thấy bé bú tốt chở lại, nhưng từ hôm qua đến nay thấy bé ho nhiều hơn rất nhiều, mình xót con mà ko biết nên đưa bé đi khám ở đâu mới hết hằn đây. Mình cũng đã kết hợp cho bé uống cả si rô, dùng lá hẹ hấp đường phèn, lá dấp cá nấu với nước vo gạo, vỏ quất hấp mật ong. cuối cùng 1,5 tháng rồi bé vẫn ho, Chán quá các mẹ ah
    • 370 Bài viết

• 297 Được cảm ơn

Mình thì từ khi bé 0m đến giờ mỗi lần bé hơi húng hắng ho là lại cho bé ăn phật thủ. Có vẻ nghiệm phết ạ! Trộm vía!
    • 2 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Các mẹ ơi, có thuốc dân gian nào từ cây, lá trị ho có đờm cho bé sơ sinh ko? Mình ko dám cho con dùng thuốc tây.
    Hình đính kèm
    • 2,741 Bài viết

• 1,117 Được cảm ơn

bạn nên đưa bé lên trạm xá phường, để bác sỹ kiểm tra mức độ nặng nhẹ của bé. có khám thì mới có chữa. Chứ ai mách nước cho bạn lúc này sẽ thành chữa trước khám sau là ko nên.
    Sau khi chữa khỏi cho bé rồi thì bạn nên tham khảo áp dụng các biện pháp phòng tránh cho bé để bé ko bị tái phát khiến bệnh nặng thêm, virus thì nhờn thuốc.
    • 545 Bài viết

• 27 Được cảm ơn

Bé nhà mình cũng toàn cho đi bác sĩ coi bệnh tình như thế nào rồi uống thuốc, chứ bé sơ sinh mình cũng ko dám tự cho bé uống thuốc ở nhà. Nhứng lần sau nếu bé có triệu chứng giống vậy thì mình mới dám mua thuốc cho bé uống, mà thấy 3-4 ngày ko giảm là cho đi bác sĩ liền.
    • 64 Bài viết

• 41 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi mevacon26 Xem bài viết
    Các mẹ ơi, có thuốc dân gian nào từ cây, lá trị ho có đờm cho bé sơ sinh ko? Mình ko dám cho con dùng thuốc tây.
    Có nhìu loại thuốc thảo dược trị ho cho cả trẻ sơ sinh mà. Nếu bé ho bt ,k sốt hay quấy khóc nhìu thi chỉ cần đến hiệu thuốc mua về cho bé dùng là được thui.
    1 số loại như :Siro Quất mật ong, Sr ích nhi, Sr Eugica....
    • 1,152 Bài viết

• 638 Được cảm ơn

Bạn ơi, trẻ sơ sinh thì hạn chế dùng thuốc kháng sinh, bạn thử vận dụng bài thuốc này xem sao, dùng cánh hoa hồng bạch, trộn với đường phèn, cho thêm ít nước lọc rồi hấp cách thủy, sau đó lấy nước cho bé uống từ 3-4 lần ngày và 1 thìa/lần. Hoặc bạn có thể tham khảo theo cách này Trị ho cho bé với quất (tắc) và đường phèn. Trong bài này có chỉ cách chưng quất với đường phèn hoặc mật ong. Bạn chú ý rằng bé nhà mình dưới 1 tuổi thì không nên dùng mật ong nhé, chỉ dùng đường phèn cho an toàn.
    Chúc cho bé mau hết ho nhé!
    • 14 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

bé nhà mình cũng ho hắng mấy hnay. Lo qua> mình dg cho con uống quất với đường phèn hoặc lá hẹ hấp cách thủy với đường phèn b ah.
    • 66 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

ko nên nghe người khác kê đơn khi ko hiểu biết. Tôi cũng mách cho một số bạn nhưng tôi cũng thấy ko hay. khi các mẹ ko có chút kiến thức thì có mách cũng chưa chắc dùng đúng. QUẤT HO của VINAMASK kết hợp Lục vị ẩm của TRAPHACO. 2 phương thuốc tuyệt vời
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 543 Bài viết

• 338 Được cảm ơn

Bạn ơi cẩn thận nhé, con mình hồi ngoài tháng cũng húng hắng ho mình cho uống lá hẹ đường phèn 1 tuần k đỡ mình cho ra y tế quận khám họ nói k sao về uống tiếp lá hẹ, mình k tin lắm cho bé vào viện khám cùng buổi sáng nhé, viện nói bé nhà mình viêm phế quản rồi cho ks. Uống 1 ngày k đỡ phải nhập viện nằm hơn 10 ngày đấy bạn ạ.
    Nói chung là khi bé ho có đờm tốt nhất bạn đi khám xem sao đã rồi hãy qđ dùng thuốc j vì bé sơ sinh biến chuyển bệnh nhanh lắm

Gởi từ ứng dụng Webtretho trên iPhone