Bệnh trẻ em

Chữa ho cho bé dưới 1 tuổi

Đến trả lời mới nhất
  • 3 Lượt chia sẻ
  • 114K Lượt đọc
  • 237 Trả lời

• 51 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Các Mẹ ơi, cu Bim nhà mình bị ho. Mẹ cháu vừa thấy cháu bị ho chiều hôm trước, đêm ngủ yên không bị gì nhưng sáng hôm nay lại thấy ho, khá nhiều. Cu Bim mới tròn 4 tháng tuổi, mẹ cháu phải làm gì để trị dứt ho cho cháu, trị càng sớm càng tốt đúng không các Mẹ?
    Thank các Mẹ nhiều nhiều !
    Cả nhà "iu" nhau !
    Ảnh của Bim nè các mẹ ui
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 673 Bài viết

• 106 Được cảm ơn

Em thấy bảo nếu ho có đờm thì thường phải dùng thuốc, còn nếu ho khan thì có thể áp dụng các cách mấy mẹ bảo như hấp lá hẹ + đường phèn + lá húng chanh... Chị có thể xem thêm ở đây ở đây nữa.

Bé nhà em mấy hôm kia cũng ho + sổ mũi, nhưng vì bé nhà em cái gì lạ cho vào mồm là trớ hết ngay nên em không cho bé uống được, em đã rang nóng lá hẹ và buộc vào khăn cổ cho bé. Thêm nữa em pha loãng coje cho bé uống (vì uống nguyên chất là bé trớ hết). Trộm vía, hôm qua về thì thấy bé đỡ ho, không còn nước mũi. Hy vọng hôm nay bé sẽ khỏi.

Nhưng bé nhà chị còn nhỏ chị phải cho khám bsỹ trước. tất cả những gì em làm cho bé nhà em đều phải hỏi ý kiến bsỹ trước đấy chị ạ.
    • 1,049 Bài viết

• 177 Được cảm ơn

Tốt nhất nên cho bé đi khám BS vì trẻ nhỏ bị ho thì đó là biểu hiện của nhiều bệnh.
    Mẹ yêu bé nhất nhà!
    • 320 Bài viết

• 37 Được cảm ơn

Mẹ Kibo nói phải đấy. Theo kinh nghiệm của mình, nếu bé ho có kèm theo sốt thì mẹ bé phải cho con đi khám BS, chứ ko thể chữa bằng các bài thuốc dân gian được đâu. Nếu ko sốt, ho nhiều hơn cũng nên tham khảo ý kiến BS, họ sẽ kê đơn thuốc cho bé (VD như siro long đờm, giãn phế quản...). Bé còn nhỏ, dùng thuốc Tây y phải cẩn thận. Trong lúc chưa khám BS được, nên nhỏ mũi bằng nước muối sinh lý cho bé thường xuyên (3-4 lần/ngày), vệ sinh màng nhầy trong mũi sẽ giúp bé thở dễ hơn, đỡ ho hơn. Chúc bé mau khỏi ốm, mẹ đỡ lo!
    • 51 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Các Mẹ ơi, cu Bim nhà mình lại bị sổ mũi nữa rồi, mấy lần trước chỉ thấy có nước mũi trong thôi, sáng nay thấy cu cậu hắt hơi ra có mủ đặc vàng rồi, hu hu hu... Mình đã nhỏ muối sinh lý nhiều lần nhưng không đỡ. Làm gì bây giờ các Mẹ ơi?
    Cả nhà "iu" nhau !
    Ảnh của Bim nè các mẹ ui
    • 8,184 Bài viết

• 1,637 Được cảm ơn

Bạn phải cho bé đi khám ngay thôi, mình e là ở họng của bé đã có đờm và đẩy lên mũi rồi, đứng để lâu quá xuồng phổi hay phế quản thì mệt lắm đấy (à, bé còn nhỏ nên có viêm đường hô hấp thì cũng ít sốt lắm nên nhiều khi mình hay chủ quan).
    • 2,403 Bài viết

• 109 Được cảm ơn

Mình biết 1 BS chuyên khoa tai-mũi- họng đấy. BS Tuấn ở 155 Đội Cấn (đoạn đó đối diện Giang Văn Minh mới ), khám ngoài giờ vào lúc 16h 30'. Đông lắm. BS ít khi cho kháng sinh nhưng đúng thuốc nên cũng hiệu quả lắm. Bạn nên cho bé đi khám đi nhé.

Chúc bé nhanh khỏi ho nha !

Trang WEB cua YEN VI :LoveStruc: :LoveStruc: :LoveStruc: (Do mẹ Yến Vi tự thiết kế :Battin ey: )
    • 320 Bài viết

• 37 Được cảm ơn

Mẹ Bim ơi, dịch nhầy mũi con màu vàng là viêm mũi nặng rồi, chất dịch sẽ chảy ngược xuống họng, gây ho nhiều hơn. Mẹ Bim đưa con đi khám ngay đi, Cún nhà mình ngày xưa bị để chậm có 2 hôm mà thành viêm phế quản, bây giờ hay bị lại lắm. Nhỏ nước muối mà không đỡ thì nên mua Steminar để xịt, rồi vệ sinh chất nhầy cho bé dễ thở. Đây cũng là nước muối thôi, nhưng là dạng phun sương, tác dụng hơn nhiều Nhớ là xịt xong 1,2 phút thì phải vệ sinh mũi sạch sẽ. Mình hay đưa con đi khám BS Hoà ở 48 (hay 50, mình ko nhớ rõ) phố Chùa Láng (đường trước cổng ĐH Ngoại thương). BS Hoà là BS viện Nhi. Mong bé chóng khoẻ.
    • 101 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Các mẹ ơi, bé nhà mình từ đêm qua tự dưng bị ho nhiều quá. Mình cảm thấy bé có đờm trong cổ họng. Híc, làm thế nào bây giờ hả các mẹ, bé mới chỉ có 3 tháng thôi. Hôm trước, thấy bé bị khò khè, mình cho bé đi khám thì bác sỹ bảo không sao, chỉ là khò khè sinh lý của các bé dưới 1 tuổi thôi. Lo quá! Híc híc.
    • 26 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Có mẹ nào biết giúp em vơí, Ốc con nhà em mơí 3 tháng, mấy hom rồi bị sốt, nay đã đỡ rồi nhưng lại bị ho, bé không ho nhiều nhưng thỉnh thoảng lại ho khan lên mấy tiếng, em lo quá định cho uống thuốc tây kg biết có được không? Mẹ nào có kinh nghiệm gì thì mách em vơí nhé hay cho uông thuốc thì uống thuốc gì? Cám ơn các mẹ nhiều nhiều nhiều.........
    Yêu chồng thương con nhất trên đời!
    • 2 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi philubungbu05
    Có mẹ nào biết giúp em vơí, Ốc con nhà em mơí 3 tháng, mấy hom rồi bị sốt, nay đã đỡ rồi nhưng lại bị ho, bé không ho nhiều nhưng thỉnh thoảng lại ho khan lên mấy tiếng, em lo quá định cho uống thuốc tây kg biết có được không? Mẹ nào có kinh nghiệm gì thì mách em vơí nhé hay cho uông thuốc thì uống thuốc gì? Cám ơn các mẹ nhiều nhiều nhiều.........
    Bạn đừng lo lắng nhiềuếm bé mới 3 tháng mà chỉ ho thôi thì không nên cho uống tây vội đâu vì em bé nhà mình bây giời 10 tháng rồi chưa một lần dùng thuốc tây (be nặng 12 kg) bạn hãy thử làm theo cách mà mình áp dụng với bé Tùng nhà mình nhé:
    dã nát hạt của quả Quất (3 quả, tinh dầu của quả Quất rất tốt chữa viêm họng đấy) sau đó cho vào chén con uống nưóc khoảng 1/2 chén mật ong, chộn đều với hạt quất đã được ra nát sau đó hấp cách thuỷ khoảng 30 phút, hoặc hấp vào nồi cơm cũng được rồi cho bé uống một ngày 3 đến 4 lần liên tục trong vòng 3 ngày mình tin răng bé sẽ khỏi, tuy nhiên trong khi cho bé uống bạn phải kiên trì vì hạt quất răt đắng nên bé sẽ khó uống, nên cho uống từ từ và ít một thôi.
    Nếu bé nhà bạn uống sữa ngoài nữa thì mỗi lần pha sữa bạn hay cho một ít mật ong vào sữa cho bé uống vì mật ong cũng có tác dụng tốt cho đường ruột đấy.
    Mong bé chóng khỏi
    Yêu bé
    • 1,886 Bài viết

• 847 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi philubungbu05
    Tớ nghĩ bạn nên đưa đi khám Bs, thực ra đơn thuốc thì bọn tớ đều có nhưng mà còn bé quá dùng sợ lắm. Bs Nhi họ sẽ cân nhắc cho dùng ntn. Con nhà tớ ốm là phải đưa đi bsĩ. Bé đã bị sốt thì chắc là bị viêm ở đâu đó rồi, bạn đưa đi khám đi chứ để lâu nó sẽ nặng lên đấy. Ở CQ tớ có người cũng chủ quan, con bị viêm phổi phải nằm viện 1 tuần đấy
    Con dù lớn vẫn là con của mẹ
    Đi suốt đời lòng mẹ vẫn theo con
    • 1,138 Bài viết

• 62 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi nguyethuyduong
    Bạn đừng lo lắng nhiềuếm bé mới 3 tháng mà chỉ ho thôi thì không nên cho uống tây vội đâu vì em bé nhà mình bây giời 10 tháng rồi chưa một lần dùng thuốc tây (be nặng 12 kg) bạn hãy thử làm theo cách mà mình áp dụng với bé Tùng nhà mình nhé:
    dã nát hạt của quả Quất (3 quả, tinh dầu của quả Quất rất tốt chữa viêm họng đấy) sau đó cho vào chén con uống nưóc khoảng 1/2 chén mật ong, chộn đều với hạt quất đã được ra nát sau đó hấp cách thuỷ khoảng 30 phút, hoặc hấp vào nồi cơm cũng được rồi cho bé uống một ngày 3 đến 4 lần liên tục trong vòng 3 ngày mình tin răng bé sẽ khỏi, tuy nhiên trong khi cho bé uống bạn phải kiên trì vì hạt quất răt đắng nên bé sẽ khó uống, nên cho uống từ từ và ít một thôi.
    Nếu bé nhà bạn uống sữa ngoài nữa thì mỗi lần pha sữa bạn hay cho một ít mật ong vào sữa cho bé uống vì mật ong cũng có tác dụng tốt cho đường ruột đấy.
    Mong bé chóng khỏi
    Yêu bé
    Bé nhà mình hơn 3 tháng, cũng ho húng hắng mấy hôm nay, nhất là những lúc bị gió hay lạnh như lúc thay tã, lúc mới tắm xong. Mình đã cho uống mật ong+lá hẹ+húng chanh, thấy cũng được nhưng các mẹ lại bảo mật ong ko dùng cho trẻ dưới 1 tuổi, nên lại sợ, ngừng uống. Bây giờ bé lại ho, làm thế nào bây giờ nhỉ, giúp mẹ cháu với
    • 325 Bài viết

• 16 Được cảm ơn

Cun nha em hoi 3 thang cung bi ho, em chi can lay qua quat ( 1) rua that sach, cat doi cho vao chen va them ti mat ong cho vao noi com hap, xong cho be an tung it 1 vi chua va dang , mat ong thi cho it thoi keo nong', chu chang co hai gi ca. Cun nha em an duoc may ngay thi het ho lien
    • 52 Bài viết

• 10 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Lan Anh Icard
    Các Mẹ ơi, cu Bim nhà mình bị ho. Mẹ cháu vừa thấy cháu bị ho chiều hôm trước, đêm ngủ yên không bị gì nhưng sáng hôm nay lại thấy ho, khá nhiều. Cu Bim mới tròn 4 tháng tuổi, mẹ cháu phải làm gì để trị dứt ho cho cháu, trị càng sớm càng tốt đúng không các Mẹ?
    Thank các Mẹ nhiều nhiều !
    Lúc be Bim nha minh dước 4 thang cung bi ho nhu vay day. Kinh nghiệm của mình là: lấy 1/2 thìa cafe mật ong pha voi 1 thia nước ấm rồi cho uống. Cu 3-4h lại cho uống một lần, đến khi nào tan hết đờm nhớt trong cổ sẽ hết ho. Mình thấy tác dụng tốt lắm. Nhưng nếu 2 ngày không đỡ thì phải gặp bác sỹ đấy.
    • 34 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

con em hôm nay tròn 12 tuần tuổi và cũng là ngày thứ 3 bé bị ho (không thấy sốt). ngoài ra bé con bị khò khè va giọng khàn khàn nữa. Em đang cho uống đường phèn hấp vơi hoa hồng bạch hoặc hấp với lá hẹ nhưng chưa thấy đỡ lắm. Mong các mẹ chia sẻ kinh nghiệm.
    thanks!
    • 18 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi bong041206 Xem bài viết
    con em hôm nay tròn 12 tuần tuổi và cũng là ngày thứ 3 bé bị ho (không thấy sốt). ngoài ra bé con bị khò khè va giọng khàn khàn nữa. Em đang cho uống đường phèn hấp vơi hoa hồng bạch hoặc hấp với lá hẹ nhưng chưa thấy đỡ lắm. Mong các mẹ chia sẻ kinh nghiệm.
    thanks!
    Em nên cho bé đi khám BS. Đừng chữa theo kinh nghiệm dân gian làm gì. Nếu nhà em có ai bị hen hoặc có cơ địa dị ứng càng phải chú ý. Bé nhà chị đợt trước mẹ cũng chữa theo húng chanh mật ong nên con bị chuyển thành VPQ co thắt đấy.
    Chúc bé mau khoẻ.
    • 288 Bài viết

• 17 Được cảm ơn

Chào các mẹ thông thái, giúp mình vụ này với: con gái 6 tháng tuổi của mình bị ho mấy hôm rồi, bé ho và có đờm, mình đã hấp lá bạc hà cho con uống nhưng vẫnkhông đỡ mấy. Mình xót ruột và sốt ruột quá, mình chưa cho con đi bác sỹ. Các mẹ có kinh nghiệm chữa ho cho con chỉ cho mình với nhé. Lần trước bé nhà mình có bị nhưng hai ngày tự khỏi, lần này không hiểu tại sao, mà bé nhà mình bị ho chắc do lây từ chị giúp việc.
    Cảm ơn các mẹ nhiều.
    Yêu anh và các con hơn mỗi ngày!
    • 6 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

bé nha mình được 7 tháng và đang bị ho dữ lắm,các bố,các mẹ ai có kinh nghiêm chữa ho cho bé nhà mình thì mách mình ngay nhé
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 333 Bài viết

• 256 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi luusim_tramy2007 Xem bài viết
    bé nha mình được 7 tháng và đang bị ho dữ lắm,các bố,các mẹ ai có kinh nghiêm chữa ho cho bé nhà mình thì mách mình ngay nhé
    Bạn lấy lá húng chanh giã nát pha nước ấm cho bé uống ngày bạn cho uống 2 đến 3 lần khoảng chừng 3 đến 4 ngày là bé đỡ nhiều. Hồi trước con mình cũng bị vậy mình cho uống là khỏi hẳn