• Tuần 1

• Tuần 2

• Tuần 3

• Tuần 4

• Tuần 5

• Tuần 6

• Tuần 7

• Tuần 8

• Tuần 9

• Tuần 10

• Tuần 11

• Tuần 12

• Tuần 13

• Tuần 14

• Tuần 15

• Tuần 16

• Tuần 17

• Tuần 18

• Tuần 19

• Tuần 20

• Tuần 21

• Tuần 22

• Tuần 23

• Tuần 24

• Tuần 25

• Tuần 26

• Tuần 27

• Tuần 28

• Tuần 29

• Tuần 30

• Tuần 31

• Tuần 32

• Tuần 33

• Tuần 34

• Tuần 35

• Tuần 36

• Tuần 37

• Tuần 38

• Tuần 39

• Tuần 40

Bệnh trẻ em

chữa ho bằng mật ong cho bé dưới 6 tháng tuổi

Đến trả lời mới nhất
  • 6 Lượt chia sẻ
  • 25.5K Lượt đọc
  • 9 Trả lời

• 16 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Nhóc nhà mình được 5.5 tháng rồi, mấy bữa nay bị ho, khò khè rất nhiều đờm, mua thuốc sỉo Egima(ko biết viết đúng ko mà loại có mùi khuynh diệp) mà vẫn chưa hết mà đờm vẫn còn nhiều, đọc trên diễn đàn có nhiều mẹ bày cho uống mật ong hấp vỏ tắc (quất) hiệu nghiệm lắm. Nhưng có mẹ nói là không cho trẻ dưới 1 tuổi dùng mật ong?!? Mình bối rối quá, đi khám thì sợ uống kháng sinh. Các mẹ ai có kinh nghiệm giúp mình, thấy nhóc ho mà xót cả ruột
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 61 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi kayoci Xem bài viết
    Nhóc nhà mình được 5.5 tháng rồi, mấy bữa nay bị ho, khò khè rất nhiều đờm, mua thuốc sỉo Egima(ko biết viết đúng ko mà loại có mùi khuynh diệp) mà vẫn chưa hết mà đờm vẫn còn nhiều, đọc trên diễn đàn có nhiều mẹ bày cho uống mật ong hấp vỏ tắc (quất) hiệu nghiệm lắm. Nhưng có mẹ nói là không cho trẻ dưới 1 tuổi dùng mật ong?!? Mình bối rối quá, đi khám thì sợ uống kháng sinh. Các mẹ ai có kinh nghiệm giúp mình, thấy nhóc ho mà xót cả ruột
    hic bé coca nhà mình cũng vậy mẹ nó ah. Cháu được 4 tháng rưỡi mấy hôm nay thời tiết thất thường bé nhà mình ho nhiều mà mũi cũng nhiều . Nhìn con ho sổ mũi đúng là suốt cả ruột . Thà mình bị thay cho con còn hơn. Thấy con ho nhiều ko đỡ mình lo nên cũng cho con vào viện nhi khám nhưng bsi khám họng ko sao cả chỉ do mũi có nhiều dịch nên chảy xuống cổ làm con ho nhiều đờm. Bsi kê cho con uống siro atusin và dặn nhỏ nhiều nước muối sinh lý 0.9 mỗi lần nửa lọ con rùi hút sạch mũi cho con đến khi sạch thì thôi. Mình về làm thấy hiệu quả ngay con giảm ho và sổ mũi . Mừng quá. Mẹ nó cũng làm thử xem
    • 16 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Hic! mình cũng mua hút mũi về hút rồi, mà bé la khóc dữ quá, 2 3 người giữ bé mà không nổi,chỉ sợ bé hoảng hốt, sợ hãi chỉ hút được ít nhưng cũng thấy bớt ho, nhưng mũi thì vẫn khò khè. MÌnh thì chưa mua Atusin do hỏi dược sĩ họ nói loại này uống cho bé trên 1 tuồi, nên mình không dám mua. Để chiều về hỏi kỹ xem có loại của sơ sinh không. Cám ơn bạn nhé
    • 58 Bài viết

• 27 Được cảm ơn

Không nên cho bé dùng mật ong bạn ạ. Mình đã đọc ở đâu đó nhưng mình quên mất nguồn rồi, đại ý là không nên dùng mật ong cho trẻ dưới 1 tuổi vì hệ tiêu hóa của trẻ chưa hoàn thiện, dễ bị ngộ độc. Mình có thói quen là khi có thông tin hay thì hay lưu lại thành 1file, khi nào rảnh rỗi ngồi đọc lại, mình không nhớ nguồn nhưng nội dung thì như sau, mẹ nó tham khảo nhé:

"Mật ong rất không an toàn cho trẻ dưới 12 tháng tuổi vì có thể gây ngộ độc botulism - độc tố của vi khuẩn clostridium botulinum. Trường hợp này ít xảy ra nhưng nếu nặng sẽ ảnh hưởng đến hệ thần kinh và có thể gây tử vong cho trẻ.

Tỷ lệ mật ong chứa bào tử vi khuẩn clostridium botulinum là 5%. Nguyên nhân khiến mật ong bị nhiễm bẩn chưa rõ. Có giả thuyết cho rằng loài vật này bị dính bào tử C từ bụi đất hoặc những thứ khác ở môi trường xung quanh và mang chúng về tổ của mình.

Người lớn nuốt phải bào tử clostridium botulinum hầu như không bao giờ bị bệnh bởi hệ tiêu hoá của họ đã trưởng thành, đủ khả năng vô hiệu hoá chúng. Trong khi đó, ở trẻ dưới 12 tháng tuổi, hệ tiêu hoá còn chưa đủ các vi khuẩn hữu ích, chưa thể tiêu diệt bào tử, ngăn ngừa sự phát triển và sản sinh độc tố của chúng. Vì vậy, khi vào cơ thể trẻ, bào tử có thể giải phóng vi khuẩn và sản sinh độc tố.

Độc tố botulism là chất tự nhiên độc hại nhất mà con người biết đến. Liều lượng cực nhỏ chất này trong máu có thể làm tê liệt các cơ hô hấp và gây tử vong sau vài phút. Các trường hợp ngộ độc botulism ở trẻ nhỏ đã được phát hiện tại tất cả các châu lục, trừ châu Phi, mà nguyên nhân hàng đầu là mật ong. Ở Mỹ, mỗi năm có 70-90 trường hợp được ghi nhận. Bệnh có thể xuất hiện bất kỳ thời điểm nào trong năm đầu đời, nhưng hay gặp nhất trong 6 tháng đầu. Rất may là trong đa số trường hợp, lượng độc tố hết sức nhỏ nên hậu quả không nghiêm trọng.

Triệu chứng đầu tiên của ngộ độc botulism là táo bón, có thể kéo dài 3-30 ngày sau khi ăn phải mật ong chứa bào tử. Trong vòng vài ngày tiếp theo, trẻ trở nên bơ phờ, mệt mỏi, chán ăn, khóc yếu. Sau giai đoạn này, trẻ có thể thèm ăn trở lại, đó là lúc bệnh đã qua đỉnh điểm và bắt đầu thoái lui. Nếu bệnh tiếp tục tiến triển, trẻ sẽ ngày càng ít vận động và có thể bắt đầu chảy nước dãi, phản xạ bú giảm. Một dấu hiệu quan trọng nữa là trẻ bỗng nhiên trở nên mềm oặt, không giữ được đầu như trước. Một số trường hợp bị khó thở vì liệt cơ hoành. Ngừng thở hoàn toàn có thể xuất hiện ngay hoặc từ từ.

Những bệnh nhi kể trên cần được chăm sóc đặc biệt về hô hấp và dinh dưỡng. Nếu điều trị đúng, đa số trẻ phục hồi hoàn toàn (thông thường bác sĩ không cần dùng đến kháng sinh hay kháng độc tố). Việc bú mẹ cũng làm giảm độ nặng của bệnh.

Để phòng bệnh, cha mẹ không được cho trẻ 12 tháng tuổi dùng mật ong. Ngoài ra, do bào tử clostridium botulinum cũng có trong thực phẩm chưa nấu chín nên phải cẩn trọng khi nấu ăn cho trẻ."
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 192 Bài viết

• 64 Được cảm ơn

Tóm tắt lại 1 câu là tớ rón rén ko dùng mật ong dù cho bà nội ngoại góp ý đã đời (khi bé bị trắng lưỡi, viêm họng, bón,...) rồi khi đem vào Nhi Đồng 1, Cả 2 lần khám, bác sĩ (khác nhau) đều bảo, cứ dùng mật ong cho bé.

Sau này thì dùng pha loãng rơ miệng, loại mật ong chính hiệu ko phải nước đường pha. Không thấy sao.
    • 812 Bài viết

• 423 Được cảm ơn

Hồi xưa các cụ toàn dùng mất ong mà có ai bị làm sao đâu nhỉ hihix e cũng sợ nhưng thi hi thoảng Tôm khò khè e hấp chín mật ong, trộm vía con k sao cả. Theo e mật ong sống thì nguy hiểm hơn

• 1,934 Bài viết

• 456 Được cảm ơn

Chữa ho thì mình được các chị bày cách thế này: lấy lá tần dày lá, giã nát, hấp cơm chín cho tí muối, nếu đắng thì cho thêm tí mật ong, lấy nước cho bé uống. Chăm chỉ làm vài ngày sẽ đỡ. Nếu nặng thì cho bé uống ******* hoặc Pectol nhé!
    • 2 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Susu312 Xem bài viết
    hic bé coca nhà mình cũng vậy mẹ nó ah. Cháu được 4 tháng rưỡi mấy hôm nay thời tiết thất thường bé nhà mình ho nhiều mà mũi cũng nhiều . Nhìn con ho sổ mũi đúng là suốt cả ruột . Thà mình bị thay cho con còn hơn. Thấy con ho nhiều ko đỡ mình lo nên cũng cho con vào viện nhi khám nhưng bsi khám họng ko sao cả chỉ do mũi có nhiều dịch nên chảy xuống cổ làm con ho nhiều đờm. Bsi kê cho con uống siro atusin và dặn nhỏ nhiều nước muối sinh lý 0.9 mỗi lần nửa lọ con rùi hút sạch mũi cho con đến khi sạch thì thôi. Mình về làm thấy hiệu quả ngay con giảm ho và sổ mũi . Mừng quá. Mẹ nó cũng làm thử xem
    Mẹ nó ah, ko biết Bs khuyên nhỏ nước muối sinh lý môi Lân nửa lọ rồi hút thì ngày nhỏ mấy lân ? Vì mình nghe nói nhỏ nhiêu và hút mũi nhiêu cũng ko tốt, có bé hàng xóm bị mẹ hút nhiêu đến chảy máu mà còn dễ bị xoang nữa. Bé nhà mình mơi gần 4 tháng, 2 hnay cũng bị ngạt mũi, thi thoảng có tiếng ho, mình đang lo mà cũng chỉ mơi nhỏ nước muối thôi nhưng ko biết nhỏ thế nào là vừa đu. Mách cho
    Mình với nhaa
    • 127 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Bé nhà em cũng đang bị sổ mũi, ở nhà bác sĩ kê cho nước muốibieern xịt mũi, nhưng cứ động tới là khóc cũng chả xịt đc mấy. Hôm nay đi bv cô y tá rửa mũi bằng nước muối sinh lí đó chị. Em thấy cô ấy rửa hết 5 nửa lọ. Để bé nằm nghiêng, giữ chặt đầu, dưới kê một khăn bông rồi cứ bóp vô rửa. Xong bác sĩ cho xông mũi tuy khóc ầm ĩ nhưng thấy đỡ sụt xịt hẳn chị ạ. Thương ắm
    Chuyên máy xay cầm tay Braun
    http://shopbigau.net/
    • 150 Bài viết

• 16 Được cảm ơn

Để cho an toàn mẹ nó chí nên dùng 1 thìa cafe mật ong rồi hấp với quất cho bé,kji hấp chín vi khuẩn trong mật ong gần như chết hết rồi .ko nên dùng mật ong sống cho bé bạn ạ .Bé nhà mình dùng nửa tháng nay chả vấn đề gì.