• Tuần 1

• Tuần 2

• Tuần 3

• Tuần 4

• Tuần 5

• Tuần 6

• Tuần 7

• Tuần 8

• Tuần 9

• Tuần 10

• Tuần 11

• Tuần 12

• Tuần 13

• Tuần 14

• Tuần 15

• Tuần 16

• Tuần 17

• Tuần 18

• Tuần 19

• Tuần 20

• Tuần 21

• Tuần 22

• Tuần 23

• Tuần 24

• Tuần 25

• Tuần 26

• Tuần 27

• Tuần 28

• Tuần 29

• Tuần 30

• Tuần 31

• Tuần 32

• Tuần 33

• Tuần 34

• Tuần 35

• Tuần 36

• Tuần 37

• Tuần 38

• Tuần 39

• Tuần 40

Bệnh trẻ em

Chữa (chống) nẻ cho con ntn?

Đến trả lời mới nhất
  • 0 Lượt chia sẻ
  • 70.7K Lượt đọc
  • 465 Trả lời

• 108 Bài viết

• 36 Được cảm ơn

tamlong chào bạn!
    bạn có thể mua các loại kem mỡ có thành phần mỡ trăn hoặc dầu dừa, hay dầu oliu đều có tác dụng giữ ẩm và chóng nứt nẻ cho bé....
    Thân!
    • 117 Bài viết

• 40 Được cảm ơn

Bé nhà mình củng nẻ rất nặng, đỏ ửng. Mình thử 2 loại kem màk đc,nặng thêm.Tới loai thứ 3 là Kem Mustela của pháp, mình mua ở cửa hàng colorful, 66 Thái Hà, giá 240k. Bôi 2 lần ngày thứ nhất, sang ngày thứ 2 là giảm 50%. Mình nghĩ kem rất tốt.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 119 Bài viết

• 169 Được cảm ơn

Các mẹ ơi, giúp mình với. Da bé năm nay tự nhiên lại bị nẻ, khô lại, còn đóng vẩy nữa. Bé rất ngứa và hay gãi, nhìn thương lắm. Năm ngoái, bé 1 tuổi ko thấy bị vậy, Nhưng năm nay, mấy ngày nghỉ lễ vừa rồi, rét đột ngột, da bé lại khô và nẻ luôn. Trộm vía, bé ko ho nữa đã mừng rồi, ai dè lại bị nẻ. Lo quá các mẹ ơi, mình ko biết phải dùng cái gì cho con đây. Các mẹ giúp mình với nhé.
    Cảm ơn các mẹ nhiều!
    • 143 Bài viết

• 76 Được cảm ơn

Chào mẹ

Tôi có sưu tầm được 1 vài mẹo chăm sóc và điều trị da khô nẻ cho con. Mẹ đọc và thử áp dụng cho bé nhé.

1. Cho vài giọt tinh dầu, dầu ôi liu vào nước tắm ấm

Áp dụng thoa một vài giọt dầu ô liu vào trong nước tắm ấm của bé. Với trời rét mướt thế này, mẹ bé chỉ nên tắm cho con khoảng 3 lần/ tuần nhé. Bạn nên pha nước tắm ấm cùng với vài giọt dầu ô liu và tắm cho con trong khoảng 10 phút.

Bạn nên pha nước tắm ấm cùng với vài giọt dầu ô liu và tắm cho con trong khoảng 10 phút với tần suất tắm 3 lần/tuần

Nếu muốn sử dụng xà phòng mỗi khi tắm cho con, bạn nên sử dụng loại xà phòng được chiết xuất tự nhiên, tránh sử dụng xà phòng có chứa hóa chất.

Nhẹ nhàng massage da của con với một bàn tay của bạn và đảm bảo không chà da của con quá mạnh. Nếu muốn mẹ bé có thể cho thêm một vài giọt tinh dầu hoặc dầu ô liu vào nước tắm ấm của bé.

2. Hòa bột yến mạch vào nước tắm

Để giảm bớt tình trạng da khô nẻ cho con, mẹ bé có thể điều trị cho con chỉ bằng tắm với bột yến mạch.

Theo đó, mẹ bé có thể cho 1 chén bột yến mạch vào một bồn tắm nước ấm và đặt bé trong bồn tắm nước ấm hòa bột yến mạch khoảng 10 phút. Bột yến mạch sẽ không chỉ làm dịu tình trạng ngứa da của con mà còn giúp con điều trị các dấu hiệu da khô nẻ hoặc bệnh chàm hữu hiệu.
    Ảnh minh họa
    Để giảm bớt tình trạng da khô nẻ cho con, mẹ bé có thể điều trị cho con chỉ bằng tắm với bột yến mạch.

3. Thoa kem dưỡng ẩm tự nhiên 3 phút sau tắm

Lau khô cơ thể con nhẹ nhàng bằng khăn bồng mềm mại sau kho tắm. Ngay 3 phút sau khi tắm, khi làn da của con khô, mẹ bé nên thoa kem dưỡng ẩm cho con ngay lập tức. Để lựa chọn kem dưỡng ẩm tốt nhất cho con, bạn nên chọn các loại kem dưỡng ẩm dành riêng cho các bé và của những hãng mỹ phẩm có tiếng như Johnson & Johnson, thuốc mỡ A & D hoặc Vaseline…

Ngoài ra, mẹ bé chỉ nên sử dụng kem dưỡng ẩm có mùi thơm tự nhiên cho da bé. Tránh sử dụng các thành phần kem dưỡng ẩm chứa alpha hydroxy và urê. Cố gắng tìm các loại kem dưỡng ẩm hoặc sữa tắm có chiết xuất từ lô hội cho con là an toàn và hiệu quả nhất.

4. Không sử dụng xà phòng chứa hóa chất để giặt quần áo

Mẹ bé nên giặt quần áo của con hoàn toàn riêng biệt và và không sử dụng xà phòng giặt, chất làm mềm vải trong khi giặt quần áo cho con. Bởi vì xà phòng hoặc các chất tẩy rửa có thể gây kích ứng làn da non nớt của con.

Ngay 3 phút sau khi tắm, khi làn da của con khô, mẹ bé nên thoa kem dưỡng ẩm cho con ngay lập tức.

Thay vào đó, chỉ nên sử dụng các thành phần tự nhiên như lô hội, hoa oải hương, tinh dầu cây trà hoặc soda để thay thế.

5. Mặc quần áo rộng rãi và chất liệu bông

Cho con mặc quần áo chất liệu thông thoáng như bông. Tuyệt đối tránh nên cho con mặc những loại quần áo có chất liệu lông cừu hoặc nylon. Ngoài ra phải đảm bảo rằng quần áo của con luôn rộng rãi và thay tã của con ngay sau khi con đái hoặc ị bẩn để tránh gây ra sự ma sát mà dẫn đến khô da.

6. Cho uống uống đủ lượng nước và sữa/ ngày

Để cung cấp độ ẩm cho con, mẹ bé cũng nên luôn cho cơ thể con đủ độ ẩm bằng cách cho con uống đủ lượng sữa và lượng nước cần thiết mỗi ngày. Với những bé lớn tuổi hơn, bạn có thể bổ sung cho con uống thêm nước trái cây không đường.
    Ảnh minh họa
    Để cung cấp độ ẩm cho con, mẹ bé cũng nên luôn cho cơ thể con đủ độ ẩm bằng cách cho con uống đủ lượng sữa và lượng nước cần thiết mỗi ngày.

Lưu ý:

Cha mẹ bé nên áp dụng những mẹo chăm sóc và điều trị da khô nẻ cho con trong liên tiếp 1 tuần liền để điều trị và phòng chống làn da bị khô nẻ cho con hiệu quả.

Nếu mẹ bé nhận thấy da của con vẫn bị khô nẻ hoặc trầm trọng hơn, hãy gọi cho bác sĩ da liễu hoặc bác sĩ nhi khoa để được thăm khám và có hướng điều trị sớm nhé.
    • 155 Bài viết

• 134 Được cảm ơn

Nhà mình toàn bôi bepenthen, bôi 1 lớp mỏng ngày 2 lần sau khi rửa mặt bằng nước muối ấm, nhớ là k rửa nc nóng. Thấy da dẻ con mịn màng ngay.
    Mưa phùn bay bay. Lòng nhẹ lâng lâng
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 2 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Bạn ơi Seika nhà mình được 4th, con cũng bị nẻ mình có dùng Tetracylin loại thuốc mỡ tra mắt đó, mình dùng được 3 lần rùi hiệu quả lắm. Cái này dùng trị hăm cũng tốt nữa