Bệnh trẻ em

Chữa chắp (lẹo) mắt cho bé ?

Đến trả lời mới nhất
  • 0 Lượt chia sẻ
  • 80K Lượt đọc
  • 263 Trả lời

10 Người đang theo dõi

• 15 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Các mẹ ơi, giúp em với!

Con trai em (17 tháng tuổi) bị lên lẹo (chắp) ở mắt trái. Đầu tiên chỉ bị lên ở mi trên, nhưng bây giờ cả mi dưới cũng bị sưng lên. Người thì bảo em cứ để tự nó sẽ hết, người thì bảo chữa mẹo. Theo em biết thì thường là đến bệnh viện trích, nhưng mà sót con lắm. Đã có mẹ nào từng có kinh nghiệm về vụ này chưa thì chỉ giúp cho em nên làm thế nào để con hết lẹo mà không đau với

Mẹ con em cảm ơn các bác nhiều nhiều.

Mẹ cu Banh
    • 26 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi dao_dieplinh@yahoo.com
    Các mẹ ơi, giúp em với!

Con trai em (17 tháng tuổi) bị lên lẹo (chắp) ở mắt trái. Đầu tiên chỉ bị lên ở mi trên, nhưng bây giờ cả mi dưới cũng bị sưng lên. Người thì bảo em cứ để tự nó sẽ hết, người thì bảo chữa mẹo. Theo em biết thì thường là đến bệnh viện trích, nhưng mà sót con lắm. Đã có mẹ nào từng có kinh nghiệm về vụ này chưa thì chỉ giúp cho em nên làm thế nào để con hết lẹo mà không đau với

Mẹ con em cảm ơn các bác nhiều nhiều.

Mẹ cu Banh
    Nêu con bạn bị chắp thì phải đến bệnh viện để trích để tránh việc chắp mọc lại và để an toàn cho bé vì mình nghe bác sĩ bảo chắp cũng chính là một ổ nhiễm trùng. Bạn thử xem chắp của con bạn có màu gì, nếu màu vàng ( màu của mủ) tức là chắp đã chín và có thể trích được.
    Bạn có thể đem bé đến bệnh viện mắt Trung Ương ở Bà Triệu lên thẳng phòng tiểu phẫu tầng 2. Phòng tiểu phẫu này có lúc có 1 bác sĩ hoặc có lúc có 2 bác sĩ, bạn đưa bồi dưỡng trực tiếp cho bác sĩ ( vì đăng nào nếu không thì bạn sẽ phải đóng tiền mua phiếu khám và lệ phí khám ở dưới nhà cũng thế và phải đợi lâu), các bác sĩ sẽ hướng dẫn bạn cách giữ bé thế nào và các bác sĩ làm cũng rất cẩn thận và nhiệt tình.
    Bé nhà mình cũng đã từng bị chích chắp và trộm vía nhờ các bác sĩ làm cẩn thận nên mắt bé nhà mình giờ đã ổn rồi.
    Mà thường bị chắp thế thì dễ bị ở cả 2 mắt lắm nên bạn cũng nhờ luôn bác sĩ kiểm tra nốt mắt bên kia nhé và mỗi mắt thì kiểm tra cả mí mắt trên và mi mắt dưới nhé vì nhiều khi chắp chưa trên nên bạn không nhìn thấy rõ được.
    • 199 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Mình cũng biết chữa mẹo nhưng phải lúc mới bắt đầu thì mới hiệu nghiệm, chứ khi đã sưng lên rồi và có nhân bên trong thì chỉ có đi bác sỹ trích thôi. Bạn Diệp Linh ơi, có phải trước học ở 12Anh Trần Phú không?
    • 15 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Mình cũng suốt ruột nên đã gọi bác sỹ đến nhà khám cho con rồi. Bác sỹ bảo cháu bị viêm bờ mi và đã kê đơn thuốc nhỏ mắt (kháng sinh). Mình nhỏ cho cháu hai hôm nay và đã thấy đỡ sưng rồi.
    Dù sao cũng cảm ơn bạn nhiều lắm. Nếu về sau có vấn đề gì về mắt mình cũng có địa chỉ bạn cho để xử lý. :1:

Trích dẫn Nguyên văn bởi hanoimuavangnhungconmua
    Nêu con bạn bị chắp thì phải đến bệnh viện để trích để tránh việc chắp mọc lại và để an toàn cho bé vì mình nghe bác sĩ bảo chắp cũng chính là một ổ nhiễm trùng. Bạn thử xem chắp của con bạn có màu gì, nếu màu vàng ( màu của mủ) tức là chắp đã chín và có thể trích được.
    Bạn có thể đem bé đến bệnh viện mắt Trung Ương ở Bà Triệu lên thẳng phòng tiểu phẫu tầng 2. Phòng tiểu phẫu này có lúc có 1 bác sĩ hoặc có lúc có 2 bác sĩ, bạn đưa bồi dưỡng trực tiếp cho bác sĩ ( vì đăng nào nếu không thì bạn sẽ phải đóng tiền mua phiếu khám và lệ phí khám ở dưới nhà cũng thế và phải đợi lâu), các bác sĩ sẽ hướng dẫn bạn cách giữ bé thế nào và các bác sĩ làm cũng rất cẩn thận và nhiệt tình.
    Bé nhà mình cũng đã từng bị chích chắp và trộm vía nhờ các bác sĩ làm cẩn thận nên mắt bé nhà mình giờ đã ổn rồi.
    Mà thường bị chắp thế thì dễ bị ở cả 2 mắt lắm nên bạn cũng nhờ luôn bác sĩ kiểm tra nốt mắt bên kia nhé và mỗi mắt thì kiểm tra cả mí mắt trên và mi mắt dưới nhé vì nhiều khi chắp chưa trên nên bạn không nhìn thấy rõ được.
    • 15 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Nguyễn Phương Dung
    Mình cũng biết chữa mẹo nhưng phải lúc mới bắt đầu thì mới hiệu nghiệm, chứ khi đã sưng lên rồi và có nhân bên trong thì chỉ có đi bác sỹ trích thôi. Bạn Diệp Linh ơi, có phải trước học ở 12Anh Trần Phú không?
    Đúng là tớ đây. Có phải là Phương Dung lớp mình không? Thế hai cháu trong ảnh là con Phương Dung à? Nhưng tớ nghĩ chắc không phải vì làm gì mà nhanh thế được đúng không? :4:
    • 663 Bài viết

• 89 Được cảm ơn

Gấu trúc nhà mình cách đây 1 tuần dưới mi mắt dưới tự nhiên nổi lên 1 nốt đỏ, bé có vẻ ngứa, dụi mắt liên tục, sau khoảng 3 ngày nhỏ nước muối sinh lý thì mắt của bé bớt đỏ.
    Nhưng từ hôm qua lúc sáng ngủ dậy cũng mắt bên trái 1/2 mí trên phía gần đuôi mắt của bé lại sưng đỏ lên, sau 1 ngày nhỏ nước muối thì mí mắt cũng bớt đỏ, nhưng sáng nay ngủ dậy mí mắt lại sưng đỏ lên như cũ. Lòng trắng và lòng đen của mắt mình quan sát thấy bình thường - không đỏ. Mắt có 1 chút dử khô. Mắt bé có vẻ nặng, mi mắt sụp xuống.
    Mình không biết là như vậy là bé bị đau mắt hay lên lẹo.
    Ông bà nội bảo bé bị lên lẹo.
    Có mẹ nào có kinh nghiệm chỉ giúp mình với! Mắt bé như vậy có phải là lên lẹo không? có cần phải đưa đi bác sỹ ngay không? và làm như thế nào để bé khỏi?
    Nhân đây mình cũng muốn tìm hiểu xem ntn là lên lẹo?và nguyên nhân do đâu? có mẹ nào biết xin chỉ giùm!
    Cảm ơn các mẹ nhiều!

• 1,720 Bài viết

• 20 Được cảm ơn

Chị ơi, chắc ăn nhất vẫn là đi gặp bác sĩ chị nha. Nếu là lẹo thì chữa bằng mẹo, em nhớ hồi xưa mỗi lần em bị bên nào thì Mẹ em sẽ cho đeo chỉ vào ngón tay giữa bàn tay bên kia. Tuy nhiên, em cũng đã từng thấy có người bị lẹo thường xuyên luôn, và với trường hợp như vậy sẽ bị hoài ko dứt, giải pháp tốt nhất là phẩu thuật mới hết chị à.
    • 6,349 Bài viết

• 1,248 Được cảm ơn

Bác sĩ Liên-Hương: Bệnh mắt lẹo là một bệnh có thể xãy ra ở mọi lứa tuổi, từ con nít đến người lớn. Trong nước mắt người có 3 lớp: phía trên là chất dầu, ở giữa là nước và dưới cùng là chất dầu. Trong mắt có những tuyến tiết ra nước mắt và có những tuyến tiết ra chất nhờn hay chất dầu. Nếu những tuyến này bị tắc nghẽn thì những chất đó đối với cơ thể mình là một vật lạ và gây ra hiện tượng viêm. Khi bị viêm thì ta thấy chỗ bị viêm sưng đỏ. Một khi các tuyến nước mắt này bị tắc nghẽn thì rất dễ bị nhiễm trùng. Viêm và nhiễm trùng khác nhau. Viêm chỉ là bị sưng lên mà thôi. Còn nhiễm trùng thì có vi trùng hay vi khuẩn xâm nhập vào tấn công.

Mụt lẹo là một bệnh không lây. Những em mới sinh ra mà những tuyến nước mắt có khuynh hướng bị tắc nghẽn thì rất dễ bị mụt lẹo. Do đó, tế bào bị sưng lên, bị đỏ. Khi bị nhiễm trùng thì có chảy mủ và đau.

Cách chữa trị cho bệnh mới bị viêm là dùng nước ấm đắp lên chỗ sưng để làm giảm bớt độ sưng và giúp các tuyến này đỡ bị nghẽn. Trong một thời gian lâu mà không hết và bị nhiễm trùng thì bác sĩ sẽ làm một tiểu giải phẫu để làm thông tuyến lệ.
    Nhân rộng tấm lòng NHÂN Gu gờ là thấy ngay bản quyền câu này nhé :Laughing:
    Email: cstt.org@vnn.vn 091.356.9988
    • 6,349 Bài viết

• 1,248 Được cảm ơn

Đúng rồi vẫn nên gặp BS nhất là về mắt An ạ

http://www.eyevn.com/giaidapth.mac/matleo.html
    • 663 Bài viết

• 89 Được cảm ơn

Cảm ơn chị Loan và mẹ Nấm rơm!
    Em vừa gọi điện về nhà, trước mắt là rửa mắt và nhỏ mắt cho bé bằng nước muối sinh lý, rồi chườm mắt bằng nước ấm.
    Nếu không thấy có chiều hướng đỡ, em sẽ đưa bé đi bác sỹ.

• 5,176 Bài viết

• 1,179 Được cảm ơn

Con Gấu nhà em cũng bị i như thế đấy. Hòi ấy em cũng định đưa đi bs nhưng tại thấy mắt không đỏ, cái mụn ấy lại không sưng to nên cứ chần chừ. Được 5 hôm thì nó khỏi và bắt đàu bị sốt. Hỏi bs thì mới biết cái mắt là một biểu hiêẹ của sốt virut. Em cũng không biết chính xác có phải thế không nhưng chị thử cho bé đi kiểm tra xem sao.
    • 627 Bài viết

• 71 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Gấu trúc
    Nhân đây mình cũng muốn tìm hiểu xem ntn là lên lẹo?và nguyên nhân do đâu? có mẹ nào biết xin chỉ giùm!
    Cảm ơn các mẹ nhiều!
    Mẹ gấu à, mình không có kinh nghiệm lẹo liếc gì của bọn bé tí - thường thì bọn bé chúng nó hay bị tắc tuyến lệ thôi chứ mình chưa bao giờ thấy lên lẹo. Còn lẹo của trẻ lớn hoặc người lớn thì có cách châm rất hiệu quả: Khi bị lên lẹo (sưng, đỏ, đau ở mi mắt) thì người bệnh mắt nào tay ấy, vươn tay hết cỡ ra theo xương sống, người châm lấy điểm của đầu ngón giữa (ngón dài nhất) chạm vào xương sống, từ đó đo vuông góc ra phía đối diện với bên mắt đau 2 thốn, lấy kim (đã sát trùng) châm một phát dứt khoát (không đau đâu) rồi nặn ra một chút máu (thốn được tính là gập ngón tay trỏ người bệnh lại, cái đốt giữa của ngón trỏ sẽ tạo được hai nếp gấp, chiều rộng của 2 nếp gấp ấy là 1 thốn) Khỏi ngay. Mình châm cho khối người rồi, ai cũng khỏi hết. Cách ấy là bà chị gái mình là BS chị ấy dạy cho, học trong trường đấy nên không phải lang băm đâu.
    Giữ lại là có, trôi đi là không...
    • 6,349 Bài viết

• 1,248 Được cảm ơn

Chị Vân ơi lúc tra cứu em cũng đọc dduwocj đoạn này

ông anh họ chữa mẹo theo cách này khỏi ngay thế mới lạ:

Buổi sáng ngủ dậy với bàn tay phải ra sau lưng sao cho thấp nhất có thể được, đánh dấu vị trí ngón tay trỏ đó ở trên lưng, lấy kim trích chỗ đó để cho khoảng một giọt máu chảy ra.
    • 663 Bài viết

• 89 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Me MinhHa
    Mẹ gấu à, mình không có kinh nghiệm lẹo liếc gì của bọn bé tí - thường thì bọn bé chúng nó hay bị tắc tuyến lệ thôi chứ mình chưa bao giờ thấy lên lẹo. Còn lẹo của trẻ lớn hoặc người lớn thì có cách châm rất hiệu quả: Khi bị lên lẹo (sưng, đỏ, đau ở mi mắt) thì người bệnh mắt nào tay ấy, vươn tay hết cỡ ra theo xương sống, người châm lấy điểm của đầu ngón giữa (ngón dài nhất) chạm vào xương sống, từ đó đo vuông góc ra phía đối diện với bên mắt đau 2 thốn, lấy kim (đã sát trùng) châm một phát dứt khoát (không đau đâu) rồi nặn ra một chút máu (thốn được tính là gập ngón tay trỏ người bệnh lại, cái đốt giữa của ngón trỏ sẽ tạo được hai nếp gấp, chiều rộng của 2 nếp gấp ấy là 1 thốn) Khỏi ngay. Mình châm cho khối người rồi, ai cũng khỏi hết. Cách ấy là bà chị gái mình là BS chị ấy dạy cho, học trong trường đấy nên không phải lang băm đâu.
    Cảm ơn chị Vân nhé! Đọc bài của chị Vân em mới nhớ ra! Hồi nhỏ em bị lên lẹo cũng được cô hàng xóm cạch nhà chỉ cho cách chữa mẹo như của chị, em sợ đau nên không dám làm. Em chỉ dám lấy cái đuã cả hơ nóng rồi áp vào chỗ lên lẹo thôi. May mà nó cũng khỏi!
    Nhân đây em cũng muốn hỏi mọi người thêm chút nữa :3:
    Có phải cái lá dâu tằm ấy nếu mình đau mắt đỏ có thể đun lên để rửa mắt hoặc xông mắt cũng rất tốt phải không?
    Hồi nhỏ em bị đau mắt đỏ rất nhức, có người mách cho em đã lấy lá dâu cho 1 chút muối đun nóng lên để xông mắt thấy rất dễ chịu.
    Chồng em thì lại bảo đọc ở trong báo nói là lá dâu rất độc.
    Em thấy không có cơ sở lắm vì người ta còn lấy lá dâu nấu canh tôm chà cho trẻ con bị đổ mồ hôi trộm ăn cơ mà.

• 146 Bài viết

• 18 Được cảm ơn

Tin nhà mình mấy hôm trước cũng bị lên lẹo ở mắt. Đi khám ở Viện mắt TW bác sĩ bảo phải trích vì lẹo đã lâu rồi, mình cho con trích lẹo xong mà cứ xót xa mãi vì làm rất đau, 3 người giữ mà con vẫn giãy đạp vì đau quá mắt con lại bị sưng tím 3-4 ngày liền. Đến nay thì khỏi rồi. Mong sao nó đừng lên nữa!!!!!
    • 268 Bài viết

• 62 Được cảm ơn

Mình không có kinh nghiệm gì trong chữa lẹo mắt của trẻ con nhưng hồi mình 18 tuổi cũng bị lên lẹo, sưng to lắm, mình được một cô giáo là hàng xóm chữa mẹo bằng cách giống như mẹ Minh Hà nói, đến chiều hết sưng và hôm sau hết đau luôn. Mình thấy cô ấy nói làm như vậy sẽ không bị đi bị lại nhiều chứ nhiều người đã đi bs trích rồi vẫn bị lên, mình cũng thấy một số trừong hợp như vậy đấy.
    • zoe
    • 10 năm
    • 2,884 Bài viết

• 473 Được cảm ơn

Thêm mình cũng đã từng tự chữa lẹo bằng cách như mẹ Hà tả.
    GT ơi, đi BS cho an tâm, bọn trẻ con hay dụi mắt dễ nhiễm trùng lắm. Mấy cái cách mẹo ấy cho người lớn thôi. Mong GT khỏi nhanh nhé.
    it's all because of you ... :Angel:
    • 663 Bài viết

• 89 Được cảm ơn

Chào các mẹ!
    Cảm ơn mẹ Zoe nhé!
    Chiều qua mình về nhà thì thấy mắt GT bớt đỏ và bớt sưng. GT cũng không có vẻ khó chịu gì, mắt vẫn không đỏ, không có dử, khô ráo, không thấy bé gãi hay dụi mắt nhưng 1/2 mí mắt trên hơi đỏ và sưng làm mắt của bé có vẻ nhỏ lại.

Ở nhà thì ông bà nội vẫn rửa mắt bằng nước muối sinh lý, lúc bé ngủ thì chườm nóng.
    Theo mình nghĩ thì không phải bé lên lẹo vì mắt bé sưng đều không nhìn thấy nhân lẹo.

Sáng nay lúc mới ngủ dậy mắt bé vẫn đỏ và sưng 1 lúc sau thì xẹp xuống chỉ hơi sưng và hơi đỏ nhưng chiều hướng có vẻ giảm so với hôm qua.

Sáng nay mình cũng định nghỉ ở nhà để đưa bé đi khám nhưng vì thực sự mình không tin tưởng vào chất lượng khám chữa bệnh ở bệnh viện nhi này lắm nên lại ngại định chờ theo dõi thêm.

• 6,349 Bài viết

• 1,248 Được cảm ơn

An ơi không có bệnh viện mắt hả ! Chị tuwonrg như thế này thì em phải gặp bắc sĩ mắt ..
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 39 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

An ơi, bé nhà mình hồi hơn 2 tuổi cũng bị lên lẹo. Mắt sưng lên như thế nhìn bị vướng nên bé hay lấy tay để dụi, mà càng dụi thì càng dễ bị nặng. Vì vậy, mình mang bé đến Viện mắt TW, khám dịch vụ ngoài giờ. Không mất nhiều thời gian đâu, BS khám rồi cho thuốc nhỏ mắt (vài loại) nhỏ hai hôm là khỏi thôi. Nếu bé đỡ rồi thì thôi còn nếu không tốt nhất nên đưa đến viện mắt mà khám cho cẩn thận
    Mình được BS dặn là hàng ngày vệ sinh mắt bé bằng nước muối sinh lý sẽ một phần nào đề phòng được lẹo đấy.
    Chúc bé chóng khỏi nhé