• Tuần 1

• Tuần 2

• Tuần 3

• Tuần 4

• Tuần 5

• Tuần 6

• Tuần 7

• Tuần 8

• Tuần 9

• Tuần 10

• Tuần 11

• Tuần 12

• Tuần 13

• Tuần 14

• Tuần 15

• Tuần 16

• Tuần 17

• Tuần 18

• Tuần 19

• Tuần 20

• Tuần 21

• Tuần 22

• Tuần 23

• Tuần 24

• Tuần 25

• Tuần 26

• Tuần 27

• Tuần 28

• Tuần 29

• Tuần 30

• Tuần 31

• Tuần 32

• Tuần 33

• Tuần 34

• Tuần 35

• Tuần 36

• Tuần 37

• Tuần 38

• Tuần 39

• Tuần 40

Bệnh trẻ em

chữa bệnh khi trẻ bị ho

Đến trả lời mới nhất
  • 8 Lượt chia sẻ
  • 213K Lượt đọc
  • 796 Trả lời

Theo dõi Webtretho

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.
f | Chia sẻ bài viết
    • 1,022 Bài viết

• 310 Được cảm ơn

thời tiết này trẻ dễ bị lạnh.dễ sổ mũi ( hiện tượng bình thường) .chỉ cần làm ẩm mũi thì sẽ không sao. 3 4 hôm tự khỏi.nếu 0 chữa bé sẽ o thở bằng mũi mà thở bằng miệng.lúc đó dễ gây viêm họng ( ho khan )do không khí được làm ấm như khi hít vào bằng mũi.
    to cuntit: cottu thì o cần dùng. bạn nhỏ cho bé sterimar tiếp nhé.bạn mua thêm pectol ( giảm ho ), amox( kháng sinh ), anpha choay(giảm phù nề cho bé uống nhé )
    cottu là thuốc chữa dị ứng .
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 242 Bài viết

• 16 Được cảm ơn

Ongchu nho cho Chị hỏi nhé : bé nhà chị bị HPQ đã 2 năm nay xị thuốc dwj phòng (bây giwof giảm liều là ngày 1 nhát flixotide 125), nhg cứ tháy đổi thời tiết là lại bị ho và viêm họng. đờm nhiều và thường là đờm trắng. Mỗi lần như vậy là lại KS và thuóc tan đờm , gián phế quản somux broncho . Hiện nay bé đang ho và nghẹt mũi, chị đang cho bé uống Zecup và rửa mũi nước muối 2 ngày rồi nhg bé vẫn ho nhiều đờm quá, ko ngủ đc vì nghẹt mũi. Có nên chuyển sang thuốc Somux ko (vì mọi lần uống thuốc này C thấy bé khỏi , chỉ khi nào có sốt mới uống KS), uống nhiều thuốc giãn PQ này thì có ảnh hưởng nhiều ko e. C đang định sau đợt ho này cho bé uống thuốc Đông Y.
    Cảm ơn E.
    • 127 Bài viết

• 21 Được cảm ơn

ongcuhnho ơi!
    Hqua bé quấy quá nên mình k hỏi được bạn ngay. bé uống siro Solmux Broncho k thấy đỡ nhiều, mà cứ uống được 1 tí lạ lại nôn trớ ra hết. Cho mình hỏi acemuc là thuốc long đờm tiêu đờm ạ, thế mình nên ngừng siro đang dùng mà chuyển sang dùng Pectol (giảm ho). Thế mình vừa cho con dùng 2 loại thuốc trên và vừa uống men tiêu hóa có được k? Liệu có ảnh hưởng gì k?
    • 1,022 Bài viết

• 310 Được cảm ơn

to minon: bé nhà chị bị HPQ.nhưng lần này là sổ mũi, ho có đờm nhiều.thì đây là đợt bội nhiễm có viêm phế quản chứ o phải chỉ hen. hen mà xit. thuốc là hết/cái này là ho có đờm. chị rửa mũi nước muối nhé, anphachoay ( giảm phu nề ),amox( kháng sinh ) và pectol giảm ho nhé.them acemuc long do*m` nua nha
    • 1,022 Bài viết

• 310 Được cảm ơn

to bufa: solmux broncho là thuốc giãn phế quản.bạn o sài nữa. bạn cho uống acemuc long đờm, pectol giảm ho nhé.dừng kháng sinh lại là sẽ hết đi ngoài.nếu vẫn đi thì cho bé uống men tieu hóa,smecta và bổ sung nước.
    • 215 Bài viết

• 72 Được cảm ơn

Trưa nay mình về sẽ mang đơn thuốc đến ghi rõ cho bạn.
    Bác sĩ khám rất có trách nhiệm. Bác ấy là tiến sĩ y khoa quốc gia.
    • 1,022 Bài viết

• 310 Được cảm ơn

:Nottalkin: chắc toàn thuốc tốt mà an toàn thui.ng ta là tiến sĩ y khoa kìa :Sigh:.bác này kê thuốc có trách nhiệm lắm.mẹ nhím tin tưởng được đó.
    như này nhé, từ 1 dược chất cơ bản: ví du nước muối sinh lý( muối biển đó ).họ cho thêm vài thành phần o đáng kể sẽ tạo thành nhiều chất khác nhau như sterimar, vesim. từ paracetamol thành efferalgan,panadol sủi, rhumenol....
    của nội của ngoại đủ thứ trên đời .
    tuy tên khác nhau nhưng đều cùng 1 dược chất. tác dụng thì y xì.nhưng giá thì cách biệt.
    bác sỹ nào có lương tâm là bs kê thuốc vừa rẻ, vừa an toàn, vừa dễ dùng.
    gia đình bé nhím gặp bs tốt rùi đó :cool:
    • 624 Bài viết

• 189 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi ongchunho Xem bài viết
    bé của bạn dothanhle chắc bị lạnh. nên sổ mũi.và bé không sốt nên theo mình có thể không bị viêm nhiễm đường hô hấp. chủ yếu do lạnh, làm khô họng làm bé bị sổ mũi, nước mũi đọng ở thành sau
    bệnh sổ mũi sẽ tự khỏi mà không cần đến kháng sinh. mẹ bé có thể lấy miệng hút nước mũi từ mũi bé.^^.hoặc sài thuốc
    theo mình bạn nên mua VESIM. thuốc nhỏ mũi, có thành phần như nước muối sinh lý. vệ sinh mũi VESIM được khuyên dùng vì ưu điểm diệt khuẩn nhờ công thức nước biển, an toàn và hiệu quả khi phối hợp điều trị các triệu chứng sổ mũi, ngạt mụi, hắt xì… VESIM được sản xuất dạng phun sương nên tác dụng sâu rộng vào khoang mũi tạo cảm giác dễ chịu khi sử dụng.
    ho có đờm thì bạn mua mucomyst.gói bột pha vào cốc nước cho bé uống.
    quan trọng nhất là phải giữ ấm cho bé.bệnh sẽ tự khỏi ^^.khi mà khoang mũi luôn ẩm sẽ 0 bị sụt sịt sổ mũi nữa
    Chú ơi!
    Mẹ cháu cũng gặp bs Ongchunho tốt bụng này. (NỊnh tí để hỏi tiếp :Smiling::Smiling::Laughing
    Chị dừng cái omeli rồi sịt vesim như em bảo.
    Cháu vẫn sổ mũi và ngạt mũi lắm. Có cần dùng thêm cái gì nữa ko?
    Khổ thân heo vàng của chị. NGạt mũi ko ti mẹ được
    Cám ơn Ongchunho nhé!:Rose::Rose::Rose::Rose::Rose:
    • 38 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

ông chủ nhỏ ơi bây giờ chị cho jolie uống acemuc ngày 2 gói, petol ngày 3 lần (5ml/lần), và nhỏ mũi vesim là đủ hả em tối qua chị hút mũi rồi xịt vesim cho bé, cho uống acemuc được nửa gói, thấy đêm bé ngủ tốt hơn, ít ho hơn sáng vẫn còn ho có tiếng đàm nhưng thấy người tỉnh táo vui vẻ hơn rồià, có loại khác thay cho acemuc mà ko mùi ko vị không em, jolie khó uống thuốc lắm, acemuc ngon vậy cũng ko chịu uống, ép mãi mới được 1 nửa chị không biết triệu chứng như thế nào thì viêm phế quản hay viêm pq co thắt, em có thể giải thích chút xíu cho các mẹ cùng biết được không cảm ơn em nhiều nha
    • 38 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

sao lại không type xuống dòng được nhỉ...lạ thật
    • 238 Bài viết

• 13 Được cảm ơn

ongchunho ơi, cho mình hỏi với. Cu con nhà mình đang bị mũi (xanh, đặc), thình thoảng ho do đờm. Sốt nhẹ, 37,5độ. Bé đã uống Azicine được 2 ngày, cộng thêm nhỏ mũi (muối sinh lý), acemuc, alpha choay. Bé đã đỡ sốt nhưng mũi vẫn nhiều. Theo đơn bé vẫn còn 1 ngày kháng sinh nữa. Cho mình hỏi nếu uống thuốc như vậy vẫn không khỏi thì tiếp tục uống thuốc gì. Bé nhà mình rất hay bị viêm mũi họng mặc dù được giữa ấm và ngày nào cũng nhỏ muối sinh lý nhiều lần. À cho mình hỏi thêm về Azicine (và Rhizomax) vì Bin nhà mình đi khám rất hay được kê những thuốc này, còn những loại như bạn nêu ở bài đầu thì chưa bao giờ dùng (trừ Zinnat bé nhà mình uống toàn nôn ra thôi nên BS cũng không cho dùng nữa). Mình cám ơn ongchunho nhiều!
    • 163 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

Mình có bài thuốc trị ho này nhé rất đơn giản vả rẻ tiền. Hôm vừa rồi mình đưa con đi khám BS đông y, bác bảo nếu có bị ho thì lấy 1 củ xả ( chỉ cắt phần bầu thôi nhé) và 1 miếng gừng nhỏ chừng nửa đốt ngón tay thôi giã lẫn với nhau rồi cho vào bát, cho 1 ít nước vào bát rồi hấp cách thủy độ 5-10p sau đó chắt lấy nước pha một chút mật ong vào thi sẽ khỏi ngay. Hôm sau con mình bị ho suốt đêm, ho đến nôn hết cả ra cơ, sáng hôm sau mình đi chợ mua thử gừng và xả về để làm, thỉ đúng là hết ho thật, ngày hôm đấy chỉ húng hắng ho thôi, sáng nay mình cho uống tiếp lần 2 thì bà bảo là ít ho lắm. Mình thấy bài thuốc này cũng an toàn, các mẹ thử làm xem nhé.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 215 Bài viết

• 72 Được cảm ơn

Ongchunho oi, đơn thuốc thế này: cefixin 100mg, Spalung (gói màu hồng, bột ngọt thơm như cam đó, ko rõ viết đúng tên không?), Aclecelo (dạng viên), pueen (dạng viên), Pectol, nhỏ mũi vesim. Mình không thể dịch được chữ, có lẽ viết không đúng lắm.
    • 4 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Ongchunho ơi
    C đi nhiều hiệu thuốc mà vẫn k mua dc Pectol. ông chủ ơi chỉ giúp c chỗ mua với. help. cháu ho và sổ mũi nhiều nhưng k sốt. BV ĐH Y vẫn chưa có BS khám da liễu
    • 54 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi ongchunho Xem bài viết
    kha tử bé ngậm được thì tốt quá.
    khi bé sốt và đi ngoài bạn nên bù nước cho bé. uống nước cháo loãng.đi ngoài nhiều thì nên mua 1 gói oresol pha với 1 lít nước.uống sau mỗi lần đi ngoài hoặc khi khát. uống theo chỉ dẫn và pha đúng liều lượng nhé.
    địa chỉ mua pectol nè bạn :hiệu thuốc số 2, 31 Láng hạ đấy. Giá 10k ,47 Hàng bồ,dốc Tam Đa- Hoàng Hoa Thám rùi, chỉ có 9k thui, ngay đầu dốc Tam Đa, cạnh nhà bán cơm bình dân. đi ngoài có thể do tác dụng phụ của kháng sinh đó bạn.
    nếu đi ngoài nhiều o đỡ bạn mua men tiêu hóa, smecta cho bé uống nhé. và dừng thuốc ks lại nếu bé chỉ còn ho nhẹ.
    tại 2 loại ks nên uống vào có thể làm chết nhiều vi khuẩn có ích đường ruột. nên bé dễ bị đi ngoài :Smiling:.dừng ks lại nhé bạn.
    Ôi mình viết làm làm ongchunho hiểu lầm rồi, bị đi ngoài là đứa cháu mình mới đc hơn 2 tháng.
    Bạn bảo mình dừng KS cho bé á, như mình viết lúc sáng thì hôm nay cháu sốt cao xấp xỉ 37,5-38,5 độ, và trông rất mệt mỏi, mình lo lắm còn sốt nghĩa là cháu vẫn bị viêm nhiễm gì đó phải không, muốn đưa bé đi khám lại nhưng mà ngại vào viện vì đang có đợt sốt dịch.
    Phải làm gì bây giờ ????
    • 340 Bài viết

• 1,075 Được cảm ơn

Ongchunho ơi, bé nhà chị cũng xinh (suzi đừng tị nhé), lại lớn không phải đợi lâu, thông minh, giỏi giang, khéo ăn khéo nói ongchunho đợi bé nhé.
    Còn bây giờ ongchunho chữa bệnh giúp "người yêu" nhé. Chị kể hơi dài, phiền em đọc để nắm được tiền sử bệnh: Con gái chị 5 tuổi, ho kéo dài hai tháng nay rồi, bắt đầu chỉ là ho khan rất nhẹ, chị cho uống Bạch Ngân PV 3 ngày không khỏi đã cho đến bs ở Hòa Mã, bs vẫn chữa cho bé. Uống mãi kháng sinh trị ho Cefixim, thuốc ho Vifazer, xông mũi thuốc bs cho, nhỏ mũi, chống dị ứng Loratad (không sốt nhé, mà bs cho ks chị tin tưởng bs vẫn cho uống đủ các loại thuốc bs cho, thế chị có dốt về y không, mọi lần uống một đợt thuốc của bs là khỏi nên tin tưởng). Không khỏi, bs chuẩn đoán ho dị ứng lại uống thuốc tiếp, vẫn kháng sinh Cefixim, thuốc ho Vifazer, xông mũi thuốc bs cho, thuốc kháng histamin Operidiol (tên này chị không nhớ rõ, vì uống lâu rồi, bỏ lọ đi nên viết không chính xác) ...
    Kéo dài mãi uống thuốc bs không hết rồi bé bị viêm phế quản co thắt (chị sợ nhất cái này vì lúc 2,5 tuổi cháu cũng bị một lần mà không biết, cứ chữa ho một bs mãi không khỏi để lâu thành VPQ co thắt, lần thứ 2 cháu bị VPQ co thắt là lúc hơn 3 tuổi, chị cũng giữ gìn, ho mà uống siro không khỏi là cho đi bs, bình thường có lúc uống thuốc bắc nên giờ hơn năm rưỡi mới bị lại). Chị đã cho uống thuốc trị viêm đợt đó theo đúng đơn bs hô hấp Tuấn ở Đội Cấn, bác này nổi tiếng cho thuốc nặng nên khi uống xong đợt cấp thấy bs chuẩn đoán chỉ còn kích ứng mà lại kê một lô giãn phế quản và nhiều đến 7 thứ thuốc (nào xông Ventolin, uống Sabutamol và vài loại gì ấy) lên mạng tra thấy sợ nên chị không dám cho uống nữa. Về chị trường kỳ dùng các bài thuốc nam lá lẩu theo chị Oanh ở chợ Ngọc Hà vẫn ho.
    Biết là con bị hen, chị đem con đến tư vấn hen ở viện Bạch Mai hy vọng gặp bs có tâm, hỏi han một một được chỉ đến bs Xuân (phó khoa Nhi, chuyên tư vấn hen), chị cũng trình bày đã uống các loại thuốc... ho kéo dài, ho đêm và về sáng, bác cho chụp XQ phổi, ai ngờ bác chuẩn đoán viêm phế quản phổi và cho uống Bamber và một loại thuốc khác chị hen, và Zinthronax (chị vẫn có cái dốt là tin bs vì cứ nghĩ được ăn học nhiều, có y đức và sợ bệnh tật của trẻ em) đọc về VPQ phổi sợ quá, cho uống đơn bs Xuân con ho nặng thêm lại còn táo bón nặng, nhiệt mồm. Biết là có thể không đúng bệnh, 2 hôm sau chị lại mang phim hỏi khắp các bs quen. Lại hỏi bs Hòa Mã bác ấy bảo chỉ hen thôi, mang sang bác nghe phổi lại, chỉ hen chứ không VPQ phổi. Uống thuốc bs Hòa Mã một hồi, bs cho dùng thuốc phòng hen Montiget, chị cho uống đúng theo đơn, bên cạnh đó lọ mọ vào mạng đọc tất cả các loại chữa ho hen, chị chịu khó áp dụng đủ các bài thuốc nam và làm cho cháu uống.
    Giờ đã hết 1 tháng uống Montiget, cháu vẫn ho một vài tiếng một ngày vào buổi sáng hoặc tối, hoặc lúc nhảy nhót nhiều quá, có hôm tối ngủ hơi khò khè, có hôm không, còn lại bình thường.

Em cho chị hỏi như vậy đã khống chế được tình trang VPQ co thắt chưa, còn đáng ngại không. Và Montiget thì uống 28 viên liên tục trong 28 ngày thế đã đủ chưa, có cần uống tiếp thuốc phòng hen này không, nếu có thì sẽ uống tiếp như thế nào?

Nếu em có bài thuốc nam hay cách nào cho các bé bị hen thì chia sẻ nhé, chị cảm ơn nhiều. Tội nghiệp các bé lắm, ho hen uống bao nhiêu thuốc mà không khỏi, mẹ khổ con khổ, mẹ thì vừa lo vừa mệt, đi làm về lại lo con ốm, mắng bé ho lâu thế thì con trả lời thế này “Mẹ ơi, con có muốn ho đâu, vừa mệt vừa phải uống thuốc đắng hại người nhưng nó cứ ho đấy chứ”.

Cảm ơn em rất nhiều, chúc em thi tốt và thành đạt!
    • 54 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi bingovuvu Xem bài viết
    Ongchunho ơi
    C đi nhiều hiệu thuốc mà vẫn k mua dc Pectol. ông chủ ơi chỉ giúp c chỗ mua với. help. cháu ho và sổ mũi nhiều nhưng k sốt. BV ĐH Y vẫn chưa có BS khám da liễu

Mình trả lời giúp nhé vì đã đc ongchunho chỉ chỗ, nhưng mà cũng chưa đi mua đc : Hiệu thuốc số 2- 31 Láng Hạ.
    • 1,022 Bài viết

• 310 Được cảm ơn

to zauy: bé của bạn trước khi tiêm phòng có bị sốt hay mệt mỏi không? tiêm phòng gì ? theo mình nghĩ có lẽ sốt là do tiêm phòng.38 độ 5 mới gọi là sốt.lúc đó có thể dùng hạ sốt cho bé.37 độ 5 thì o cần đâu nha.sốt có thể do rối loạn chuyển hóa. thồng thường sẽ hết sau 1 đến 2 ngày tiêm phòng.bé đã hết ho chưa bạn nhỉ?ho còn đờm không?2 ks kia đã dùng được mấy hôm rồi?
    • 1,022 Bài viết

• 310 Được cảm ơn

mẹ heo ú : mua long não thả nước nóng cho bé hít sẽ hết ngạt nhé. hoặc mua xuyên khung, bạch chỉ, bạch giới tử mỗi thứ 1 ít. thả mỗi thứ 1 miếng vào đun lấy nước cho bé uống.1 thìa xem đỡ ngạt o nhé.còn hàng ngày vẫn nên nhỏ vesim. nhỏ omeli nhiều mũi cứ như lửa đốt ý. khó chịu lắm
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 1,022 Bài viết

• 310 Được cảm ơn

to mẹ jolie: viêm phế quản là do phế quản bị viêm nhiễm do vi khuẩn là chính.khi vi khuẩn xâm nhập, cơ thể sẽ sản sinh ra các chất chống lại và giết vi khuẩn. tình trạng sốt là do quá trình viêm, huy động bạch cầu,tác dụng của các chất gây viêm nhu PG.khi giết vi khuẩn sẽ gói chúng lại thành cục đờm xanh,khi viêm nhiều xuất tiết gọi là đờm. đờm nhiều sẽ gây khó thở vì nó bít đường thở
    viêm tiểu phế quản co thắt và henung wanh cấu tạo bên trong phổi có các cơ hô hấp ( rét se^ sen ).có tác dụng co giãn để tống và hút khí ra.nhưng do cơ địa dị ứng chẳng hạn.mỗi khi gặp yếu tố này ( thời tiết, lông mèo chó, bụi nhà...) các cơ này sẽ co thắt lại. làm bé ho khó thởthở khò khè.0 có viêm hay sốt gì cả.chỉ cần 1 liều xịt hay hít thuốc giãn phế quản ( ventolin, salbutamol, solmux broncho) cơ sẽ giãn ra bé lại chơi đùa như bt.
    acemuc,exomuc, mucomyst thuộc cùng 1 nhóm đó .bé hok uống cũng o bít làm sao