Bệnh trẻ em

chữa bệnh khi trẻ bị ho

Đến trả lời mới nhất
  • 6 Lượt chia sẻ
  • 202K Lượt đọc
  • 796 Trả lời

19 Người đang theo dõi

• 95 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

ongchunho ơi cho em hỏi tí:
    bÉ nhà em ho mấy hôm nay nhưng không có đờm,ko sốt nhưng sổ mũi xanh lè và nhiều nữa .em đã dùng cho cháu thuốc siro Theralene và dùng nước muối biển.Cháu thở rất khò khè em có nên đưa cháu đi bác sĩ không.Nhưng đi bác sĩ hầu hết đều kê đơn kháng sinh liều cao,em rất sợ vì mỗi lần dùng kháng sinh như vậy con em lại sút cân mà cháu thì đã quá còi .13tháng chỉ được 9kg thôi...Mong tin sớm ....Thanks bác nhiều....

• 1,022 Bài viết

• 309 Được cảm ơn

to tome kute: nhiều nước mũi, không đờm ,không sốt.khò khè chắc do tắc mũi bé thở bằng miệng.bạn tiếp tục dùng thuốc như vậy được rồi.cho bé uống nhiều nước
    và thêm vit c. nếu sổ mũi nhiều có thể nhỏ otrivin co mạch.tối đa dùng trong 3 ngày.0 cần dùng ks trường hợp này.
    đang tu tâm dưỡng tính :Laughing:
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

• 195 Bài viết

• 8 Được cảm ơn

Chao ongchunho,
    Con trai chị 23 tháng, nặng 20kg, mấy hôm nay bé bị sổ mũi , lúc đầu mũi trong, từ hôm qua bé bị chảy mũi nhiều hơn và mũi đặc hơn, bé bị ho nữa, khi ngủ chi nghe hơi thở của bé khò khè nhiều. Chiều nay chi cho bé đi khám, bs cho uống:

1. Salbutamol 2mg - 1/2vx3l
    2. Acemuc 200g - 1gx2l
    3. Solupred 20mg- 1vx1l

Cho chị hỏi, thuốc uống như vậy có an tòan không? Bé ho nhiều có cần uống thêm siỏ Pectol không. Cám ơn em nhé.

• 138 Bài viết

• 97 Được cảm ơn

Thật may quá khi mình biết đến topic này. Mong bs Ongchunho tu van giup minh voi.
    Be nha mình mới đầy tháng, nhưng đã bị khò khè ở mũi từ ngày thứ 3 sau khi sinh. Mình ko dám cho bé uống thuốc gì vì bé còn nhỏ quá, chỉ năng hút mũi và nhỏ nước muối sinh lý cho bé thôi. Nhưng mãi không thấy bé đỡ.
    4 ngày nay bé nặng hơn và bắt đầu ho. một ngày ho khoảng 5-6 lần, mỗi lần khoảng 4-5 tiếng ho. Mình đang hấp lá hẹ và lá xương xông cho bé uống được 2 bận nhưng chưa thấy khá hơn. Mong ongchunho tu van giup minh voi.
    Mình cũng băn khoăn quá, con bị cả tháng nay nhưng vẫn kiên trì chỉ hút mũi không vì mình có tham khảo bạn bè và cả bác sĩ thì mọi người cũng chỉ nói là hút mũi cho bé thôi. Nhưng tới hôm nay thì mình sốt ruột quá rồi vì bé ho và ăn sữa toàn doạ chớ.
    Mình mới sinh 1 tháng nay nhưng sữa vẫn chưa đủ, mỗi ngày chỉ đủ 1-2 bữa bú nên sức đề kháng của bé kém. Rất mong ongchunho tu van giúp minh.
    Cảm ơn bạn nhiều, mong nhận được tư vấn sớm.

• 1,022 Bài viết

• 309 Được cảm ơn

to katya: 0 dùng đơn đó. chị mua vesim nhỏ mũi.siro pectol và clopheniramin maleat 4mg( 1 viên bẻ làm 4.ngày uống 4 lần, mỗi lần 1/4 viên).bs kia kê thuốc giãn pq,kháng viêm corticoid và long đờm.0 cần dùng
    to mecuacay: siro pectol, nhỏ nước muối vesim .sau đó nhỏ thêm agryrol1%.nếu có đờm thì thêm mucomyst.

• 81 Bài viết

• 21 Được cảm ơn

Ongchunho ơi, bạn có online hok? giúp mình với. Bé nhà mình 10 tháng ho mấy ngày hôm nay rui, mới đầu chỉ hơi húng hắng ho thôi minh cho con uống siro Bạch Long Thuỷ nhưng hok đỡ mà còn nặng hơn ý, hôm nay ho nhièu và ăn thi nôn ra liên tục, nhiều đờm trọng họng nữa, nôn ra tdờm dịch nhầy màu trắng, mình thường con quá! mình đã cho uống cifuroxime + anpha choay rồi nhưng hình như con minh hok hơp với cefu hay sao ý uống 1 ngày rồi mà hok đỡ, mình hay cho con uống zinnat. Bạn giúp mình với, có thể cho con uống j bây giờ? Hic hic con hay bi ho quá :Sad::Sad::Sad::Sad::Sad:

• 1,114 Bài viết

• 961 Được cảm ơn

ongchunho ui mình pm cho bạn rùi, trả lời mình sớm nhé, cảm ơn bạn

• 10 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

OCN ơi, chiều nay bé nhà chị bị sốt 38,5 độ :Worried:, nên chị phải cho đi khám bs ngay. Bs kết luận bé bị viêm mũi, amidal cấp, xuất tiết mũi, ho kích ứng. Bs kê đơn như sau:

Bé 11 tháng, 9,5 kg

1. Ceclor 125mg: ngày 2 lần, mỗi lần 6,5 ml.
    Chị đọc hướng dẫn của nhà sản xuất, họ nói liều dùng thông thường cho trẻ em là 20mg/kg/ngày. Vậy tại sao bs kê liều cao thế cho bé nhà chị? Chính xác thì bé nhà chị chỉ dùng 7,6 ml/ngày thôi chứ.
    2. Mekocetin 0,5mg x 2 viên: ngày uống 1 lần, 1/2 viên sau ăn.
    Chị đang cho bé uống Alpha Choay nên ko mua Mekocetin. 2 cái này có tác dụng giống nhau đúng ko?
    3. Solmux Broncho: ngày uống 2 lần, mỗi lần 3,5 ml.
    Chị đang cho bé uống Mucomist nên cũng ko mua cái này.
    ---------------------------------------------------------------------------------------
    Em tư vấn giúp chị nên theo đơn bs kê ở trên hay chị tự điều chỉnh thế này có hợp lý không?
    Bé nhà chị hiện đang ho quá, lại quấy nữa, nên giọng khản đặc rồi, nằm ngủ thì cứ lăn lộn không yên :Worried:
    1. Ceclor 125mg: ngày 2 lần, mỗi lần 4 ml.
    2. Alpha Choay: ngày uống 2 lần, mỗi lần 1 viên.
    3. Mucomist: ngày uống 2 lần, mỗi lần 1/2 gói.
    4. Xi rô Coje: ngày uống 3 lần, mỗi lần 2,5 ml.
    5. Vệ sinh mũi = nước muối Vesim, nhỏ Argyrol 1%.
    ---------------------------------------------------------------------------------------
    Hôm nay chị mua 1 hộp Bequantene 100mg, thành phần Dexpanthenol (vitamin b5) 100mg,
    có đúng loại e nói không? Cho bé uống 1 viên hay 2,5 viên trước khi đi ngủ?
    Mong tin em lắm :Rose:
    Chỉnh sửa lần cuối bởi Chút Chít; 26/11/2008 vào lúc 12:07 AM. Lý do: Ôi phải đánh đi đánh lại tới 5 lần mới post được bài :(

• 3,242 Bài viết

• 937 Được cảm ơn

ongchunnho giúp mình với nhé. Con gái 9 tháng có những biểu hiện sau: Ngạt mũi (không thương xuyên)mấy hôm trước sốt , hết sotts nổi mẩn đỏ như rom nay đã hết, ăn cháo thì ok còn ăn sữa thì chỉ bằng 1/2 lúc chưa ốm vì đang mút phải dừng lại vì ho ( bình thường con không ho), rối loạn tiêu hoá( đi sống phân), thỉnh thoảng lấy tay đập vào đầu và lác lắc đầu, cho mình hỏi chút:
    1. Con gái như vậy có phải bị VTG không
    2. Mình đang cho con uống Bioacimin và nhỏ nước muối sinh ly như vây đã ổn chưa bạn

Rất mong tin OCN , cảm ơn bạn

• 1,022 Bài viết

• 309 Được cảm ơn

to hanhmizz: zinnat là cefu mà.khác gì đâu.bạn chuyển uống siro coje nhé.uống thêm mucomysst nữa.coje cung~ chống nôn .nôn là do bệnh về hô hấp thôi
    to chut chit: chị kê đơn quá siêu.thật đấy.bs giỏi lắm cũng chỉ được như chị.mặc dù chị nhầm hết thuốc với nhau.nhưng đơn đó là ok.bs chẩn đoấn 1 kiểu cho thuốc 1 kiểu,nhưng chẩn đoán của bs với đơn thuốc chị tự kê hoàn toàn hợp nhau :Silly:.mekocetin kháng viêm manh ( corticoid),anpha choay giảm phù nề,sưng tấy.solmux giãn phế quản còn coje mới là trị kích ứng.... :Laughing:.chị kê đơn còn siêu hơn bs đó.1 viên thôi chị nhé.mình uống chữa ngạt mũi chứ o phải bổ sung vit b5
    to meanthu: bạn nên cho bé khám bs tai mũi họng.xem tai có vấn đề o? (soi là thấy ngay,soi bằng đén ,o có gì đâu).nếu o bị mình sẽ cho thuốc.0 khám cho bé nên mình o dám chắc:Smiling:
    Chỉnh sửa lần cuối bởi ongchunho; 26/11/2008 vào lúc 03:28 AM.