Bệnh trẻ em

chữa bệnh khi trẻ bị ho

Đến trả lời mới nhất
  • 8 Lượt chia sẻ
  • 211K Lượt đọc
  • 796 Trả lời

20 Người đang theo dõi

• 2,314 Bài viết

• 847 Được cảm ơn

Ongchunho oi, viêm tiểu phế quản co thắt có phải là hen phế quản ( hen suyễn) không ? Con mình khi sinh ra , được chuẩn đoán là tim bẩm sinh thể nhẹ ( thông liên thất ) nên mình giữ gìn cho con rất cẩn thận vì biết bệnh này rất dễ bị viêm phổi, viêm phế quản. Cám ơn ongchunho nhiều:Rose:
    REGINA-ANDACSON

• 4,405 Bài viết

• 556 Được cảm ơn

E xì pam: Hay nhỉ có một Ông chú nhỏ hay Ông chủ nhỏ nhiệt tình và yêu thương các bé quá cơ! E chỉ mong sao Ông "thất nghiệp" đừng mẹ nào phải hỏi thuốc chữa bệnh, hix...

E cũng hỏi Ông ạ!
    Xã e bị sụt sịt xong viêm họng, e cũng bị rùi, xong ông nội cũng bị (k biết có phải lây k), tạm thời đã 1 tuần rùi nhưng con e k bị (trộm vía tỉ lần vì bố, mẹ và con ngủ cùng giường).
    Vậy làm thế nào để biết có phải cả nhà e đang bị cúm k?
    Làm thế nào để phòng ngừa chứ e sợ con lây lắm, cái giống sụt sịt với e bé e thấy nguy hiểm lắm vì liên quan đến họng, hix...
    Ông giúp e cái, e cảm ơn Ông!

Thời trang bầu Proud: http://www.facebook.com/BaubiProud
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 512 Bài viết

• 23 Được cảm ơn

Thằng nhà chị bị sổ mũi, rồi giờ ho lâu,.....cảm giác giờ đờm nhiều lắm, khò khè, ngày ko ho, đêm ho chút ít, sáng ra ho thôi...nhưng đuờng thở của cháu đúng là khò khè, mũi vẫn có dịch, vẫn xì ra đc, dù ít. Mình cũng ko cho bé uống thuốc lắm...uống nhiều mà ko khỏi hẳn. Mong bác sỹ giúp mình với, hàng ngày giờ bé vẫn sịt vesim, hoặc nhỏ nước muối Nacl 0.09%, cũng ko nhỏ đc nhiều, bé ăn bt, mấy đêm trước ngủ sâu, ho nôn trớ, nên giờ mình cho ăn ít đi trước khi đi ngủ rồi.
    Mình nhận oder chanh đào tươi - chanh đào mật ong 2014 - 0985 096898
    • 1,022 Bài viết

• 310 Được cảm ơn

phân loạitheo tổ chức y tế thế giới
    *không viêm phổinhiễm khuẩn hô hấp cấp nhẹ) :trẻ có dấu hiệu ho,chảy nước mũi,không thở nhanh,không rút lõm lồng ngực
    *viêm phổi(nhiễm khuẩn hô hấp vừa):trẻ thở nhanh, 0 rút lõm lồng ngực
    *viêm phổi nặng :trẻ thở nhanh,rút lõm lồng ngực
    *bệnh rất nặng:khi trẻ o uống được. co giật, ngủ li bì khó đánh thức,suy dinh dưỡng nặng.bé dưới 2 tháng tuổi bỏ bú,sốt,hạ thân nhiệt.khò khè.
    xác định thở nhanh khi
    trẻ <2 tháng 60 nhịp/phút
    trẻ 2-12 tháng >50 nhịp/phút
    trẻ12 tháng -5 tuôi >40 nhịp/phút
    không viêm phổi thì 0 dùng ks
    • 1,022 Bài viết

• 310 Được cảm ơn

1.sự phát triển cân nặng của trẻ trong năm đầu
    -6 tháng đầu mỗi tháng tăng 700g
    -6 tháng sau mỗi tháng 250g
    cân nặng trung bình khi tròn 12 tháng (9-9,5kg)
    từ 2-10 tuổi mỗi năm tăng 1,5kg.
    công thức tính X(kg)=9+1,5(n-1)
    trẻ 11-15 tuoi X(kg)=21+4(n-10)
    n là số tuổi đủ tính theo năm
    2.sự phát triển chiều dài
    chiều cao trẻ sơ sinh đủ tháng: 50+(-) 1,6cm trẻ trai
    49,8+(-) 1,3 cm
    trong năm đầu :3 tháng đầu mỗi tháng tăng 3-3,5cm
    3 tháng tiếp 2-2,5cm 1 tháng
    6 tháng cuối chỉ tăng 1-1,5cm
    cuỗi năm trẻ trai 76cm
    trẻ gái 75cm
    .trẻ trên 1 tuổi :năm thứ 2: tăng 6,5 đến 7,5 cm.sau đó mỗi năm tăng 4cm với bé gái.4,5cm với bé trai CT: X(cm)=75+5n
    • 1,022 Bài viết

• 310 Được cảm ơn

bệnh thiếu vitamin
    1.thiếu vitamin B1
    a)thể tim cấp
    thường ở trẻ 2-5 tháng , bú mẹ hoàn toàn,dột ngột: khó thở,tím tái.da nhợt ,rên rỉ,co giật,hôn mê tử vong trong 24h.điều trị bằng vitaminB1 trẻ khỏi nhanh
    b)thể mất tiếng
    hay gặp ở trẻ 5-8 tháng.xuất hiện từ từ.trẻ ho, sổ mũi,sau đó khàn tiếng, mất tiếng
    khám họng: 0 viêm dây thanh đới mà liệt dây thanh đới
    c)thể màng não
    trẻ 8-12 tháng hay gặp.trẻ ngủ nhiều ,thóp căng,lác mắt,giật nhãn cầu ,da xanh.
    d)thể nhẹ
    trẻ 0 tăng cân, biếng ăn ,giảm trương lực cơ
    điều trị: vitamin B1 25mg tiêm bắp 8h/1 lần trong 3 ngày.
    sau đó 10mg cho 2-3 lần /ngày cho đến khi hồi phục
    2.thiếu vitamin D
    D2 (ezgocalciferol),D3( cholecalciferol) 2000-4000 dv/ngày kéo dài 4-6 tuần
    khi bị nhiễm khuẩn cấp như viêm phổi ,tiêu chảy có thể đến 10000 dv/ngày
    • 2 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi zzxitrum Xem bài viết
    Em ơi giúp chị với nhé.Con chị 8 tháng rưỡi bị sổ mũi và ho đã 10 ngày nay rồi mà chưa hết.Mỗi lần ho là bé bị ói, có lần ói ra cả nước vàng luôn (vì cứ uống sữa vào bị ho là ói ra hết).Bác sĩ bảo là bị viêm phổi, phổi có nước. Bé không bị sốt, chơi bình thường.Bác sĩ chích đã 3 ngày rồi, và cũng có cho thêm kháng sinh.Hiện giờ cũng thấy bớt chút đỉnh, nhưng khi ho vẫn nghe có đàm, ít ói hơn, còn nước mũi thì nhiều lắm mặc dù chị có nhỏ nước muối và xịt thêm Sterima.Theo em thì bé bị lâu như vậy có bị ảnh hưởng gì không và chị có nên đưa bé vào bệnh viện không (hiện bé được bs tư khám).Hiện tại bé đã bị sụt gần 1kg rồi, hic, em giúp chị với nhé.
    Tôi không là bs nên những loại kháng sinh gì gì đó tôi không biết, chỉ biết trước bé nhà tôi cũng bị ho nhiều nhiều, cứ dừng kháng sinh 2 ngày thì đến ngày thứ 3 lại phải đi bs nhưng rùi tui quay dùng thuốc nam, dùng mật ong, quả quất, đường phèn, lá hẹ, 1 chút muối hấp chung cho uống, chộm vía bé uống 2 ngày khỏi tịt từ đó tới giờ, gần 7 tháng nay ko bị ho hắng gì cả, có chút kinh nghiệm mong các mẹ thử vì thấy bé ho thương lắm, mình cũng có con nhỏ mà
    • 52 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

ocn đang ol à? Bé nhà chị mới ho rũ ruợi sáng nay ra hết các loại rùi, thấy ra cả đờm trắng. Sau đó chị cho uống clamoxyl, cottu F, mucomyst, giờ thấy đỡ hơn nhưng thở thấy lốp bốp như còn đờm trong họng. Chị phải làm gì bi giờ? Lại còn kg chịu uống thuốc, cứ giãy nảy như đỉa phải vôi ấy. Chị pha thuốc với sữa đc kg hay có cách nào cho bé chịu uống? Mau giúp chị với. Cảm ơn em nhiều!:Battin ey:
    • 1,022 Bài viết

• 310 Được cảm ơn

:cool: ra yh nhá.chờ chị cả sáng chị cho bé bú lâu wa' .
    • 314 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

To OCN : lien lac voi nick YH cua OCN = nick gi vay ? vui long cho Co^ biet nhe. Cam on rat nhieu. Co^ ko go duoc tieng viet co dau day
    Chỉnh sửa lần cuối bởi babe_jessica; 30/11/2008 vào lúc 12:58 PM. Lý do: sai y'
    YM: longthanh_dn2
    • 314 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Co^ thay hinh nhu OCN dang online thi phai? giup co^ voi 2 chau nho cua co^ dang ho nhieu
    • 314 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Sao không thấy OCN trả lời cô nhỉ? cô đã gõ tiếng việt có dấu được rồi đây...
    Chờ tin trả lời từ OCN
    • 3,375 Bài viết

• 1,441 Được cảm ơn

Spam tí.
    Mình chưa bao giờ nhờ bạn ongchunho kê đơn, nhưng mình rất cảm ơn topic nay. Trong thời buổi bs và thuốc men hỗn loạn như hiện nay thì thiệt tình là có thêm một kênh thông tin từ bạn ongchunho - là người có chuyên môn để các mẹ hỏi han là rất quý. Bạn ongchunho đã giúp cá nhân mình có ý thức hơn rất nhiều trong việc tự tìm hiểu về các loại thuốc, về các chứng bệnh của trẻ nhỏ và tìm kiếm bs có lương tâm (Trước đây mình đã quá nghe bs nên kết quả con mình là nạn nhân của việc lạm dụng kháng sinh). Từ đầu topic này mình đã theo dõi và ghi chép lại những kiến thức mà mình thấy cần thiết. Dù bạn ongchunho còn trẻ tuổi, có thể kinh nghiệm chưa nhiều, nhưng rõ ràng kiến thức chuyên môn của bạn ấy có thể tư vấn giúp các mẹ ở đây (chúng ta còn tự truyền kinh nghiệm cho nhau, rồi hỏi han các bà, các chị nhiều kinh nghiệm được cơ mà, nữa là được hỏi người có chuyên môn). Hơn nữa các bệnh mà các mẹ nhờ tư vấn cá nhân mình nghĩ không phải là những bệnh quá phức tạp để cần thiết tới bệnh viện khám kĩ càng, chủ yếu là các bệnh hắt hơi xổ mũi mà trẻ nhỏ hay mắc phải. Có người chỉ thêm kiến thức về các thuốc thông dụng là điều rất hữu ích cho các mẹ tham khảo. Mình nghĩ khoan hãy nói với bạn ongchunho về vấn đề trình độ, dù bạn ấy có đang "tập sự" thì mình nghĩ cũng có nhiều môi trường để tập sự, để thể hiện mình hơn, nên trước hết hãy nghĩ rằng bạn ấy là người có tâm, bạn ấy thực sự mong muốn giúp được cho các mẹ và các bé, và chúng ta hãy cảm ơn bạn ấy về điều đó. Còn cách trả lời của bạn ongchunho thì còn do cá tính của bạn ấy nữa, ai cũng có lúc trẻ tuổi mà, nếu bạn ấy phản pháo hơi "hăng" thì chúng ta cũng nên cười mỉm thôi, cá nhân mình thấy bạn í dễ thương mà.
    Bạn để-gió-cuốn-đi nếu có lòng muốn góp ý thêm cho ongchunho thì có thể pm được mà, ai góp ý cho bạn (với lời lẽ khó tiếp thu như thế) trước mặt đông người thì bạn có cho rằng thế là tốt, là lịch sự không. Bạn cũng không nên coi thường các mẹ ở đây là "dễ bảo", ai nói gì cũng nghe. Mình thực sự không hề muốn tranh cãi gì làm loãng diễn đàn, chỉ mong rằng ngày càng có nhiều người đem được chuyên môn của mình ra giúp cho cộng đồng để chúng ta thấy cuộc sống thật là đáng yêu. Để-gió-cuốn-đi vui nhé, đừng giận mình.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 311 Bài viết

• 230 Được cảm ơn

Mình ủng hộ ý kiến của bạn Nem ớt đấy, để-gió-cuốn-đi đừng làm loãng diễn đàn nữa. Rất may có ongchunho giúp đỡ các mẹ để các mẹ ko bị lạm dụng kháng sinh.

Ongchunho cho mình hỏi BS Dũng (trưởng khoa nhi Bạch Mai) có phải nhà ở X20 - đường Phan Đình Giót đi vào không ?.

Mình (Chứ ko phải bé nhà mình) bị viêm họng do uống đá, mình đã dùng hết 2 vỉ ampicinin và 2 vỉ anphachoay, mình còn ngậm thêm viên ngậm cagu nữa nhưng chưa thấy đỡ. Nhờ ongchunho tư vấn giúp với.
    • 311 Bài viết

• 230 Được cảm ơn

To Hoang My: mình xin lỗi nhé, chắc là mình ko update vì bé nhà mình mua broncho vaxom cách đây 6 tháng cơ, mình thấy hạn sử dụng lâu nên mua liền 5 vỉ. Chắc bây giờ cái gì cũng tăng giá nên thuốc tăng theo
    • 1,022 Bài viết

• 310 Được cảm ơn

to bong coizin: nhà bs Dũng mình cũng o rõ nữa .viêm họng do ngậm đá thì có phải do vi khuẩn đâu.uống ks làm gì.bạn mua strepsin ngậm cho nóng cổ nhé. bây giờ ho khan thôi hay ho có đờm rồi.ho nhiều 0 ?
    • 942 Bài viết

• 222 Được cảm ơn

Hôm qua OCN đã Hướng dẫn cho bé chị, giờ đến bé em rùi:
    - Ngày 25/6/2007………. giờ sinh: …0 giờ 30 phút…giới tính: nữ

- Tiền sử bệnh: khai báo cụ thể những bệnh mà bạn hoặc con bạn đã mắc và chữa như thế nào?

Ho - ói - sốt liên miên. Lần này vừa ho ói thui, chưa sốt, mũi xụt xịt trắng trong, chưa xanh. Cho uống pectol, nhỏ véim rồi.

- Ăn uống: bình thường hay kén ăn? : hơi kén

- Giấc ngủ: có sâu không? Có mất ngủ không? Biểu hiện thế nào?: Không sâu, hay thức dậy nửa đêm, ngủ trễ, hay giật mình khóc e.

- Đờm dãi: thế nào, : Nghe khò khè tỏng mũi lúc ngủ, lúc thức thì ít

- Mầu da: da xanh hay bình thường? Hơi xanh

- Đi ngoài: có táo hay bình thường? ngày mấy lần? 3,4,5 lần, có lẽ vì đi chưa hết đã không chịu cho xi. % giờ sáng hay dậy ị lắm

- Có nôn chớ hay ko? Có, ho là ói. Từ hồi mới đẻ tới giờ. Mỗi lần bệnh BS có cho toa Motilium + xitrina hay Air X

- Hoạt động: nhanh nhẹn hay chậm chạp? mắt nhanh hay lờ đờ… Nhanh nhẹn, hung dữ, hay khóc, lanh lẹ

- Hiện tại: thế nào khỏe hay yếu, khai triệu chứng rõ ràng chi tiết:
    MỚI BẮT ĐẦU CHỚM HO VÀ ÓI, CHƯA SỐT, MŨI KHỤT KHỊT NƯỚC TRONG, ĐÊM NGỦ HAY GIẬT MÌNH, MŨI KHÒ KHÈ

DA LÚC NÀO CŨNG ÂM ẤM, CỠ 37 ĐỘ

- Yêu cầu: chữa cái gì? Cần giải quyết những gì?
    ĐỪNG HO, ĐỪNG ÓI, HAY ĂN, CHÓNG LỚN.

CÁM ƠN OCN NHÉ
    • 1,022 Bài viết

• 310 Được cảm ơn

chúng ta lại tiếp tục công việc hàng ngày .
    mình sẽ nói 1 chút về bệnh rò hậu môn.
    1)giai đoạn cấp
    -giai đoạn này chỉ là 1 ổ apxe ( abces hậu môn ),cả 1 khổi sưng đỏ ở vùng hậu môn,mất các nếp nhăn hậu môn.đau lan đến bộ phận sinh dục, đau 0 liên quan đến đại tiện.sf thấy khối căng, đau.
    1 số mẹ nghĩ nổi 1 cái mụn rồi có mủ là rò hậu môn là không phải.abces vùng hậu môn sưng nóng đỏ, rồi có thê mưng mủ.
    -giai đoạn này dùng kháng sinh điều trị 0 hiệu quả,phải mổ càng sớm càng tốt tránh phát triển thành rò
    2)giai đoạn rò hậu môn
    -bệnh nhân có tiền sử 1 apxe tự vỡ hoặc chích dẫn lưu để lại 1 vết rò chảy nước vàng. có lúc vết rò liền miềng, có lúc lại vỡ ra chảy mur , sau đó chảy nước vàng.quá trình này lặp lại nhiều lần
    -1 số bệnh nhân ngứa hậu môn,phân,hơi xì qua lỗ rò
    điều trị: phải phẫu thuật lấy hết tổ chức xơ ,bảo tồn co thắt
    • 1,022 Bài viết

• 310 Được cảm ơn

to nga thu minh: nho vesim tiếp bạn nhé.uống thêm atussin. hay ăn:uống vitamin B1 đợt này 1 viên /ngày viên loại 0,01g(10mg) ,vitamin D ( 200mg 1 ngày)
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 942 Bài viết

• 222 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi ongchunho Xem bài viết
    to nga thu minh: nho vesim tiếp bạn nhé.uống thêm atussin. hay ăn:uống vitamin B1 đợt này 1 viên /ngày viên loại 0,01g(10mg) ,vitamin D ( 200mg 1 ngày)
    Uống trong bao nhiêu ngày vậy OCN?

Mình muốn in hết 49 trang của OCN, nhưng lấy mỗi lần từng trang một lâu quá. Máy thì dởm, mạng thì chậm ... Ai có cách nào chỉ mình rinh về một lần được hết thì giúp mình với. hoặc ai đã lôi hết về gửi email cho mình với.

Cám ơn nhiều nhiều nghen.