Bệnh trẻ em

chữa bệnh khi trẻ bị ho

Đến trả lời mới nhất
  • 8 Lượt chia sẻ
  • 211K Lượt đọc
  • 796 Trả lời

20 Người đang theo dõi

• 1,022 Bài viết

• 310 Được cảm ơn

to binhtuat: bạn có bù nước cho bé o ?sốt mất nước nên phải bù nước, cho bé uống nhiều nước đó.cho uống oresol bạn nhé
    to mọi người: kháng sinh bao giờ cũng dùng đúng liều lượng và uống với nước lọc.mình chỉ khuyên vậy thôi.dùng thế nào tùy các bạn.
    • 457 Bài viết

• 85 Được cảm ơn

Thay anh van tren mang nen phien anh lan nua vay. CHac la e xem nham o mucomyst. Con ve hdsd cua thuoc Mechomuck la co danh cho tre duoi 2 tuoi ma (Hay hdsd co su nham lanh nhi). In ngay ca tren goi thuoc cung vay. Sorry anh neu co lam anh buc minh nhe...
    • 1,022 Bài viết

• 310 Được cảm ơn

to trangkum: 0 có gì đâu.tại trong tài liệu viết vậy .còn thuốc đó thật sự mình chưa nhìn ... to me bimbi: vâng, em cám ơn chị rất nhiều.nhưng cái gì liều. nên hi sinh thì nên 1 mình hi sinh.theo em nghĩ là nên như vậy. chị cũng theo ngành y,chị phải hiểu tác dụng phụ khi dùng thuốc 0 đúng nó sẽ hậu quả ra sao? bây giờ em khuyên người ta dùng thuốc như em đã từng được học.nếu có vấn đề gì,người ta có thể kiện em.em có thể vác những cái gọi là đúng cách thức như chị nói ra.để lí giải với bệnh nhân.còn chị, nếu bệnh nhân o may có vấn đề gì..người ta đến hỏi chị, kiện chị.chị nói với họ,làm nghề y phải đột phá, phải biết xông pha sao ?.0 khỏi bệnh vì sao? đó là trách nhiệm của người là ngành y.0 tìm ra, 0 chữa khỏi được thì đó là 1 sự thất bại.thực tế khác lý thuyết,khác như nào phải chứng minh,phải thực nghiệm nghiên cứu trên động vật trước.0 có ai dám hi sinh để làm vật thí nghiệm cả.khi thử 1 loại thuốc nào, người ta cũng nói rõ, và tìm kiếm người tình nguyện.vì thuốc tây nó có nhiều phản ứng phụ,có thể ức chế cái này và làm mạnh thêm cái kia.cho nên người ta khuyên dùng với nước lọc. và 0 dùng với loại khác để tránh tác dụng đó.con chị chữa như vậy 0 khỏi nhưng người ta chữa khỏi thì sao.em 0 tán đồng việc 1 người trong ngành y lại khuyên mọi người như vậy.có gì xảy ra ai chịu trách nhiệm?chị dám đứng ra bảo có vấn đề gì tôi sẽ chịu trách nhiệm 0 ? xin lỗi nếu em nói gì không phải
    • 1,022 Bài viết

• 310 Được cảm ơn

em sẽ nói rõ hơn về chuyện thuốc đông y.ông nội em làm đông y, bố em cũng làm đông y.sử dụng thuốc nam bắc có lịch sử hàng ngàn năm.và lịch sử đã chứng minh tác dụng của nó.và các bác sĩ đông y mỗi năm sẽ được kiểm tra tay nghề 1 lần để được cấp lại bằng. (đối với người 0 qua trường lớp hay gọi là nghề gia truyền),còn em thì đã học xong bác sĩ đa khoa.mỗi năm tổ chúc kì thi,hội đông y lại bắt mỗi thày thuốc phải trình bày 1 bài thuốc gia truyền để chứng tỏ thực lực.(thực chất là ăn cắp nghề).chính vì vậy ông nội em bảo, mỗi bài thuốc đông y,chỉ cần gia giảm 1 chút xíu liều lượng,tác dụng của nó sẽ khác.muốn ăn cắp khó ngang lên trời. nó 0 phải như muốn cay thì thêm ít ớt,muốn mặn thì thêm chút muối.bị cảm lạnh cứ giã mấy vị thuốc chữa phong hàn là khỏi.đa số khỏi là do tự cơ thể đề kháng, tự khỏi. việc bớt chút cái này, cái kia em 0 nói.nhưng việc uống 1 lúc ca tây lẫn ta,pha cả milo thi em o đồng ý.nếu chị theo ngành y,chị cũng hiểu chưa có ai kiểm chứng là o có vấn đề gì."mưa dầm thấm đất".nhỡ sau này tự nhiên bị suy thận,suy gan,mắt mờ dần ...lúc đó tính sao? còn bv việt pháp tai tiếng nhiều lắm chị ạ. 0 chữa được bệnh là do bác sĩ chưa giỏi, chưa tìm ra bệnh.chữa trị sai.chứ thuốc 0 bao giờ có tội.con của các bác sĩ em quen, chả ai cho con cắt amidan đâu.dù con họ có sụt sịt, ho khạc cả tháng.thật đấy
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 215 Bài viết

• 72 Được cảm ơn

Ongchunho oi, lai phai nhờ đến em rồi.
    Mấy ngày nay con gái đã bớt mũi, bớt ho (nhưng tiếng ho rõ đờm lắm). Mình nghĩ là con đã sắp khoẻ. Đến đêm qua, tự nhiên con cứ ho suốt (khoảng từ 5g-5g30), con ho mà vẫn ngủ nhưng ho quá nên ko ngủ được. Mình dựng con dậy rồi vỗ lưng. Sáng nay thì con vẫn ho, ho đờm lắm bạn ạ. Mình tính cho con uống thuốc, vì hôm nay là 6 hôm rồi. Chắc mình uống theo đơn thuốc bác sĩ đi khám lần trước kê, nhưng sẽ đổi cái Spalung thành cái khác như bạn nói.
    Nếu đọc được, giúp mình sớm nhé. Mình đang mong lắm.
    • 40 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Ongchunho ơi làm ơn cho mình hỏi, bé nhà mình được 2 tuổi. Hai hôm trước bé có hiện tượng hắt hơi rồi sổ mũi, ít thôi và nước mũi trong. Nhưng từ tối hôm qua đến giờ bé ho rất nhiều và với kinh nghiệm của mình thì mình biết bé đã bị viêm họng. Mình mới cho cháu uống nước mật ong hấp với gừng thôi nhưng vì họng bé đã bắt đầu có đờm nên mình định cho bé uống Mucomyst có được không ? Có cần phải dùng thêm thuốc gì không ? Cháu chưa bị sốt.

Với lại bạn cho mình biết tác dụng của thuốc Rhinathiol, ngày trước mình cho con đi khám bs thường kê thêm thuốc này khi bé bị ho và có đờm.

Rất mong tin bạn.

• 6 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Wow! Những thông tin mà ongchunho cung cấp thiệt hữu ích!Nhân tiện cho em hỏi tí nhé bs:Con trai em được 3 tháng tuổi, khoảng 1 tuần nay cứ khịt khịt mũi hoài, bác bảo là do lạnh những em thấy nhiệt độ trong phòng chỉ 29độ thôi. Vậy làm thế nào để giữ ấm cho bé đúng cách? Cả nhóc 3 tuổi nhà em cũng vậy, cứ mỗi khi trời mưa thì nhóc lại xổ mũi, ho, nếu nặng thì sẽ sốt, viêm họng...Mong bác giúp em với. (Công nhận, có bác sĩ làm thành viên có lợi ghê!
    • 1,022 Bài viết

• 310 Được cảm ơn

to giadinhnhim: chi cho bé uống amox xem chị nhé.
    to momy: rhinathiol o nên dùng nhiều.nó là loại thuốc chữa dị ứng. ( kháng histamin).dùng tốt khi phối hợp. khi ho có đờm chị có thể dùng mucomyst hay acemuc.pectol giảm ho cũng được vì nó cũng chỉ là siro thảo dược.uống như nước đường,mật ong
    to cu bond: giữa ấm là không phải quàn áo quấn chặt vào người. để quấn áo nới ra có không gian sẽ lưu không khí lại và giữ ấm. không nên để bé bị lạnh đột ngột ( ví dụ khi mở cửa phải tránh qua 1 bên cho gió vào trước rồi mới bước ra, tránh tiếp xúc nước lạnh đột ngột...),0 nen để quạt thẳng vào bé.....sụt sịt thì chỉ cần nhỏ nước muối vesim thôi.vệ sinh mũi cho bé sẽ o sao
    • 1,022 Bài viết

• 310 Được cảm ơn

mình sẽ nói khi nào mẹ bimbi hiểu thì thôi :khi dùng thuốc , có 2 cách dùng chính: 1 là tiêm 2 là uống.tiêm thì hấp thụ tối đa.còn uống thì khác.như bạn biết ,mình ăn cài gi,uống cái gì vào thì hấp thu 1 phần, còn lại thải ra qua phân .có 1 số loại thuốc khi uống vào nó hấp thu 100% cho nên người ta có thể dùng với loại khác mà 0 vấn đề gì.1 số loại bình thường đã khó hấp thu hết tối đa, giờ lại dùng thêm với 1 số loại khác sẽ làm giảm lượng hấp thu vào cơ thể.thuốc có vị cam như bạn nói người ta đã thực nghiệm và thấy cho thêm vị cam cũng 0 ảnh hưởng gì đến sự hấp thu cả. vị cam và nước cam hoàn toàn khác nhau đó bạn.giờ bạn cho bé uống 0 sao,bạn bảo cho uống milo 50 năm sau mới bị thì kiên hãng sữa à? cái đó kiện thế nào được bạn nhỉ. nhưng 0 biết sẽ an toàn cho con cái mình mà bạn vẫn dùng.vẫn " liều" cho bé uống.như vậy có nên 0 ? có gì bạn pm hòm thư mình nhé.nói ở đó tiện hơn :Smiling:
    • 110 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

ongchunho oi, cho minh hoi với, bé nhà mình được 2 tuổi , con bi ho khoảng 1 tháng nay rồi nhưng không sốt.Lúc đầu chỉ là bị cảm cúm thôi, sổ mũi, ngạt mũi sau thành ho.Minh đã cho con uống siro Eugica, thuốc bắc, siro zecuf nhg con bi chảy máu cam nên lại quay lại uống thuốc bắc cho mát.Sau đó thì đã ko chảy máu cam nữa nhg ho vân không đỡ. Mình lại quay sang cho con uống atussin và mekocetin.Uống được 3 ngày thi có đỡ ho hơn. Ban ngày con ho ít thôi nhg ban đêm hay lúc trưa ngủ thì thường bị ho thành cơn dài khoảng 10 p.Không biết p làm thế nào để chữa dứt điểm nhỉ, liệu con ho cơn như thế có sợ chuyển thành hen không? ( Con không bị sốt).Mà Con vừa khỏi ho đc khoảng 2 tuần mà đã lại bị lại rồi đấy.
    Bạn xem thử giúp mình nhé.
    • 483 Bài viết

• 463 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi MẹBimBi Xem bài viết
    Bạn thân mến, bạn để sức để tư vấn cho các mẹ ở đây nhé. Mình ko muốn cuộc thảo luận đi ra ngoài vấn đề các mẹ ở đây mong muốn nên chỉ trao đổi chốt thế này thôi.....
    ...
    Chúc bạn thành công, và giữ được tinh thần cầu thị, chân tình như lúc đầu mình đã nhận thấy.

Chào bạn
    Giời ơi, em ôi, bạn này chỉ biết theo lý thuyết và làm theo sách thôi, cái gì ngoài sách là chịu cứng rồi, những bạn như thế này ở Việt nam nhiều vô biên.
    Đi theo sách không phải là sai nhưng nó giống con ngựa bị che mắt hai bên mà chỉ được nhìn về phía trước thôi, không được ngó nghiêng không được nhìn lại, cứ yên tâm mà làm nếu có chết người hay tội vạ gì đã có sách và lý thuyết bảo hộ rồi. Kiện cáo và ý kiến gì cho mệt!
    Mặt khác khi bệnh viện đã bó tay tức là một tập thể trí tuệ ở đó đã chào thua thì xin mời đi về chuẩn bị mà lo hậu sự.
    Em có biết trên đời này cái gì quí nhất không?
    Khi con người ta đau khổ điều gì, không ai kêu: Tiền ơi cứu tôi với, chức vụ, bằng cấp ơi cứu tôi với... Mà họ kêu Trời ơi đó.
    Cái Trời đó là cái sâu thẳm trong trái tim, hay nói một cách khác là chiều sâu của tâm linh, tiếng gọi tiếng kêu của cái không sống không chết, của cái không già không trẻ không bệnh và trường tồn, cái đó là Chân Ngã vậy
    • 1,022 Bài viết

• 310 Được cảm ơn

to mẹ bim bi: mình 0 hiểu bạn 0 hiểu hay cố tính 0 hiểu.cái tetracyllin nó ra đời rất lâu rồi, khi mà những kháng sinh an toàn hiện nay chưa xuất hiện. bạn phải hiều khi những loại penicilin,cepha 0 còn tác dụng nữa người ta mới dùng tetracyllin.tetracyllin người ta 0 cho dùng ngay vì sao? vì nó hại men răng, răng vàng khè, đái thì bốc mùi nghi ngút.những thà răng vàng tí, mất mĩ quan tí mà khỏi bệnh thì người ta cũng chấp nhận dùng. kháng sinh người ta đã thử nghiệm và thấy rằng. 0 dùng đủ ngày, đủ liều thì thật sự o có hiệu quả mà còn bị kháng thuốc.cái đó là chân lí. là sự thật hiển nhiên. nguưi ta đã chờ 20 30 năm để thấy nó 0 tác hại gì đó me bim bi.và nó chả sao cả
    cái gì có lí thì mính nói.giờ mình chữa cho con bạn. xin lỗi nếu chăng may nó lăn quay ra,bạn có kiện mình 0? khi đó mình phải lấy lí lẽ ra để cãi nhau với bạn đấy.nghề của mình là vậy.mình chỉ khuyên bạn,khi bạn 0 có cơ sở và bằng chứng chứng minh cái cách bạn sử dụng là đúng, thì 0 nên khuyên mọi người làm theo.ý mình chỉ vậy thôi.
    bác sĩ khi kê thuốc cho bệnh nhân phải giải thích rõ, tác dụng gì,khi nào thì nên dùng,có hại ra sao..còn bạn thì sao? bạn có nói được uống như cách bạn dùng, nó có bị sao 0?hay chỉ bảo mình bớt 1/2 lượng ks thì thấy con mình khoi?...
    • 687 Bài viết

• 1,127 Được cảm ơn

Bạn ongchunho ơi giúp mình với, bé nhà mình được hơn 2 tuổi rồi, tối qua bé nằm bị lạnh sáng nay bé dậy bị ngạt mũi và chiều nay có triệu trứng ho nữa. thế mình mua thuốc nhỏ mũi VESIM nhỏ cho bé có được không. Cám ơn và mong bạn trả lời ngay cho mình với nhé

• 1,022 Bài viết

• 310 Được cảm ơn

to anh tuan tiên sinh: mình 0 hiểu ý của bạn ở đây là cái gì? cái mà mình đã được dạy và học,là cái mà người ta chữa lâu nay và nhận thấy nó có hiệu quả.mình 0 được như anh tuấn ,dám đem con của bạn ra mà thử nghiệm. mình chỉ biết làm theo cái mình được học và dạy. thà an toàn còn hơn mạo hiểm. với lại,chữa được bệnh còn hơn mang bệnh vào người.
    mình tư vấn ở đây mang tính tham khảo,và tránh 1 số cách người ta dạy sai mọi người. thời buổi này là thời buổi khoa học.cái gì cũng phải có bằng chứng rõ ràng.tớ 0 được như anh tuấn, ngồi thắp hương cầu nguyện mà con mình cũng khỏi. :Smiling: .
    • 1,022 Bài viết

• 310 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Minh_Kin Xem bài viết
    ongchunho oi, cho minh hoi với, bé nhà mình được 2 tuổi , con bi ho khoảng 1 tháng nay rồi nhưng không sốt.Lúc đầu chỉ là bị cảm cúm thôi, sổ mũi, ngạt mũi sau thành ho.Minh đã cho con uống siro Eugica, thuốc bắc, siro zecuf nhg con bi chảy máu cam nên lại quay lại uống thuốc bắc cho mát.Sau đó thì đã ko chảy máu cam nữa nhg ho vân không đỡ. Mình lại quay sang cho con uống atussin và mekocetin.Uống được 3 ngày thi có đỡ ho hơn. Ban ngày con ho ít thôi nhg ban đêm hay lúc trưa ngủ thì thường bị ho thành cơn dài khoảng 10 p.Không biết p làm thế nào để chữa dứt điểm nhỉ, liệu con ho cơn như thế có sợ chuyển thành hen không? ( Con không bị sốt).Mà Con vừa khỏi ho đc khoảng 2 tuần mà đã lại bị lại rồi đấy.
    Bạn xem thử giúp mình nhé.
    bạn tiếp tục dùng thuốc nhé. henlà do cơ địa, 0 phải cứ ho nhiều sẽ thành hen đâu. bạn yên tâm
    • 3 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Chào Ongchunho nhé!

Tớ là Kome, la cà trên mạng để tìm hiểu về bệnh ho trẻ em. May quá gặp được Ongchunho ở đây, Ongchunho quân sư giúp với nhé!

Susu nhà tớ được tròn 1 tuổi hôm 11.11 vừa rồi. Cách đây khoảng 5 tuần, tớ cho Susu đi sang nhà bác bên Gia Lâm chơi, chẳng may lúc về trời mưa (tớ với Mẹ Su che đậy cẩn thận nên Susu không hề bị ướt) đến đêm hôm ấy, tớ thấy cu cậu ngủ không ngon giấc, thi thoảng lại bò lồm cồm đòi ti mẹ. Sáng dậy thì hắn ta sốt cao 39 độ, thở nhanh trên 80lần/phút, hơi thở gấp gáp và có tiêng kêu khò khè, cả thò lò mũi xanh nữa. Tớ gọi điện cho một anh bạn thân làm bác sỹ, anh ấy kê cho đơn thuốc gồm có: Klacid 60mg (bột), Celesten Viên), Brycanyl expectorant (siro), xịt nước muối Sterimar. Khoảng hai ngày sau thi Susu đỡ ho và đỡ khò khè. Tớ cho uống đến ngày thứ 8 thì dừng lại mặc dù tớ thấy Susu vẫn chưa khỏi hẳn. Đến bây giờ được khoảng 15 ngày rồi nhưng thi thoảng Susu vãn ho theo cơn, một ngày khoảng 2-3 lần, mỗi lần khoảng 1h, trong cơn ho tớ thấy vẫn có chút xíu khò khè và tiếng khồ khồ như ho gà. Sau cơn ho thì cu cậu lại rất ngoan, vui chơi bình thường. Anh bác sỹ bạn của tớ đi công tác xa lên tớ không alô hỏi được nữa. Hiên tai tớ chỉ cho Susu uống mật ong hấp cách thuỷ với quả phật thủ (cũng là xem mọi người mách trên mạng). Ah, hồi được 5 tháng, Susu cũng bị ho và sốt nhẹ, đi khám bs kê đơn uống thuốc 5 ngày thì khỏi (lúc đó tớ đi công tác lên mẹ Su đưa đi). Trước đợt ho này, lúc được 9-10 tháng, thi thoảng tỡ cũng thấy Susu húng hắng ho. Tớ theo trường phái hạn chế dùng thuốc nên chỉ cho bé ăn mật ong hấp với quất thôi.
    Híc, hắn ta vừa dậy và bắt đầu cơn ho chiều rồi, tớ out cái đây:Sad:. Ongchunho xem phải làm thế nào để cắt mấy cái cơn ho hành hạ Susu nhà tớ. Thanks trước nhé!

Kome - Bố Su.
    • 53 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Chào Ongchunho!
    Mong rằng bạn có thể cho mình 1 lời khuyên. Bé nhà mình nay đã được 19,5 tháng, cân nặng 13.7kg, cao 85cm. Bé có vấn đề là thường xuyên có rất nhiều đàm trong cổ dẫn đến việc bị ho, ói mỗi ngày (1-3 lần).
    Từ lúc khoảng 5 tháng tuổi tới giờ thường xuyên phải đi bác sĩ ( 1 tháng uống thuốc trung bình khoảng 20ngày) . Tuy nhiên tình hình cũng không cải thiện được bao nhiêu. Bác sĩ chẩn đoán bé bị sưng amidan rất to.
    Thuốc bé thường được cho theo toa: Mucomyst 0,2; Montiget 10; Motidom; Diprenson;Acehasan; Cytan; Asmovent; Fimabute ( ko ug hết 1 lần, tuỳ lúc thay đổi)
    Đàm có màu trắng đục hoặc trong. Xuất hiện nhiều lúc buổi sáng mới ngủ dậy. Khi nào ói xong bé mới vui vẻ được.
    Tình trạng của bé nhà mình là như thế nào? Bé uống thuốc thời gian dài như vậy mình cũng lo lắm. Phải làm thế nào để sức đề kháng của bé tốt hơn? Có phải là uống kháng sinh 1 thời gian dài sẽ làm bé chán ăn ( ăn rất khó, có 1 khoảng thời gian 3 tháng vừa rồi chỉ uống sữa - 5ly 300ml/ngày), nay đã ăn được 1 ít cháo lại rồi (đỡ hơn là không ăn chút nào). Hai tuần nay mình không cho bé đi bác sĩ nữa dù bé vẫn có đàm nhiều và ho (không sốt)
    Cám ơn nhiều.
    • 270 Bài viết

• 20 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi ongchunho Xem bài viết
    chời, chị siêu quá,trước chữ thế hệ bao giờ cũng có chữ cephalosporin chị ơi.2 chị em mình song kiếm hợp bích post bài được đó
    Trời! 2 ngày ko vào 4rum mà topic tăng trang nhanh gớm .
    Cách đây 3 tháng, trong một lần viêm đường hô hấp, bác sĩ chẩn đoán con chị bị Amidan quá phát, nên sẽ rất hay bị viêm họng, amidan khi trở trời.
    Hiện nay chị vẫn cố gắng làm giàu vốn kiến thức để phòng và điều trị bệnh cho con. Em mới ra trường, hi vọng sau này sẽ vẫn giữ được tâm huyết với nghề. Cám ơn em vì đã chia sẻ kiến thức của mình cũng như nỗi lo về bệnh & kháng sinh của những bà mẹ như chị :Rose:
    ...cuộc đời là giấc mơ dài...
    • 1,022 Bài viết

• 310 Được cảm ơn

to kome bố su:vẫn là siro pectol thôi.anh bạn của bạn kê thuốc đó với ho dị ứng, sổ mũi.đã dùng ks rồi, thuốc dị ứng rồi nên o cần dùng thêm thuốc gì đâu.
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 1,022 Bài viết

• 310 Được cảm ơn

to minhnhat: dừng thuốcbanj nhé. bs đó kê thuốc hen với con bạn.0 nên dùng.mình đang có việc nên chưa trả lời ngay được. bạn nói dùm: bé hay ho khi nào, mỗi cơn ho lâu 0 ? có khó thở 0 ? ( khò khè, thỏ rít, ho xong có khạc đờm 0? khạc đờm xong có ngủ ngon 0 ?....trước dùng thuốc gì rồi? có đỡ hay 0 nhé?...có bị dị ứng 0?(thỉnh thoảng bị ngứa, nổi ban,mề đay, ho về đêm ?....)