Bệnh trẻ em

chữa bệnh khi trẻ bị ho

Đến trả lời mới nhất
  • 6 Lượt chia sẻ
  • 201K Lượt đọc
  • 796 Trả lời

19 Người đang theo dõi

• 38 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

ông chủ nhỏ ơi, bố jolie vừa bắt hai mẹ con đi khám bs về vì xót con quá
    bs bảo bé khò khè lắm, kê đơn cho xông mũi họng = ventolin 1.25mg + N/S 9% 3ml
    đơn thuốc gồm:
    1. Solupred 5mg ngày 2 lần, 1v/lần
    2. salbutamol 2mg ngày 2 lần, 1/2v/lần
    3. Acemuc 100mg ngày 2 lần, 1góii/lần
    chị có mua thêm thuốc xịt mũi Vesim nữa em ah
    em xem giúp chị đơn thuốc trên nhé
    tks em nhiều

• 38 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

à, bs bảo bé bị Viêm phế quản em ah, là bs khác lần trước (lần trước bảo là viêm tiểu phế quản)

• 95 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Chào Ongchunho, nhờ bạn tư vấn giúp mình với: Em bé nhà mình 14 tháng, mấy hôm vừa rồi bị ho, ho nhiều lắm, chảy nước mũi (mũi trong), có đờm, tiếng thở khò khè. Cháu bị ho 3 ngày thì mình có cho đi khám, bác sĩ nói bị viêm phế quản và phải dùng kháng sinh. Đây là đơn thuốc: 1. Azithral uống 4ml ngày, ngày 1 lần;2. Solmux Broncho: ngày 3 lần mỗi lần 5ml;3. Endrin 10v, ngày 2v;4. Thuốc nhỏ mũi do bs tự pha.Hôm nay là ngày thứ 2 cháu dùng thuốc, giảm ho, mũi cũng đỡ, nhưng mình thấy cháu thở vẫn ran. Mình muốn hỏi bạn những loại thuốc KS trên có nặng quá không? Thường ngày mình cũng nhỏ mũi cho bé thường xuyên, ngày 3 lần xịt nước muối biển Sterimar. Mình muốn hỏi bạn sử dụng Sterimar thường xuyên có được ảnh hưởng gì không?Bạn tư vấn giúp mình nhé. Cảm ơn bạn rất nhiều.

• 1,021 Bài viết

• 309 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi mejolie Xem bài viết
    ông chủ nhỏ ơi, bố jolie vừa bắt hai mẹ con đi khám bs về vì xót con quá
    bs bảo bé khò khè lắm, kê đơn cho xông mũi họng = ventolin 1.25mg + N/S 9% 3ml
    đơn thuốc gồm:
    1. Solupred 5mg ngày 2 lần, 1v/lần
    2. salbutamol 2mg ngày 2 lần, 1/2v/lần
    3. Acemuc 100mg ngày 2 lần, 1góii/lần
    chị có mua thêm thuốc xịt mũi Vesim nữa em ah
    em xem giúp chị đơn thuốc trên nhé
    tks em nhiều
    ventolin là thuốc giãn pq dạng salbutamol.1 lần hít có tác dụng 4h.giúp bé đỡ khó thở chứ 0 hết bệnh.
    solupred là corticoid. kháng viêm rất mạnh nhưng tác dụng phụ thì khỏi nói. nếu o biết dùng rất nguy hiểm.VPQ o cần dùng và o nên dùng.
    acemuc là mucomyst long đờm sài được.
    theo em bs kê cho chị đơn vtpq co thắt chứ không phải vpq.vpq phải có ks .
    đang tu tâm dưỡng tính :Laughing:
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

• 1,021 Bài viết

• 309 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Me_Inxinh Xem bài viết
    Chào Ongchunho, nhờ bạn tư vấn giúp mình với: Em bé nhà mình 14 tháng, mấy hôm vừa rồi bị ho, ho nhiều lắm, chảy nước mũi (mũi trong), có đờm, tiếng thở khò khè. Cháu bị ho 3 ngày thì mình có cho đi khám, bác sĩ nói bị viêm phế quản và phải dùng kháng sinh. Đây là đơn thuốc: 1. Azithral uống 4ml ngày, ngày 1 lần;2. Solmux Broncho: ngày 3 lần mỗi lần 5ml;3. Endrin 10v, ngày 2v;4. Thuốc nhỏ mũi do bs tự pha.Hôm nay là ngày thứ 2 cháu dùng thuốc, giảm ho, mũi cũng đỡ, nhưng mình thấy cháu thở vẫn ran. Mình muốn hỏi bạn những loại thuốc KS trên có nặng quá không? Thường ngày mình cũng nhỏ mũi cho bé thường xuyên, ngày 3 lần xịt nước muối biển Sterimar. Mình muốn hỏi bạn sử dụng Sterimar thường xuyên có được ảnh hưởng gì không?Bạn tư vấn giúp mình nhé. Cảm ơn bạn rất nhiều.
    solmux broncho là thuốc giãn phế quản.giúp bé đỡ khó thở
    azithral là ks mcrolid.loại này dùng khi 2 loại kia o đáp ứng.
    endrin là thuốc chữa tiêu chảy. lập lại cân bằng đường ruột.0 hiểu bé của bạn có bị đi ngoài 0
    bạn cho bé uống thêm siro pectol để đỡ ho nhé. dùng stirmar thường xuyên o sao vì nó chỉ là nước biển.giống dịch trong cơ thể mình thôi.
    loại kháng sinh azithral.tiện đây mình nói luôn.vì đa số khi bé bị bệnh mà đi khám bác sĩ, thông thường sẽ được uống 2 nhóm penicilin và cephalosporin. khi uống 0 đúng liều, không đủ liều ,uống sai thế hệ có thể sẽ dẫn đến kháng thuốc.sau này bị lại dùng sẽ không khỏi. vì vậy để chắc ăn, bs sẽ kê loại thứ 3 là nhóm macrolid ( azithral).0 sợ kháng 2 loại kia vì kháng cũng o sao. nhưng theo mình nên dùng 2 loại kia trước. an toàn hơn trừ bé nào dị ứng với thành phần thuốc.

• 514 Bài viết

• 393 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi ongchunho Xem bài viết
    to mẹ cún bi:Cottu F Syrup là thuốc chống dị ứng.chỉ dùng cho viêm mũi dị ứng. có tác dụng an thần. ho bạn có thể cho pectol.dùng muối biển o ăn thua thi ban ngày nhỏ muối biển.ban đêm sợ bé sổ mũi không ngủ thì xịt xylobalan co mạch sẽ làm o tiết nước mũi nữa..giữa ấm và vit C nữa nhé. o nên lạm dụng cottu.
    to giadinhnhanhim : =.= phải đọc đủ đơn chứ. để coi bs cho thuốc gì mà không khỏi thì đỡ phải cho lại :Sigh:.uống cũng chả tác dụng.
    gbm: giữ ấm cho bé nha. sụt sịt thì nhỏ mũi cho sạch mũi. không sao đâu.bị lạnh thôi mà
    271005: thế hệ 1 diệt vi khuẩn gram (+) nhiều hơn. thế hệ 2 thì bắt đầu diệt vk gram (-) nhiều hơn. nếu nó chưa kháng bạn dùng thế hệ 1 thoải mái ^__^.không phải lo.dùng lâu mới sợ.viêm họng nên dùng họ penicilin vì no rất nhạy cảm với vi khuẩn ở họng. :Angel:
    Cam on mẹ ongchunho nhiều nhé

GC sau này cũng thông minh như GM

• 1,021 Bài viết

• 309 Được cảm ơn

:RaisedEye đã ông chủ nhỏ lại cứ gọi người ta là mẹ :Nottalkin::Nottalkin::Nottalkin:

• 126 Bài viết

• 21 Được cảm ơn

Bạn ongchunho cho mình hỏi với nhé!
    Bé nhà mình cách đây 10 hôm bị ho, sụt sịt mũi khò khè khó thở, cháu ăn xong ho có đờm rồi nôn hết, một ngày phải 3 lần nôn, bt một ngày cháu đi ngoài 1 lần, nhưng từ hôm bị như thế một ngày cháu đi 3-4 lần, phân vẫn bt. mấy hôm sau mình cho con ra trạm y tế xã BS bảo cháu k bị viêm phổi mà chỉ ho cảm lạnh thôi và kê cho cháu thuốc nhỏ mũi Otrivin, siro Solmux Broncho. Về dùng thuốc được 2 hôm thì cháu k chảy nước mũi và dễ thở hơn còn ho và có đờm thì k đỡ, mình thấy thuốc đặc và ngọt quá nên pha loãng và cho con dùng ít.
    Từ hôm dùng thuốc con đi ngoài nhiều hơn, phân lỏng và hay bi són. Phân còn bị sống nữa. Gần 5 hôm rồi, cháu k bị sốt, chơi bt, k bị nôn trớ nữa nhưng thỉnh thoảng lợm giọng buồn nôn.
    Vấn đề làm mình đau đầu nhất là con đi ngoài nhiều lần trong ngày 4 lần và phân sống, phân toàn hạt màu trắng, lúc to như hạt ổi, lúc nhỏ hơn. lần nào cũng có đờm nhớt trong phân, nhớt màu hơi sậm.
    Bạn trả lời nhanh giúp mình nhé, mình đang định mua men vi sinh ở BV Bạch Mai về cho con.

• 1,670 Bài viết

• 59 Được cảm ơn

Bé nhà mình mới đưoc có 15 ngày thôi, nhưng hôm vừa rồi đi khám bsi bảo là bị viêm phế quản, ban đầu mình thấy con có nước mũi, hút mũi ra thì có màu xanh đặc, biết là bị viêm, hang ngày mình vẫn nhỏ nước muối sinh lý rua mũi cho con, sau được mấy hôm thì nước mũi chuỷen sang màu hơi trong. Cách đây 3 hôm thì thấy con ho, cứ ty mẹ nửa chừng là sặc và ho. Mình cho lên viện Nhi được bác sĩ Tâm khám thì bác ấy bảo là viêm phế quản phải tiêm Tartriakson, mỗi ngày 1 mũi. Tiêm được 3 hôm rồi mà mình thấy con vẫn ko có đấu hiệu gì giảm ho cả. Mũi bé vẫn ngạt lắm, mình dùng hút mũi hút cho con, nhung chi dc 1 lúc là lại ngạt. Thây con thơ cứ khò khè. Àh, mình có nhỏ mũi cho con bằng Omeli 0,05%,ngày nhỏ 3 lần, mỗi lần nhỏ xong tháy con đỡ hơn , nhưng vài tiếng sau là lại khò khè lại, dọc hướng dẫn thì thuốc đấy chi nhỏ 5ngàyy thôi, mình nhỏ dc 4 ngày rồi. Thế mình có tiếp tục nhỏ nữa ko? Mình có cho con uông cả lá hẹ hấp quất nữa. Đinh cho uống thêm siro coje nhưng sợ con nhỏ quá. Mình fai làm như thế nào bjờ ? Cứ thấy con thế này thương quá, là con đầu lòng mà. Mà mầy hôm trước trời cũng ko nóng lắm mà ba nội bé cứ quấn bao nhiêu là quần áo, có fai nóng quá dẫn đến bé ho ko nhi? Trong phòng mình lúc nào cũng âm lắm, bà nội bé thì cứ bao vua ở bụng mẹ ra thì fai ủ ấm chứ? Huhu Giúp mình với.

• 1,021 Bài viết

• 309 Được cảm ơn

to bufa: phân sống là do rối loạn tiêu hóa. tác dụng phụ của thuốc thôi.dừng thuốc sẽ hết.bạn mua men tiêu hóa ở hiệu thuốc uống sẽ đỡ.bạn nhớ cho bé uống đủ nước.thuốc bs kê cho bạn chưa có long đờm tiêu đờm. có thể cho bé uống acemuc.ho thì bạn cho uống pectol.nhỏ mũi nếu còn bị sổ mũi. o sao đâu bạn :Smiling: