Bệnh trẻ em

chữa bệnh khi trẻ bị ho

Đến trả lời mới nhất
  • 6 Lượt chia sẻ
  • 201K Lượt đọc
  • 796 Trả lời

19 Người đang theo dõi

• 1,021 Bài viết

• 309 Được cảm ơn

:Smiling: thông thường khi trẻ có triệu chứng của viêm nhiễm đường hô hấp sẽ có các biểu hiện
    ho:có thể ho khan hoặc ho có đờm.nếu các bạn để ý ,đờm máu xanh đục là có dấu hiệu nhiễm khuẩn.lúc đó mới nên dùng kháng sinh.dùng kháng sinh nhiều hại lắm
    khó thở: có thể tím tái, thở khò khè, co rút hõm ức và 2 bên mạn sườn bé
    sốt:sốt có thể 38- 40 độ hoặc hạ nhiệt độ ở trẻ đẻ non, suy dinh dưỡng
    khi mà trẻ bị bệnh đường hô hấp, có thể nuốt đờm xuống bụng ,nên có thể có rối loạn tiêu hóa, ỉa chảy...chứ 0 hẳn là bị bệnh đường ruột.
    1 số trẻ có thể bị bệnh về mũi,nước mũi chảy xuống họng có thể làm trẻ bị ho.
    cách chữa cho bé
    để bé nơi thoáng ,yên tĩnh, nới lỏng quần áo .bạn có thể khum lòng bàn tay chụm lại, vỗ vào phần lưng bé.giúp long đờm,khạc đờm ra được.
    1 cách rất hiệu quả là dùng quả kha tử.bán ở các hiệu đông y.bạn nướng kha tử lên,sau đó thảvaof cốc nước nóng có pha chút muối cho bé ngậm.rất hiệu quả đó
    còn về thuốc mình sẽ chỉ cho các bạn vài loại
    kháng sinh: nhóm penicillin gồm có: penicillin,ampicillin,amoxicilin,augmentin
    nhóm cephalosporin có: zinnat, cefuroxim,cephalothin,takeforxim
    không nên dùng nhóm quinolon như là ciprofloxacin,dù hiệu quả nhưng ảnh hưởng đến phát triển xương của bé.chỉ sài cho người lớn.
    đầu tiên nên dùng ampicillin hoặc amox,nếu 0 đỡ mới dùng augmentin. hoặc dùng zinnat,cefuroxim
    mỗi kháng sinh dùng từ 7 đến 10 ngày là tối đa.nếu uống 3 đến 4 ngày 0 khỏi mới đổi kháng sinh.0 nên thay đổi loại kháng sinh.vì dễ gây kháng thuốc, lần sau dùng sẽ không hiệu quả.khi uống kháng sinh sẽ có thể bị dị ứng hoặc đi ngoài.thuốc nào cũng có thể có 2 tác dụng phụ này .
    thứ 2 là long đờm: các bạn có thể dùng mucomyst.pha 1 gói với 1 cốc nước cho bé uống
    3 là giảm phù nề giúp trẻ đỡ khó thở: dùng anpha choay.
    ngoài ra để giúp trẻ đỡ ngứa cổ có thể cho uống siro , bổ phế chứ 0 chữa được bệnh.
    cách tốt nhất là giữ trẻ không bị lạnh, đủ ấm.
    trên đây là vài điều mình biết hy vọng không nhầm or sai chỗ nào. chúc các bà mẹ yêu con có những cô bé cậu bé xinh xắn và đáng yêu :Angel:

• 1,250 Bài viết

• 387 Được cảm ơn

mình không thể hiểu bạn ongchunho post nên những bài chuyên môn khá sâu như vậy. liệu bạn có hiểu hết những điều bạn vừa đưa lên không? trong khi có mệ không biết tự tiện dùng cho con mình những thứ thuốc như bạn mách đặc biệt là kháng sinh... điều này rất nguy hiểm cho trẻ nhất là tỉ lệ kháng kháng sinh đang tăng rất cao:Sad:
    mình đề nghị bạn đọc không nên áp dụng bừa bãi kháng sinh cho các cháu và khi cháu có vấn đề gì cần tư vấn BS thật kĩ nhé
    5 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

• 1,021 Bài viết

• 309 Được cảm ơn

mình là bác sĩ nè bạn.trong lúc mình tra thuốc thấy diễn đàn này và các mẹ 0 hiểu và nhầm lẫn kháng sinh với nhau.rất nguy hiểm.thuốc mình đưa lên là các thuốc rất thông dụng.thế hệ 2 thôi. .0 tin bạn có thể hỏi bác sĩ bạn tin tưởng.vì hiện nay 1 số bác sĩ để điều trị thật nhanh đã kê các loại kháng sinh loại nặng và như vậy dù khỏi nhanh 1 lần. nhưng khi nó kháng thì các kháng sinh thông thường sẽ 0 có tác dụng. :Sigh:.mình chỉ gộp lại các điều các bạn hỏi và nêu cách chữa thông thường.tin hay không tùy các bạn
    5 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

• 624 Bài viết

• 186 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi ongchunho Xem bài viết
    mình là bác sĩ nè bạn.trong lúc mình tra thuốc thấy diễn đàn này và các mẹ 0 hiểu và nhầm lẫn kháng sinh với nhau.rất nguy hiểm.thuốc mình đưa lên là các thuốc rất thông dụng.thế hệ 2 thôi. .0 tin bạn có thể hỏi bác sĩ bạn tin tưởng.vì hiện nay 1 số bác sĩ để điều trị thật nhanh đã kê các loại kháng sinh loại nặng và như vậy dù khỏi nhanh 1 lần. nhưng khi nó kháng thì các kháng sinh thông thường sẽ 0 có tác dụng. :Sigh:.mình chỉ gộp lại các điều các bạn hỏi và nêu cách chữa thông thường.tin hay không tùy các bạn
    Quen được bs thế này thì tốt rồi. Mỗi lần cho con đi khám ko bit hỏi ai. Cực không chịu nổi. Bác sĩ nhứ giữ liên lạc ở toppic này cho bà con nhờ nha.
    Công nhận là mấy thứ kháng sinh của bạn là các loại thông dụng. Ko phải thuốc biệt dược. :Laughing:
    Cho em hỏi:
    Con em 19 tháng
    Nay đang ho có đờm, ko sốt. Sổ mũi.
    Em nhỏ mũi cho cháu = omeli (loại dùng cho trẻ nhỏ) 2 làn 1 ngày. 4 ngày rồi chưa đỡ. Em có nên đổi thuốc ko? Nếu đổi thì dùng loại nào?
    Ho thì uống thuốc đông y (Bạch ngân Pv và phật thủ mạch nha tự làm)
    nếu cho cháu uống thuốc thì dùng lại gì?
    Con em rất it khi dùng kháng sinh

• 1,489 Bài viết

• 328 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi ngomanhdinh2310 Xem bài viết
    mình không thể hiểu bạn ongchunho post nên những bài chuyên môn khá sâu như vậy. liệu bạn có hiểu hết những điều bạn vừa đưa lên không? trong khi có mệ không biết tự tiện dùng cho con mình những thứ thuốc như bạn mách đặc biệt là kháng sinh... điều này rất nguy hiểm cho trẻ nhất là tỉ lệ kháng kháng sinh đang tăng rất cao:Sad:
    mình đề nghị bạn đọc không nên áp dụng bừa bãi kháng sinh cho các cháu và khi cháu có vấn đề gì cần tư vấn BS thật kĩ nhé
    mình nghĩ đây chỉ là thông tin tham khảo thôi. Tất cả các loại kháng sinh mà bạn onchunnho đưa lên mình đều biết. Khi đưa con đi khám, có bác sĩ kê loại này, có bác sĩ kê loại kia . Nếu mình biết phân loại có thể yêu cầu bác sĩ kê loại phù hợp nhất cho con mình . Như bé nhà mình, 2 tháng tuổi khám xanh pon, bị bác sĩ tống cho uống Zinnat, kết quả bé bị tiêu chảy ngày 14-15 lần, mất nước, suy kiệt dẫn tới viêm phổi, cuối cùng phải tiêm 7 ngày mới khỏi. Sau này đưa con đi khám mình nhấn mạnh con có tiền sử như thế, yêu cầu bác sĩ chọn loại phù hợp. Từ 2 tháng tới giờ, con mình cũng chỉ phải uống thêm 1 đợt thuốc kháng sinh là Ery children, bé uống 3 ngày là khỏi hẳn, chẳng có tác dụng phụ gì cả. Còn bản thân mình không bao giờ tự tiện cho con uống kháng sinh cả, dù biết loại nào là phổ biến, loại nào là không. Cảm ơn bạn onchunnho đã chia sẻ nhé
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

• 1,021 Bài viết

• 309 Được cảm ơn

bé của bạn dothanhle chắc bị lạnh. nên sổ mũi.và bé không sốt nên theo mình có thể không bị viêm nhiễm đường hô hấp. chủ yếu do lạnh, làm khô họng làm bé bị sổ mũi, nước mũi đọng ở thành sau
    bệnh sổ mũi sẽ tự khỏi mà không cần đến kháng sinh. mẹ bé có thể lấy miệng hút nước mũi từ mũi bé.^^.hoặc sài thuốc
    theo mình bạn nên mua VESIM. thuốc nhỏ mũi, có thành phần như nước muối sinh lý. vệ sinh mũi VESIM được khuyên dùng vì ưu điểm diệt khuẩn nhờ công thức nước biển, an toàn và hiệu quả khi phối hợp điều trị các triệu chứng sổ mũi, ngạt mụi, hắt xì… VESIM được sản xuất dạng phun sương nên tác dụng sâu rộng vào khoang mũi tạo cảm giác dễ chịu khi sử dụng.
    ho có đờm thì bạn mua mucomyst.gói bột pha vào cốc nước cho bé uống.
    quan trọng nhất là phải giữ ấm cho bé.bệnh sẽ tự khỏi ^^.khi mà khoang mũi luôn ẩm sẽ 0 bị sụt sịt sổ mũi nữa

• 624 Bài viết

• 186 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi ongchunho Xem bài viết
    bé của bạn dothanhle chắc bị lạnh. nên sổ mũi.và bé không sốt nên theo mình có thể không bị viêm nhiễm đường hô hấp. chủ yếu do lạnh, làm khô họng làm bé bị sổ mũi, nước mũi đọng ở thành sau
    bệnh sổ mũi sẽ tự khỏi mà không cần đến kháng sinh. mẹ bé có thể lấy miệng hút nước mũi từ mũi bé.^^.hoặc sài thuốc
    theo mình bạn nên mua VESIM. thuốc nhỏ mũi, có thành phần như nước muối sinh lý. vệ sinh mũi VESIM được khuyên dùng vì ưu điểm diệt khuẩn nhờ công thức nước biển, an toàn và hiệu quả khi phối hợp điều trị các triệu chứng sổ mũi, ngạt mụi, hắt xì… VESIM được sản xuất dạng phun sương nên tác dụng sâu rộng vào khoang mũi tạo cảm giác dễ chịu khi sử dụng.
    ho có đờm thì bạn mua mucomyst.gói bột pha vào cốc nước cho bé uống.
    quan trọng nhất là phải giữ ấm cho bé.bệnh sẽ tự khỏi ^^.khi mà khoang mũi luôn ẩm sẽ 0 bị sụt sịt sổ mũi nữa
    Cám ơn bạn!
    Thế cái mucomyst có cần uống kèm men tiêu hóa ko? Mình thấy mỗi lần ccon uống thuốc là đều bị đi ngoài do loạn khuẩn đường ruột.

• 1,060 Bài viết

• 1,379 Được cảm ơn

Chào các mẹ.Hai bé nhà em sinh đôi mới được 3 tháng đang bị ho (ít thôi, mỗi ngày 2 - 3 lần, mỗi lần 3 cái). Vì hai cháu đã từng bị viêm phồi nên em mời luôn BS khoa Hô Hấp BV Nhi TW đến khám thì cháu chỉ bị Ho dị ứng, kê xiro Atussin ngày 2 lần, mỗi lần 2ml. E cho cháu u 5 hôm thì hết ho 2 hôm lại thấy ho lại, em lại mời BS đến khám lại thì thấy ghi: Phổi k ran, không khó thở, họng sạch nên BS cho u Mucomyst ngày 1 gói chia 2 lần. Đến hôm nay cháu đã u được 2,5 ngày mà ho nhiều lần hơn, em thấy rất lo lắng. Liệu để lau có bị biến chứng nặng hơn k ạ?Mong các mẹ giúp đỡ

• 624 Bài viết

• 186 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Gia Đình TÔM TÉP Xem bài viết
    Chào các mẹ.Hai bé nhà em sinh đôi mới được 3 tháng đang bị ho (ít thôi, mỗi ngày 2 - 3 lần, mỗi lần 3 cái). Vì hai cháu đã từng bị viêm phồi nên em mời luôn BS khoa Hô Hấp BV Nhi TW đến khám thì cháu chỉ bị Ho dị ứng, kê xiro Atussin ngày 2 lần, mỗi lần 2ml. E cho cháu u 5 hôm thì hết ho 2 hôm lại thấy ho lại, em lại mời BS đến khám lại thì thấy ghi: Phổi k ran, không khó thở, họng sạch nên BS cho u Mucomyst ngày 1 gói chia 2 lần. Đến hôm nay cháu đã u được 2,5 ngày mà ho nhiều lần hơn, em thấy rất lo lắng. Liệu để lau có bị biến chứng nặng hơn k ạ?Mong các mẹ giúp đỡ
    Cái này phải nhờ bác sĩ chủ topic thôi! Bác đâu rồi! Còn lang thang đâu đó thì về đây gấp nhé! Con em cũng đang mong bác đó!:Laughing::Laughing::Laughing:
    Mà ko bit bác là bs trai hay bác sĩ gái nhể? bật mí đê! :Laughing::Laughing::Laughing:

• 1,021 Bài viết

• 309 Được cảm ơn

:cool:bí mật hông thể bật mí .
    mucomyst là thuốc long đờm rất an toàn.với bé của bạn dothanhle.1 gói 200mg bạn chia 2 làn hòa với ít nước cho tan bột thuốc .sáng và tối uống mỗi lần 1/2 gói.liều cao mới có khả năng bị tiêu chảy nên bạn yên tâm.không cần uống men tiêu hóa.
    to gia đình bạn tép tôm: khi khám phổi cho 1 bệnh nhân, bao giờ cũng phải sài ống nghe.khi nghe phổi sẽ phải nghe xem có rales (ran) hay không?
    khi ma bị viêm nhiễm ở hô hấp trên như khí quản , thanh quản:tức là bị phù nề, hoặc đờm chẹn phía trên sẽ nghe thấy ran rit, ran ngáy.nghe bé thở cũng có thể thấy .
    khi viêm nhiễm hô hấp dưới như ở phế quản,phế nang.nếu có dịch trong lòng phế nang phế quản thì khi hít vào hoặc thở ra, không khí chạy qua chỗ có nước đó sẽ bóc tách hoặc sục qua làm có tiếng nổ hoặc ục ục. người ta gọi là ran ẩm, ran nổ.
    tùy xem viêm nhiễm đường hô hấp trên hay dưới mà có ksinh thích hợp.
    còn nếu bs ghi không có ran tức là o có biểu hiện viêm nhiễm o đường hô hấp nên bs chỉ kê mucomyst.nếu bs khám o co viêm nhiễm vậy theo mình chưa nên dùng ksinh. hãy giữ ấm , dùng mucomyst thừ thêm vài ngày.nếu long đờm ra thì khả năng bé bị viêm nhiễm hô hấp sẽ giảm. có thể bé chỉ bị lạnh thôi .bạn nhớ giữ ấm cho bé.
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)