Bệnh trẻ em

Chân bé bị vòng kiềng, có cách nào khắc phục?

Đến trả lời mới nhất
  • 1 Lượt chia sẻ
  • 23.9K Lượt đọc
  • 75 Trả lời

4 Người đang theo dõi

• Trang 1/4

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 4
    • 127 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Chào các bạn,
    Mình có vấn đề này rất bức xúc, không biết làm thế nào nữa và cũng chả biết tư vấn ở đâu. Đành vào đây mong các bạn giúp giùm. Bé nhà mình từ khi biết đi thì cứ đi nhón chân, chân đứng không thẳng, hình như bị vòng kiềng ấy vì lúc đi hai bàn chân chụm vào nhau còn ống chân thì cong ra hai bên. hichic. Bé mới 1,5 tuổi. Có cách nào khắc phục được tình trạng này ko? Mình rất lolắng vì sợ rằng lớn lên bé sẽ đi kiểu vòng kiềng, xấu ghê lắm. Tội nghiệp bế.
    Mẹ Chè-TPHCM
    (15/05/2003)
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 127 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Hic, sao ko thay chuyên gia nào tư vấn giúp mình với?????????????????????????????
    Mẹ Chè-TPHCM
    (15/05/2003)
    • 496 Bài viết

• 23 Được cảm ơn

Mẹ Chè ơi ! Đừng lo. HỒi nhỏ em có nick là Lan Kiềng đấy vì hai chân em rất cong, cong đến nỗi chạy là ngã vì hai chân cứ đá vào nhau. CẬu em nói mẹ em phải đem em vào viện đập chân ra rồi bó bột lại cho thẳng??? :rolleyes:. Lạc hậu thế đấy. May mà mẹ em xót con, nói rằng đập thì nó chết mất còn gì cho nên hôm nay mới có mecarrot xuất hiện trên DD
    Chị yên tâm đi, khoảng đến 5 tuổi chân bé sẽ thẳng lại (vì chân em cũng tự nhiên thẳng lại chứ chả chữa chạy gì cả ). Bây giờ thì cũng ko thẳng như chân người mẫu nhưng mặc đầm thì vẫn OK
    Đừng lo nhé !
    Tiền ơi! Ngươi ở đâu?
    • 35 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Bất kể khi nào chị rỗi, chị bảo bé ngồi hoặc nằm, sau đó chị chum 2 chân của bé thẳng và nắn thật đều. mỗi lần nắn như vậy thì chị chỉnh tư thế chân sao cho không bị cong.

Khi bé còn chỉnh sửa được đến khi lớn rồi khó lắm chị ạ. :rolleyes:

Em có hỏi qua bác sĩ rồi, chị cứ đưa con đến bệnh viện đi bác sĩ sẽ tư vấn cho chị.
    • 127 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Cám ơn mẹ Carot. Mẹ mình cũng bảo cứ để tự nhiên rồi chân nó sẽ thẳng, nhưng mình vẫn lo.
    To Mẹ Boby: BS nào tư vấn về vụ này thế? mẹ Boby có thể cho mình biết địa chỉ ko? Máy người ở cơ quan nói đưa bé đi bv chấn thương chỉnh hình, nghe sợ quá đi .
    Mẹ Chè-TPHCM
    (15/05/2003)
    • 358 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Mẹ Cu Chè mến !
    Bạn cho bé đến trung tâm phục hồi chức năng trẻ nằm trên đường Bà Huyện Thanh Quan - Quận 3 đó. Hồi đó một chị ở Công ty mình sanh bé gái , chân cong chứ ko nói là vòng đâu , cho bé đến đó khám và BS tư vấn cách chữa trị , bây giờ thì bình thường rồi đó. Nếu rảnh bạn thử cho Cu Chè ghé chỗ đó thử xem nhé !
    Mình cũng chỉ biết mỗi địa chỉ đó thôi
    Chào nhé !
    • 127 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Sweet girl, Minh se ghe qua do hoi truoc xem sao,
    Mẹ Chè-TPHCM
    (15/05/2003)
    • 39 Bài viết

• 17 Được cảm ơn

Chào mẹ cu chè !
    Qua những gì chị mô tả thì để nguyên đó mà trông chờ nó khỏi tự nhiên thì thật là nguy hiểm.
    Những biểu hiện của cháu hiện nay cũng có thể nghĩ là chân cháu bị vòng kiềng ,thực sự tôi chưa nhìn thấy cháu nên không thể chắc chắn.Cần phải loại trừ một nguyên nhân nữa là do tổn thương thần kinh vận động(cho dù ít xảy ra).
    Để biết chắc chắn bé cần được khám cẩn thận hoặc chụp Xquang.
    Xử trí trường hợp này cần càng sớm càng tốt ,bởi tuổi càng nhỏ xương bé càng dễ nắn chỉnh ,không cần phải làm gãy xương của cháu đâu mà lo.
    Chúc bé sẽ có một thân hình thật đẹp nhé !
    • 127 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Chào các bạn,
    mình gọi điện đến trường phục hồi chức năng trên đường Bà Huyện Thanh Quan họ bảo bé nhỏ quá nên đưa bé đến trung tâm phục hồi chức năng trẻ số 1 Lý thường Kiệt, hic hic
    Mẹ Chè-TPHCM
    (15/05/2003)
    • 293 Bài viết

• 11 Được cảm ơn

Mẹ Chè ơi, ở Bviện Từ Dũ cũng có khoa gì đó mình quên rồi, chuyên nắn chân nắn tay cho bé thẳng ra đấy....Mẹ Chè thử gọi điện xem sao. Mình có chị bạn đưa con lên đó khám, bsỹ ktra chỗ nào chưa thẳng, ko đẹp là dạy cách nắn, mỗi ngày một tý chân tay bé sẽ thẳng như mẹ mong ước :rolleyes:
    Me cu Zim (TPHCM)
    • 1,566 Bài viết

• 48 Được cảm ơn

Làng Hòa Bình trong bệnh viện Từ Dũ, có thể nắn cho bé được đó. Nhưng đi càng sớm càng tốt vì xương còn nhỏ dễ nắn hơn. Hồi Biteo 2 tháng có ẳm đến đấy hút đàm, Ninh cũng thấy có bé nẹp chân tập đi đó, chỉ cần 30 phút mỗi ngày thôi.
    :Angel: WEB CỦA GIA ĐÌNH BITEO !!! :Angel: .:: KEN CÒI ::: CHÍP LÙN ::: BI TEO ::.

• 268 Bài viết

• 62 Được cảm ơn

Các chi oi, o Ha Noi co dia chi nao nan chan cho be không? Con gai em dước 1 tươi, chau moi biết tenh tenh, khi dung thi ban chan binh thương nhung khi táp di thi em thay chau cu nhon gót chan va chan chau cung co ve cong? em cung mươn biết o HN co dia chi nao tu van ve việc nay không? Chi nao biết gioi thiêu cho em nhe.
    • 49 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Các mẹ ơi, hôm qua mình cho con đến khám bác sỹ thấy bác sỹ nói nhóc nhà mình chân đi không thẳng và bị xiên hình chữ X, có nghĩa là hai đầu gối thì chụm lại và từ đầu gối trở xuống thì xiên ra ngoài. Từ lúc nó biết đi mình đã thấy chân nó yếu rồi, chạy cứ lạch bạch nhưng nghĩ là không sao. Hôm qua thấy bác sỹ nói là phải cho đến viện để nắn lại cho thẳng, mình lo quá không biết thế nào. Có mẹ nào có con bị như vậy không, cho mình lời khuyên với. Liệu sau khi nắn chân thì có thẳng lại như bình thường được không? Bác sỹ nói nguyên nhân có thể là do thiếu canxi từ khi còn bé.. híc híc. Làm sao bây giờ? Các mẹ giúp với
    • 177 Bài viết

• 8 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Doan Cam Tu
    Các mẹ ơi, hôm qua mình cho con đến khám bác sỹ thấy bác sỹ nói nhóc nhà mình chân đi không thẳng và bị xiên hình chữ X, có nghĩa là hai đầu gối thì chụm lại và từ đầu gối trở xuống thì xiên ra ngoài. Từ lúc nó biết đi mình đã thấy chân nó yếu rồi, chạy cứ lạch bạch nhưng nghĩ là không sao. Hôm qua thấy bác sỹ nói là phải cho đến viện để nắn lại cho thẳng, mình lo quá không biết thế nào. Có mẹ nào có con bị như vậy không, cho mình lời khuyên với. Liệu sau khi nắn chân thì có thẳng lại như bình thường được không? Bác sỹ nói nguyên nhân có thể là do thiếu canxi từ khi còn bé.. híc híc. Làm sao bây giờ? Các mẹ giúp với
    Bạn ơi, tham khảo ở đây:

Làm thế nào cho chân bé thẳng? Nắn chân cho bé.

Hơi dài, nhưng có cả bác sĩ Cao bồi già tư vấn, bạn chịu khó ngâm cứu nhé!
    You 'll be in my heart
    • 1,061 Bài viết

• 52 Được cảm ơn

Vitamin K có trong đường ruột liên quan gì đến chân cong???:Thinking:
    Bạn chịu khó mỗi ngày nắn bóp, mát xa chân bé từ đùi xuồng bàn chân, từ từ chân bé sẽ thẳng ra, nhé! Còn nếu bạn kỹ thì đến BV NĐ2 khám ở khoa xương nghe tư vấn hoặc đến khoa VLTL để tập cho chân bé thẳng. Chúc bé khỏe!
    • 36 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

em năm nay 16 tuổi này, nhg ko hiểu sao chỗ đầu gối nó cứ thế nào ý, ko thẳng như bthg`, mà hơi cong vào bên trong làm em ko bao h dám mặc váy ngắn trên đầu gối

có cách nào khắc phục ko ạ
    ...Sống ở đời phải có một tấm lòng
    Để làm gì em biết ko?
    Để gió cuốn đi :Smiling: ...
    • 13,544 Bài viết

• 9,510 Được cảm ơn

Trong Mục Lục Sự Phát Triển có topic "Làm thế nào cho chân bé thẳng". Vui lòng đọc kỹ Mục Lục trước khi mở đề tài mới.
    Các thắc mắc thường gặp khi tham gia diễn đàn: http://www.webtretho.com/forum/f79/c...g-gap-1897182/
    Gặp bài viết vi phạm Quy định diễn đàn, vui lòng nhấn vào nút " Báo vi phạm" ở góc trái dưới mỗi bài viết hoặc mỗi tin nhắn xấu. BQT WTT chân thành cảm ơn các thành viên góp phần giữ gìn diễn đàn trong sạch hơn
    • 36 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Các chị ơi ở HN thì có địa chỉ nào không? Con em chân cũng cong lắm. Cháu được 14 tháng rồi.
    • 3,850 Bài viết

• 3,110 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi stereo Xem bài viết
    Các chị ơi ở HN thì có địa chỉ nào không? Con em chân cũng cong lắm. Cháu được 14 tháng rồi.
    Khoa phục hồi chức năng bệnh viện nhi trung ương khám các buổi trong tuần trừ chiều thứ 4 và ngày thứ 7,CN. Có cả bó bột chỉnh hình và làm nẹp chỉnh hình. Tùy tình trạng của con bạn bác sĩ sẽ cho chỉ định cụ thể.
    • 25 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Mình thấy mẹ mình truyền đạt kinh nghiệm là nếu bé bị chân cong thì phải chịu khó thường xuyên nắn chân cho cháu thẳng, mẹ mình bảo ngày xưa cả 3 đưa đều theo gien bố, đứa nào chân cũng cong như cái quạt. Mà không nắn chân thì lớn lên chân vẫn cong đáy chứ ko có chuyện tự hết như Mecarot nói đâu, hiếm lắm
    Còn ngồi gần bên anh, em muốn ôm anh ôm anhthật lâu...
  • Trang 1/4

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 4