Bệnh trẻ em

Chậm ị do co bóp cơ vòng hậu môn - Đừng nhầm với táo bón

Đến trả lời mới nhất
  • 0 Lượt chia sẻ
  • 11.3K Lượt đọc
  • 42 Trả lời

2 Người đang theo dõi

• Trang 1/5

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 5
    • 43 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Các mẹ ạ, mình chia sẻ với các mẹ trường hợp của mình, hy vọng có ích cho các mẹ. Chuyện là thằng cu nhà mình từ 2,5th đang xì xoẹt (cứ ăn là ị) bỗng đi ị ít đi (lúc đầu là 1 ngày/lần, sau là 2 ngày/lần, giờ là 5 ngày mới đi :Sad: ), xì hơi to, thối, phân keo dính, sền sệt, rặn ị nhưng chẳng ra được, bú ít đi. Lúc đầu mình cứ tưởng con bị táo, chữa đủ mẹo mà chẳng ăn thua. Cuối cùng sốt ruột quá vì 5 ngày chưa thấy con ị, AX và mình đưa con đi khám thì hóa ra cu cậu bị "Chậm ị do co bóp cơ vòng hậu môn". BS nói đừng có thụt tháo gì sất, phải chăm xoa bụng cho con và cho uống 1 loại men tiêu hóa. Vừa đưa con về nhà là mình phải vội massage bụng cho con ngay như BS hướng dẫn, k biết có phải vì thế ko mà đến 10h đêm cu cậu ị 1 bãi tướng, ra đầy quần mẹ, sau đó cười khoái chí (chắc là do nhẹ bụng). Đấy nhé, ko phải cứ lâu ị tức là táo bón đâu. Theo như BS nói thì táo bón tức là phân phải cứng, đi theo viên bi giống như cứt dê í.
    Hix... hy vọng bổ sung thêm được 1 kinh nghiệm cho các mẹ...
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

1. Có thể bạn muốn xem:
    • 49 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi mrsbaby Xem bài viết
    Các mẹ ạ, mình chia sẻ với các mẹ trường hợp của mình, hy vọng có ích cho các mẹ. Chuyện là thằng cu nhà mình từ 2,5th đang xì xoẹt (cứ ăn là ị) bỗng đi ị ít đi (lúc đầu là 1 ngày/lần, sau là 2 ngày/lần, giờ là 5 ngày mới đi :Sad: ), xì hơi to, thối, phân keo dính, sền sệt, rặn ị nhưng chẳng ra được, bú ít đi. Lúc đầu mình cứ tưởng con bị táo, chữa đủ mẹo mà chẳng ăn thua. Cuối cùng sốt ruột quá vì 5 ngày chưa thấy con ị, AX và mình đưa con đi khám thì hóa ra cu cậu bị "Chậm ị do co bóp cơ vòng hậu môn". BS nói đừng có thụt tháo gì sất, phải chăm xoa bụng cho con và cho uống 1 loại men tiêu hóa. Vừa đưa con về nhà là mình phải vội massage bụng cho con ngay như BS hướng dẫn, k biết có phải vì thế ko mà đến 10h đêm cu cậu ị 1 bãi tướng, ra đầy quần mẹ, sau đó cười khoái chí (chắc là do nhẹ bụng). Đấy nhé, ko phải cứ lâu ị tức là táo bón đâu. Theo như BS nói thì táo bón tức là phân phải cứng, đi theo viên bi giống như cứt dê í.
    Thế laọi men tiêu hóa ấy là gì mẹ nó có thể cho biết được không??? Mình e con mình cũng bị trươgf hợp như vậy đấy, cảm ơn!
    :Rose: :Rose: :Rose: :Rose:
    :Kiss::Kiss: :Kiss: :Kiss:

• 43 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi luonglongmaohoi Xem bài viết
    Thế laọi men tiêu hóa ấy là gì mẹ nó có thể cho biết được không??? Mình e con mình cũng bị trươgf hợp như vậy đấy, cảm ơn!
    Men Neopeptine, mỗi ngày uống 10 giọt, chia làm 2 lần sáng, chiều mẹ nó ạ. Uống thuốc kết hợp với xoa bụng cho bé (khi đói). Trộm vía! Sau khi đi khám về cu cậu nhà tớ ị được mỗi ngày 1 bè rùi. Nhưng mà tớ cũng chả có tí tẹo thông tin nào về bệnh này cả. Có mẹ nào có con bị bệnh này chia sẻ thêm kinh nghiệm được không?

• 23 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi mrsbaby Xem bài viết

Đọc bài này em mừng quá. Con em được 5 tháng, và có các biểu hiện giống hệt con chị. Em cứ ngĩ bé bị táo bón. Bác sĩ cho bé uống Neopeptine đã 1 tháng rồi nhưng không bớt. Tái khám lại thì bác sĩ nói uống tiếp 1 tháng nữa. Không biết dùng thuốc này lâu ngày có bị ảnh hưởng gì không ?

• 43 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Doanngoc_1980 Xem bài viết
    Đọc bài này em mừng quá. Con em được 5 tháng, và có các biểu hiện giống hệt con chị. Em cứ ngĩ bé bị táo bón. Bác sĩ cho bé uống Neopeptine đã 1 tháng rồi nhưng không bớt. Tái khám lại thì bác sĩ nói uống tiếp 1 tháng nữa. Không biết dùng thuốc này lâu ngày có bị ảnh hưởng gì không ?
    XIn lỗi nhé vì hôm nay mình mới vào đây trả lời cho bạn được. Hiện tại bé nhà mình đã rất khả quan (trộm vía), ngày nào cũng ị, bé ko còn biểu hiện khó chịu nữa (trộm vía thêm lần nữa). Mình nghĩ Neopeptine chỉ có tác dụng hỗ trợ tiêu hóa cho bé thôi, còn vấn đề output của bé thì bạn phải hỗ trợ bé bằng massage và nong hậu môn. thế này nhé: xoa bụng ngày 2 lần (sáng, chiều), xoa vòng quanh rốn theo chiều kim đồng hồ và ngược lại, xoa thêm ở 2 bên sườn nữa, nhớ là vừa xoa vừa ấn xuống nhé. BS nói động tác này sẽ kích thích nhu động ruột. Mình thấy phương pháp này cho kết quả rất tốt đấy, hiệu nghiệm tức thì (trộm vía - các bác thông cảm, em cứ cẩn thận thế cho chắc ăn). Khi bé đi ngoài, nếu thấy bé chưa ị hết phân bạn có thể dùng ngón tay út lồng vào bao cao su rồi nong hậu môn cho bé (vừa ấn vào, vừa xoay ngón tay theo chiều kim đồng hồ) để bé có cơn rặn và đẩy hết phân ra ngoài. Kể cả khi bé chưa muốn đi bạn làm như thế cũng sẽ kích thích bé đi ngoài. BS có dặn mình là nong hậu môn cho con vào 9h sáng mỗi ngày trong 2 tuần để tạo phản xạ có điều kiện cho bé, giúp bé sau này cứ 9h sáng là buồn đi ngoài. Bạn có làm như vậy ko?
    Còn chuyện Neopeptine uống lâu có sao k thì mình k biết. Có mẹ nào biết thì cho chúng mình biết với nhé. Cám ơn nhiều.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

• 43 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

ah` quên, xoa bụng cho bé lúc đói nhé!

• 2,584 Bài viết

• 2,638 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Hainhoc Xem bài viết
    Bạn ơi, có trường hợp là do chướng bụng đầy hơi - thường là do cảm lạnh gây tích khí. Lúc đó bé sẽ ko chịu ăn do cảm thấy tức bụng rất khó chịu - đau bụng nhưng ko đi ị đc. Thỉnh thoảng lại đánh rắm.
    Lúc này các mẹ chỉ cần nướng mấy nhánh hành khô hoặc tỏi, đập dập, bóc vỏ, đặt vào khăn mỏng, đặt đúng rốn bé, buộc chặt lại - nhớ ko cho tiếp xúc thẳng với da bé nhé!
    Chỉ 1 lúc là bé đánh rắm liên tục - là hết thôi
    Cái này tháng trước làm con mình cũng vật vã mất mấy hôm. Bọn Tây nó gọi là Stomach Flu và cũng có thuốc chữa chứng này nhưng mà ko tốt bằng nướng hành/tỏi hoặc hơ nóng lá trầu không rồi xoa trên bụng bé đâu.

Tuy nhiên dùng hành tỏi phải rất cẩn thận. Con mình cho một tép tỏi vào cái tất cũ, rồi lót 1 lớp khăn xô mà vẫn hơi tấy ở chỗ nước tỏi thấm qua các lớp lót dính vào da đấy. Da em bé mỏng và nhạy cảm kinh khủng.

~ Đậu Dế ~

• 457 Bài viết

• 17 Được cảm ơn

Hic, mình không biết bé nhà mình có phải thế không mà cũng 3 ngày mới đi 1 lần, phân bình thường không thành cục, mà khó chịu lắm, sáng nay đi khám định kỳ có hỏi bác sĩ sao cháu ít đi ị và bú ít hơn so với trước đây (7,8 bình 150ml bây giờ còn 3-4 bình 120ml) thì bác sĩ chỉ cho 1 hộp Biovita dạng cốm bảo là thuốc tiêu hóa pha uống chung với sữa ... mới uống nên chưa có kết quả ... mình chưa dám thử mẹo dân gian vì mình nghĩ không biết nó còn ứng nghiệm thời hiện tại (hic)

• 664 Bài viết

• 134 Được cảm ơn

Bé nha mình thì ko cho tay vào mà lấy bông quấn chặt lại như con nhộng nhưng bé hơn chấm mật ong rồi nhét vào hậu môn bé ấn chặt lại tạo cơn co. giữ như thế cho bé rặn đến lúc phân phụt ra thì bỏ tay.

:Rose::LoveStruc::LoveStruc::Rose: :Rose:Khải Minh ơi mọi việc sẽ đều tốt đẹp với con phải không:Rose:
    Vote cho Cháu giai yêu quý của mình với

• 1,031 Bài viết

• 781 Được cảm ơn

Bé nhà em cũng vậy đó, 5 hôm không đi ị em cho đi khám ở viện dinh dưỡng, được kê cho 1 hộp Biobaby và 1 lọ vitaminC uống. Tuần đầu sau thụt bé ị tốt nhưng đến bây giờ thì tình trạng lại như cũ, cứ khoảng 3 ngày em lại phải thụt cho bé 1 lần, phân mềm và bé thì vẫn nô đùa không khó chịu gì (trộm vía con) và vẫn tăng cân. Giờ đến ngày thứ 2 rồi mà không thấy gì, thuốc uống vào có vẻ không có tác dụng gì nhiều lắm.
    Để gió cuốn đi...

• Trang 1/5

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 5