Bệnh trẻ em

Cấp cứu! Bé nhà em bị viêm tai giữa và ho, sổ mũi 2 tháng nay rôi mà không khỏi, có ai biết chỉ giúp em cách chữa với!

Đến trả lời mới nhất
  • 0 Lượt chia sẻ
  • 5.65K Lượt đọc
  • 22 Trả lời

2 Người đang theo dõi

• Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
    • 9 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Bé nhà em mới được 5thang nhưng bị viêm tai giữa, ho và sổ mũi 2 tháng nay rồi chưa khỏi, có ai biết cách gì giúp em với. Em đã chữa ơ nhà BS Hà BV Việt - Pháp hơn 1thang nhưng không khỏi được dứt điểm. Tuần trước em lại cho lên BV Nhi TW khám và uống thuốc theo đơn nhưng tình hình vẫn không khả quan lắm! vì tai bé vẫn có nước (không có màu vàng nữa), bé hay dứt và xoa tai nhưng không cho ai động vào; hiện không còn ho nữa nhưng mũi vẫn bị nghẹt và nhiều dịch lắm. Hôm qua lên viên nhi khám lại thì BS kết luận là: viêm mũi vận mạch (BS Hà thì kết luận: Viêm mũi dị ứng). Em lo quá suốt ngày phải cho con uống KS, và long đờm, thuốc trị đi ngoài... mà con em thì bé quá, cháu được có 5,5kg. Có BS hay ai có KN thì giúp em với! Em xin cảm ơn!
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 57 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Bé bị viêm tai thì nhức và khó chịu lắm, nếu k chữa dứt điểm thì bé sẽ quấy khóc. Em mua thuốc Otifar về nhỏ tai cho bé theo hướng dẫn trong đơn (thuốc này rẻ lắm, nhưng hiệu quả giống như nước muối sinh lý đó). Bé nhà mình hồi trước ói nhiều nên đi khám bs cho thuốc này đó. Mẹ thử mua về tra cho bé nhé.
    • 48 Bài viết

• 31 Được cảm ơn

Chào các anh chị.
    Viêm tai giữa thường đi kèm sau những nhiễm trùng đường mũi họng kéo dài, do Tai-Mũi-Họng là 3 cơ quan liên quan chặt chẽ với nhau. Trong viêm tai giữa, triệu chứng nổi bật là đau tai, đau tăng khi vận động mạnh và thường xảy ra nửa đêm về sáng khi nhiệt độ xuống thấp. Có thể có biến chứng chảy máu, chảy mủ từ tai. Biến chứng nặng nề gây viêm tai xương chũm, từ đó ảnh hưởng đến não, màng não. Do đó Các anh chị nên đưa con đi khám chuyên khoa Tai mũi họng để điều trị thích hợp.
    Otifar hay Otofar thường được sử dụng trong điều trị viêm tai giữa, nhưng bản chất không phải như nước muối sinh lý đâu nhé, vì đây là kháng sinh, chỉ nhỏ khi có chỉ định của BS.
    Thân chào
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 303 Bài viết

• 218 Được cảm ơn

Viêm tai giữa là bệnh dễ bị tái đi tái lại và điều trị cũng như theo dõi tương đối lâu. Viêm tai giữa và đã chảy dịch ra như của con em là màng nhĩ của tai viêm đã bị thủng rồi vì vậy rất dễ tái đi tái lại. Chỉ cần tắm gội để nước vào tai là bé có thể bị việm lại vì vậy ngòai điều trị và theo dõi của bác sĩ chuyên khoa tai mũi họng cha mẹ cần lưu ý 1 số điểm sau :
    1. Tắm gội cố gắng không để nước vào tai bé.
    2. Không cho bé ăn hay bú nằm vì vòi nhĩ ( vòi thông giữa tai và vòm mũi họng ) của bé ngắn , nằm ngang ,và rộng nên khi ăn nằm sữa hay đồ ăn dễ bị đẩy vào tai giữa gây viêm tai giữa.
    3. Bé có viêm mũi họng thì phải đồng thời chữa cả mũi họng . Nếu mũi nhiều dịch thì tai cũng khó khô.
    Riêng thuốc nhỏ tai phải dùng theo chỉ định của bác sĩ . Có những lọai thuốc nhỏ tai không dùng cho viêm tai có thủng màng nhĩ được ,vì tuy những lọai này dùng rất nhanh khô tai nhưng có thể để lại di chứng điếc về sau.

Otifar là thuốc nhỏ tai của Việt nam nhỏ vào rất sót ngay cả người lớn đôi khi cũng chịu không nổi. Otofar Là thuốc của Pháp , 1 số bệnh nhân khô tai nhanh , nhưng 1 số dùng tai vẫn chảy dai dẳng, thuốc này mắc hơn nhiều và hay đọng thuốc khô lại trong tai nên phải có sự theo dõi thường xuyên của bác sĩ để tránh lỗ thủng bị bít kín dịch không chảy ra ngòai mà chảy ngược vào trong gây viêm sâu vào xương. Cả 2 thuốc này là thuốc điều trị không phải như thuốc rửa sát trùng
    4 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 22 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Bạn cho bé đi BV Tai Mũi Họng đi, BS khám nếu bị viêm tai giữa thì sẽ cho lấy ráy tai và hút mủ trong tai ra và kết hợp uống thuốc thì mới nhanh khỏi được, thằng bé gần nhà mình bị bệnh 3 tháng đi nhi đồng ko bớt nên chuyển qua TMH mới bớt.
    • 249 Bài viết

• 66 Được cảm ơn

con minh cung bi benh nay luc co 2 thang tuoi. Bi lai luc 20 thang. Thang roi, phai chua mat 10 ngay moi dut han. Dia chi minh hay dua con den kham tai mui hong la so 67 Nam Ngu. Dat cho kham truoc, 04 39410463, phong kham nay co day du thiet bi, bac sy Dinh kham truc tiep, Truong khoa tai mui hong cua BMai. Minh thay bac sy nhe nhang, tan tinh, chi dan chu dao. Moi toi dong lam, dat cho roi van cho lau.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 9 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi surikhanhha Xem bài viết
    Bạn cho bé đi BV Tai Mũi Họng đi, BS khám nếu bị viêm tai giữa thì sẽ cho lấy ráy tai và hút mủ trong tai ra và kết hợp uống thuốc thì mới nhanh khỏi được, thằng bé gần nhà mình bị bệnh 3 tháng đi nhi đồng ko bớt nên chuyển qua TMH mới bớt.
    Em cho đi khám ở BV TMH TW rồi ạ. BS rửa tai và cho uống KS nhưng thấy có vẻ như chưa khỏi.
    • 9 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi thuygiang Xem bài viết
    con minh cung bi benh nay luc co 2 thang tuoi. Bi lai luc 20 thang. Thang roi, phai chua mat 10 ngay moi dut han. Dia chi minh hay dua con den kham tai mui hong la so 67 Nam Ngu. Dat cho kham truoc, 04 39410463, phong kham nay co day du thiet bi, bac sy Dinh kham truc tiep, Truong khoa tai mui hong cua BMai. Minh thay bac sy nhe nhang, tan tinh, chi dan chu dao. Moi toi dong lam, dat cho roi van cho lau.
    Cảm ơn chị! Em thử cho bé sang đó khám xem thế nào, hy vọng hợp thầy hợp thuốc sẽ chữa được dứt điểm. Nhìn con gầy còm, suốt ngày bị chớ và phải dùng KS sót hết cả ruột ...
    • 9 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Bs.Danh Xem bài viết
    Chào các anh chị.
    Viêm tai giữa thường đi kèm sau những nhiễm trùng đường mũi họng kéo dài, do Tai-Mũi-Họng là 3 cơ quan liên quan chặt chẽ với nhau. Trong viêm tai giữa, triệu chứng nổi bật là đau tai, đau tăng khi vận động mạnh và thường xảy ra nửa đêm về sáng khi nhiệt độ xuống thấp. Có thể có biến chứng chảy máu, chảy mủ từ tai. Biến chứng nặng nề gây viêm tai xương chũm, từ đó ảnh hưởng đến não, màng não. Do đó Các anh chị nên đưa con đi khám chuyên khoa Tai mũi họng để điều trị thích hợp.
    Otifar hay Otofar thường được sử dụng trong điều trị viêm tai giữa, nhưng bản chất không phải như nước muối sinh lý đâu nhé, vì đây là kháng sinh, chỉ nhỏ khi có chỉ định của BS.
    Thân chào
    Cảm ơn BS!
    Em cũng cho bé uống KS và nhỏ thuốc theo đơn của BS ở viện Việt pháp và viện nhi trung ương (BS Hà viện Việt Pháp cho dùng:Augmentin, Melxocetin, Rilnathiol, Decolgen và nhỏ mũi Otrivin; BS trên viện nhi TW cho dùng Ceclor, Exomuc và các thuốc nhỏ mũi như: Oflocaxin,Otrivin) nhưng tai của bé vẫn còn ra nước, mũi nghẹt và nhiều dịch mặc dù ngày nảo em cũng rửa và hút 3 -5 lần.
    • 9 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi BSThuy Xem bài viết
    Viêm tai giữa là bệnh dễ bị tái đi tái lại và điều trị cũng như theo dõi tương đối lâu. Viêm tai giữa và đã chảy dịch ra như của con em là màng nhĩ của tai viêm đã bị thủng rồi vì vậy rất dễ tái đi tái lại. Chỉ cần tắm gội để nước vào tai là bé có thể bị việm lại vì vậy ngòai điều trị và theo dõi của bác sĩ chuyên khoa tai mũi họng cha mẹ cần lưu ý 1 số điểm sau :
    2. Không cho bé ăn hay bú nằm vì vòi nhĩ ( vòi thông giữa tai và vòm mũi họng ) của bé ngắn , nằm ngang ,và rộng nên khi ăn nằm sữa hay đồ ăn dễ bị đẩy vào tai giữa gây viêm tai giữa.
    3. Bé có viêm mũi họng thì phải đồng thời chữa cả mũi họng . Nếu mũi nhiều dịch thì tai cũng khó khô.
    Riêng thuốc nhỏ tai phải dùng theo chỉ định của bác sĩ . Có những lọai thuốc nhỏ tai không dùng cho viêm tai có thủng màng nhĩ được ,vì tuy những lọai này dùng rất nhanh khô tai nhưng có thể để lại di chứng điếc về sau.

Otifar là thuốc nhỏ tai của Việt nam nhỏ vào rất sót ngay cả người lớn đôi khi cũng chịu không nổi. Otofar Là thuốc của Pháp , 1 số bệnh nhân khô tai nhanh , nhưng 1 số dùng tai vẫn chảy dai dẳng, thuốc này mắc hơn nhiều và hay đọng thuốc khô lại trong tai nên phải có sự theo dõi thường xuyên của bác sĩ để tránh lỗ thủng bị bít kín dịch không chảy ra ngòai mà chảy ngược vào trong gây viêm sâu vào xương. Cả 2 thuốc này là thuốc điều trị không phải như thuốc rửa sát trùng
    Cảm ơn BS!
    Em cũng cho bé uống KS và nhỏ thuốc theo đơn của BS ở viện Việt pháp và viện nhi trung ương (BS Hà viện Việt Pháp cho dùng:Augmentin, Melxocetin, Rilnathiol, Decolgen và nhỏ mũi Otrivin; BS trên viện nhi TW cho dùng Ceclor, Exomuc và các thuốc nhỏ mũi như: Oflocaxin,Otrivin) nhưng tai của bé vẫn còn ra nước, mũi nghẹt và nhiều dịch mặc dù ngày nảo em cũng rửa và hút 3 -5 lần.
    • 21 Bài viết

• 15 Được cảm ơn

Con mình lúc 2 tuổi cũng bị viêm tai giữa. hôm đầu đi khám thì bị viêm tai giữa, hôm sau khám lại đã bị thủng màng nhĩ. Bác sỹ cho dùng kháng sinh uống 2 ngày không thấy đỡ phải chuyển sang dùng tiêm. Mình không nhớ rõ là loại nào lắm, chỉ nhớ là dùng 2 loại thuốc tiêm ngày 2 mũi, trong 10 ngày (có 1 loại ks là fotum thì phải) kèm theo nhỏ thuốc ở tai và vệ sinh tai. Trộm vía, sau lần đấy con không bị lại nữa. Con mình điều trị ở bác sỹ Yến Viện Tai mũi họng TW. Mình nghĩ mẹ nó nên điều trị dứt điểm chứ bệnh này hay bị lại và dai dẳng lắm đấy.
    [SIZE="4"]Romeo trên đời sao có được
    Nên em đừng làm Juliet cô đơn
    [/SIZE]
    • 1,199 Bài viết

• 1,628 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi BSThuy Xem bài viết

Cảm ơn BS vì những thông tin bổ ích. BS cho em hỏi với, bé nhà em 26th, hôm T7 vừa rồi cho đi khám bé cũng bị viêm tai giữa. BS kê uống KS ixis (em ko nhớ rõ lắm), siro tofful, otrivin, viên chống viêm màu xanh, 5 gói chống viêm mũi dị ứng. Em cho con uống KS 1 ngày thấy con ko còn quấy khóc nữa. Nhưng em chỉ thắc mắc là sao BS ko kê thuốc nhỏ tai cho con nhỉ? Như vậy có phải là BS "quên" không? (Tai bé nhà em chưa bị chảy mủ, chỉ bị đỏ 2 tai thôi, nhưng bé rất đau nên khóc nhiều lắm).
    • 303 Bài viết

• 218 Được cảm ơn

Viêm tai giữa có nhiều giai đọan: giai đọan tụ dịch , giai đọan tụ mủ ( 2 giai đọan này gọi là viêm tai giữa cấp không thủng nhĩ ) , giai đọan thủng nhĩ ( giai đọan này lại có viêm tai giữa cấp thủng nhĩ, viêm tai giữa mãn , đợt cấp của viêm tai giữa mãn ).
    Con của em chắc đang ở giai đọan viêm tai giữa không thủng nhĩ vì vậy không cần thuốc nhỏ tai ,vì có cho thuốc nhỏ tai nhưng màng nhĩ hiện còn lành lặn thì thuốc cũng không vào tai giữa được , chức không phải bác sĩ quên đâu.

Khi viêm tai giữa cấp dịch ứ trong hòm nhĩ làm bé khó chĩu và đau nhiều . Chỉ khi uống thuốc dịch trong tai bớt đi hoặc dịch làm thủng màng nhĩ chảy ra ngòai lúc đó bé sẽ bớt đau . Em chịu khó cho bé uống thuốc đúng chỉ định của bác sĩ và đi khám đúng hẹn vì bệnh này hay tái phát ở trẻ em và cần theo dõi hơi lâu. Nhớ đừng cho bé ăn hoặc bú nằm bệnh sẽ lâu khỏi. Cần vệ sinh cả mũi miệng bé sẽ mau khỏi hơn
    • 164 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

bạn cho con khám của bac sĩ TMH đi. khám nội soi nhìn mới rõ bạn ạ. có thể con bạn bị VA cũng làm cho nghẹt mũi mà mãi ko khỏi đó bạn. con mình cũng ngạt mũi liên tục , tưởng là do mũi nhưng thật ra là VA quá phát đấy.
    • 53 Bài viết

• 11 Được cảm ơn

Vậy bé nhà bạn có bị chỉ định nạo VA k hay uống thuốc gì cho hết nghẹt mũi hả bạn? Bé nhà mình cũng sổ mũi lâu ngày k khỏi; giờ lại nghẹt mũi khó thở nhất là lúc ngủ, bác sĩ TMH nội soi kết quả VA to và chỉ định cho nạo VA mà mình đang lăn tăn quá; k biết nạo VA rồi sau nếu bệnh dễ bị xuống họng, amiđan rồi phế quản ... phải k bạn? Mong hồi âm sớm, cảm ơn bạn!
    • 303 Bài viết

• 218 Được cảm ơn

Khi viêm amiđan và VA sưng to quá sẽ làm nghẹt đường thở làm cho bé ngủ ngáy, khó thở, viêm mũi họng kéo dài …. Tổ chức y tế thế giới đã khuyến cáo về việc đột tử ban đêm ở trẻ em, mà 1 trong những nguyên nhân gây ra là do amidan và VA quá lớn.
    Đối với những trường hợp này , khi chưa cho con đi khám thì tối đến không nên ngủ quá say để canh chừng khi thấy bé khó thở nhiều thì chuyển tư thế đầu cho bé nằm nghiêng sang 1 bên. Nhưng cũng chỉ là giải quyết tạm thời thôi chứ tốt nhất là mang bé đi khám càng sớm càng tốt.
    Khi đã nội soi mà có chỉ định nạo VA thì nên cho đi nạo sớm. Để lâu bé dễ bị viêm tai giữa , thiếu oxy mãn tính, biến dạng khuôn mặt …
    • 21 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Nếu chỉ cho con uống thuốc và nhỏ thuốc theo cách mọi người chỉ mà không đưa con đi khám bs thì có được không hả các mẹ ơi? Em nagij đưa con đi khám bs quá. Cứ lần nào đưa con đi khám về là cứ buồn não ruột thôi. Con em đợt trước đưa đi khám bs bảo bị VTG và cho thuốc uống, thuốc nhỏ tai nhưng uống hết thuốc chẳng thấy con đỡ gì. Đên ngủ cứ khóc rấm rứt, bứt tai mà thương con quá. Em không muốn đưa con đi khám vì bs khám c\và cho thuốc mà nó có đỡ chút nào đâu? thương con quá đi mất!
    • 145 Bài viết

• 25 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi cun_lun Xem bài viết
    Vậy bé nhà bạn có bị chỉ định nạo VA k hay uống thuốc gì cho hết nghẹt mũi hả bạn? Bé nhà mình cũng sổ mũi lâu ngày k khỏi; giờ lại nghẹt mũi khó thở nhất là lúc ngủ, bác sĩ TMH nội soi kết quả VA to và chỉ định cho nạo VA mà mình đang lăn tăn quá; k biết nạo VA rồi sau nếu bệnh dễ bị xuống họng, amiđan rồi phế quản ... phải k bạn? Mong hồi âm sớm, cảm ơn bạn!
    Bé nhà tớ cũng hiện tượng giống con nhà bạn dc chỉ đạo nạo VA, nhưng do đang viêm mũi nên phải uống thuốc lúc nào khỏi mới dc nạo. Tớ đã nghiên cứu rất kĩ rồi nếu con dc BS quyết định nạo thi nên nạo, còn ko an tâm thi nên đi khám thêm một vài nơi nữa rồi quyết định nhé. Chúc con mau khỏi!
    • 9 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Bé nhà em đã khỏi VTG rồi, bây giờ chỉ bị ngạt mũi do thời tiết chỉ cần giữ ấm cho bé là ok. may quá các mẹ ạ. Cảm ơn các mẹ thời gian vừa qua đa chia sẻ với mẹ sóc.:LoveStruc:
    • 9 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

mehaixu ui con gái mình cũng vậy đấy! mẹ đừng nản trí, chịu khó cho con uống thuốc và dùng ks tại chỗ (nhỏ tai flocaxin) 3giot/lần x 3 lần/ngày trong 7 ngày là ok. Con mình đã khỏi rồi đấy! chúc mehaixu sớm chữa khỏi cho bé yêu nhé!
  • Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2