• 4 Lượt chia sẻ
  • 112K Lượt đọc
  • 78 Trả lời

• Trang 1/4

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 4
    • 261 Bài viết

• 221 Được cảm ơn

Chào các chị! Cu Bông nhà em được 5 tháng rồi, mấy hôm trước bị ho nặng nên bà nội cho uống mấy liều kháng sinh loại nhẹ, hiện cháu không bị ho nữa nhưng vẫn còn có đờm trong cổ họng, thỉnh thoảng lại thấy khò khè nhất là lúc ti mẹ buổi tối trước khi đi ngủ. Em sợ đờm để lâu trong cổ họng sẽ sinh bệnh. Có chị nào biết cách giúp bé long đờm không chỉ giúp em với. (hiện bà vẫn cho chấu uống siro trọ ho long đờm của VN). Cảm ơn các chị nhiều.
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 1,896 Bài viết

• 709 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Nguyễn Hiền Nhẫn
    Chào các chị! Cu Bông nhà em được 5 tháng rồi, mấy hôm trước bị ho nặng nên bà nội cho uống mấy liều kháng sinh loại nhẹ, hiện cháu không bị ho nữa nhưng vẫn còn có đờm trong cổ họng, thỉnh thoảng lại thấy khò khè nhất là lúc ti mẹ buổi tối trước khi đi ngủ. Em sợ đờm để lâu trong cổ họng sẽ sinh bệnh. Có chị nào biết cách giúp bé long đờm không chỉ giúp em với. (hiện bà vẫn cho chấu uống siro trọ ho long đờm của VN). Cảm ơn các chị nhiều.
    My nhà chị cũng bị như thế đến hơn tháng nay rồi, uống nhiều thuốc cũng chẳng khỏi, gần đây lại thêm sổ mũi và ho nữa. Chán lắm, kg biết mẹ nào có cao kiến gì kg nhỉ? (P.S. Chị Yến mẹ Hoàng My đây, kg biết Nhẫn có nhận ra kg?)
    • 969 Bài viết

• 17 Được cảm ơn

Uống si ro long đờm cũng được mà. Nếu không thì bạn hấp quất và mật ong cho bé uống cũng giúp cho bé long đờm được đấy. Nhưng mà bé 5 tháng thì chưa biết nhổ đờm ra được nên nếu bé ho mạnh đờm sẽ long ra nhưng bé sẽ nuốt vào ,xuống họng lại dễ bị ho.

Các bsỹ thì khuyến khích cách làm sau : Khi bé mới ngủ dậy buổi sáng,cho bé nằm sấp xuống ngang đùi mẹ (đầu hơi ngẩng lên) khum bàn tay vào rồi vỗ vào lưng bé (Chỗ giữa 2 xương bả vai) để cho đờm long ra nếu thấy bé ho và có biểu hiện ra đuựơc đờm thì dùng ngón tay ( sạch) ngoáy nhẹ vào miệng bé để bé trớ ra đờm sẽ ra theo thì tốt nhất đấy. Nghe thì thấy xót ruột nhưng bsỹ nói vậy sẽ nhanh hết hiện tượng khò khè và tránh cho không bị ho ,việm họng và đi ngoài. Mong bé sớm khỏi nhé.
    6 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 2,205 Bài viết

• 270 Được cảm ơn

Trừ phi bà nội là bác sĩ, còn thì bạn không nên tự tiện cho con uống KS như vậy, nhất là khi bé còn quá nhỏ. Thuốc long đờm (không trị ho) có nhiều loại như Axemuc, Mucomist.... còn nếu bé chỉ khò khè 1 chút khi bú thì không đáng ngại lắm vì bé mới đỡ ốm mà, uống thuốc ho long đờm đông y thêm 1 vài hôm nữa là OK. Nhớ nhỏ mũi bằng nước muối sinh lý cho bé nhé.

Ngoài ra, sáng vừa ngủ dậy và những thời điểm cách xa bữa ăn của bé, bạn cho bé nằm úp sấp trên đùi mình, khum lòng bàn tay vỗ hơi mạnh vào lưng bé vài lần (đoạn cách cổ khoảng 3 đốt ngón tay) cũng giúp thông thoáng và long đờm.

Có rất nhiều bài viết cũ về sổ mũi & ho lâu ngày, mẹ Hoàng My tìm lại trong box này nhé. Chúc các bé mau khỏi
    http://zaodich.com/forum/f2758/shop-nhat-do-dung-den-tu-nhat-cham-soc-be-yeu-va-ca-gia-dinh-1002174/
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 1,896 Bài viết

• 709 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi tumeo
    Trừ phi bà nội là bác sĩ, còn thì bạn không nên tự tiện cho con uống KS như vậy, nhất là khi bé còn quá nhỏ. Thuốc long đờm (không trị ho) có nhiều loại như Axemuc, Mucomist.... còn nếu bé chỉ khò khè 1 chút khi bú thì không đáng ngại lắm vì bé mới đỡ ốm mà, uống thuốc ho long đờm đông y thêm 1 vài hôm nữa là OK. Nhớ nhỏ mũi bằng nước muối sinh lý cho bé nhé.

Ngoài ra, sáng vừa ngủ dậy và những thời điểm cách xa bữa ăn của bé, bạn cho bé nằm úp sấp trên đùi mình, khum lòng bàn tay vỗ hơi mạnh vào lưng bé vài lần (đoạn cách cổ khoảng 3 đốt ngón tay) cũng giúp thông thoáng và long đờm.

Có rất nhiều bài viết cũ về sổ mũi & ho lâu ngày, mẹ Hoàng My tìm lại trong box này nhé. Chúc các bé mau khỏi
    Cám ơn các mẹ đã cho mẹ cháu những lời khuyên bổ ích nhé. Thực ra My nhà em cũng đã đi khám một vài bs nhưng chưa khỏi. Đêm hôm trước đi cho cô nàng uống siro ho long đờm thế là cả nhà được 1 đêm mất ngủ vì cô nàng dậy ho rồi nôn trớ 2 lần liền, thế là bố mẹ cháu được một bài học nhớ đời.
    • 261 Bài viết

• 221 Được cảm ơn

Cảm ơn các chị rất nhiều! Em vẫn nhỏ mũi cho bé đều đặn. Sáng mai em sẽ thử cách mà các chị mách xem sao. Hy vọng là bé sẽ đỡ và bà nội và bố cháu sẽ ủng hộ.

Chị Cunbe ơi, cho em hỏi hấp quất mật ong thì quất là quất xanh hay quất chín, vả lại bé 5 tháng thì có dùng được mật ong không chị, nếu có thì ngày cho bé ăn mấy lần như vậy?

Mấy hôm trước em cũng không muốn cho bé uống kháng sinh nhưng bà nội đưa cháu ra trạm y tế phường các cô bảo phải uống kháng sinh loại nhẹ (Amocylin) thì mới đỡ. Còn em thì lo lắng mua diếp cá về ngâm rửa sạch rồi xay ra cho bé uống. Lúc trưa đi làm về thấy bé vẫn còn ho sù sụ nhưng em thấy sau khi uống nước lá diếp cá xong, cả buổi chiều bé tuyệt nhiên không thấy ho gì cả. Khổ nỗi đến buổi tối bé đi ngoài phân lại lổn nhổn màu xanh, và lại hơi ho một tý nên bà nội lại bảo không cho uống diếp cá nữa, mới buổi sáng phân còn ổn định ( bé vừa bị đi ngoài xong mà) mà bây giờ lại như vậy, chắc là do uống diếp cá. Và bà lại bắt cho uống hết 3 ngày kháng sinh (hôm đó mới uống được 1 ngày) nếu không khỏi ra lấy thêm cho bé uống (theo lời dặn của cô ở trạm y tế). Sáng hôm sau bà về quê, em cho cháu uống một lần kháng sinh nữa (ít hơn liều chỉ định) thấy bé không ho nữa nên em ngừng luôn, không cho bé uống nữa. Tuy nhiên nếu bé nhà em không bị đi ngoài thì em nghĩ chắc chắn uống diếp cá sẽ khỏi (em học kinh nghiệm này từ các chị trên diễn đàn mà)

-To chị Yến: chị Yến ơi, em nhận ra chị rồi, từ khi đi làm đến giờ em bận quá không xuống chỗ chị được. Chị vẫn khỏe chứ? My nhà chị bị ốm à? Chị thử áp dụng cách cho bé uống diếp cá đi, vì bé không bị đi ngoài mà. Em thấy trên diễn đàn có bé cũng bị như vậy mà uống nhiều thuốc không khỏi đến khi uống diếp cá là khỏi luôn đấy. Còn sổ mũi thì chị thử mua lọ xịt nước biển về xịt cho bé xem sao, em thấy các chị trên này nói là sẽ khỏi đấy. Hôm qua em cũng xuống hiệu thuốc mua 1 lọ 13.000 đ (tên là Vesim của Công ty Dược trường Đại học Y Hà Nội), nhưng em chưa dám xịt cho bé nhà em vì sợ chưa quen và vì em vẫn đang nhỏ nước muối sinh lý hàng ngày cho bé.
    Chúc bé chóng khỏi! Chúc mẹ bé khỏe! Em N.H.Nhan
    • 1,896 Bài viết

• 709 Được cảm ơn

Cảm ơn các chị rất nhiều! Em vẫn nhỏ mũi cho bé đều đặn. Sáng mai em sẽ thử cách mà các chị mách xem sao. Hy vọng là bé sẽ đỡ và bà nội và bố cháu sẽ ủng hộ.

Chị Cunbe ơi, cho em hỏi hấp quất mật ong thì quất là quất xanh hay quất chín, vả lại bé 5 tháng thì có dùng được mật ong không chị, nếu có thì ngày cho bé ăn mấy lần như vậy?

Mấy hôm trước em cũng không muốn cho bé uống kháng sinh nhưng bà nội đưa cháu ra trạm y tế phường các cô bảo phải uống kháng sinh loại nhẹ (Amocylin) thì mới đỡ. Còn em thì lo lắng mua diếp cá về ngâm rửa sạch rồi xay ra cho bé uống. Lúc trưa đi làm về thấy bé vẫn còn ho sù sụ nhưng em thấy sau khi uống nước lá diếp cá xong, cả buổi chiều bé tuyệt nhiên không thấy ho gì cả. Khổ nỗi đến buổi tối bé đi ngoài phân lại lổn nhổn màu xanh, và lại hơi ho một tý nên bà nội lại bảo không cho uống diếp cá nữa, mới buổi sáng phân còn ổn định ( bé vừa bị đi ngoài xong mà) mà bây giờ lại như vậy, chắc là do uống diếp cá. Và bà lại bắt cho uống hết 3 ngày kháng sinh (hôm đó mới uống được 1 ngày) nếu không khỏi ra lấy thêm cho bé uống (theo lời dặn của cô ở trạm y tế). Sáng hôm sau bà về quê, em cho cháu uống một lần kháng sinh nữa (ít hơn liều chỉ định) thấy bé không ho nữa nên em ngừng luôn, không cho bé uống nữa. Tuy nhiên nếu bé nhà em không bị đi ngoài thì em nghĩ chắc chắn uống diếp cá sẽ khỏi (em học kinh nghiệm này từ các chị trên diễn đàn mà)

-To chị Yến: chị Yến ơi, em nhận ra chị rồi, từ khi đi làm đến giờ em bận quá không xuống chỗ chị được. Chị vẫn khỏe chứ? My nhà chị bị ốm à? Chị thử áp dụng cách cho bé uống diếp cá đi, vì bé không bị đi ngoài mà. Em thấy trên diễn đàn có bé cũng bị như vậy mà uống nhiều thuốc không khỏi đến khi uống diếp cá là khỏi luôn đấy. Còn sổ mũi thì chị thử mua lọ xịt nước biển về xịt cho bé xem sao, em thấy các chị trên này nói là sẽ khỏi đấy. Hôm qua em cũng xuống hiệu thuốc mua 1 lọ 13.000 đ (tên là Vesim của Công ty Dược trường Đại học Y Hà Nội), nhưng em chưa dám xịt cho bé nhà em vì sợ chưa quen và vì em vẫn đang nhỏ nước muối sinh lý hàng ngày cho bé.
    Chúc bé chóng khỏi! Chúc mẹ bé khỏe! Em N.H.Nhan
    Cảm ơn em, về chị sẽ thử xem sao. Chúc em bé chóng bình phục nhé!
    • 138 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Hoàng My
    Cám ơn các mẹ đã cho mẹ cháu những lời khuyên bổ ích nhé. Thực ra My nhà em cũng đã đi khám một vài bs nhưng chưa khỏi. Đêm hôm trước đi cho cô nàng uống siro ho long đờm thế là cả nhà được 1 đêm mất ngủ vì cô nàng dậy ho rồi nôn trớ 2 lần liền, thế là bố mẹ cháu được một bài học nhớ đời.
    Mong con gái chóng khoẻ nhé.

• 1,896 Bài viết

• 709 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Phạm Hiền Mai
    Mong con gái chóng khoẻ nhé.
    Cảm ơn bác nhiều, mẹ cháu cũng mong lắm lắm đây!!!
    • ada
    • 12 năm
    • 575 Bài viết

• 305 Được cảm ơn

Bé 5 tháng tuổi bạn có thể chưng lê với đường phèn lấy nước cho bé uống. Lê có tác dụng làm tan đờm. Ada nhà mình cứ cho ăn lê chưng đường phèn là hết. Nhưng phải kiên trì cả tuần chứ không hết được trong 1-2 ngày đâu. Cứ uống thuốc hoài là không tốt rồi.
    • 6 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi ada
    Bé 5 tháng tuổi bạn có thể chưng lê với đường phèn lấy nước cho bé uống. Lê có tác dụng làm tan đờm. Ada nhà mình cứ cho ăn lê chưng đường phèn là hết. Nhưng phải kiên trì cả tuần chứ không hết được trong 1-2 ngày đâu. Cứ uống thuốc hoài là không tốt rồi.
    Nhưng mà bây giờ toàn lê Trung Quốc thôi. Hoa quả Trung Quốc mình chẳng dám cho con ăn.
    • 240 Bài viết

• 11 Được cảm ơn

với khí hậu oi bức thế này, mà mình lại bật quạt suốt thì sao hả chị, bé nhà em đang đờm nhìu lại gặp khí hậu này, chán quá, mà nó nghịch lắm, cứ bò 1 lúc là vã hết mồ hôi nên ko bật quạt và mặc áo 3 lỗ thì mồ hôi kinh lắm
    • 889 Bài viết

• 171 Được cảm ơn

Hay quá, cám ơn hainhoc nhé, copy cất vào tài liệu để dành xài!
    • 20 Bài viết

• 8 Được cảm ơn

Con nhà mình được 6 tuổi ,bị ho có đờm từ 2-3 năm nay ,mỗi khi trời trở lạnh hoặc mưa ,có mùi hôi từ xưởng cao su gần nhà thì đêm đó mình khỏi ngủ,bé cứ ho suốt rồi nôn ,cực lắm các mẹ ơi .Mình đã đi Nhi Đồng 1, rồi cũng uống thuốc của mẹ Giang ,uống tắc (quất )hấp mật ong ...chỉ khỏi được vài hôm ,chán lắm .
    Hôm trước Mẹ mình về chỉ cho bé uống có 2 lần là khỏe re ,bớt đàm nhiều lắm ,không ho ,hình như là hết đàm thì bé sẽ ăn ngon hơn và nhanh hơn .Mình dài dòng là vì mình thật sự bị stress ,lúc nào nghe tiếng con ho thì chuẩn bị con nôn ,các mẹ có con ho như mình thì thông cảm ,bây giờ mình mừng như được quà ,mình chỉ cho các mẹ nhé .
    Đơn giản lắm : dùng miếng gừng khoảng một lóng tay giã nát ,cho khoảng 30-40ml nước dừa tươi vào ,để gừng lắng xuống chắt lấy nước cho con uống ngay,hơi cay tí nhưng mẹ cố động viên nhé .Phần gừng còn lại cho nước dừa vào ,khoảng 3-4h sau cho bé uống lần nữa .Đây là mình cho bé 6 tuổi ,các mẹ cứ lượng cho con uống ,cho con uống vào buổi sáng ,sau khi ăn khoảng 30 phút .Phần gừng ngâm để uống lần sau có thể để vào tủ lạnh ,lúc chắt nước ra phải ngâm vào nước nóng cho ấm ấm thì mới tốt .Mình chỉ cần 1 trái dừa và tí gừng là bé nhà mình ổn lắm ,chúc các mẹ thành công nha.
    • 72 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Methanty Xem bài viết
    Con nhà mình được 6 tuổi ,bị ho có đờm từ 2-3 năm nay ,mỗi khi trời trở lạnh hoặc mưa ,có mùi hôi từ xưởng cao su gần nhà thì đêm đó mình khỏi ngủ,bé cứ ho suốt rồi nôn ,cực lắm các mẹ ơi .Mình đã đi Nhi Đồng 1, rồi cũng uống thuốc của mẹ Giang ,uống tắc (quất )hấp mật ong ...chỉ khỏi được vài hôm ,chán lắm .
    Hôm trước Mẹ mình về chỉ cho bé uống có 2 lần là khỏe re ,bớt đàm nhiều lắm ,không ho ,hình như là hết đàm thì bé sẽ ăn ngon hơn và nhanh hơn .Mình dài dòng là vì mình thật sự bị stress ,lúc nào nghe tiếng con ho thì chuẩn bị con nôn ,các mẹ có con ho như mình thì thông cảm ,bây giờ mình mừng như được quà ,mình chỉ cho các mẹ nhé .
    Đơn giản lắm : dùng miếng gừng khoảng một lóng tay giã nát ,cho khoảng 30-40ml nước dừa tươi vào ,để gừng lắng xuống chắt lấy nước cho con uống ngay,hơi cay tí nhưng mẹ cố động viên nhé .Phần gừng còn lại cho nước dừa vào ,khoảng 3-4h sau cho bé uống lần nữa .Đây là mình cho bé 6 tuổi ,các mẹ cứ lượng cho con uống ,cho con uống vào buổi sáng ,sau khi ăn khoảng 30 phút .Phần gừng ngâm để uống lần sau có thể để vào tủ lạnh ,lúc chắt nước ra phải ngâm vào nước nóng cho ấm ấm thì mới tốt .Mình chỉ cần 1 trái dừa và tí gừng là bé nhà mình ổn lắm ,chúc các mẹ thành công nha.
    Lại thêm một bài thuốc hay nữa các mẹ nhỉ. Con em từ hôm tết tới giờ cũng ho và sổ mũi liên tục. Đi bác sĩ uống kháng sinh xong lại hết 2 bữa bị lại. Không biết làm sao cho hết mà khỏi fải uống kháng sinh. Giờ đọc được bài này hay quá! Để làm thử xem sao, cám ơn mẹ nó nhiều nha.
    • 455 Bài viết

• 130 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Hainhoc Xem bài viết
    4 - Hấp lá húng chanh với đường phèn hoặc quất xanh nguyên vỏ hạt, cắt đôi như chanh hấp

với mật ong: 1 quả + 2 -3 thìa cà phê mật ong (10-15ml mật ong), hấp kỹ cho ra hết chất ở

hạt. Để đó, cả ngày cứ tiện lúc nào cho bé nhấm tí một, vừa tiêu đờm, vừa giảm rát họng.
    .

Công nhận biện pháp này rất là hiệu quả. Với bé nào khó cho uống thì nên pha thêm một ít nước lọc cho loãng bớt. Bé nhà mình không uống được "nguyên chất" nên mình phải pha loãng. Chữa ho cũng rất hiệu nghiệm nhưng nhớ là phải hấp thật kỹ.
    • 102 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Các bạn chỉ giúp mình cách lấy đờm cho bé.
    • 384 Bài viết

• 51 Được cảm ơn

Lấy đờm cho bé trực tiếp từ miệng thì cũng có cách nhưng bạn không nói con bạn bao nhiêu tháng rồi. Nếu nhỏ hơn 3 tháng thì có thể dùng PP Vật lý trị liệu - rửa mũi, lấy đàm do BS VLTL thực hiện tất nhiên theo chỉ định của BS.
    Nếu bé lớn hơn bạn nhỏ/xịt mũi bằng nước muối để vài phút thì đàm nhớt loãng ra theo đường mũi và cứ thế bạn hút dịch mũi ra. Bạn nên đưa bé đi BS để BS chẩn đoán và kê thuốc thích hợp. Bạn tham khảo một số topic liên quan đến sổ mũi và ho có đàm trong mục này sẽ rõ hơn.
    • 102 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Cam on thaophuongali nha. 2 con chuột gần 5 tháng tuổi. Minh thấy có mẹ chỉ hấp tắc xanh với mật ong cho bé uống. Mình ko biết có dùng mật ong cho bé dưới 5 tháng tuồi được ko? Đọc thấy sách nói ko cho trẻ dưới 1 tuổi uống mật ong.
    • 12,150 Bài viết

• 4,398 Được cảm ơn

Bé nhà em bị đầu tháng mới khỏi được mấy ngày giờ lại bị lại, hnay cho con uống siro người mệt lừ ra nhìn mà thương quá, có mẹ nào có cách chữa ho và sổ mũi bằng pp dân gian không chỉ giúp cho em với
  • Trang 1/4

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 4