Bệnh trẻ em

Cách lấy rỉ mũi cho bé hay lắm các mẹ ạ

Đến trả lời mới nhất
  • 3 Lượt chia sẻ
  • 10.8K Lượt đọc
  • 47 Trả lời

9 Người đang theo dõi

• Trang 1/5

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 5
    • 1,520 Bài viết

• 4,293 Được cảm ơn

Mình có cách lấy rỉ mũi cho bé, hay lắm nhé. Mình đã áp dụng cho bé nhà mình 1 tháng nay, ngày nào cũng lôi ra được 2 cái rỉ mũi ở 2 lỗ mũi. Các mẹ thử xem nhé.
    Mua 4 lọ nước muối 0,9% về, loại đầu tròn 2000/ lọ. Từ lần sau các mẹ chỉ cần mua nước muối loại chai 0,5l để đổ vào.
    - Ngâm cả 4 lọ vào nước cho ấm, trước khi tra cho bé các mẹ thử nhỏ vào mũi mình xem đủ ấm không, ko để lạnh quá, cũng ko để nóng quá.
    - Tra lần lượt từng lọ vào mũi bé. Chú ý: Tra làm sao để bé phải khịt ra vì hơi bị sặc, trông thì có vẻ hơi dã man nhưng nếu bé tức quá mà xì ra như người ta xì mũi mới là tốt. Để bé nằm nghiêng là tốt nhất.
    - Thường thì 2 lọ đầu nước muối chỉ vào mũi và họng bé thôi, một số lại trào ra ngoài do bé xì hoặc đổ lệch do bé chống cự.
    - Đến lọ thứ 3, bé đã khịt ra được 1 số rồi, nếu để ý sẽ thấy rỉ mũi lấp ló bên trong. Các mẹ lấy bông tai loại nhỏ đưa vào, dịch mũi đã loãng nên lôi ra dễ dàng lắm.
    - Nếu lọ thứ 3 vẫn chưa lấy được gỉ mũi thì đổ tiếp lọ thứ 4. Cùng lắm là đến lọ thứ 4 thôi.
    - Bé nhà mình ko bị chảyó mũi mà ngày nào mình cũng lôi ra được 2 cái gỉ mũi đấy. Bé ngoan, ngủ, bú không bị khụt khịt. Trời này lạnh mũi bé hay khụt khịt lắm các mẹ ạ.
    - Chúc các mẹ thành công.
    - Chú ý: Nếu làm lần đầu các mẹ cứ nghe ngóng độ chịu đựng của bé nhé, bé phải tức lên mà xì nước ra mới tốt, chứ nuốt vào thì ko đẩy được rỉ mũi ra đâu. Làm vào buổi sáng lúc bé đói bụng là tốt nhất các mẹ ạ. Bé nhà mình từ lúc 3 tháng bắt đầu làm rồi. Đặc biệt nếu bé đang bị chảy mũi thì làm thế này bé xì ra được rất nhiều mũi mà ko phải hút.
    Chỉnh sửa lần cuối bởi Titibongbong; 19/12/2009 vào lúc 08:19 AM.
    10 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

1. Có thể bạn muốn xem:
    • 3,769 Bài viết

• 1,975 Được cảm ơn

4 lọ cơ à mẹ nó. Nhà tớ chỉ nhỏ mũi thường xuyên rồi lấy 1 cái tăm bông tẩm nước muối sinh lý là lấy ra được. Mới đầu bé khóc nhưng dần thì quen. các mẹ chú ý đừng đẩy rỉ mũi con vào trong nhé.
    Mẹ yêu ba bố con nhà Gấu:Kiss:

• 3,538 Bài viết

• 4,465 Được cảm ơn

còn tớ thì mua nước muối sl dạng phun sương, cho bé nằm nghiêng sịt mạnh vào mũi ở trên, lập tức nước muối + mũi chảy ra ở mũi bên dưới, và sau đó quay đầu bé ngược lại và làm giống vậy. Phản ứng cuối cùng là bé ách xì hơi tiếp tục đẩy nước muối còn lại. Sau đó lấy bông tăm thăm nước muối sinh lý vệ sinh và lấy rỉ muỗi ra. Rất dễ làm.

Tuy nhiên mỗi lần làm là mỗi lần bé khó chịu (đụng vào mũi bé mà) nhưng cách này làm rất nhanh nên bé chỉ la hay khóc chút xíu thui
    Chỉnh sửa lần cuối bởi ant999; 22/12/2009 vào lúc 01:17 AM.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

• 8 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Nhỏ nhiều thế tội con quá, mình người lớn nhỏ nhiều khi con khó chịu nữa là, làm thế lần sau nó sợ đấy. Tớ bình thường chỉ nhỏ mỗi bên khoảng 5 đến 6 giọt là con hắt xì ra rồi, xong hút là rỉ mũi ra liền, rồi nhỏ lại cho con sạch nữa là xong. hôm nào con bị ngạt mũi thì hết nhiều chứ bình thường thì chỉ hết nửa lọ

• 32 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Trời cách này nghe thấy sợ quá các mẹ ơi, nhưng để nói bà chị thử với cu cậu con chị í xem sao. Cháu bệnh suốt thôi.

• 7 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Eo ôi, các bác xem làm thế với bé 2 tháng tuổi có ổn không ạ. Nghĩ đến thôi em đã sót hết cả ruột.

• 181 Bài viết

• 8 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi chipkhotinh Xem bài viết
    Eo ôi, các bác xem làm thế với bé 2 tháng tuổi có ổn không ạ. Nghĩ đến thôi em đã sót hết cả ruột.
    Không sợ đâu bạn ạ, bạn như thế là giống mình ngày trước đó, không làm thì con mình còn tội hơn, bệnh về mũi về VA suốt. ngày trước tớ cứ thương con, nghĩ làm như thế là "dã man"quá nên cứ tình trạng mũi dãi của con suốt ngày rồi vào viện ra viên, rồi viêm VA rồi viêm tai giữa chảy mủ. Mấy tháng nay mình kiên quyết không nản lòng mà ngày thực hiện ít nhất 2 lần rửa mũi cho con thì (rộm vía con) tình trạng mũi dãi và tai của con đỡ trông thấy. Ơn trời! Chúc mẹ nó chăm con đạt hiệu quả!
    Em - Hoa cúc vàng giữa cỏ dại hoang sơ,
    Em - Hạt cát giữa muôn vàn hạt cát.
    Có còn in đáy mắt, mùa thu vàng hoa cúc của riêng anh.

• 106 Bài viết

• 9 Được cảm ơn

mình thì lấy dỉ mũi cho con bằng cách lấy xilanh 5m, bỏ đầu kim hút đầy nước muối sinh lý 0.9% rồi bơm vào mũi con. bơm vào mũi này thì nước sẽ chảy ra ở mũi kia, sau đấy mình dùng ống hút 2 đầu ( 1 đầu cho vào mũi bé, đầu kia vào miệng mình) hút sạch. làm lần lượt như thế cho cả 2 mũi. cuối cùng là dùng nước muối biển xịt cho mỗi bên 1 phát. Đảm bảo mũi bé sạch tưng. làm lần đầu thì có vẻ bé sẽ sợ ( cả nhà ai cũng sợ :Smiling nhưng vài lần bé sẽ quen ngay.

• 72 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Bé nhà em được 2 tuổi rồi. Em lấy rỉ mũi cho bé như sau:
    Bình thường thì không lấy nhé, he..he.
    Khi bé bắt đầu bị sổ mũi. Cho bé nằm ngửa, Lấy nước muối 0,9% nhỏ vào 1 bên mũi bé khoảng 5-6 giọt; cho bé ngồi dậy, mẹ dùng 2 ngón tay day day trên cánh mũi bé 1 lúc (để tróc rỉ mũi ra) rồi sau đó dùng dụng cụ hút mũi loại 2 đầu (có 1 đầu để vào lỗ mũi bé, 1 đầu có dây nhựa dẻo trong, dài 20cm) hút mạnh để hút hết nước mũi và rỉ mũi ra (có 1 chai nhỏ để đựng nên vệ sinh đồ hút mũi rất dễ dàng). Và Mẹ làm tương tự cho lỗ mũi bên kia của bé.
    Mẹ có thể mua dụng cụ này ở siêu thị Maximark Cộng hoà, dãy hàng cho bé, hoặc ở maximark khác, giá khoảng 200.000đ/cái.
    Chỉnh sửa lần cuối bởi ME BE MANG; 22/12/2009 vào lúc 03:13 PM.
    Mẹ yêu em nhất trên đời

• 3,777 Bài viết

• 2,316 Được cảm ơn

Nhà mình con sổ mũi thì lấy xi lanh xịt nước muối ấm khoảng mấy chục ml lần lượt vào từng bên rùi đợi 1 tị cho gỉ mũi mềm thì mình lấy đồ hút mũi của bebe hút ra.
    Còn con ko sổ mũi, mà lỗ mũi bẩn quá, gỉ khô nhiều thì nhà mình chỉ nhỏ 1 vài giọt vào 2 bên lỗ mũi, 1 lát là nó hắt xì ra hết mà.

• Trang 1/5

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 5