• Tuần 1

• Tuần 2

• Tuần 3

• Tuần 4

• Tuần 5

• Tuần 6

• Tuần 7

• Tuần 8

• Tuần 9

• Tuần 10

• Tuần 11

• Tuần 12

• Tuần 13

• Tuần 14

• Tuần 15

• Tuần 16

• Tuần 17

• Tuần 18

• Tuần 19

• Tuần 20

• Tuần 21

• Tuần 22

• Tuần 23

• Tuần 24

• Tuần 25

• Tuần 26

• Tuần 27

• Tuần 28

• Tuần 29

• Tuần 30

• Tuần 31

• Tuần 32

• Tuần 33

• Tuần 34

• Tuần 35

• Tuần 36

• Tuần 37

• Tuần 38

• Tuần 39

• Tuần 40

Bệnh trẻ em

Bỏng rạ/ Trái rạ/ Thủy đậu

Đến trả lời mới nhất
  • 4 Lượt chia sẻ
  • 116K Lượt đọc
  • 157 Trả lời

• Trang 1/8

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 8

Theo dõi Webtretho

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.
f | Chia sẻ bài viết
    • hnm
    • 12 năm
    • 1,293 Bài viết

• 86 Được cảm ơn

Có anh chị nào biết triệu chứng, cách chữa và những điều cần tránh khi trẻ bị bỏng rạ không? Xin vui lòng chia sẻ với Huệ vì hình như baby nhà mình bị bỏng rạ

Cảm ơn nhiều
    Huệ
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• Thể lệ cuộc thi ảnh Vẻ đẹp tỏa sáng

Hãy tham gia cùng chúng tôi để bạn có thể tỏa sáng. Khi tham gia vào cuộc thi đồng nghĩa người chơi...

• Xin một lần con mở mắt tròn xoe...

Xin một lần con mở mắt tròn xoe... (Dân trí) - Sởi kia, mi xuất hiện làm chi mà gây bao tai họa....

• Vacxin phòng bệnh trái rạ/ thủy đậu

Gần đây TV có QA về 1 loại vacxin mới cho trẻ trên 1 tuổi phòng trái rạ. Không biết đó là bệnh thuỷ đậu (tiếng Bắc) hay đậu mùa? Hay cả 3 chỉ là 1? Và có nên tiêm không? :o Nhờ mọi người góp ý giúp. Giá tiền là 320,000/ mũi (chỉ 1 mũi)

• Vĩnh biệt viêm xoan với cây giao hay còn gọi là cây xuơng cá

Thương con trai bị viêm xoang từ nhỏ, đã điều trị nhiều năm với đủ mọi phương pháp mà không khỏi...

• Tiêm ngừa trái rạ cho bé ở đâu bi giờ

Các mẹ ơi!!! Có ai biết nơi nào còn thuốc ngừa trái rạ cho bé không? Suốt weekend mình phải đi hỏi khắp tất cả các bệnh viện Bác Việt/Nancy/PSQT/ TT Y tế Dự phong..... mà không một nơi nào còn thuốc hết. Khổ một nổi là đang có dịch này nửa. Nếu mẹ nào biết nơi nào còn thuốc thì chỉ dùm Me Duy với....

• 3,092 Bài viết

• 754 Được cảm ơn

Benh thuy dau (con goi la bong ra hay trai ra) do virus Varicella Zoster gay nen, xay ra o moi lua tuoi nhung da phan la tre em. Benh de lay vi virus theo nuoc bot, nuoc mui ban ra ngoai khi nguoi benh noi chuyen, hat hoi, ho…

Khoang 2-3 tuan tu khi nhiem virus den phat benh, khong co trieu chung gi. Sau do, nguoi benh thay sot nhe, chan an, met moi, da xuat hien nhieu vet do. Vai ngay sau, nhung cho nay xuat hien mun nuoc moc theo nhieu dot. Dau tien cac mun nay min va trong, sau co duc nhu mu roi dong vay va rung dan. Thuong tu 10-14 ngay, benh se khoi.

Benh co the gay nhung bien chung sau neu khong duoc cham soc can than: Mun nuoc boi nhiem: mun gay mung mu, viem phoi, viem nao, va sinh con di tat (neu me bi benh khi mang thai thi tre sinh ra co the bi teo co, co giat…)

Cach phong ngua co hieu qua nhat la tiem chung. Tre duoi 12 tuoi tiem 1 lan, tren 13 tuoi tiem 2 lan cach nhau 6-10 tuan. Con doi voi be da bi benh thi nen cach ly (dung cho tre nho khac den gan), cho nghi noi thoang mat, an thuc pham de tieu. Tuyet doi khong dung aspirine de ha sot. Tam 2 lan/ngay bang nuoc nong. Dung thuoc theo su chi dan cua bac si, khong nen dap bat cu la cay gi len da.

Thuy dau thuong thi chi bi 1 lan thoi, Sau do tre da duoc mien dich lau dai. Vi vay, neu dung la be bi thuy dau thi khong can di chung ngua nua.
    • 3 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Hello,xin chao cac anh chị
    Minh dang bị thuy Con ga/i minh dã khoi truoc day 1 tuan
    Co/ ai co/ kinh nghiem gi ve van de nay khong,xin chia xe voi minh voi
    Ca tuan nay khong da/m an gi ngoai chao voi muoi nghe chi chong noi la khong duoc an chicken,egg,cac loai san pham tu đậu ,la/ hẹ,sea food,....thanh ra cả be/ va mẹ dê\u suy dinh duong,mat ma\i xanh le/t.
    Nghe noi xut nghệ sẽ khong cco/ thẹo sau naa\y du/ng khong
    \và co oai kem nghệ de xut nua ,cco ai biet tenloai kem nay bang tieng anh la gi khong
    Nhan tien xin nhan voi ai chua co/ chich ngua benh thuy dau thi nho di chich ngua nghen
    Chư/ de benh roi ngua ngái ,buc minh ,kho so lam ,thèm cai gi cung khong da/m an,
    Chao moi nguoi
    • 3,809 Bài viết

• 6,448 Được cảm ơn

Mình có thấy ai nói bị thuỷ đậu phải kiêng ăn cái gì đâu, Chỉ thấy bảo phải cẩn thận với nước. Ngày b,é mình bị thuỷ đậu mẹ mình vẫn tắm cho mình nhưng dùng nước đã nấu chín để tắm, không thấy bị sao cả, 1 cái sẹo nhỏ cũng không có. Bôi nghệ tươi thì mình nghĩ chắc chắn là tốt rồi còn kem nghệ thì có nhiều thành phần khác nữa mà mình cũng không biết chắc liệu có gây dị ứng hay nhiễm trùng gì không. Nếu bạn có người nhà ở Việt Nam thì nhờ mua kem nghệ của Thorakao, rẻ rề.
    Success is a journey, not a destination.
    • 69 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Cac ban oi, cho me Tung Anh hoi 1 ty, phong da va thuy dau co khac nhau khong, neu da tiem phong thuy dau roi thi co bi phong da nua khong va cach chua the nao
    Cam on nhieu nhe
    • 4 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Theo nhu ti duợc biết thuỷ dậu nặmg hon phỏng dạ . Theo cc bc si tim phng th tim sẽ khng bị nữa , nhung ti ko biết c dng vậy khng v b lớn của ti ngy xua ko duợc tim phng bệnh ny v d bị , con thứ hai mới duợc 1 tuổi sắp di tim phng (du 1 mui 300.000d) .
    Bị phỏng dạ l thuờng gặp v dễ ly trong thời gian con bệnh dang ủ bệnh , nhung thực chất chng ta khng biết duợc , bởi v b lớn nh ti bị ly qua bạn dến khi nghe ni bạn bị bệnh th b d bắt dầu chớm bệnh . Theo phuong php mới by giờ l c lau nguời cho b bằng nuớc rau chn vịt (mau ở hng bn l) . king nuớc king gi king tanh . bii xanhmetylan ...thực ra by giờ c 1 tuyp thuốc mỡ g d dể bi mau khỏi bạn c thể tham khảo ở BV da liễu . Bệnh ny khng nặng nhung lu khỏi v phải king cẩn thận ko th dể sẹo cho con gi l xu lắm.
    Bố mẹ yêu con !
    • 113 Bài viết

• 25 Được cảm ơn

Thủy đậu: Bệnh nhẹ nhưng biến chứng nặng

Bệnh thủy đậu còn có nhiều tên khác như trái rạ, phỏng rạ, một số địa phương miền Trung còn gọi là bệnh "lên tót". Bệnh do virus gây ra rất hay lây. Nên nếu không được chích ngừa thì gần như 80% số người sẽ bị mắc bệnh trước 20 tuổi.

Bệnh lây qua đường hô hấp, virus gây bệnh có trong các chất tiết đường hô hấp, chất dịch của mụn nước (nốt rạ). Người lành hít phải chất tiết này khi người bệnh ho hay hắt hơi sẽ bị bệnh, một số trường hợp hiếm hơn bệnh có thể bị lây do tiếp xúc với mụn nước, dụng cụ sinh hoạt có chứa virus gây bệnh. Mặt khác, virus này có thể lây từ mẹ sang bé sơ sinh khi còn trong bào thai hay khi sinh và gây bệnh cho trẻ sơ sinh.

Bệnh xuất hiện nhiều vào 6 tháng đầu năm

Bệnh thủy đậu thường gặp ở trẻ em, tuy nhiên người lớn nếu chưa mắc bệnh khi tiếp xúc với người bệnh cũng bị lây bệnh và bệnh nặng hơn trẻ em. Bệnh thường xảy ra rải rác quanh năm, nhưng xuất hiện nhiều từ tháng 1 đến tháng 6 trong năm, khoảng 70% số trường hợp mắc bệnh trong năm gặp trong những tháng này. Hằng năm tại Bệnh viện Nhi Đồng l điều trị cho 800 đến 1.000 trẻ mắc bệnh thủy đậu.

Bệnh thủy đậu sẽ xuất hiện 10 - 14 ngày sau khi tiếp xúc với người bệnh, khởi phát bệnh thường đột ngột với triệu chứng nổi mụn nước (nốt rạ), mụn nước nổi ở vùng đầu mặt, chi và thân, mụn nước xuất hiện rất nhanh trong vòng 12 - 24 giờ có thể nổi toàn thân. Mụn nước có kích thước từ l - 3 mm đường kính, chứa dịch trong, tuy nhiên những trường hợp nặng mụn nước sẽ to hơn hay khi nhiễm thêm vi trùng mụn nước sẽ có màu đục do chứa mủ.

Bên cạnh mụn nước trẻ nhỏ thường kèm sốt nhẹ, biếng ăn nhưng ở người lớn hay trẻ lớn thường kèm sốt cao, đau đầu, đau cơ, nôn ói. Bệnh sẽ kéo dài từ 7 - 10 ngày nếu không có biến chứng, các nốt rạ sẽ khô dần, bong vảy, thâm da nơi nổi mụn nước, không để lại sẹo, nhưng nếu bị nhiễm thêm vi trùng mụn nước có thể để lại sẹo.

Biến chứng nhẹ của bệnh là nhiễm trùng da nơi mụn nước, nặng hơn vi trùng có thể xâm nhập từ mụn nước vào máu gây nhiễm trùng huyết. Các biến chứng nặng như viêm phổi, viêm não, viêm tiểu não... là các biến chứng có thể nguy hiểm đến tính mạng, hay để lại di chứng sau này.

Thai phụ mắc bệnh có thể sẩy thai, sinh con dị tật

Phụ nữ mang thai nếu mắc bệnh thủy đậu sẽ rất nguy hiểm vì sẽ dễ bị biến chứng nặng, đặc biệt là viêm phổi. Khi phụ nữ mang thai bị thủy đậu ở 3 tháng đầu của thai kỳ, virus sẽ gây sẩy thai, hay khi sinh ra trẻ sẽ bị thủy đậu bẩm sinh với nhiều dị tật như đầu nhỏ, co gồng tay chân, bại não, sẹo bẩm sinh... Còn nếu bị trong những ngày sắp sinh hay sau sinh trẻ bị lây bệnh sẽ bệnh rất nặng với mụn nước nổi rất nhiều và dễ bị biến chứng viêm phổi.

Bệnh thủy đậu nếu nhẹ có thể điều trị tại nhà mà không cần nhập viện, trẻ chỉ cần nhập viện khi có biến chứng. Hiện nay bệnh đã có thuốc điều trị đặc hiệu chống siêu vi trùng gây bệnh là thuốc Acyclorvir nhưng cần phải điều trị sớm trong 2 - 3 ngày đầu và chi phí cao. Bên cạnh điều trị thuốc chống siêu vi trùng là điều trị hạ sốt, vệ sinh thân thể tránh các biến chứng nhiễm trùng, không cần phải kiêng cữ gì. Điều quan trọng là phải theo dõi và phát hiện kịp thời các biến chứng và nên tránh các thuốc có thể gây bệnh nặng hơn như corticoide, ibuprofene.

Để phòng bệnh thì biện pháp dễ làm là cách ly không tiếp xúc với người bệnh người thường không hiệu quả, vì khi chưa nổi mụn nước thì người bệnh đã có thể lây cho người lành và khả năng lây này còn kéo dài nhiều ngày sau khi mụn nước đã lành hẳn.
    Sức khỏe cho các bạn và niềm vui cho chúng tôi !
    0988288711
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 2,302 Bài viết

• 168 Được cảm ơn

Các mẹ ơi, hoá ra phỏng rạ cũng là Thuỷ đậu à.

HÍc, con bé nhà em tưởng là bị phản ứng phụ của tiêm sởi, hoá ra triệu chứng đúng là phỏng rạ. Sốt nhẹ, mẩn đỏ rồi mụn nước.

Con bé nhà em tiêm phòng rồi mà vẫn bị đấy. Tức thật

Thế tắm nước lá xài đất or chân vịt cũng được các bác nhỉ. Hoàn toàn là nước lọc, bôi xanh xi ty len thôi các bác nhỉ.

Mà sao sau khi em bị Thuỷ đậu thì có sẹo nhỉ, 1 cái thôi.

Các bác giúp em tý. Em cám ơn các bác nhiều.
    • 1,603 Bài viết

• 58 Được cảm ơn

hà Kin ra hàng lá mua lá hồng bì về đun lấy nước đặc tắm hoặc lau người cồ Kin, ko được pha thêm nước lã đâu đấy, cứ tắm và lau như vậy khoảng 2,3 ngày sẽ đỡ mà sẽ ko bị lên thêm nốt nữa đâu. sau khi lau người bằng nước lá hồng bì thì bôi xanh ti lanh cho Kin.

Chúc Kin mau khỏi bênh nhé.
    Hạnh phúc là gì?............
    Mẹ xin lỗi các con. Mẹ yêu các con rất nhiều..
    • 319 Bài viết

• 102 Được cảm ơn

Hà ơi, đọc thêm ở đây này:
    Có nên tiêm phòng thuỷ đậu?
    không cần bôi xanh metilen đâu, "xấu gái" mất. Chịu khó khoảng chục ngày là ổn thôi.
    chíp-chíp
    • 247 Bài viết

• 19 Được cảm ơn

Anh xã nhà mình vừa bị, rồi hai thằng con cũng được thừa hưởng đấy. Nó là chicken-pox, dịch đúng theo nghĩa thì là Thuỷ Đậu, đôi khi mình cứ loạng quạng nhầm nhọt và gọi nó là Sởi ( khổ quá ! :4: )

- Bị ở trẻ con nhanh khỏi hơn ở người lớn, người lớn bị nặng hơn, sốt nhiều, lâu hơn, mụn to hơn, lâu lặn hơn...

- Triệu chứng : sốt có thể từ hai tới ba ngày, sau đó, thường là về đêm, người bé lạnh toát, lúc này thân nhiệt tự nhiên giảm đi, bé run cầm cập, ấy là lúc mụn mọc ra đấy, và nó có thể mọc một lúc ra hết, có thể kéo dài từ từ hai ngày, bé vẫn sốt trong khi mụn mọc. Sau khoảng hai, ba ngày tiếp theo mụn đã lên hết, thì bé mới hết sốt, như vậy thời gian sốt có thể lên tới 5 ngày tất cả.
    Tuy vậy phản ứng với virus ở mỗi trẻ có khác nhau, có bé sốt ít nhưng mụn mọc nhanh và chóng lặn, hoặc chẳng sốt tí nào, vẫn chơi bình thường như cu lớn nhà mình ý. Khi bé hết sốt, mụn thôi mọc thì virus không còn lây truyền nữa, bé có thể quay lại lớp học nếu khoẻ.

- Chữa trị, kiêng khem : Ở Châu Âu, cách điều trị thì như nhau thôi. Bé được dùng thuốc giảm sốt ( viên đút hậu môn ), lotion để bôi lên mụn, màu hồng, trông có đỡ kinh dị hơn một tí :4: có tên "Caladryl Lotion", tớ ở Thụy Sĩ nên sản phẩm này của hiệu dược "Pfizer", ở Thụy Sĩ, còn ở các nơi khác chắc chắn cũng có sản phẩm tương tự. Dùng cái này có công dụng tốt hơn các loại thuốc chỉ để bôi như để khử trùng hay giảm ngứa ở chỗ, nó giúp làm se khô mặt mụn phồng, làm mụn xẹp đi và khô đi nhanh chóng, đóng vẩy nhanh, bé không gãi ra, không bị ướt nên đỡ lo nhiễm trùng. Tiếp nữa là bé được uống một loại thuốc dành cho dị ứng, ngứa gãi nói chung có tên Fenistil ( dạng lỏng ), nó calm down cảm giác ngứa ngáy, mình thấy rất có tác dụng, hôm đầu nhóc bé nhà mình còn vật vã, chẳng ngủ được tí nào và cứ luôn miệng kêu ngứa, mình cho dùng thì thấy đỡ rất nhanh
    Ngoài ra ở đây họ không bắt kiêng gì đặc biệt, nhưng theo mình nên tránh cho con ăn tôm, thịt gà có dính da... làm bé ngứa ngáy thôi. Mình có hỏi bác sĩ có phải kiêng nước và tại sao phải kiêng ( cái tính tò mò, cái gì còn thắc mắc thì phải hỏi cho ra mới thôi :4: ) Bác sĩ bảo là, nên tắm nhanh bằng vòi cho con, không thả bé vào bồn tắm ngâm, không phải sợ cái gì "chạy vào trong", mà là vì phải giữ cho mụn có thể khô miệng, bé nhanh khỏi, chứ mụn bị ướt thường xuyên thì không khô lại được, lại dễ bị nhiễm bẩn, lâu khỏi. Bao giờ mụn khô rồi thì có thể ngừng dùng lotion, không cần bôi nữa.

Tóm lại từ lúc bắt đầu sốt tới khi mụn lặn đi các mẹ cứ tính cho khoảng 15 ngày cho chắc
    • 103 Bài viết

• 18 Được cảm ơn

Híc...Mấy hôm nay ở nhà chăm Bon nhà mình cũng bị thủy đâu nè, nhưng chẳng thấy sốt mấy, chỉ nhõng nhẽo và còn quậy hơn đấy, còn anh ti nó chưa thấy gì nhưng chắc cũng nhiễm luôn rồi phải không các chị, con đã sdd rồi mà bệnh hoài, xì trét wá đi thôi...
    metibon
    • 2,302 Bài viết

• 168 Được cảm ơn

Tks các mẹ nhiều. Sáng hôm thứ hai, việc đầu tiên khi đến công ty là lục lọi lại bài của các mẹ.

Em đã mua axyclovir để bôi và Fucidine để bôi nếu mụn vỡ ra chống nhiễm trùng.
    Em mua lá cây xuyên tâm liên về để tắm. E nhìn lá chân vịt nó cứ bẩn bẩn, toàn bèo, rễ, riêng cái khoản ngồi nhặt cũng đủ chết (dù mình k phải làm, hihi).

Trộm vía, nhà em có bà nội nên an tâm. Trưa hôm qua về bà lại còn mắng cho: con về làm Kin nhõng nhẽo thêm. Hehe.

Ngày hôm nay thấy Kin cũng không mọc lên nhiều. chỉ có 4-5 nốt là to thôi nhưng 2 quả mông chi chít những nốt be bé nhưng thấy khô, ít nước. Mà Trộm vía Kin cũng không quậy. Chỉ có 2 hôm trước nhiệt miệng k bú mẹ được nên nàng ta mới quấy đêm thôi.

Hy vọng Kin nhanh khỏi. Một lần nữa cám ơn kinh nghiệm và sự quan tâm của các mẹ.

Chúc Bon cũng mau lành nhé.
    • Mẹ Anh Minh
    Trích dẫn Nguyên văn bởi meKin
    E nhìn lá chân vịt nó cứ bẩn bẩn, toàn bèo, rễ, riêng cái khoản ngồi nhặt cũng đủ chết (dù mình k phải làm, hihi).
    Hà ơi, lá chân vịt là loại lá tốt nhất đấy em ạ. Nó có tính sát khuẩn cực tốt. Em chỉ cần nhặt qua phần lá đã bị rữa thôi, còn rễ và lá vàng vẫn dùng được.
    • 148 Bài viết

• 77 Được cảm ơn

Bé Kin Kin tiêm phòng thủy đậu lâu chưa vậy. Theo mình tỷ lệ bị thủy đậu sau khi tiêm phòng là tương đối cao nhưng thường chỉ bị rất nhẹ một vài nốt và thường thì không bị sốt đâu. Nều thấy lo lắng thì cần đến bác sĩ da liêũ vì trong nhiều trường hợp thì bấy giờ ngưòi ta cho thuốc mỡ bôi và cũng rất tốt. Kiêng gió và nước, gọi là tắm rau chân vịt thực ra chỉ là lau người cho sạch thôi. Bây giờ khí hậu và môi trưòng ko tốt, mình thấy bác sỹ da liễu bảo mấy năm gần đây thủy đậu còn bị cả ở ngưòi lớn nữa mà bị rất nặng nhé nên không thể coi thường được. Mong mẹ Kin đừng lo lắng quá nhé, hỏi bác sỹ cũng là phương án hay đấy.
    • 2,302 Bài viết

• 168 Được cảm ơn

Mẹ Tôm Bi ơi, Kin nhà em tiêm được hơn 3 tháng rồi cơ, từ lúc 13 tháng.
    Trộm vía, đến hôm qua thấy mấy nốt phỏng xẹp rồi, khô miệng nữa, chẳng biết tự xẹp hay nó vỡ ra nữa. Em tiếc rẻ tuýp Fucidine, vì có 4-5 nốt thôi mà, nên lại chấm tí xanh xy ty len vào cho chắc. Hehe, mẹ "ki" quá, còn những nốt liti em vẫn bôi axyclovir.
    Trộm vía chắc là Kin cũng bị nhẹ thôi, chắc do được tiêm phòng rồi.
    Cám ơn các mẹ đã chia sẻ
    • 53 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Bé Tý nhà mình bị bệnh phỏng rạ. Các mẹ có kinh nghiẹm chữa trị và kiêng như thế nào cho mình biết với (bé nhà mình 16 tháng tuổi).
    • 1,185 Bài viết

• 48 Được cảm ơn

Mình thấy bôi cái thuốc xanh mê ty len và giữ cho con ấm áp vì cái này kỵ gió kỵ nước, qua vài ngày là khỏi
    • 97 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Các mẹ thông thái ơi, cứu em với. Chẳng hiểu dịch gì mà quái dị thế - hôm qua con em đi học về người nó có nhiều mụn - trông giống như bị bỏng. Mọi người nói có dịch Thuỷ đậu mà con em chưa tiêm phòng bênh này. Thế thuỷ đậu biểu hiện thế nào? phỏng dạ biểu hiện thế nào? - uống thuốc gì và kiêng những cái gì?
    • 697 Bài viết

• 53 Được cảm ơn

Uống thuốc gì thì em phải cho cháu đi khám Bác sĩ.
    Kiêng:
    - Kiêng gió, kiêng nước
    - Tránh ăn các loại rau như rau dền, rau muống..

Bôi thuốc:
    Chị bôi xanh mi ti len cho cháu em ạ (Con bé út nhà chị cũng đã từng bị)

Em nhắn tin cho Bác Cao Bồi - hoặc gọi điện cho bác ấy hỏi. Nhà bác ấy là gia đình bs đấy.
  • Trang 1/8

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 8