• Tuần 1

• Tuần 2

• Tuần 3

• Tuần 4

• Tuần 5

• Tuần 6

• Tuần 7

• Tuần 8

• Tuần 9

• Tuần 10

• Tuần 11

• Tuần 12

• Tuần 13

• Tuần 14

• Tuần 15

• Tuần 16

• Tuần 17

• Tuần 18

• Tuần 19

• Tuần 20

• Tuần 21

• Tuần 22

• Tuần 23

• Tuần 24

• Tuần 25

• Tuần 26

• Tuần 27

• Tuần 28

• Tuần 29

• Tuần 30

• Tuần 31

• Tuần 32

• Tuần 33

• Tuần 34

• Tuần 35

• Tuần 36

• Tuần 37

• Tuần 38

• Tuần 39

• Tuần 40

Bệnh trẻ em

Bị tưa / nấm / đẹn lưỡi

Đến trả lời mới nhất
  • 0 Lượt chia sẻ
  • 76.9K Lượt đọc
  • 234 Trả lời

Theo dõi Webtretho

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành
f | Chia sẻ bài viết
    • 168 Bài viết

• 30 Được cảm ơn

Bé nhà em bị tưa lươi, mặc dù hàng ngày em đều rơ lưỡi cho bé bằng mật ong, sau đó thây không hiệu quả lắm, em rơ bằng thuốc nhưng cũng không khỏi, các bác có cao kiến gì cho em biết với? à, mà em rơ bằng bông gòn, sau này em mua cái bàn chải rơ lưỡi cho bé, nhưng bé có vẻ không khoái rơ lưỡi cho lắm, mỗi lần rơ lưỡi là nôn oẹ tùm lum, vì cái tưa lưỡi nằm sâu ở bên trong, không thò vào thì không sạch, mà thò vào...thì oẹ làm sao bây giờ? cứu em với
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 594 Bài viết

• 70 Được cảm ơn

Trước đến giờ mình cũng toàn dùng mật ong với chanh đánh tưa lưỡi cho bé, tuy nhiên gần đây được các mẹ cho kinh nghiệm là không nên dùng mật ong mà nên dùng nước muối sinh lý Natri Clorid thì tốt và sạch hơn.
    • 125 Bài viết

• 45 Được cảm ơn

Đúng đấy bạn ơi, dùng nước muối sinh lý đánh tưa không những sạch lưỡi mà còn sạch họng cho bé nữa. Nhưng điều quan trọng để tránh tưa lưỡi là khi bé ăn , uống sữa hoặc nước hoa quả xong, nhất thiết phải cho bé uống chút nước lọc tráng miệng. Nếu không cả ngày đi giải quyết tưa lưỡi mệt lắm.
    • 245 Bài viết

• 58 Được cảm ơn

Mình thì dùng Nistatin dạng viên màu nâu (họ bán theo vỉ ở các nhà thuốc), mua về lấy dao cạo lớp vỏ cứng bên ngoài rồi dùng thìa nghiền nhỏ mịn như bột. Sau đó rắc lên lưỡi của bé (thuốc này hơi đắng nên phải rình lúc bé ngủ và cách bữa ăn một lúc, nếu ko bé sẽ oẹ ), ngày rắc 2-3 lần. Mình thấy rất tốt, chỉ rắc một hai lần là hết ngay. Lâu lâu thấy lưỡi trắng thì lại rắc tiếp.
    • 191 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

Bé nhà em ăn sữa ngoài hoàn toàn, không bú mẹ, không uống sữa đêm, nhưng lại có rất nhiều tưa lưỡi, em đã chữa bằng rau ngót và cả thuốc nistatin (viên màu đỏ có bao đường) nhưng vẫn không đỡ. có mẹ nào biết cách chữa thế nào không, chỉ giúp em với.
    • 7,206 Bài viết

• 1,595 Được cảm ơn

Không biết bạn ở đâu? Nếu ở Hà Nội thì bạn lên 26 Hàng Hành, cạnh cà phê xanh thì fải, ở đó có bán thuốc gia truyền chữa tia lưỡi đấy.
    • 26 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Theo kinh nghiệm của mình, khi Bé bị tưa lưỡi, mình dùng gạc sạch thấm nước dung dịch Nystatin (dạng bột của Công ty dược phẩm Tp. Hồ Chí Minh) đánh lưỡi 2 lần/ngày. Khoảng 3 ngày là thấy khỏi hẳn. Bạn thử xem sao!
    • 1,635 Bài viết

• 117 Được cảm ơn

Mua Dakarin về đánh cho bé hiệu quả lắm bạn ạ. thử đi
    “ Ta có Bạn và Kẻ Thù. Những ai làm lợi cho ta thì gọi là bạn. Những ai làm hại ta thì gọi là Kẻ Thù. Gọi và đánh giá như vậy có cái hại là ta cứ bị vướng mắc vào người mà ta gọi là bạn. Họ thế nào ta vẫn cứ thương - Còn kẻ mà ta gọi là kẻ Thù thì làm tốt mấy cũng bị ta ghét - Đó chính là do ta bị cái chấp ngã ở ngay trong tâm ta chi phối ta .. “
    • 116 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi APUCON
    Bé nhà em ăn sữa ngoài hoàn toàn, không bú mẹ, không uống sữa đêm, nhưng lại có rất nhiều tưa lưỡi, em đã chữa bằng rau ngót và cả thuốc nistatin (viên màu đỏ có bao đường) nhưng vẫn không đỡ. có mẹ nào biết cách chữa thế nào không, chỉ giúp em với.
    APU khoẻ không mẹ APU ơi? khoaitay nhà mình cũng từng bị tưa lưỡi nhiều lắm lúc 3 tháng tuổi. Mình cứ kiên trì đánh Nystatin dạng bột chứ không phải dạng viên đâu. Mẹ Apu đánh cho bé liên tục trong chừng nửa tháng cứ ngủ dậy là đánh lưỡi cho bé, đảm bảo hết liền. Ngày trước mình cũng bị xì trét vụ đấy lắm, làm đủ cách không khỏi mà. Cố gắng lên nhé, bác sĩ nói để lâu là thành viêm lưỡi đấy
    Mẹ thương con vì con giống ba lá la la
    • MTV
    • 9 năm
    • 366 Bài viết

• 16 Được cảm ơn

mẹ nào biết có thuốc đông y chữa tưa lưỡi dạng uống không chỉ cho em với! Em cảm ơn nhiều!
    Mẹ là dòng suối, Bố là dòng sông
    Nối nhau bằng mạch nước ngầm là con
    • 1,062 Bài viết

• 1,975 Được cảm ơn

Bác ơi,
    Hồi con em còn nhỏ, em có một mẹo này này. Cực kỳ hiệu quả nhá
    Bác lấy cây chuối hột nhỏ, đào cả củ của nó lên (Hình như ko cần chuối hột cũng OK)
    Bác lấy nhựa ở cái củ chuối ấy mà đánh tưa lưỡi. Ngày xưa em chỉ dùng cho con em 2 lần là hết hẳn cái tưa. Nó sẽ tróc ra đấy!!!
    • 2,876 Bài viết

• 1,674 Được cảm ơn

hồi cu Bill nhà mình mới sinh cũng nhiều tưa lắm, mình dùng mật ong lại càng nặng thêm, dùng Nistatin suốt cả tháng cũng chẳng khỏi, sau đó phải dùng đến NABICA( đó là muối kiềm dùng để chữa đầy bụng của người lớn ý), có 2 lần là khỏi tưa mà lại giảm nôn trớ của bé luôn, sau này lưỡi bé bẩn mình chỉ lau bằng nước ấm thôi, bạn thử xem sao nhé ( vì NABICA rất an toàn mà, còn Nistatin có kháng sinh trong đó, dùng nhiều không tốt đâu).
    • 8,184 Bài viết

• 1,641 Được cảm ơn

Mình thì hay dùng cái Dakarin để bôi lưỡi sau khi rơ qua bằng muối ấm, rất sạch và nhanh khỏi
    :Kiss: :LoveStruc: :Kiss: Năm anh em trên một chiếc xe tăng :Kiss: :LoveStruc: :Kiss:
    • 230 Bài viết

• 14 Được cảm ơn

vấn đề chính là làm thế nào để thò tay vào đánh bên trong lưỡi của bé mà không làm bé bị ọe thì chưa thấy mẹ nào nói cả. Ku nhà em lưỡi cũng trắng lắm mà ko làm cách nào thò sâu vào bên trong được.
    • 8,184 Bài viết

• 1,641 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi putin2005
    vấn đề chính là làm thế nào để thò tay vào đánh bên trong lưỡi của bé mà không làm bé bị ọe thì chưa thấy mẹ nào nói cả. Ku nhà em lưỡi cũng trắng lắm mà ko làm cách nào thò sâu vào bên trong được.
    Tốt nhất là nên đánh lưỡi vào đầu giờ sáng, khi bé còn đói, có ọe thì cũng ko ra cái gì cả
    :Kiss: :LoveStruc: :Kiss: Năm anh em trên một chiếc xe tăng :Kiss: :LoveStruc: :Kiss:
    • 140 Bài viết

• 46 Được cảm ơn

trước đây em bé nhà tớ toàn bị tưa lưỡi đấy, Kinh nghiệm của tớ sau nhiều lần là.. Ngày 3 lần rửa sạch lưỡi cho bé bằng nước muối natri ( muối kiềm sử dụng cho người bị đau dạ dày ý, hoà ra với nước lọc,, không dùng bông gòn rửa mà mua gạc tiệt trùng cuojn ào đầu ngón tay mà rửa cho bé..neeus rửa bằng bông thì sợi bông dễ rớt lại ở mồ bé gây ra khó chịu và buồn nôn.. nhất thiết làm sạch miệng cho bé trước khi ăn 40 phút vì lúc đó bé đói sẽ không sợ bị ói ra đồ ăn)
    Sau khi rửa sạch thì sử dụng gói thuốc đánh tưa lưỡi của trẻ em ở dạng bột ( mú bất kỳ hiệu thuốc nào cũng có" hoà với nước lọc và bôi vào lưỡi nhớ bôi cho em bé song không được cho ăn luôn phải để ít nhất 30 phút mới được cho bé ăn..bajn chỉ làm như vậy 2 ngày là thấy thuyên giảm rõ rệt và khỏi hẳn..( thực ra tưa lưỡi chính là một dạng nhiễm nấm miệng candina. nếu bạn không chữa triệt để thì rất dễ bị tưa lại.. không nhưng thế bé còn dễ bị hăn khi bị tưa lưỡi nữa)
    • 113 Bài viết

• 11 Được cảm ơn

Lưỡi con em gần đây đóng một lớp dày màu trắng, nhịn kĩ như có những sợi trên lưỡi, không rõ lắm, em đoán người ta gọi là tưa lưỡi. Rơ lưỡi nhiều lần với nước muối sinh lý nhưng không hết.

Hôm nay em ra hiệu thuốc mua được thuốc rơ lưỡi cho trẻ sơ sinh sx tại Thái, hiệu Datarin, nhưng trong đó có ghi: Đ biệt ở trẻ sơ sinh và trẻ nhỏ cần phải thận trọng để chắc chắn rằng gel không làm tắc nghẽn cổ họng, theo dõi bệnh để tránh nghẹn thở... Em phân vân quá.

Tra cứu mục lục tham khảo rồi nhưng em không thấy topic này, chị nào có kinh nghiệm thì chỉ gấp cho em với, lưỡi của cu tí ngày càng trắng rồi, thương quá. Em xin cám ơn trước.
    • MTV
    • 9 năm
    • 366 Bài viết

• 16 Được cảm ơn

Mẹ là dòng suối, Bố là dòng sông
    Nối nhau bằng mạch nước ngầm là con
    • 86 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Bạn ơi, ngày trước mình cũng mua gel Dakarin để đánh lưỡi cho bé đấy, nhưng đánh cái gel này ghê cổ lắm, con sẽ bị nôn ra hết những gì đã xơi 1 tiếng trước đó.
    Bạn mua khoảng 3-5 gói Nystatin nhỏ màu xanh của VN (loại đánh rơ lưỡi), chắc ra hiệu thuốc nào cũng có. 1 ngày - 1 gói pha làm 2 lần với nước, dùng 1 gạc rơ lưỡi đánh nhanh cả lưỡi và vòm họng khi bé đói. Sau đó dùng 1 gạc rơ lưỡi sạch khác nhúng vào nước sôi để nguội đánh lại ngay. Khoảng 3- 5 ngày là hết. Sau khi đã chữa sạch tưa lưỡi bé thì hàng ngày đánh lưỡi bằng muối sinh lý để bé kg bị lại nữa. Chúc bé hết tưa
    • 113 Bài viết

• 11 Được cảm ơn

Rất cám ơn các Mẹ, em sẽ quăng cái thuốc ấy đi ngay. Mừng quá, may là chưa dùng cho con.