Bệnh trẻ em

Bệnh viêm hạch mạc treo ruột , có ai biết bảo em với

Đến trả lời mới nhất
  • 5.59K Lượt chia sẻ
  • 14.2K Lượt đọc
  • 15 Trả lời

3 Người đang theo dõi

• Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
    • 1,086 Bài viết

• 49 Được cảm ơn

Cac me oi, sorry la tu nhien lai k go duoc tieng Viet. Con nha em moi di kham phat hien bi viem hach mac treo ruot. Co me nao biet ve benh nay hay co kinh nghiem chia se cho e voi, em dang lo lang qua!
    Cam on cac me!
    NB: 2.8kg -->1m: 4kg:Smiling:--->2m: 5.5kg:Smiling:--->3m: 6.5kg :Applause:----> 4m: 6.8kg------> 17m: 9.8kg !

1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 802 Bài viết

• 393 Được cảm ơn

Mẹ nó ơi bệnh này thực chất là bệnh đi ngoài do vi khuẩn nên cần cho bé uống kháng sinh đường ruột vài ngày là khỏi. Mẹ nó cho bé đi khám BS rồi BS sẽ kê dơn theo cân nặng và độ tuổi của bé.
    Cũng chú ý giữ gìn vệ sinh đồ ăn uống cho bé nữa nhé.
    Mong bé mau khỏi.
    • 1,086 Bài viết

• 49 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Mẹ Rô-Ron Xem bài viết
    Mẹ nó ơi bệnh này thực chất là bệnh đi ngoài do vi khuẩn nên cần cho bé uống kháng sinh đường ruột vài ngày là khỏi. Mẹ nó cho bé đi khám BS rồi BS sẽ kê dơn theo cân nặng và độ tuổi của bé.
    Cũng chú ý giữ gìn vệ sinh đồ ăn uống cho bé nữa nhé.
    Mong bé mau khỏi.
    Cảm ơn mẹ Rô-ron, nhưng con nhà mình không hề bị đi ngoài cơ! Hôm thứ 7 cháu sốt cao quá không hạ + thêm đau bụng nhiều mình đã cho vào viện Hồng Ngọc điều trị, cháu được truyền ksinh, uống thuốc đến hôm nay đã đỡ hẳn rồi!
    NB: 2.8kg -->1m: 4kg:Smiling:--->2m: 5.5kg:Smiling:--->3m: 6.5kg :Applause:----> 4m: 6.8kg------> 17m: 9.8kg !

• 253 Bài viết

• 77 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Mẹ QuangKiên Xem bài viết
    Cảm ơn mẹ Rô-ron, nhưng con nhà mình không hề bị đi ngoài cơ! Hôm thứ 7 cháu sốt cao quá không hạ + thêm đau bụng nhiều mình đã cho vào viện Hồng Ngọc điều trị, cháu được truyền ksinh, uống thuốc đến hôm nay đã đỡ hẳn rồi!
    Theo mình, bạn nên cho cháu đi siêu âm. (nếu cần rõ thêm thông tin bạn có thể nhắn tin cho mình)
    • 1,086 Bài viết

• 49 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Đới Xuân Dần Xem bài viết
    Theo mình, bạn nên cho cháu đi siêu âm. (nếu cần rõ thêm thông tin bạn có thể nhắn tin cho mình)
    Mình cũng đã cho cháu làm siêu âm rất kỹ rồi, phát hiện thấy có nhiều hạch to, kích cỡ khoảng 1.14 x 0.56, sau 3 ngày điều trị, tiêm ksinh thì khi SA lại nó giảm xuống còn 1/2. Hiện nay mình đã cho cháu về nhà, tiếp tục ăn kiêng (cháo thịt nạc, xay thật nhuyễn).Bạn có thông tin gì về bệnh này, cách phòng trừ, chế độ dinh dưỡng để không bị tái phát nữa thì share cho mình với nhé. Cảm ơn bạn nhiều.

• 361 Bài viết

• 63 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Mẹ QuangKiên Xem bài viết
    Trời đất ơi, con gái mình cũng có những triệu trứng như con bạn và đi khám ở bệnh viện Hồng Ngọc. Kết quả là Bác sĩ cũng bảo là bị viêm hạch mạc treo ruột. Mình mua thuốc cho con uống theo đơn của bác sĩ với bệnh này thì cháu bị lở loét hết miệng, nóng trong. Mình sợ quá đưa con đi khám ở Việt Pháp, siêu âm ở Phan Chu trinh, làm các xét nghiệm máu, nước tiểu, phân ở BV Nhi TW thì không ở đâu nói là con mình bị viêm hạch mạc treo ruột cả (Một loại bệnh hiếm chỉ có 1/1M trẻ em trên TG bị mắc phải). Cuối cùng thì chỉ là do nó bị ho nhiều mà đau bụng thôi. Mình cho con uống thuốc theo chỉ định của bác sĩ BV nhi TW vài hôm là khỏi. Hú vía. Qua đây mình mới thấy 1 bệnh hiếm khi xảy ra như vậy mà được bác sĩ ở BV Hồng Ngọc kết luận hơi nhiều là có vấn đề. Các mẹ nên thận trọng.
    • 1,143 Bài viết

• 13 Được cảm ơn

Thuỷ ơi theo lời PUB thì bà thử cho Kiên đi khám ở chỗ khác xem có khi lại chẳng bị làm sao cả. Tự tin lên nhé bọn tôi luôn ở bên bà.
    Gã đầu bếp dễ thương của bố mẹ Yêu con nhiều.LTM
    • 454 Bài viết

• 128 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Phương Uyên Bống Xem bài viết
    Trời đất ơi, con gái mình cũng có những triệu trứng như con bạn và đi khám ở bệnh viện Hồng Ngọc. Kết quả là Bác sĩ cũng bảo là bị viêm hạch mạc treo ruột. Mình mua thuốc cho con uống theo đơn của bác sĩ với bệnh này thì cháu bị lở loét hết miệng, nóng trong. Mình sợ quá đưa con đi khám ở Việt Pháp, siêu âm ở Phan Chu trinh, làm các xét nghiệm máu, nước tiểu, phân ở BV Nhi TW thì không ở đâu nói là con mình bị viêm hạch mạc treo ruột cả (Một loại bệnh hiếm chỉ có 1/1M trẻ em trên TG bị mắc phải). Cuối cùng thì chỉ là do nó bị ho nhiều mà đau bụng thôi. Mình cho con uống thuốc theo chỉ định của bác sĩ BV nhi TW vài hôm là khỏi. Hú vía. Qua đây mình mới thấy 1 bệnh hiếm khi xảy ra như vậy mà được bác sĩ ở BV Hồng Ngọc kết luận hơi nhiều là có vấn đề. Các mẹ nên thận trọng.
    Em xin cung cấp thêm một trường hợp nữa đó là con của chị cùng phòng em cũng khám ở Hồng ngọc và các BS ở đây chẩn đoán là viêm hạch mạc treo ruột. Em thấy thực sự là hơi bất thường vì có quá nhiều cháu được chẩn đoán cùng một bệnh (nếu như theo lời mẹ Phương Uyên Bống tỷ lệ mắc bệnh là 1/1m trẻ em) . Các mẹ lưu ý và đi khám thêm chỗ khác cho đảm bảo, không nên vội vàng uống thuốc ngay, nhỡ đâu không phải thì nguy.
    • 1,086 Bài viết

• 49 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Phương Uyên Bống Xem bài viết
    Thật cảm ơn các mẹ đã chia sẻ kinh nghiệm , tại lần đầu thấy con cứ ôm bụng kêu đau mà lại sốt cao nên mình cũng cà cuống, thấy bảo cháu bị vậy thì cho nhập viện luôn, và sau khi điều trị cũng thấy cháu đỡ hẳn nên mình cũng chẳng biết là thế nào nữa. Nhưng đúng là từ hôm đó đến giờ mình cũng có một băn khoăn là tại sao ở Hồng Ngọc lại phát hiện ra nhiều trường hợp bị viêm hạch mạc treo vậy chứ? Chẳng lẽ các bv khác không phát hiện được??? Qua mấy ngày Kiên nhà mình khám và nằm tại đó thì thấy khá nhiều bạn nhỏ đến khám và đều bị kết luận là bị VHMT. Nếu bạn nào bị nôn trớ, đi ngoài, sốt (giống y Rotavirus) mà cho đi siêu âm thì đại đa số đều bị VHMT Tỷ lệ là rất cao chứ không phải 1/1M đâu mẹ nó ạ! Như Kiên nhà mình thì đau từ hôm thứ 4, hôm đó siêu âm k phát hiện ra hạch nhưng đến hôm thứ 6 vẫn đau, đi siêu âm lại phát hiện ra hạch.
    Theo các mẹ thì sự thật là thế nào? Mình nghĩ tất cả chúng ta ở đây đều muốn những điều tốt nhất cho các con mình, vậy có mẹ nào biết sự thật nào về chuyện này thì hãy cho ý kiến để xem liệu chúng ta nên giới thiệu cho nhau tới Hồng Ngọc mỗi khi con bị ốm hay là hãy tránh xa bệnh viện này????

• 361 Bài viết

• 63 Được cảm ơn

Mẹ nó ơi, trong đơn thuốc mà bác sĩ kê cho bệnh viêm HMT có kháng sinh rất mạnh. Có thể cục cưng của mẹ nó khỏi bệnh là do tác dụng của kháng sinh đó thôi. PUB nhà mình cũng vậy à. Sau vụ đó mình có thêm 1 chút kinh nghiệm thế này: Nếu con nôn trớ và đau bụng đi ngoài kèm theo sốt cao thì có thể bị ngộ độc thức ăn hoặc bị ho do viêm họng có mủ. Lúc đó các mẹ nên đưa con đến viện nhi để siêu âm ổ bụng, làm các xét nghiệm về máu và nước tiểu. Nếu không phải do viêm họng mà là bị viêm HMT thì lượng bạch cầu hay hồng cầu gì đó sẽ không thể như bình thường được. Mình nói với các bác sĩ ở các BV khác là con mình bị viêm HMT để bác sĩ kiểm tra kỹ cho thì họ ngạc nhiên lắm. Họ không thể tưởng tượng được nhà mình đã cho con ăn uống mất VS đến cỡ nào thì mới có thể mắc bệnh đó được. Còn hạch mà họ thấy thì các bác sĩ siêu âm khác cũng thấy và mình cũng thấy đó đều có ở tất các mọi người. Ở viện nhi 1 ngày phải tiếp biết bao nhiêu bệnh nhi mà họ còn nói bệnh này vô cùng hiếm thấy.Vậy mà ở BV Hồng Ngọc có nhiều bệnh nhân được kết luận có bệnh viêm HMT quả không bình thường.
  • Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2