Bệnh trẻ em

Bệnh viêm hạch mạc treo ruột , có ai biết bảo em với

Đến trả lời mới nhất
  • 5.59K Lượt chia sẻ
  • 14.6K Lượt đọc
  • 15 Trả lời

• 1,086 Bài viết

• 49 Được cảm ơn

Cac me oi, sorry la tu nhien lai k go duoc tieng Viet. Con nha em moi di kham phat hien bi viem hach mac treo ruot. Co me nao biet ve benh nay hay co kinh nghiem chia se cho e voi, em dang lo lang qua!
    Cam on cac me!
    NB: 2.8kg -->1m: 4kg:Smiling:--->2m: 5.5kg:Smiling:--->3m: 6.5kg :Applause:----> 4m: 6.8kg------> 17m: 9.8kg !

1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 802 Bài viết

• 393 Được cảm ơn

Mẹ nó ơi bệnh này thực chất là bệnh đi ngoài do vi khuẩn nên cần cho bé uống kháng sinh đường ruột vài ngày là khỏi. Mẹ nó cho bé đi khám BS rồi BS sẽ kê dơn theo cân nặng và độ tuổi của bé.
    Cũng chú ý giữ gìn vệ sinh đồ ăn uống cho bé nữa nhé.
    Mong bé mau khỏi.
    • 1,086 Bài viết

• 49 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Mẹ Rô-Ron Xem bài viết
    Mẹ nó ơi bệnh này thực chất là bệnh đi ngoài do vi khuẩn nên cần cho bé uống kháng sinh đường ruột vài ngày là khỏi. Mẹ nó cho bé đi khám BS rồi BS sẽ kê dơn theo cân nặng và độ tuổi của bé.
    Cũng chú ý giữ gìn vệ sinh đồ ăn uống cho bé nữa nhé.
    Mong bé mau khỏi.
    Cảm ơn mẹ Rô-ron, nhưng con nhà mình không hề bị đi ngoài cơ! Hôm thứ 7 cháu sốt cao quá không hạ + thêm đau bụng nhiều mình đã cho vào viện Hồng Ngọc điều trị, cháu được truyền ksinh, uống thuốc đến hôm nay đã đỡ hẳn rồi!
    NB: 2.8kg -->1m: 4kg:Smiling:--->2m: 5.5kg:Smiling:--->3m: 6.5kg :Applause:----> 4m: 6.8kg------> 17m: 9.8kg !

• 253 Bài viết

• 77 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Mẹ QuangKiên Xem bài viết
    Cảm ơn mẹ Rô-ron, nhưng con nhà mình không hề bị đi ngoài cơ! Hôm thứ 7 cháu sốt cao quá không hạ + thêm đau bụng nhiều mình đã cho vào viện Hồng Ngọc điều trị, cháu được truyền ksinh, uống thuốc đến hôm nay đã đỡ hẳn rồi!
    Theo mình, bạn nên cho cháu đi siêu âm. (nếu cần rõ thêm thông tin bạn có thể nhắn tin cho mình)
    • 1,086 Bài viết

• 49 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Đới Xuân Dần Xem bài viết
    Theo mình, bạn nên cho cháu đi siêu âm. (nếu cần rõ thêm thông tin bạn có thể nhắn tin cho mình)
    Mình cũng đã cho cháu làm siêu âm rất kỹ rồi, phát hiện thấy có nhiều hạch to, kích cỡ khoảng 1.14 x 0.56, sau 3 ngày điều trị, tiêm ksinh thì khi SA lại nó giảm xuống còn 1/2. Hiện nay mình đã cho cháu về nhà, tiếp tục ăn kiêng (cháo thịt nạc, xay thật nhuyễn).Bạn có thông tin gì về bệnh này, cách phòng trừ, chế độ dinh dưỡng để không bị tái phát nữa thì share cho mình với nhé. Cảm ơn bạn nhiều.

• 361 Bài viết

• 63 Được cảm ơn

Trời đất ơi, con gái mình cũng có những triệu trứng như con bạn và đi khám ở bệnh viện Hồng Ngọc. Kết quả là Bác sĩ cũng bảo là bị viêm hạch mạc treo ruột. Mình mua thuốc cho con uống theo đơn của bác sĩ với bệnh này thì cháu bị lở loét hết miệng, nóng trong. Mình sợ quá đưa con đi khám ở Việt Pháp, siêu âm ở Phan Chu trinh, làm các xét nghiệm máu, nước tiểu, phân ở BV Nhi TW thì không ở đâu nói là con mình bị viêm hạch mạc treo ruột cả (Một loại bệnh hiếm chỉ có 1/1M trẻ em trên TG bị mắc phải). Cuối cùng thì chỉ là do nó bị ho nhiều mà đau bụng thôi. Mình cho con uống thuốc theo chỉ định của bác sĩ BV nhi TW vài hôm là khỏi. Hú vía. Qua đây mình mới thấy 1 bệnh hiếm khi xảy ra như vậy mà được bác sĩ ở BV Hồng Ngọc kết luận hơi nhiều là có vấn đề. Các mẹ nên thận trọng.
    • 1,143 Bài viết

• 13 Được cảm ơn

Thuỷ ơi theo lời PUB thì bà thử cho Kiên đi khám ở chỗ khác xem có khi lại chẳng bị làm sao cả. Tự tin lên nhé bọn tôi luôn ở bên bà.
    Gã đầu bếp dễ thương của bố mẹ Yêu con nhiều.LTM
    • 455 Bài viết

• 130 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Phương Uyên Bống Xem bài viết
    Trời đất ơi, con gái mình cũng có những triệu trứng như con bạn và đi khám ở bệnh viện Hồng Ngọc. Kết quả là Bác sĩ cũng bảo là bị viêm hạch mạc treo ruột. Mình mua thuốc cho con uống theo đơn của bác sĩ với bệnh này thì cháu bị lở loét hết miệng, nóng trong. Mình sợ quá đưa con đi khám ở Việt Pháp, siêu âm ở Phan Chu trinh, làm các xét nghiệm máu, nước tiểu, phân ở BV Nhi TW thì không ở đâu nói là con mình bị viêm hạch mạc treo ruột cả (Một loại bệnh hiếm chỉ có 1/1M trẻ em trên TG bị mắc phải). Cuối cùng thì chỉ là do nó bị ho nhiều mà đau bụng thôi. Mình cho con uống thuốc theo chỉ định của bác sĩ BV nhi TW vài hôm là khỏi. Hú vía. Qua đây mình mới thấy 1 bệnh hiếm khi xảy ra như vậy mà được bác sĩ ở BV Hồng Ngọc kết luận hơi nhiều là có vấn đề. Các mẹ nên thận trọng.
    Em xin cung cấp thêm một trường hợp nữa đó là con của chị cùng phòng em cũng khám ở Hồng ngọc và các BS ở đây chẩn đoán là viêm hạch mạc treo ruột. Em thấy thực sự là hơi bất thường vì có quá nhiều cháu được chẩn đoán cùng một bệnh (nếu như theo lời mẹ Phương Uyên Bống tỷ lệ mắc bệnh là 1/1m trẻ em) . Các mẹ lưu ý và đi khám thêm chỗ khác cho đảm bảo, không nên vội vàng uống thuốc ngay, nhỡ đâu không phải thì nguy.
    • 1,086 Bài viết

• 49 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Phương Uyên Bống Xem bài viết
    Thật cảm ơn các mẹ đã chia sẻ kinh nghiệm , tại lần đầu thấy con cứ ôm bụng kêu đau mà lại sốt cao nên mình cũng cà cuống, thấy bảo cháu bị vậy thì cho nhập viện luôn, và sau khi điều trị cũng thấy cháu đỡ hẳn nên mình cũng chẳng biết là thế nào nữa. Nhưng đúng là từ hôm đó đến giờ mình cũng có một băn khoăn là tại sao ở Hồng Ngọc lại phát hiện ra nhiều trường hợp bị viêm hạch mạc treo vậy chứ? Chẳng lẽ các bv khác không phát hiện được??? Qua mấy ngày Kiên nhà mình khám và nằm tại đó thì thấy khá nhiều bạn nhỏ đến khám và đều bị kết luận là bị VHMT. Nếu bạn nào bị nôn trớ, đi ngoài, sốt (giống y Rotavirus) mà cho đi siêu âm thì đại đa số đều bị VHMT Tỷ lệ là rất cao chứ không phải 1/1M đâu mẹ nó ạ! Như Kiên nhà mình thì đau từ hôm thứ 4, hôm đó siêu âm k phát hiện ra hạch nhưng đến hôm thứ 6 vẫn đau, đi siêu âm lại phát hiện ra hạch.
    Theo các mẹ thì sự thật là thế nào? Mình nghĩ tất cả chúng ta ở đây đều muốn những điều tốt nhất cho các con mình, vậy có mẹ nào biết sự thật nào về chuyện này thì hãy cho ý kiến để xem liệu chúng ta nên giới thiệu cho nhau tới Hồng Ngọc mỗi khi con bị ốm hay là hãy tránh xa bệnh viện này????

• 361 Bài viết

• 63 Được cảm ơn

Mẹ nó ơi, trong đơn thuốc mà bác sĩ kê cho bệnh viêm HMT có kháng sinh rất mạnh. Có thể cục cưng của mẹ nó khỏi bệnh là do tác dụng của kháng sinh đó thôi. PUB nhà mình cũng vậy à. Sau vụ đó mình có thêm 1 chút kinh nghiệm thế này: Nếu con nôn trớ và đau bụng đi ngoài kèm theo sốt cao thì có thể bị ngộ độc thức ăn hoặc bị ho do viêm họng có mủ. Lúc đó các mẹ nên đưa con đến viện nhi để siêu âm ổ bụng, làm các xét nghiệm về máu và nước tiểu. Nếu không phải do viêm họng mà là bị viêm HMT thì lượng bạch cầu hay hồng cầu gì đó sẽ không thể như bình thường được. Mình nói với các bác sĩ ở các BV khác là con mình bị viêm HMT để bác sĩ kiểm tra kỹ cho thì họ ngạc nhiên lắm. Họ không thể tưởng tượng được nhà mình đã cho con ăn uống mất VS đến cỡ nào thì mới có thể mắc bệnh đó được. Còn hạch mà họ thấy thì các bác sĩ siêu âm khác cũng thấy và mình cũng thấy đó đều có ở tất các mọi người. Ở viện nhi 1 ngày phải tiếp biết bao nhiêu bệnh nhi mà họ còn nói bệnh này vô cùng hiếm thấy.Vậy mà ở BV Hồng Ngọc có nhiều bệnh nhân được kết luận có bệnh viêm HMT quả không bình thường.
    • 1,086 Bài viết

• 49 Được cảm ơn

Cảm ơn mẹ PUB đã chia sẻ. Hôm đó con mình cũng đã làm XN máu, bạch cầu bình thường. MÌnh nghĩ đây cũng sẽ là một bài học kinh nghiệm rất quý cho mình, chắc lần sau con có sao mình cứ phải đưa đi khám ở mấy nơi, nhất là nhi TW cho chắc rồi sẽ quyết định theo nơi nào điều trị.

• 1,750 Bài viết

• 406 Được cảm ơn

Cảm ơn mẹ PUB đã chia sẻ. Hôm đó con mình cũng đã làm XN máu, bạch cầu bình thường. MÌnh nghĩ đây cũng sẽ là một bài học kinh nghiệm rất quý cho mình, chắc lần sau con có sao mình cứ phải đưa đi khám ở mấy nơi, nhất là nhi TW cho chắc rồi sẽ quyết định theo nơi nào điều trị.
    Chị cũng nghĩ mình nên theo chuyên khoa. Bệnh gì thì theo chuyên khoa đó.
    Bệnh nhi thì nên theo nhi, vì ở đó họ có rất nhiều kinh nghiệm hơn là các bệnh viện khác, chắc chắn phán đoán bệnh và phác đồ chữa bệnh sẽ chuẩn hơn nhiều.
    Mẹ QK cố gắng lên, sau đợt này bồi dưỡng cho Kiên để Kiên chóng khỏe lại nhé ! Nghe em kể Kiên không chịu nghịch mà nằm ôm cái gối con gấu mà chị xót cả ruột Cố gắng lên con trai nhé !
    • 41 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Các mẹ nên cho con đi khám tại bệnh viện chuyên khoa nhi, đừng nên tới các BV tư đa khoa, họ ko có nhiều bác sĩ chuyên về một chuyên khoa nên khả năng chẩn đoán điều trị hạn hẹp, có khi thiếu bác sĩ mà họ bổ nhiệm lung tung cũng nên. Tối nhất bệnh gì đến khám bệnh viện chuyên khoa bệnh đó. Đừng ngại BV to hay nhỏ, tư hay nhà nước.
    • 903 Bài viết

• 26 Được cảm ơn

Hôm nọ bé nhà em bị nôn, đi ngoài phân vàng nhạt, chua và nhầy, sốt cao, em có gọi điện đến HN định đưa bé đến khám nhưng ko còn chỗ vì quá đông. E nghe nói BS khám nhi ở đó là viện trưởng viện NHi, ko biết có đúng ko?!

ĐỊnh đưa đi BS Khánh hàng hòm nhưng tham khảo trong này thấy nhiều mẹ kêu nên em lại thôi. Em cho xet ngh phân thì KL là phân loạn khuẩn, tự mua Smecta cho con uống với men tiêu hóa ở BV Bạch Mai thì 2 hnay bé nhà em không sốt, k trớ, đi ngoài ngày 1 lần nhưng phân vẫn nhày, chua lắm.

Hnay em còn phát hiện là bé đi tiểu ko có mùi khai mà thơm mùi sữa mẹ, em đang lo quá, định sáng mai cho bé qua Hồng Ngọc khám mà nghe các mẹ nói thế nầy chắc lại thôi quá, nhân tiện có mẹ nào có kinh nghiệm gì về triệu chứng này trao đổi cho em với
    • 45 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Chip nhà mình cũng thế, sáng ngủ dậy sốt nhẹ 37.4, có lúc không sốt, kêu đau đầu và đau bụng nhưng không đi ngoài, cứ ăn vào là trớ. Đi khám ở BV Hồng Ngọc, bs kết luận là hạch mạc treo ruột, giãn nhẹ các quai ruột. BS kê thuốc Zinnat 125mg, kháng viêm alphachay (ko biết viết có đúng không),thuốc chống nôn trớ, viên bù nước, thuốc bổ. Nhưng mình có cảm giác không ổn, hôm nay mình định đem kết quả siêu âm đến chỗ bác sĩ khác hỏi xem thế nào. Mình nghĩ các mẹ cũng nên làm như mình, nếu nói như các mẹ ở trên thì BV này có vẻ không ổn lắm.
    • 3 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Viêm hạch mạc treo

Viêm hạch mạc treo là bệnh lý gây đau bụng cấp hay gặp ở trẻ em. Viêm hạch mạc treo đôi khi rất khó chẩn đoán và bệnh rất dễ chẩn đoán nhầm với những nguyên nhân gây đau bụng khác như viêm ruột thừa.

Viêm hạch mạc treo là gì?

Viêm hạch mạc treo là hiện tượng viêm hạch lympho trong ổ bụng, bệnh gây ra đau bụng. Tuy nhiên thường không nguy hiểm và có thể tự khỏi mà không cần điều trị. Viêm hạch mạc treo là nguyên nhân hay gặp gây đau bụng ở trẻ em và ít xảy ra ở người lớn.

Hạch lympho là gì?

Hạch lympho nằm rải rác khắp cơ thể thông thường có kích thước bằng hạt đậu. Hạch là cơ quan thuộc hệ miễn dịch. Khi bị nhiễm trùng hạch phản ứng sưng lên và đau. Khi hết nhiễm trùng hạch lại trở về kích thước bình thường.

Chúng ta khi bị nhiễm trùng mũi họng có thể bị sưng hạch cổ. Cũng tương tự như vậy hạch mạc treo trong ổ bụng cũng bị sưng lên khi có nhiễm trùng thường là nhiễm trùng đường ruột.

Nguyên nhân gây viêm hạch mạc treo

Tác nhân gây bệnh khởi phát quá trình viêm gây sưng và đau hạch. Đa số những trường hợp nguyên nhân là do nhiễm virus. Trong một số trường hợp tác nhân gây bệnh là vi khuẩn như nhiễm trùng đường ruột. Khi đó hạch viêm gây đau bụng và sốt cao.

Triệu chứng của viêm hạch mạc treo

Những triệu chứng bao gồm:

- Đau bụng, vị trí đau thường ở giữa bụng hoặc ở phần bụng dưới bên phải.

- Sốt có thể sốt cao, mệt mỏi

- Buồn nôn hoặc nôn

- Có thể có đau họng hoặc biểu hiện cảm cúm trước đó.

Chẩn đoán viêm hạch mạc treo

Chẩn đoán viêm hạch mạc treo dựa vào hỏi bệnh và thăm khám. Nếu trẻ có triệu chứng điển hình và không có những dấu hiệu của bệnh lý khác gây đau bụng thì các bác sĩ có thể hướng tới trẻ bị viêm hạch mạc treo. Tuy nhiên rất khó để đưa ra được chẩn đoán xác định, do hạch nằm sâu trong ổ bụng và không thể nhìn thấy hay sờ thấy được. Do vậy để chẩn đoán trước tiên phải loại trừ những nguyên nhân khác gây đau bụng sau đó mới hướng đến viêm hạch mạc treo.

Đôi khi rất khó để chẩn đoán và khó để loại trừ các nguyên nhân khác gây đau bụng như viêm ruột thừa.

Nếu như chưa rõ chẩn đoán các bác sĩ sẽ yêu cầu:

- Tiếp tục theo dõi, khám lại sau vài giờ xem có sự thay đổi của các triệu chứng hay không

- Hội chẩn chuyên khoa ngoại

Cần làm những xét nghiệm gì?

Không có xét nghiệm đặc hiệu để chẩn đoán viêm hạch mạc treo. Tuy nhiên có một số xét nghiệm giúp cho chẩn đoán các bệnh lý khác gây đau. Có thể cần làm xét nghiệm máu, nước tiểu hoặc chẩn đoán hình ảnh (siêu âm, XQ, chụp CT).

Khi nào cần phẫu thuật?

Trong một số trường hợp ngay cả khi đã làm các xét nghiệm nhưng vẫn không thể loại trừ được những bệnh lý nguy hiểm như viêm ruột thừa. Nếu vậy có thể phải sử dụng phẫu thuật thăm dò trong ổ bụng để tìm nguyên nhân gây đau bụng. Các bác sĩ có thể áp dụng nội soi chẩn đoán.

Nếu như sử dụng nội soi thăm dò ổ bụng sẽ nhìn thấy hạch mạc treo bị viêm sưng. Tuy nhiên mục đích của nội soi chẩn đoán không nhằm chẩn đoán viêm hạch mạc treo mà là để khẳng định những bệnh lý ngoại khoa không bị bỏ sót.

Điều trị viêm hạch mạc treo

Không cần điều trị gì, nếu trẻ đau bụng nhiều thì sử dụng thuốc giảm đau. Nếu nghi ngờ do nhiễm khuẩn sẽ sử dụng kháng sinh nhưng là để điều trị ổ nhiễm trùng chứ không phải đơn thuần là để điều trị hạch mạc treo.

Nếu triệu chứng nặng lên hoặc kéo dài trên 2 tuần, cần đưa trẻ đi khám lại.

Diễn biến

Triệu chứng thường cải thiện sau vài ngày và hết hẳn trong vòng 2 tuần

ThS.BS. Tống Quang Hưng (lược dịch)
    www.bacsinhi.com.vn