• 0 Lượt chia sẻ
  • 3.41K Lượt đọc
  • 7 Trả lời

• 63 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Đứa cháu mình mới đẻ có mấy hôm thôi thì bỏ bú, phải vô viện cấp cứu, thấy bác sỹ chẩn đoán là bệnh vàng da nhân. Lúc đầu đẻ ra thì bé cũng hơi vàng, bác sỹ bảo là vàng da sinh lý, cho về. Được mấy hôm thì tự nhiên vàng sậm hơn và rất nhanh. Từ chiều đến tối đã sậm như củ nghệ, bỏ bú, phải đưa nhập viện luôn. Đến nơi, bác sỹ còn bảo là chậm quá, sợ chạy vô não rồi. Nhưng sau 1 hôm thì bác sỹ lại bảo là chưa lên não, ơn trời...Nhưng bé vẫn đang trong phòng cách ly, mà 2 hôm nay bé lại đang sốt, chẳng thấy bác sỹ nói gì nữa, chỉ thấy vẫn chuyền thuốc thôi. Lo quá, ko biết có mẹ nào có kinh nghiệm về bệnh này ko. Ko biết có ảnh hưởng đến thần kinh sau này ko nhỉ.
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 9 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Con mình cũng bị vàng da nhân, sau khi sanh được 7 ngày nhập viện, BS nói chậm quá rồi, đã ảnh hưởng lên não. Cho cách ly chiếu đèn 1 tuần, xuất viện. Chưa hết, bé còn bị phản ứng ngừa lao, phải mổ khi chỉ mới 2 tháng tuổi.
    BS cũng nói là nhẹ thì chậm biết đi chậm biết nói, nặng thì sợ bị thiểu năng. Mình cũng lo lắm, giờ chỉ còn biết là theo dõi và cầu trời thôi.
    Hiện giờ bé 22 tháng. Biết nói biết đi như bao đứa bé khác, chỉ là hơi èo uột, bệnh hoài, viêm họng, ho sổ mũi, viêm phế quản suốt. :Sad:
    Con là tất cả
    • 22 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Khổ thân các bé, đứa cháu họ em cũng bị vàng da nhân, do ở quê nên chuyển lên HN nhập viện Bsỹ cũng bảo muộn. Cho thay máu, nằm viện 1tuần. Bây giờ cháu được gần 9 tháng nhưng có lẽ bị chạy lên não rồi nên không được nhanh nhẹn như những bạn khác, thỉnh thoảng tay chân lại loạng quạng, đầu bị lắc lư chắc là thần kinh có vấn đề rồi. gđ cháu chưa có điều kiện nên chưa cho đi viện kiểm tra. Thương lắm :Sad:
    • 63 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

híc. 2 ngày nữa bé ra viện rồi. lo quá nhỉ
    • 3 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Hic hic ! Mình là mới làm cha được 6 tháng,vô diễn đàn mới thấy trẻ con gặp lắm bệnh thật đó

• 63 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

bé lại ko được ra viện rồi, lại bị viêm màng não mủ:Sad:
    • 4 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

bé mun nhà mình bị sinh non mất 1 tháng.sau khi sinh được 3 ngày thì bị phát hiện vàng da.điều trị bệnh ở viện nhi tỉnh nhưng không được phải chuyển lên viện nhi TW bác sĩ chuẩn đoán là bị bệnh vàng da nhân và sau đó điều trị khoảng nửa tháng thì xuất viện.nhưng cái mình lo ngại nhất là các di chứng để lại của bệnh vàng da nhân.có mẹ nào đã gặp phải trường hợp này rùi không thì chia sẻ cho mình với.
    • 83 Bài viết

• 46 Được cảm ơn

mình cũng ko hiểu vàng da nhân và vàng da khác nhau thế nào nhưng bé Cún nhà mình khi đẻ xong 2 ngày cũng bị vàng da ,mình nghĩ chỉ là vàng da sinh lý thôi nên cứ chịu khó tắm nắng cho bé,nhưng đến gần hơn 1 tháng mà bé không khỏi,người thì bảo cho đi xét nghiệm máu,người thì bảo cứ để từ từ theo dõi vì khi xét nghiệm máu họ lấy rất nhiều máu mà nó thì bé quá sợ không chịu nổi,mình cũng thương con nên cứ để theo dõi tiếp rồi đến 2 tháng thì bé hết hẳn da lại bình thường.Mình cũng ko hiểu tại sao nhưng giờ bé được 2 tuổi rồi phát triển bình thường.