Bệnh trẻ em

Bệnh "trứng dái nước"???

Đến trả lời mới nhất
  • 1 Lượt chia sẻ
  • 18.5K Lượt đọc
  • 13 Trả lời

0 Người đang theo dõi

• Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
    • 8 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Cu Bin nhà mình được 14 ngày tuổi. Cô hộ lý ở bệnh viện bảo bé bị trứng dái nước. Sẽ tự khỏi khi lớn.

Cho hỏi có ai biết bệnh này là gì không? Có ảnh hưởng sau này không và có chữa được không hay sẽ tự khỏi.

Cảm ơn nhiều.
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 81 Bài viết

• 23 Được cảm ơn

Ban oi, ban thu goi dien cho doctor Minh Long - la mot nguoi dc coi la BS cua wtt xem sao. So dt cua bs la: 0988288711
    • 8 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Mình đã hỏi kỹ hơn về bệnh này rồi. Sẵn tiện trả lời luôn cho mọi người được biết.

Bệnh này gọi dân gian là "trứng dái nước" vì ống dẫn tinh không tự đóng lại được nên nước vào trứng dái. Mình hỏi cô hộ lý đến nhà tắm bé đấy.

Khoảng thời gian sau sẽ tự khỏi, tức là nó tự đóng lại. Nếu không thì sẽ dẫn bé đến bv Nhi Đồng làm tiểu phẩu đóng lại.

Còn nếu vẫn để thế cũng không sao. Cô ý nói các ông già ngày xưa không biết nên để luôn. Cho nên có một số người trứng dái to như trứng ngỗng ấy.

À còn cái hòn mà mình tả là sa xuống ấy, hòn ấy mới là bình thường (lúc chưa săn lại). Còn hòn to to ấy (lúc nào cũng như săn lại) mới là trứng dái nước.

@nemothanhkhoi: Cảm ơn bạn đã cho mình số đt của bs. Chắc mình cũng sẽ hỏi ý kiến bs cho yên tâm.
    • 66 Bài viết

• 94 Được cảm ơn

Bạn ơi liệu đó có phải là bệnh tràn dịch tinh hoàn không. Tí nhà mình từ khi còn trong bụng mẹ đi siêu âm bác sĩ phát hiện ra bị tràn dịch tinh hoàn và bảo là sau này sẽ tự khỏi. Nếu sau 1 tuổi mà không teo bớt thì đến viện nhi làm phẫu thuật. Hiện tí được 5 tháng, bìu hơi to như là bong bóng chứa nước bên trong vậy.Có mẹ nào có con bị như vậy không? Có phải đi phẫu thuật không.
    • 8 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

@Metithin: Mình cũng không rõ nữa nhưng theo mô tả thì giống như bé nhà bạn ấy. Con mình khoảng 3-4 tháng mình sẽ đưa đi khám. Mình nghĩ bạn nên đưa con đi sớm thì tốt hơn.
    • 28 Bài viết

• 11 Được cảm ơn

Bạn của mình mới sinh một bé trai tinh hoàn to căng như chứa nước, bác sĩ nói không sao nhưng mình thấy hơi lo nên muốn hỏi có mẹ nào biết về trường hợp này xin chỉ giùm.
    • 1 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi mbin Xem bài viết
    @Metithin: Mình cũng không rõ nữa nhưng theo mô tả thì giống như bé nhà bạn ấy. Con mình khoảng 3-4 tháng mình sẽ đưa đi khám. Mình nghĩ bạn nên đưa con đi sớm thì tốt hơn.
    Các bà mẹ ơi. Cu ty cua minh luc mới sinh tinh hoàn cũng hơi to. Đến khi 1 tuổi mình đưa đi khám thì bác sỹ bảo bị bệnh nang nước màng tinh tức là dái nước ấy. Bệnh này rất nhiều be trai sinh ra bị nhưng sau đó phần lớn tự tiêu đi được. Nếu không tiêu được thì đến 18 tháng sẽ tiến hành phẫu thuật để tách bọng nước ra khỏi tinh hoàn. Phẫu thuật này ở dạng trung phẫu, khoảng 15 phút là xong. Bác sỹ nói thế nhưng mình cũng lo lắm. Thế nhưng đến khi cu tý của mình được 16 tháng, bọng nước bắt đầu nhỏ lại, dái của cu tý cũng săn chắc hơn. Có khả năng đến 18 tháng là tiêu hẳn. Hiện nay cy tý được 17 tháng. Đến 18 tháng mình sẽ đưa cu tý đi khám lại. Mình rất hy vọng lúc đó nó sẽ tiêu được chứ mới tí tuổi đầu đã đụng dao kéo khổ thân nó, lại không biết sau này có ảnh hưởng gì không nữa.
    • 16 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Con trai chị cũng bị " Tràn dịch màng tinh hoàn" từ lúc sinh ra. Cháu sinh ở BV Việt Pháp, BS người Pháp nói nó sẽ hết dần dần . Bây giờ cháu đã 4 tháng 10 ngày và đã nhỏ lại rất nhiều. Trước to như quả trứng gà, bây giờ chỉ còn như quả mận thôi.
    Chị nghĩ các mẹ cứ yên tâm. Lần nào tái khám chị cũng hỏi BS và BS trả lời là con trai chị không cần can thiệp gì cả. Trẻ em < 1 tuổi Y Học không can thiệp gì đâu. Hy vọng khi các con 1T thì khỏi hẳn để không phải phẫu thuật.
    • 771 Bài viết

• 157 Được cảm ơn

Mấy chị ơi,con em mới sinh cũng bị dái nước. Mà sao mấy ngày đầu ko thấy,mấy ngày sau bắt đầu mới thấy tời giờ. Em nghe nói là nước sẽ ko tự rút hết mà đến giai đoạn nào đó sẽ ngưng ko đọng nược thêm thôi. Khi đọng to quá thì phải mổ,mà cũng nguy hiểm vì sợ chẳng may sẽ "cúp điện toàn khu vực". Em hỏi bác sĩ tư khám cho con em,ông ý bảo thế. Em lo quá các chị ạ. Các mẹ thông thái chỉ giúp em với hay mẹ nào có con bị rồi cho em xin tí kinh nghiệm với ạ
    • 5,644 Bài viết

• 3,435 Được cảm ơn

ku nhà em,hồi mới sinh ko thấy gì,qua 1 tháng thấy có hiện tượng bên to,bên nhỏ,bên to hơi căng,em đọc sách nói có 2 khả năng.1 là bị Thủy tinh mạc (dái nước),2 là thóat vị bẹn.trường hợp 2 nguy hiểm hơn.Sợ quá,em bế con vào Nhi Đồng 1 khám,siêu âm xong bảo là thủy tinh mạc,trường hợp này tự khỏi,chả sao cả!
    :RaisedEye
  • Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2