• Tuần 1

• Tuần 2

• Tuần 3

• Tuần 4

• Tuần 5

• Tuần 6

• Tuần 7

• Tuần 8

• Tuần 9

• Tuần 10

• Tuần 11

• Tuần 12

• Tuần 13

• Tuần 14

• Tuần 15

• Tuần 16

• Tuần 17

• Tuần 18

• Tuần 19

• Tuần 20

• Tuần 21

• Tuần 22

• Tuần 23

• Tuần 24

• Tuần 25

• Tuần 26

• Tuần 27

• Tuần 28

• Tuần 29

• Tuần 30

• Tuần 31

• Tuần 32

• Tuần 33

• Tuần 34

• Tuần 35

• Tuần 36

• Tuần 37

• Tuần 38

• Tuần 39

• Tuần 40

Bệnh trẻ em

Bệnh tinh hoàn ẩn ở bé

Đến trả lời mới nhất
  • 0 Lượt chia sẻ
  • 26.5K Lượt đọc
  • 122 Trả lời

• Trang 6/7

Chuyển tới trang

• 1
  • ...
  • 5
  • 6
  • 7

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

• 441 Bài viết

• 157 Được cảm ơn

Tìm mãi mới thấy chủ đề này mừng quá, còn trai mình 18 tháng cũng bắt đầu phải tiêm mũi đầu tiên để mong 1 viên bi trái nó có thể tự xuống dưới chứ giờ nó vẫn nằm "mấp mé" chưa xuống dưới hẳn. Bác sĩ kê đơn xong rồi cả nhà chạy cả HN hỏi mua thuốc đều được trả lời đang" cháy hàng ", hỏi qua giá thuốc ở BV thì khoảng 150k/ống mà hỏi ở ngoài họ bảo giờ 300k/ống cũng ko có mà mua. Bố cháu phải nhờ mối quen biết khắp nơi mới mua được 1 hộp để dùng nhưng liều dùng của cháu mỗi lần tiêm chỉ cần 1/3 ống. Vì vậy mình lên đây để xem có mẹ nào cần điều trị loại thuốc tiêm có thành phần là Gonaldotrophine thì có thể liên lạc với mình để cùng chia sẻ cho các con cho khỏi phí, thuốc vừa đắt lại vừa khó kiếm(tại thời điểm này) mà lại dùng có 1/3 ống rồi bỏ thì phí quá. Mong là những con ko may bị cái này chỉ cần tiêm 1 liệu trình là ổn.

Tôi yêu gia đình tôi!
    • 465 Bài viết

• 570 Được cảm ơn

Các mẹ ở SG có con bị THA muốn phẫu thuật thì mình nghĩ nên nhờ trực tiếp PGS TS Lê Tấn Sơn (chủ nhiệm BM Ngoại nhi, trưởng khoa tiết niệu - sinh dục BV NĐ2) làm cho bé là tốt nhất! Bác sẽ thu xếp mỗ nội soi sớm và về luôn trong ngày chứ ko phải nằm viện

Các bạn cần thì có thể nhờ xã nhà mình gửi trực tiếp cho bác Sơn làm giúp nhé.

Số AX: 0933.200.080 - BS. Vinh
    • 33 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Mẹ nó ơi đã cho Cu đi khám và hạ tinh hoàn xuống chưa, ngày trước bé nhà mình cũng bị thế và phải đi hạ xuống lúc 20 tháng đấy.
    • 190 Bài viết

• 119 Được cảm ơn

Thường phải mổ đem tinh hoàn xuống trước 1 tuổi các mẹ ạ. Nếu ko cần phải cắt mạch máu chính thì con ít bị teo tinh hoàn, còn nếu phải cắt mạch máu chính thì 60% con sẽ bị teo tinh hoàn, khổ tâm lắm các mẹ ạ. Nhưng buộc phải mang xuống vì nếu ko con sẽ dể bị ung thư tinh hoàn, còn khổ hơn. Con đi mổ, nhỏ xíu, tội lắm các mẹ ạ.
    • 50 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

chào các mẹ. bé nhà em 6 tháng bị ẩn tinh hoàn. khi cháu nhỏ e cho cháu đi khám thì bác sỹ nói qua 6 tháng tinh hoàn không xuống bìu thì mới đi khám. vừa rồi em cho cháu đi khám ở sanhpon bác sỹ chỉ cho kết quả và không tư vấn gì thêm, em hỏi lại bảo là đến đâu đó để được tư vấn lúc đó muộn rồi nên em vê luôn. kết quả tinh hoan ở ống bẹn kích thước 12mm. mẹ nào có kinh nghiệm cho em hỏi kích thước như thế có nhỏ quá ko a, liêu có ảnh hưởng tới sau này của cháu không, nếu uống thuốc mà tinh hoàn không xuống thì thời điểm nào mổ cho cháu là tốt nhất ạ .cam on cac me
    • 15 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Bạn nên cho con đến Khoa phẫu thuật nhi Bệnh viện Việt Đức để khám. ở đó tớ gặp nhiều các mẹ cho bé trai đến đó khám rồi. theo tớ biết thì nếu tinh hoàn không xuống bìu thì phải phẫu thuật trước khi bé được 2 tuổi, ko sẽ ảnh hưởng đế khả năng sinh sản. Ở đó có bác sĩ Bích đầu ngành về phẫu thuật " chim" cho bọn trẻ con đấy bạn ạ.hihi. Ở viện mọi người toàn nói trêu thế.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 50 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

hôm nay em cho cháu đi khám tại viện nhi trung ương. bác sỹ chỉ dăn đến 18 thang mới mổ cho cháu nếu có trờng hợp bất thường như xưng tấy thì mới ra khám. em hỏi bác sỹ là có thuốc nội tiết làm cho tinh hoàn xuống liệu cho cháu uống được không. bác nói uống thuốc nhiều tác dụng phụ không tốt.bác bảo chỉ có mổ. em không rõ thuốc có hại gì không mà sao bác sỹ không cho chỉ dịnh uống. em thì muốn thử cho cháu tiêm thuốc nội tiết liệu có nên không. vì em thấy nếu mổ cháu vừa đau, vừa mát máu, lại có thể ảnh hưởng tới ống dẫn tinh hoàn. em băn khoăn quá các mẹ ạ
    • 118 Bài viết

• 26 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi mai_luppup Xem bài viết
    Tìm mãi mới thấy chủ đề này mừng quá, còn trai mình 18 tháng cũng bắt đầu phải tiêm mũi đầu tiên để mong 1 viên bi trái nó có thể tự xuống dưới chứ giờ nó vẫn nằm "mấp mé" chưa xuống dưới hẳn. Bác sĩ kê đơn xong rồi cả nhà chạy cả HN hỏi mua thuốc đều được trả lời đang" cháy hàng ", hỏi qua giá thuốc ở BV thì khoảng 150k/ống mà hỏi ở ngoài họ bảo giờ 300k/ống cũng ko có mà mua. Bố cháu phải nhờ mối quen biết khắp nơi mới mua được 1 hộp để dùng nhưng liều dùng của cháu mỗi lần tiêm chỉ cần 1/3 ống. Vì vậy mình lên đây để xem có mẹ nào cần điều trị loại thuốc tiêm có thành phần là Gonaldotrophine thì có thể liên lạc với mình để cùng chia sẻ cho các con cho khỏi phí, thuốc vừa đắt lại vừa khó kiếm(tại thời điểm này) mà lại dùng có 1/3 ống rồi bỏ thì phí quá. Mong là những con ko may bị cái này chỉ cần tiêm 1 liệu trình là ổn.
    Bé nhà mình từng tiêm 3 đợt, mỗi đợt 6 mũi, cũng tốn tiền nhưng phải tiêm cho con thôi. Thuốc đắt mà bỏ tới 1/3 cũng tiếc mẹ nó nhỉ?
    Mẹ nào có con bị THA thì nên sớm cho con đi khám nhé! Mẹ nào cần tư vấn quá trình khám, mổ thì alo cho mình 0914792908.
    • 87 Bài viết

• 22 Được cảm ơn

Chào các me,.

Con trai mình cũng vừa mới mổ ần tinh hoàn 1 bên ở Nhi TW. Bác sĩ chỉ dặn là giữ vệ sinh sạch sẽ cho bé, sau 10 ngày thì có thể tắm toàn thân. Bé có thể đi lại bình thường, tránh chạy nhảy. Mình cho cháu nghỉ ở nhà 2 tuần rồi, ko biết đã có thể cho bé đi mẫu giáo lại được chưa các mẹ nhỉ (sẽ dặn dò cô giáo, tuy nhiên vì là trường công nên mình cũng hơi lo). Các mẹ có kinh nghiệm gì chỉ bảo cho mình với.

TKs các mẹ
    • 34 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

Bé nhà em cũng bị tinh hoàn ẩn, siêu âm ở bệnh viện tỉnh họ bảo nó nằm trên ống bẹn. Bác sĩ bảo phải lên Hà Nội khám chữa,chữa càng sớm càng tốt. Em đọc trên mạng thấy bảo có 2 phương pháp là tiêm thuốc nội tiết và mổ. Nhưng có bác sĩ bảo phương pháp tiêm thuốc nịo tiế khả năng thành công thấp và hay tái phát. . có mẹ nào tiêm cho bé mà xuống không. Em không muốn cho bé đi mổ vì cháu bé quá, vẫn muốn dùng thuốc. nhưng lỡ k xuống hoặc xuống rồi nó lại lên thì làm sao. các mẹ tư vấn cho em với.
    Chỉnh sửa lần cuối bởi thienthantom; 26/11/2011 vào lúc 03:27 PM.
    • 202 Bài viết

• 43 Được cảm ơn

Em lại lôi topic này lên, 1 tháng rưỡi nữa là con em được 1,5 tuổi. Đến tuổi bs Nhi TW hẹn đến khám lại vì con e bị THA 1 bên. Híc! Lo lắng và hồi hộp quá các mẹ ạ. Em mới chỉ để dành cho con được có 1,5 triệu. Ko biết bây giờ chi phi của ca phẫu thuật là bao nhiêu nữa? và em cũng thắc mắc ko biết nên mổ ở Việt Đức hay NHi TW? Các mẹ vào chia sẻ vs em cái ạ
    • 202 Bài viết

• 43 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi kukarot Xem bài viết
    Em lại lôi topic này lên, 1 tháng rưỡi nữa là con em được 1,5 tuổi. Đến tuổi bs Nhi TW hẹn đến khám lại vì con e bị THA 1 bên. Híc! Lo lắng và hồi hộp quá các mẹ ạ. Em mới chỉ để dành cho con được có 1,5 triệu. Ko biết bây giờ chi phi của ca phẫu thuật là bao nhiêu nữa? và em cũng thắc mắc ko biết nên mổ ở Việt Đức hay NHi TW? Các mẹ vào chia sẻ vs em cái ạ
    Huhu, sao em chẳng thấy nhà mình có ai vào đây chia sẻ vs em thế ạ? chỉ còn 1 tháng nữa là đến lịch hẹn tái khám của bé nhà em vs bác sĩ rùi ạ. Rất mong chị em đã có ai cùng cảh ngộ hoặc biết thì vào chia sẻ ạ
    • 56 Bài viết

• 8 Được cảm ơn

To : củ cà rốt (smile). Chia xẻ kinh nghiệm của tớ Nhưng tớ không khám ở Viện Nhi
    Bé nhà tớ cũng bị ẩn tinh hoàn trái. Tớ tham khảo người quen làm ngành y cũng nhiều. Khi bé 12t tớ đi khám ở Việt Đức ( vì người quen của tớ tư vấn Việt Đức là tốt nhất). Tớ khám bs Việt, bs bảo là mổ thôi vì thuốc men tiêm uống hiệu quả không cao. Thế là mổ, nhưng tớ muốn mổ ngay trong tuần vì tuần sau tớ phải đi coi thi, bác Việt bảo muốn mổ ngay thì qua Viện Đại học Y đi. Thế là qua viện Đại học Y ( tốt quá nhà tớ ở ngay gần đó), vào khám, xét nghiệm, chiều nhập viện để mai mổ. Tối đó họ thông thụt cho bé, không ăn gì trong vòng 10h để 9h sáng thì thì mổ, sót con lắm vì bé nhà tớ phàm ăn 3h là phải chén một lần. Đúng 9h đưa vào phòng vô trùng, bế con vào phòng gây mê mà ruột gan thắt lại. Họ chụp một cái như cái phễu vào mặt thằng bé ( gây tê bằng ete) sau đó sẽ gây mê toàn thân. Ca của bé nhà tớ khoảng 45p thì xong, bé đc đưa về phòng hậu phẫu. Mẹ được vào đó để chăm bé. Khoảng 4h thì về phòng điều trị tích cực, hôm sau thì ra viện. Hôm đó có 3 ca mổ hạ tinh hoàn, có bé còn phải hạ cả 2 bên cơ. Đều do bs Việt mổ.
    Phòng bệnh rất sạch sẽ, nhân viên y tế làm đúng trách nhiệm, nhẹ nhàng. Có người lau dọn nếu con mình tè dầm hay nôn trớ.
    Chi phí :Bé nhà tớ cả khám, xét nghiệm, phí mổ, thuốc, vật tư y tế, phòng giường...hết 7tr3. Bồi dưỡng bs 2tr. Hơi đắt nhưng hài lòng vì được chăm sóc chu đáo như đúng chi phí mình bỏ ra.
    Nhưng nếu bạn khám và mổ ở Việt Đức thì hết ít thôi, khoảng 2,5tr cho tất cả.
    Sau khi mổ hạ tinh hoàn sẽ có hai kết quả : 1, Tinh hoàn sẽ xuống đến bìu luôn ( như bé nhà mình ) là nhờ dây dẫn của bé đủ dài. 2, Chỉ mổ để " dọn đường " cho tinh hoàn tự di chuyển đến bìu ( là vì dây dẫn của bé ko đủ dài ) như trường hợp con của bạn tớ.
    Bây giờ sau gần 1 năm, hai viên bi của bé nhà tớ rất bình thường rồi. Mừng lắm.
    Chúc bạn và bé may mắn.
    5 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 202 Bài viết

• 43 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi mitduaduahau Xem bài viết
    To : củ cà rốt (smile). Chia xẻ kinh nghiệm của tớ Nhưng tớ không khám ở Viện Nhi
    Bé nhà tớ cũng bị ẩn tinh hoàn trái. Tớ tham khảo người quen làm ngành y cũng nhiều. Khi bé 12t tớ đi khám ở Việt Đức ( vì người quen của tớ tư vấn Việt Đức là tốt nhất). Tớ khám bs Việt, bs bảo là mổ thôi vì thuốc men tiêm uống hiệu quả không cao. Thế là mổ, nhưng tớ muốn mổ ngay trong tuần vì tuần sau tớ phải đi coi thi, bác Việt bảo muốn mổ ngay thì qua Viện Đại học Y đi. Thế là qua viện Đại học Y ( tốt quá nhà tớ ở ngay gần đó), vào khám, xét nghiệm, chiều nhập viện để mai mổ. Tối đó họ thông thụt cho bé, không ăn gì trong vòng 10h để 9h sáng thì thì mổ, sót con lắm vì bé nhà tớ phàm ăn 3h là phải chén một lần. Đúng 9h đưa vào phòng vô trùng, bế con vào phòng gây mê mà ruột gan thắt lại. Họ chụp một cái như cái phễu vào mặt thằng bé ( gây tê bằng ete) sau đó sẽ gây mê toàn thân. Ca của bé nhà tớ khoảng 45p thì xong, bé đc đưa về phòng hậu phẫu. Mẹ được vào đó để chăm bé. Khoảng 4h thì về phòng điều trị tích cực, hôm sau thì ra viện. Hôm đó có 3 ca mổ hạ tinh hoàn, có bé còn phải hạ cả 2 bên cơ. Đều do bs Việt mổ.
    Phòng bệnh rất sạch sẽ, nhân viên y tế làm đúng trách nhiệm, nhẹ nhàng. Có người lau dọn nếu con mình tè dầm hay nôn trớ.
    Chi phí :Bé nhà tớ cả khám, xét nghiệm, phí mổ, thuốc, vật tư y tế, phòng giường...hết 7tr3. Bồi dưỡng bs 2tr. Hơi đắt nhưng hài lòng vì được chăm sóc chu đáo như đúng chi phí mình bỏ ra.
    Nhưng nếu bạn khám và mổ ở Việt Đức thì hết ít thôi, khoảng 2,5tr cho tất cả.
    Sau khi mổ hạ tinh hoàn sẽ có hai kết quả : 1, Tinh hoàn sẽ xuống đến bìu luôn ( như bé nhà mình ) là nhờ dây dẫn của bé đủ dài. 2, Chỉ mổ để " dọn đường " cho tinh hoàn tự di chuyển đến bìu ( là vì dây dẫn của bé ko đủ dài ) như trường hợp con của bạn tớ.
    Bây giờ sau gần 1 năm, hai viên bi của bé nhà tớ rất bình thường rồi. Mừng lắm.
    Chúc bạn và bé may mắn.
    Có được sự chia sẻ của mẹ nó tớ rất mừng. Có nhiều cái để lo lắng và cả hồi hộp nữa, tớ sẽ cố gắng chuẩn bị kinh tế đầy đủ để lo cho con.Tớ đang lăn tăn ko biết mổ ở nhi TW hay Việt Đức, nhưng giờ tớ sẽ theo mẹ nó, cho con đi khám ở Việt Đức (tuy là nhà tớ ở tận bến xe Giáp Bát cơ )
    • 118 Bài viết

• 26 Được cảm ơn

Con mình thăm khám, siêu âm ở 3 Viện (trong đó có Nhi TW và Việt Đức). Cuối cùng quyết định mổ ở Việt Đức.
    Theo mình, về mổ thì Việt Đức là nhất rùi. Các mẹ đừng lăn tăn gì nhé! Các mẹ nên đưa bé đến khám trước, đến khi họ hẹn mổ, họ sẽ tư vấn cho mình làm BHYT (chuyển viện) cho bé, thì ko tốn kém mấy. Mỗi phong bì cho BS là hơi tốn
    Con mình mổ gần 3 năm rồi, bị tinh hoàn ẩn 2 bên, bây giờ thì "ngon lành" rồi nhé! Mấy lần đi khám lại, BS bảo là "quá đạt tiêu chuẩn" luôn.

Mẹ nào có con bị THA thì nên sớm cho con đi khám nhé! Mẹ nào cần tư vấn quá trình khám, mổ thì alo cho mình O914.7929O8.
    Chỉnh sửa lần cuối bởi batigol; 23/08/2012 vào lúc 01:18 PM.
    • 312 Bài viết

• 17 Được cảm ơn

Con trai mình từ lúc sanh đến giờ chỉ có 1 bên tinh hoàn, còn bên kia mình kiểm tra vẫn thấy có nhưng nó nằm phía trên, khám BS bảo bé còn nhỏ phải đợi > 12th mới có thể điều trị được.

Giờ bé nhà mình cũng được 15th rồi, nhưng cứ nghĩ phải làm tiểu phẫu cho con mình lo quá, mà để lâu thì sợ bị ảnh hưởng về sau. Không biết có mẹ nào trong trường hợp như mình không? Cho mình xin ít kinh nghiệm với nhé!

Cám ơn các mẹ nhiều!
    • 6,571 Bài viết

• 19,490 Được cảm ơn

Mình đã từng biết bệnh này, và đã thấy BV Nhi Đồng 2 chữa rồi, bạn đưa bé đến đó khám đi, sẽ phẫu thuật lại bình thường thôi, là bệnh tinh hoàn ẩn đó. Đừng quá lo lắng
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 312 Bài viết

• 17 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi greenherb Xem bài viết
    Mình đã từng biết bệnh này, và đã thấy BV Nhi Đồng 2 chữa rồi, bạn đưa bé đến đó khám đi, sẽ phẫu thuật lại bình thường thôi, là bệnh tinh hoàn ẩn đó. Đừng quá lo lắng
    Biết là phẫu thuật xong chắc sẽ ổn nhg mình cứ thấy lo quá! không biết có đau ko? phẫu thuật xong con có bị hành ko? Lo lắng nhiều cái quá đi mất!
    • 6,571 Bài viết

• 19,490 Được cảm ơn

Mình thấy bé đó phẫu thuật xong ko có v/đ gì, 2 ngày xuất viện. bạn cũng biết là tiểu phẩu mà lo lắng chi quá . Bạn đưa bé đi Nhi đồng ngay đi
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 2,491 Bài viết

• 1,237 Được cảm ơn

em có đọc báo thấy nói về tinh hoàn ẩn nhưng cũng không nên để lâu quá sẽ ảnh hưởng về sau.
    Rồi mai sau khôn lớn bay đi khắp mọi miền con đừng quên con nhé Ba mẹ là quê hương....
    [/url]
  • Trang 6/7

Chuyển tới trang

• 1
  • ...
  • 5
  • 6
  • 7