Bệnh trẻ em

Bệnh tinh hoàn ẩn ở bé

Đến trả lời mới nhất
  • 0 Lượt chia sẻ
  • 25.3K Lượt đọc
  • 120 Trả lời

6 Người đang theo dõi

• Trang 4/7

Chuyển tới trang

• 1
  • ...
  • 3
  • 4
  • 5
  • ...
  • 7
    • 116 Bài viết

• 23 Được cảm ơn

Mình từng đưa bé đi khám ở cả 2 BV Nhi và BV Việt Đức, mình thấy thái độ của BS BV Nhi không tốt. Ở BV Việt Đức, các BS rất tận tình, chu đáoBV Nhi hẹn bé 1,5 tuổi thì đến mổ.BS ở BV Việt Đức hẹn bé tròn 1 tuổi thì đến BV Việt Đức điều trị và mổ (14-15h chiều thứ 5 hàng tuần)
    • 17 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Các mẹ cho mẹ cháu hỏi chi phí cho một ca khám và mổ là bao nhiêu để mẹ cháu còn chuẩn bị ạ
    • 116 Bài viết

• 23 Được cảm ơn

Mình nghe BS ở BV Nhi TW nói 1 ca hết 3.200.000đ mẹ nó ah
    • 72 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Các Mẹ ơi, cho em hỏi. Cu con nhà em 21 tháng, 1 bên tinh hoàn (trái) thì lúc sờ vào có, lúc k thấy đâu. Bên kia thì k vấn đề j. Khám bác sỹ (BV Nhi) nói là có 1 tinh hoàn (trái) đang ở trên hơi cao chưa xuống bìu, vì vậy kê thuốc là Pregnyl 1500 đơn vị x 6 ống. Mỗi lần tiêm 1/2 ống, cách nhau 3 ngày thì tiêm 1 lần. Cả nhà có ai có con giống nhà em k cho em thông tin với. Tiêm thuốc này có ảnh hưởng j đến con sau này k? Nên làm như thế nào ạ?
    • 5 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi cake Xem bài viết
    Các mẹ cho mẹ cháu hỏi chi phí cho một ca khám và mổ là bao nhiêu để mẹ cháu còn chuẩn bị ạ
    Bé nhà mình mổ ở Việt Đức, tiền chính thức là 1.6 tr. (mình mổ dịch vụ, không lấy bảo hiểm). Cộng các thứ khác theo Luật Việt Nam thì khoảng 3.5-5 tr. tùy bạn.
    • 5 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi linhduc0307 Xem bài viết
    Các Mẹ ơi, cho em hỏi. Cu con nhà em 21 tháng, 1 bên tinh hoàn (trái) thì lúc sờ vào có, lúc k thấy đâu. Bên kia thì k vấn đề j. Khám bác sỹ (BV Nhi) nói là có 1 tinh hoàn (trái) đang ở trên hơi cao chưa xuống bìu, vì vậy kê thuốc là Pregnyl 1500 đơn vị x 6 ống. Mỗi lần tiêm 1/2 ống, cách nhau 3 ngày thì tiêm 1 lần. Cả nhà có ai có con giống nhà em k cho em thông tin với. Tiêm thuốc này có ảnh hưởng j đến con sau này k? Nên làm như thế nào ạ?
    Mình nghe nói tiêm thuốc này thì sẽ ra hoocmon làm mọc nhiều lông hơn. Hình như ở Mỹ người ta không dùng thuốc này, nhưng ở châu Âu thì có.
    Bạn vào đây download bài phỏng vấn bác sỹ Hồ Văn Hiền để tham khảo thêm nhé.
    http://www.voanews.com/vietnamese/ar...7-11-voa14.cfm
    • 23 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi mecinezon Xem bài viết
    Các mẹ cho mình hỏi thăm có mẹ nào phát hiện con mình bị tinh hoàn ẩn khi đang mang thai không? Mình mang thai đến giờ được hơn 30 tuần rồi, đến tuần 27 khi mình đổi bác sĩ khám và siêu âm thì bác sĩ nói "chưa thấy tinh hoàn", đến tuần 30 siêu âm lại vẫn chưa thấy nữa. Mình lo lắm, mẹ nào có kinh nghiệm chỉ mình với nhé !
    Chào mẹ nó!
    Không biết dạo này mẹ nó có hay vào diễn đàn ko? Và chắc giờ này cu tí nhà bạn cũng phải được mấy tháng rồi nhỉ? Thế tình hình cu tí nhà bạn bây giờ sao rồi? 2 "hòn ngọc" giờ đã ở đúng vị trí chưa vây?
    Mình có đứa bạn bây giờ cũng giống bạn mấy tháng trước, nó mang thai được 32 tuần mà đi siêu âm vẫn chưa thấy 2 "hòn ngọc" của em bé đâu, hiện giờ nó đang rất hoang mang. Bạn có kinh nghiệm gì chỉ cho bạn tớ với nhé.Mình cám ơn nhiều( Là bạn thân mà mình chẳng biết gì về mấy vụ này để tư vấn cho nhỏ bạn mình cả )
    • 101 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Tớ cũng đang đau đầu vì vụ của ông con đây. Ku nhà tớ từ khi sinh ra cũng chỉ có 1 hòn , tớ đã cho đi khám ngay nhưng lần đâu bsy bảo đợi vài tháng nữa xem có tự xuống k. Đến khoảng 6 tháng, tớ lại cho đi khám lần nữa vì chưa xuống, bsy lại hẹn đến 10 tháng thì cho đến khám, SA xem nó ở đâu và điều trị. Nhưng đợt 10 tháng ku ốm nên vừa rồi 11tháng rưỡi em vào khoa ngoại của viện nhi trung ương khám. Bsy bảo là đợi khi bé 2 tuổi cho đi khám SA và phẫu thuật. 2 tuổi là tốt nhất.
    Mỗi lần đi khám 1 lần khác.
    Em tham khảo trên báo và intêrnt thì ai cũng bảo là nên điều trị sớm. Sốt ruột quá
    Các mẹ cho em hỏi là với ẩn tinh hoàn thì nên phẫu thuật ở đâu là tốt nhất ạ? EM ở HN
    • 4 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

nhóc nhà mình 8tháng mà̀ tinh hoàn bên bé bên to, đi khám BV Nhi đồng 1 bsĩ bảo để 9 tháng rồi xem lại mình k biết có bị mổ k nữa mà đầu quy của nhóc cũng chưa tuột nữa ko biết mấy tháng thì đầu quy sẽ tuột, mọi người giúp mình với!!!!!!!!!!!!!!!!!!
    • 462 Bài viết

• 151 Được cảm ơn

Con nhà mình hồi đầy tháng mình để ý thì thấy chỉ có một bên, cũng lo lắng, tìm sách đọc mới biết có bệnh ẩn tinh hoàn, nhg may quá đến tháng thứ 3 thì nó xuống.
    • 3,702 Bài viết

• 664 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Fantasy Xem bài viết
    Chào các anh , các chị. Tôi muốn hỏi mọi người việc này, ai biết xin chia sẻ cho tôi thêm thông tin với nhé.

Thằng Tôm nhà tôi gần 2 tuổi có tinh hoàn bên trái bình thường, nhưng tinh hoàn bên phải thỉ chỉ bằng 1/2 tin hoàn bên trái, lý do là tinh hoàn bên phải bị ẩn trong ống bẹn từ lúc sơ sinh. KHi cháu lên 18 tháng tuổi tôi đã cho vào bệnh viện Nhi Trung ương điều trị. cháu đã được chỉ định tiêm một liều 7 mũi pretsnil nhưng tinh hoàn ẩn vẫn không xuống, sau đó tôi đã cho mổ để hạ tinh hoàn xuống đúng vị trí cũng tại Bệnh viện Nhi TW. Hôm qua tôi vào khám họng cho cháu và tiện việc đề nghị cho siêu âm lại, nhưng kết quả cho thấy sau 4 tháng thì tinh hoàn ẩn đó vẫn không to ra mà có phần nhỏ lại, còn tinh hoàn bên trái vẫn phát trỉên bình thường kích thướng tinh hoàn siêu âm trước và sau khi mổ như sau:

- Trước khi mổ:
    + Tinh hoàn phải 5 - 9 ml
    + Tinh hoàn trái 8 - 15 ml

- Sau khi mổ khoảng 4 tháng:
    + Tinh hoàn phải 5 - 8 ml
    + Tinh hoàn trái 9 - 17 ml

Kết quả siêu âm nói là hai tinh hoàn nằm đúng vị trí, không có dịch ngoài màng tinh hoàn. Vì lúc đó đã muộn rồi và lại BS khám họng có khi không biết về vấn đề này lắm nên tôi đã cho cháu về nghỉ ngơi.

Tôi rất băn khoăn về điều đó các anh chị nào nếu có thông tin gì chia sẻ giúp để tôi chữa trị cho cháu kịp thời, tôi xin ảm ơn nhiều.
    \

Bạn đừng lo. Cháu mổ lúc đó cũng tầm con mình nên mình có kinh nghiệm. Mình cũng hỏi câu hỏi y như bạn là bên bị mổ có thể to lên ko vì nó bé hơn trông thấy so với bên kia (bs thì nói luôn với mình là hai bên ko bằng nhau từ trước đó mà mình nhìn cũng thấy).

Thường tinh hoàn ở trên phát triển ko bằng ở dưới đâu vì đã ở trên đó lâu rồi, cũng bị ảnh hưởng đến kích cỡ phát triển. Có thể sau này nó sẽ to lên bằng nhau, mà nhiều khả năng sẽ ko to lên. Đó là câu trả lời mà bác sỹ của con trai mình (chuyên khoa nhi- tiết niệu) nói với mình. Bọn mình ko thể làm được gì để cho hai bên to bằng nhau (mình cũng ko ủng hộ phương pháp uống thuốc). BS cũng nói là chuyện này ko ảnh hưởng gì đến khả năng sinh sản sau này.

Mìhh biết một người ko biết bệnh, còn đến lúc thanh niên rồi mới mổ mà cuối cùng sinh con bình thường.
    Chỉnh sửa lần cuối bởi Mẹ Cún Vịt; 18/09/2009 vào lúc 12:19 AM.
    • 3,702 Bài viết

• 664 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi ranger83 Xem bài viết
    Tớ cũng đang đau đầu vì vụ của ông con đây. Ku nhà tớ từ khi sinh ra cũng chỉ có 1 hòn , tớ đã cho đi khám ngay nhưng lần đâu bsy bảo đợi vài tháng nữa xem có tự xuống k. Đến khoảng 6 tháng, tớ lại cho đi khám lần nữa vì chưa xuống, bsy lại hẹn đến 10 tháng thì cho đến khám, SA xem nó ở đâu và điều trị. Nhưng đợt 10 tháng ku ốm nên vừa rồi 11tháng rưỡi em vào khoa ngoại của viện nhi trung ương khám. Bsy bảo là đợi khi bé 2 tuổi cho đi khám SA và phẫu thuật. 2 tuổi là tốt nhất.
    Mỗi lần đi khám 1 lần khác.
    Em tham khảo trên báo và intêrnt thì ai cũng bảo là nên điều trị sớm. Sốt ruột quá
    Các mẹ cho em hỏi là với ẩn tinh hoàn thì nên phẫu thuật ở đâu là tốt nhất ạ? EM ở HN

con mình mổ lúc cháu khoảng 1.5 tuổi. Bs ở bên mình (mình ở Mỹ) thì có người nói mổ lúc 1 tuổi là tốt nhất, có người nói 2 tuổi, còn con mình đã khám qua bs chuyên khoa nhi - tiết niệu thì bảo là nên mổ lúc 1 tuổi. Ngoài ra nên mổ vào mùa nào ít bị cảm lạnh, cúm, ho thì tốt hơn. Vì con mình sinh đầu năm nên mình chờ đến mùa hè con mình khoảng 1.5 tuổi mới mổ. Lúc mùa xuân 1 tuổi thì cháu bị bệnh đường hô hấp nhiều quá.

Theo mình bạn nên cho cháu đi khám thêm xem bs nói sao.
    • 6 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Các mẹ ơi, đã rất nhiều lần em muốn cầu cứu đến các mẹ nhưng không biết phải vào diễn đàn bằng cách nào?
    con em 22 tháng từ lúc cháu sinh ra đã bị ẩn tinh hoàn, em cho con đi khám bác sĩ hẹn khi cháu được 1 tuổi thì đến khám lại, nếu nó chưa xuống bìu thì phải mổ
    nhưng cho đến giờ cháu vẫn chưa mổ đuợc, vì cháu ốm thuờng xuyên, cháu bị Hen phế quản, hay là viêm phế quản mãn tính ( các bác sĩ chẩn đoán khác nhau)
    tháng nào cháu cũng phải nằm viện... em đã rất lo lắng mà không biết phải làm thế nào?
    Hôm vừa rồi cho cháu đi khám và xét nghiệm để mổ, nhưng vẫn ko mổ được vì cháu lại bị viêm phế quản, bây giờ em không biết phải làm thế nào cả?
    mẹ nào có kinh nghiệm hay biết về bệnh ẩn tinh hoàn tư vấn cho em với?
    và tư vấn cho em biết cách phòng bệnh phế quản của con em?
    nhiều lúc em biết con bắt đầu hắc xì hơi rồi, nhưng em không biết phải ngăn chặn kiểu gì? và rồi cháu lại đi viện?
    Xin các mẹ giúp em với, em đang lo lắng bất an quá đi mất
    xin hãy giúp con em
    • 6 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

các mẹ ơi, cho em hỏi thêm với, em đang dự định nếu cháu đỡ hơn thì sẽ mổ vào thứ 5 này (12/11/09)
    nhưng em vẫn lo lắng không biết cháu sẽ nằm viện bao lâu? có nghiêm trọng lắm không? cháu có bị đau lâu không? vì cháu yếu lắm , có tháng cháu phải uống thuốc cả 30 ngày, 3 tháng gần đây ngày nào cháu cũng uống thuốc, khi thì đông y, khi thì tây y, em lo lắng quá
    • 6 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

cảm ơn các bác đã tư vấn cho em về bệnh ẩn tinh hoàn của cháu, ngày mai cháu sẽ đuợc mổ ở viện nhi
    hic hic
    lo lắng quá, không biết ngày mai mẹ sẽ thế nào khi con vào phòng mổ
    hu hu
    • 237 Bài viết

• 42 Được cảm ơn

Hix, em lôi topic này lên. Ku nhà em được gần 18 tháng rồi, cũng bị ẩn tinh hoàn, đã hơn 2 lần đến khám ở viện nhi TW, lần đầu họ hẹn con 1 tuổi, lần sau họ lại hẹn con em 2 tuổi . mà em đọc trên web, ai cũng bảo là nên phẫu thuật càng sớm càng tốt.
    Em chẳng biết làm thế nào cả.
    • 5 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Con mình không bị ẩn nhưng bên to bên bé chênh lệch nhau khá nhiều không biết có sao không nhớ. Bé nhà mình mới 2 tháng tuổi, cái vụ này có thể kiểm tra ở đâu nhở
    • 88 Bài viết

• 74 Được cảm ơn

Bé nhà mình gần 2 tuổi rưỡi rồi, hai bìu của bé bên cao bên thấp, mình sờ thì thấy có tinh hoàn ở cả 2 bên và to như nhau bằng khoảng hạt lạc. Ko hiểu có bé nào bị như bé nhà mình ko và liệu có bị ảnh hưởng gì ko ? Bạn nào biết giúp mình với. Chắc mình phải đưa bé đi khám ngay thôi.
    • 17 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Bé nhà mình mới phẫu thuật tinh hoàn ẩn bên phải cách đây 2 tháng, mình xin chi tiết quá trình của con trai mình cho các mẹ co 1thêm kinh nghiệm nhé !
    Mình ở Tp.HCM nên khi bé gần 2 tuổi mình cho bé đi khám tại Nhi đồng 2, thứ 5 khám kết quả : tinh hoàn ẩn bên phải, di động nhiều, bác sĩ chỉ định thứ ba mổ, thứ 2 nhập viện. Mình lúc đó cũng đã tìm hiểu kỹ nhưng vẫn bất ngờ vì mổ nhanh wá, nhưng bác sĩ khuyên nên mổ vì hiện tại tinh hoàn bên phải nhỏ hơn bên trái, do nằm trên ổ bụng không có phát triển như bên trái, nếu bị lâu sẽ bị teo mất hoặc nặng hơn có thể xoắn tinh hoàn, phức tạp. thế là mình đồng ý mổ!
    Mình mổ theo dạng chương trình nên phải nhập viện thứ 2, thứ 3 mổ, thứ 4 xuất viện, nhưng do có người wen nên mình có mặt thứ 2, thứ 3 bé mổ xong đến 4g chiều thì về. Ở nhi đồng 2, có chương trình mổ trong ngày sáng mổ chiều về nhưng là dịch vụ, bao nhiêu tiền mình ko biết, nhưng mình mổ chương trình, nhà quận phú nhuận, tuy không có giấy chuyển viện vẫn được miễn phí 100%.
    Sáng thứ 2 bé làm nhập viện, thử máu và khám tiền gây mê - xong về nhà, ăn ngủ. Bác sĩ dặn giữ cho bé khỏe mạnh để thứ 3 phẫu thuật. Không mổ được nếu bị viêm đường hô hấp, nóng sốt. và dặn từ 2 sáng ngày thứ 3(ngày mổ) là không cho bé ăn uống bất cứ thứ gì, uống nước cũng không.
    Sáng thứ 3, 6g sáng bé phải co 1mặt ở bệnh viện, y tá rửa sạch chỗ mổ, cho mặc áo mổ to đùng rồi cho ra ngoài chơi, đợi gọi mổ, vào khu mổ bé bị bắt cởi áo mổ ra luôn, khoác một tấm khăn màu xanh, được 1 cô y tá ẵm vào mổ, lúc đó là mẹ và bé bị cách ly hoàn toàn. Bé mổ khoảng 1g là xong, nhưng đợi hồi sức thêm 2 tiếng, nên khoảng 2g30-3 tiếng mẹ mới được lên đón bé về, lúc đón bé, bé khóc dữ lắm vì đau, nên các mẹ chuẩn bị tinh thần kỹ nhé!
    Bác sĩ dặn mới đầu cho bé uống nước đường, rồi uống sữa nên các mẹ chuẩn bị sẵn nhé !
    Lúc đầu mổ xong mình không có thấy vết mổ, sau này thấy rõ chi tiết như sau :
    1 vết mỗ dài ngay chỗ cạp quần lót ấy (chắc để lấy tinh hoàn)
    1 vết mổ ngắn ngay chỗ bìu phải (để tinh hoàn trong bìu và khâu lại, để nó khỏi chạy lên)
    Ngày đầu bé đi tiểu sẽ rát lắm, các mẹ nhớ mua kem về bôi ở bao da quy đầu, bé sẽ tiểu dễ dàng hơn(bác sĩ cho toa, nếu biết sớm thì các mẹ mua trước, bối sớm, cho con đỡ rát, mình qua ngày thứ 2 mới có toa để mua, tội con rát 1 ngaỳ).tên thuốc là gì để mình về coi lại nhé!
    Đến ngày thứ 4 là bé khỏe, chơi giỡn bình thường rồi!
    mình chỉ tránh cho bé đụng nước 3 ngày đầu thôi, tránh đụng mạnh vào cho ấy 2 tuần thôi, cũng không có gì nghiêm trọng lắm đâu các mẹ!
    mình cũng từng lo lắng như các mẹ, nhưng bây giờ cũng xong rôì đó!
    các mẹ co gì thắc mắc cứ Pm cho mình, mình sẽ trả lời cho nhé !
    Chúc các bé và mẹ mạnh khoẻ !
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 4 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Cảm ơn những thông tin của mẹ Heovangg, bé nhà mình cũng bị ẩn 1 bên phải, sắp tới mình cũng định đưa bé đi khám xem thế nào.
    Bạn nhắn giúp mình tên thuốc bôi cho bé đỡ rát với nhé!
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
  • Trang 4/7

Chuyển tới trang

• 1
  • ...
  • 3
  • 4
  • 5
  • ...
  • 7