• 3 Lượt chia sẻ
  • 12.1K Lượt đọc
  • 97 Trả lời

4 Người đang theo dõi

• Trang 1/5

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 5
    • 796 Bài viết

• 5,030 Được cảm ơn

Cháu mình bị bệnh TIC ( rối loạn vận động) hiện cháu được 12 tuổi, có bạn nào biết về bệnh này và nơi chữa trị, hãy cho mình thông tin nhé, cám ơn mọi người rất nhiều

Mía yêu, 3m 21d con lẫy :LoveStruc: 3m 27d con phun mưa ì xèo..:Kiss: 5m20d con mọc cái răng đầu tiên :Kiss:6m7d con mọc cái răng thứ 2:Kiss:7m7d con mọc cái răng thứ 3, con biết vỗ tay và bye bye..:Kiss:7m17d con mọc cái răng thứ 4:Kiss:
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 36 Bài viết

• 27 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Viet_Anh Xem bài viết
    Cháu mình bị bệnh TIC ( rối loạn vận động) hiện cháu được 12 tuổi, có bạn nào biết về bệnh này và nơi chữa trị, hãy cho mình thông tin nhé, cám ơn mọi người rất nhiều
    Bạn đọc thông tin trên trang này đi nhé vì tôi cũng có bé trai bị Tic như con bạn, bé bị từ lúc gần 4 tuổi nay đã 8 tuổi, bệnh rất dễ bị tái đi tái lại nếu người lớn không hiểu về bệnh của bé vì có yếu tố tâm lí trong đó ( xin Admin đừng xóa link vì không phải mục đích quảng cáo cho trang WEB khác mà chỉ nhằm mục đích chỉ dẫn cho phụ huynh có con bị bệnh tương tự con mình, cám ơn Admin trước):
    Viet Nam National Institute Of Pediatrics
    • 4 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Chào cả nhà
    Con gái tôi cũng bị tic , bệnh của cháu bị tác động bởi ngoại cảnh ,gặp những hình ảnh ghê rợn trong " ngôi nhà Ma " ở Đầm Sen,sau đó ít lâu, vào dịp hè 2010 gia đình đưa cháu đi Vũng tàu chơi và cho cháu uống thuốc say xe quá liều.Cháu bị say thuốc 3 ngày ( không tự chủ-giống người mất trí ).Chúng tôi đưa cháu đến BV Hồng Đức và bs ở đây xác định cháu bị động kinh !!!
    Chúng tôi tiếp tục đưa cháu đến DHYD 1 thìBs Huỳnh Thị Liễu xác định cháu bị TIC và cho thuốc điều trị, qua thông tin từ các bạn làm BS tôi đã tìm đến địa chỉ:
    Bs Lê Minh- CKTK
    Số 7A Đặng Tất - Tân Định - Quận 1 - TP.HCM
    ĐT:8437805
    Đây là Phòng mạch riêng và người được khám phải đk trước ( nên gọi điện thoại liên lạc để có thông tin chi tiết )
    Hiện nay,con gái tôi đã ổn về tâm lý nhưng TIC thì vẫn còn nhưng giảm rất nhiều ( một phần cũng phụ thuộc vào cách gia đình giúp đỡ các cháu )
    Mong vài dòng giúp được các bạn.
    HHung
    • 202 Bài viết

• 96 Được cảm ơn

Mình ở Hà nội và con trai 6 tuổi của mình cũng bị tic vận động. Đã khám và điều trị khi 4 tuổi. Hiện giờ không dùng thuốc nhưng cháu vẫn bị giật tíc. Mình rất lo cháu sẽ giật tíc tăng lên nhưng cũng rất sợ phải tiếp tục uống thuốc. Rất hoang mang và không biết phải làm gì????
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 16 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Con trai mình bị nháy mắt nhiều, đi khám mắt thì vẫn tốt, sau đó gặp bác sỹ ở viện nhi trung ương bảo cháu bi bệnh tíc, đang uống thuốc đươc 10 ngày mà chưa thấy đỡ. Dạo này cháu hay quên và thiếu tự tin. Nhưng bố mẹ tâm lý với cháu thì cũng sẽ đỡ, nên cho bé chơi thể thao
    • 16 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Hjx, lần đầu tiên em nghe thấy căn bệnh này đấy, phải chú ý cho con mới được!
    • 202 Bài viết

• 96 Được cảm ơn

Con mình bị tic và điều trị một năm nhưng bênh chỉ giảm chứ không hết hoàn toàn. Mình cảm thấy buồn khi bé không khỏe mặc dù giật tíc ít. Cách đây vài tháng làm quen được với một mẹ trên này, ở thành phố HCM, con của mẹ này cũng bị tic và bị nặng hơn bé nhà mình. Mẹ đó thử cho con ăn tổ yến, kết quả là bé giảm và hết hẳn tic. Mình cũng đã cho bé nhà mình ăn tổ yến được 3 tháng rồi. Bé cũng hết giật tíc. Ban đầu mình cũng k tin là ăn tổ yến hết bệnh mà chỉ nghĩ cứ thử nó cũng bổ dọc bổ ngang cho bé. thật vui bé hết bệnh thật. Sau 3 tháng bé hết hoàn toàn mình mang lên đây để chia sẻ với các mẹ có con bị giống mình.
    6 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 21 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Chào chị conga28106, bé nhà em 8 tuổi cũng bị Tic vận động ,giật mắt, miệng, cổ và có vẻ như uống thuốc không thấy đỡ. Em thấy chị post bài ăn YẾN có thể hết bệnh em mừng quá. Chị có thể chia sẻ thêm về việc cho bé ăn Yến như thế nào ạ? Và trong quá trình ăn Yến có uống kèm theo thuốc tây không. Chị cho em biết thông tin nhanh lên nhé. Em mới vào diễn đàn nên chưa có nhiều kinh nghiệm gửi bài. Nếu có vấn đề gì nhờ BQT giúp đỡ, chuyển thông tin của em tới nick Conga 28106 nhanh nhất ạ. Cám ơn BQT nhiều
    • 3 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

cố lên nhé
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 202 Bài viết

• 96 Được cảm ơn

MÌnh đã pm cho nick Hoaian197930 rồi nhé. Hy vọng bạn check pm sớm
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 16 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

cảm ơn ban nhieu, con mih cung bi giat tic may cho, uong thuoc ko het, minh se lam nhu ban
    • 16 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Con trai mình bị nháy mắt, ko hề nghĩ đó là bệnh tic, chỉ nghĩ cháu bị mỏi mắt. sau khi đi khám bác sỹ kết luận tic cho uống thuốc 1 đợt thì đỡ nháy mắt chuyển xuống lắc cổ, sau đó uống thuốc tiếp chuyển xuôgs giật tay, sau đó dỡ tay thì chuyển sang giật hóp bụng như là tập thể dục. Bây giờ vẫn hóp bụng làm cháu rất mệt, mình buồn quá, đang tính dừng thuốc lại vì uống thuốc cứ chuyển hết chỗ này lại đến chỗ khác. Các mẹ có ai biết kinh nghiệm gì giúp mình với, con trai mình 9 tuổi,
    • 21 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Chị Hiền ơi, bs kê cho bé thuốc gì vậy . Chị gặp bs lại xem sao , vì mấy me có con đỡ rồi đều cho u thuốc kết hợp với ăn Yến . Hình như bệnh Tic hiện tại chỉ có vài loại thuốc nếu ko đáp ung với thuốc này bs doi thuốc khác.
    • 22 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Con trai minh 10 tuổi ,cũng bị tic ,cháu bị gần 2 tháng nay. Uống thuốc được 1 tháng rồi mà không giảm tí nào. đang uống tiếp.cũng nháy mắt, giật 2 cánh tay, giật cơ bụng. buồn và lo quá các mẹ ạ.
    • 21 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

chị ơi kiên nhẫn nhé. Thời điểm e phát hiện bệnh ở con e giống với con chị. Nhưng giờ con e đỡ nhiều lắm rồi, độ ổn định thì em chưa biết như thế nào. Theo kinh nghiệm của em nên kết hợp liệu pháp tâm lý là nhanh nhất. Đồng thời việc u thuốc em nói chuyện với cô giáo giúp đỡ: về học nhờ cô chỉ cho làm bài tập cơ bản không làm bt về nhà,hạn chế tối đa áp lực học tập, về bạn bè cũng nên gần gũi xem bé có gì buồn phiền ko nếu có mình giúp bé khắc phục.. Nói chung là nên gần gũi xem bé vui với điều gì thì mình giúp bé phát huy, như con e thích bơi thì e cho bé được đi bơi nhiều hơn...E cảm giác liệu pháp tâm lý quan trọng nhất trong việc chữa bệnh Tic, thuốc ko đóng vai trò lớn. Cách đây 1 tháng con em bị nặng lắm, cổ giật,cơ bụng giật, miệng phát ra âm thanh, tần suất giật 3s/lần, nhìn sốt ruột lắm.Tuần đầu uống thuốc bệnh ko hề giảm, tuần 2 e tự ngưng thuốc và có cho bé gặp một bác sĩ tâm lý, sau khi nói chuyện với bs mẹ phát hiện ra một số vd làm bé ko vui, tuần đó không cần thuốc bé giảm được nhiều lắm nhưng đến ngày cuối tuần lại bị lại . Tuần tiếp theo mẹ vừa cho u thuốc lẫn liệu pháp tâm lý, chiều hướng ngày càng đỡ dần. Chị chú ý nếu thể lực bé chưa tốt cũng nên tẩm bổ cho bé khỏe lên, vì khi đang bị Tic cơ thể mệt nó cũng gây Tic nhiều hơn.Chị nên kết hợp cho bé ăn Yến, vì yến cũng có tác dụng tốt đến thần kinh. Mẹ có vài chia sẽ mong các bé bị Tic chóng lành bệnh.
    • 22 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Cám ơn Hoaian đã động viên. Con mình khi xem TV bị giật nhiều hơn bình thường nên mình cũng hạn chế.mấy hôm trước mình không hiểu bệnh tic là gi cũng không biết làm sao cứ khóc ròng, giờ mới biết nhiều mẹ cùng cảnh.
    • 22 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

mình muốn hỏi bạn conga28106 một tí là con bạn sau khi ăn yến cháu đã khỏi hẳn rồi ạ.
    • 202 Bài viết

• 96 Được cảm ơn

Mình không nghĩ như Hoaian197930 về thuốc. Thuốc cũng đóng vai trò quan trọng, nó giúp kiềm chế tic giật nặng hơn, nhiều hơn. Mình nghĩ duy trì uống thuốc đúng theo chỉ dẫn của bác sỹ bệnh sẽ giảm rất nhiều và đến khi bé khỏe hơn bé sẽ tự hết bệnh. Bằng chứng là bé nhà mình đã điều trị theo đúng phac đồ của bs trong 1 năm. Bệnh giảm rõ rệt đến khi còn rất nhẹ thì mới ngưng thuốc. Mình bồi bổ sức khỏe cho cháu và bệnh khỏi hẳn. Bệnh này yếu tố tâm lý và sức khỏe đóng vai trò khá quan trong. Khi bé bị mệt mỏi, căng thẳng đều bị giật nặng hơn.
    • 22 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Con mình uống thuốc do Bác sỹ viện nhi kê đơn. 1 tháng tái khám BS nói không uống thuốc đó nữa, vì khi dùng thuốc cháu ngủ nhiều. BS kê đơn khác toàn thuốc bổ để tăng thể lực và nói ko phải khám lại nữa. Mình đưa con sang viện 103 khám lại từ đầu BS cũng nói bị TIC và kê đơn thuốc khác và hẹn 1 tháng sau khám lại.cháu uống được 10 ngày rồi ,mình hy vọng là sẽ bớt giật hơn.....
    • 21 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Chào các mẹ,
    Mình đọc diễn đàn thấy bé nhà mình có vẻ bị nặng nhất trong số các bé ở đây và mình mới điều trị cho con mình gần 1.5 tháng thôi ( trong đó khoảng 7 ngày gì đó mình ko dùng thuốc)nhưng giờ bé nhà mình giảm được 90% bệnh so với lúc ban đầu (trong ngày nếu ai không quan sát kỹ thì sẽ không biết bé bị bệnh), tiến triển giảm bệnh của con mình từ 4 đến 6 ngày có một đợt giảm, mình chưa khẳng định được độ ổn định vì nó là dạnh bệnh thần kinh. Thực tế mình cũng không biết cụ thể do cái gì tác động hiệu quả nhều nhất lên con mình ( tâm lý, thuốc, giảm áp lực...) và mình có đưa ra những nhận xét đều do cảm nhận chủ quan trong quá trình điều trị thôi ạ. Mình cảm giác Yến có chất gì đó làm cho bé chóng khỏi bệnh, mình cảm nhận như vậy là do: mình quan sát các bé bị cách đây 1-2 năm, khi uống thuốc bệnh chỉ đỡ và đỡ từ từ, thông thường phải từ 3 tháng trở lên và đến cả năm cũng vẫn còn bị nên mình không tin tưởng hoàn toàn vào thuốc lắm, mà thuốc tác động lên não trung ương chỉ làm giảm (ngắt) triệu chứng tạm thời chứ không phải là yếu tố làm cho bệnh chấm dứt và khi các mẹ kết hợp ăn Yến tốc độ giảm bệnh nhanh chóng hơn và đến hết bệnh. Kết luận của mẹ mang tính chất chủ quan và tất cả đều mang tính chất thử nghiệm. Các mẹ nhớ chia sẻ cụ thể tiến trình chữa bệnh cho đến khi bé lành bệnh để mình có thể học hỏi vì mình vẫn chưa thấy yên tâm vì bệnh có yếu tố tâm lý. ( Đơn thuốc của mình cho bé là haloperidol mỗi lần 1/4v loại 2mg, ngày 2l và một tháng vừa rồi mình chỉ cho u 6 ngày thuốc bổ thần kinh b1,b6,b12). Mình đợt này đang định cho u tiếp một tuần vitamin B nữa. Mình có đọc đâu đó tài liệu mới với b12 không tốt nếu uống lâu dài (Vì ba mình là dược sĩ nên thỉnh thoảng mình có tham khảo thông tin về thuốc)
  • Trang 1/5

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 5