Bệnh trẻ em

Bệnh thường gặp ở trẻ em vào mùa hè

Đến trả lời mới nhất
  • 0 Lượt chia sẻ
  • 2.74K Lượt đọc
  • 18 Trả lời

• 15 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Các mẹ ơi, mình lại lăng xăng vào topic này để tìm hiểu chút thông tin. Sắp tới đây mình sinh em bé rồi, nên muốn chuẩn bị mọi thứ thật tốt để chào đón thiên thần của mình. Mình băn khoăn ko biết mùa hè trẻ em thường gặp những bệnh gì phổ biến để còn phòng tránh. Haizz
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 39 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Các mẹ cũng cho em hóng với. Ai có kinh nghiệm gì chia sẻ cho em với ạ!
    • 58 Bài viết

• 27 Được cảm ơn

Mình có thể nói qua mấy bệnh mà các bé có thể hay gặp vào mùa hè như thế này nhé! có gì sai hay thiếu sót các mẹ có kinh nghiệm bổ sung nhé!
    1. Bệnh đường hô hấp ( ho, viêm họng, viêm phế quản, viêm phổi..): Vì thời tiết nắng nóng các bé lớn thì uống nước đá, các bé nhỏ &l ớn thì chảy nhảy nô đùa nóng,nằm nhiều, mồ hôi ra nhiều ướt hết cả áo, các cô ở lớp hay các mẹ, người nhà không để ý, thewees nên bị lạnh thấm ngược vào gây nên viêm họng, viêm phế quản, viêm phổi. dẫn đến ho, sốt....

2. Các bệnh về tiêu hóa: ỉa chảy.. lý do là trời nắng nóng, đồ an rất dễ ôi thiu, dễ bị hỏng, kể cả sữa pha mà không uống hết luôn cũng bị hỏng, nên các bé ăn uống không đảm bảo và dẫn đến các bệnh về đường tiêu hóa các mẹ ạ.

3. Các bệnh ngoài da: thì cũng là do mùa này bé hay ra mồ hôi, đóng bỉm gây nóng, da bị ẩm ướt, hay chưa kể các bé lớn thì nghịch nước mưa... dãn đến da bé bị ngứa, nấm....

4. Cá bệnh truyền nhiếm: sốt virus, sốt xuất huyết... Vì đay là mùa của các bệnh này, mùa này muỗi tác nhân truyền bệnh cũng nhiều hơn, vì thế khả năng bé bị bệnh cao hơn

5. Bé bị ốm vặt, viêm mũi, ho, sốt không rõ nguyên nhân: Do thay đổi môi trường đột ngột(Mưa - nắng, Ngoài trời - Phòng điều hòa, Ngày- đêm, bụi bặm) nên bé dẽ ốm.

Không biết mình nói có đúng không? Nhưng mình nghĩ đó là những bệnh phổ biến mà bé hay bị trong mùa hè. Hôm nào rảnh mình sẽ viết về cách phòng tránhn hé! Nhưng mình nghĩ mình đã nói nguyên nhân rồi thì các mẹ cũng tự suy ra các phòng tránh cho bé yêu rồi.

Có mẹ nào có cao kiến gì thì chia sẻ cho mình và các mẹ khác nhé! Chúc cả nhà vui vẻ và các bé khỏe mạnh!
    7 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 12 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

vào đây để lấy kinh nghiệm chăm sóc bé với các mẹ
    • 58 Bài viết

• 80 Được cảm ơn

Say nắng:

- Biểu hiện ở trẻ: Choáng váng, nhức đầu, buồn nôn, môi khô, đòi uống nước nhiều.

- Điều trị: Nhanh chóng đưa trẻ vào nơi mát, cởi áo cho thoáng và lau mát cho trẻ, cho uống nhiều nước có nhiều khoáng chất như nước muối đường, hoặc pha nước oresal, hydrite cho trẻ uống. Trẻ phục hồi thì theo dõi tiếp, nếu không bớt phải đưa ngay đến cơ sở y tế.

Viêm đường hô hấp:
    - Biểu hiện ở trẻ: Ho, sốt cao, thở thanh, có thể kèm đau họng, khó thở.

- Điều trị: Cho trẻ uống nước, mặc thoáng mát, mặc loại vải có thể hút thấm mồ hôi, không cho quạt thổi trực tiếp vào trẻ, sử dụng kháng sinh kèm thuốc giảm ho, giảm đau theo chỉ định của bác sĩ.

Tiêu chảy:
    - Biểu hiện ở trẻ: Sốt, ói ra thức ăn cũ, ói ra dịch màu vàng, màu xanh, đi tiêu 5 – 10 lần/ngày hoặc nhiều hơn. Phân lúc đầu lợn cợn, sau đó toàn nước.

- Điều trị: Khi trẻ bị tiêu chảy nhiều sẽ dẫn đến tình trạng mất nước, muối khoáng kèm theo. Nếu không được điều trị kịp thời, đặc biệt là với những trẻ có thể trạng suy dinh dưỡng có thể dẫn đến tử vong. Vì vậy, cần phải bù đủ nước cho trẻ, nếu tình trạng tiêu hoá của trẻ không cải thiện nên đưa trẻ đến bệnh viện ngay.

Rôm sảy:
    - Biểu hiện ở trẻ: Những sẩn nhỏ mọc thành từng đám và thường xuất hiện ở những vùng da có nhiều mồ hôi, chẳng hạn như: trán, cổ, lưng, ngực, các nếp gấp của cơ thể…

- Điều trị: Có thể sử dụng phấn rôm hoặc các loại kem có thành phần hydrocortisone (tác dụng trị rôm sảy), hay kem có chứa acid salicylic (tác dụng khô bề mặt da, se lỗ chân lông) để chữa rôm sảy cho trẻ. Cách dùng là bôi lên những vùng da bị rôm sảy của trẻ sau khi đã tắm và lau người sạch sẽ. Tuy nhiên, cần lưu ý đến chất lượng và sự kiểm định y tế của loại phấn rôm chọn cho trẻ, tránh tình trạng càng làm bít tắc da trẻ hoặc tạo môi trường cho vi khuẩn và nấm da phát triển mạnh hơn.
    (Tiền Phong)
    Massage thư giãn, trị liệu tại:
    http://zaodich.com/forum/f2490/massa.../#post24112308
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 15 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi hoanmuikx Xem bài viết
    Mình có thể nói qua mấy bệnh mà các bé có thể hay gặp vào mùa hè như thế này nhé! có gì sai hay thiếu sót các mẹ có kinh nghiệm bổ sung nhé!
    1. Bệnh đường hô hấp ( ho, viêm họng, viêm phế quản, viêm phổi..): Vì thời tiết nắng nóng các bé lớn thì uống nước đá, các bé nhỏ &l ớn thì chảy nhảy nô đùa nóng,nằm nhiều, mồ hôi ra nhiều ướt hết cả áo, các cô ở lớp hay các mẹ, người nhà không để ý, thewees nên bị lạnh thấm ngược vào gây nên viêm họng, viêm phế quản, viêm phổi. dẫn đến ho, sốt....

2. Các bệnh về tiêu hóa: ỉa chảy.. lý do là trời nắng nóng, đồ an rất dễ ôi thiu, dễ bị hỏng, kể cả sữa pha mà không uống hết luôn cũng bị hỏng, nên các bé ăn uống không đảm bảo và dẫn đến các bệnh về đường tiêu hóa các mẹ ạ.

3. Các bệnh ngoài da: thì cũng là do mùa này bé hay ra mồ hôi, đóng bỉm gây nóng, da bị ẩm ướt, hay chưa kể các bé lớn thì nghịch nước mưa... dãn đến da bé bị ngứa, nấm....

4. Cá bệnh truyền nhiếm: sốt virus, sốt xuất huyết... Vì đay là mùa của các bệnh này, mùa này muỗi tác nhân truyền bệnh cũng nhiều hơn, vì thế khả năng bé bị bệnh cao hơn

5. Bé bị ốm vặt, viêm mũi, ho, sốt không rõ nguyên nhân: Do thay đổi môi trường đột ngột(Mưa - nắng, Ngoài trời - Phòng điều hòa, Ngày- đêm, bụi bặm) nên bé dẽ ốm.

Không biết mình nói có đúng không? Nhưng mình nghĩ đó là những bệnh phổ biến mà bé hay bị trong mùa hè. Hôm nào rảnh mình sẽ viết về cách phòng tránhn hé! Nhưng mình nghĩ mình đã nói nguyên nhân rồi thì các mẹ cũng tự suy ra các phòng tránh cho bé yêu rồi.

Có mẹ nào có cao kiến gì thì chia sẻ cho mình và các mẹ khác nhé! Chúc cả nhà vui vẻ và các bé khỏe mạnh!
    hic, mình tưởng cái bệnh liên quan tới đường hô hấp chỉ xảy ra vào mùa đông chứ, mùa hè cũng bị hả mẹ nó, nhiều bệnh đáng lo quá nhỉ.
    • 861 Bài viết

• 481 Được cảm ơn

Mùa hè trời nóng thì mình thấy bé hay đổ mồ hôi, nên vệ sinh tắm rửa cho bé mát mẻ sạch sẽ, tránh các bệnh về da liễu, nhất là vùng mặc tã, tránh bị hăm, rôm sẩy. Bé mới sanh chủ yếu ở trong nhà nên cũng ko ngại nắng bụi, có điều hạn chế người đến thăm, để ý xem họ có bị sổ mũi ho gì ko, tốt nhất là đừng cho họ bế bé. Cho bé ngủ màn tránh muỗi, côn trùng đốt. Bé sơ sinh thì phải chú ý nhiều, mẹ nó cứ chăm kỹ là ổn thôi, đừng lo lắng quá nhé.

Chúc mẹ tròn con vuông!
    • 58 Bài viết

• 27 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi hoanghang131 Xem bài viết
    hic, mình tưởng cái bệnh liên quan tới đường hô hấp chỉ xảy ra vào mùa đông chứ, mùa hè cũng bị hả mẹ nó, nhiều bệnh đáng lo quá nhỉ.
    Theo mình thì bệnh đường hô hấp ở trẻ em vào mùa hè còn nhiều hơn mùa đông. Vì mùa đông ai cũng để ý, cho bé mặc ấm, cẩn thận không cho ra gió. Nên số lượng các bé bị nhiễm lạnh dẫn đến các bệnh về đường hô hấp ít thôi. Nhưng mùa nóng thì có nhiều lý do hơn, trong đó đáng ngại nhất là do các bố mẹ chủ quan hơn, Con thì chạy nhảy nô đùa, uống nước lạnh, nằm điều hòa, quạt thẳng vào mặt, nằm ngủ bật quạt mát, nhưng đêm đến nhiệt dộ hạ thấp rồi mà các bố mẹ và bé ngủ say, đâu có giảm số, tắt quạt hay điều hòa đâu, vì thế nên các bé đẽ nhiễm lạnh lắm.
    Việc mặc đồ cho bé mùa hè cũng cần chú ý các bố mẹ ạ, vì nếu không mặc đồ thoáng, các mẹ cho con mặc đồ bí, có tỷ lệ Nilon cao gây cản trở quá trình thấm mồ hôi, các bé sẽ bị nhiễm lạnh do thấm ngược mồ hôi đấy.
    Ngoài rất nhiều nguyên nhân mình đã nói thì mùa hè cũng là lúc mà sức đè kháng của bé giảm, vì nắng nóng bé không ăn uống được như mùa lạnh, nên các mẹ nhớ tăng cường sức đề kháng cho bé. Cho bé ăn uống đa dạng, đầy đủ vitamin và khopangs chất, vui chơi và nghỉ ngơi hợp lý, nếu cần thiết thì bổ sung các loại thực phẩm, thuốc tăng cường sức đề kháng như Immukid, vitalysin....

Nhân đây cho hỏi có mẹ nào thừa cũi không, Tu Ti nhà mình 2 tuổi rồi, tháng sau có em, mà chẳng có ai trông cả, chỉ có hai VC, nên chắc cần một cái để nhốt cu cậu lai khi cần, mẹ nào có mà không dùng đến thì báo mình đến, mình khuôn hộ cho khỏi chật nhà nhé!
    • 15 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi theresethaodo Xem bài viết
    Mùa hè trời nóng thì mình thấy bé hay đổ mồ hôi, nên vệ sinh tắm rửa cho bé mát mẻ sạch sẽ, tránh các bệnh về da liễu, nhất là vùng mặc tã, tránh bị hăm, rôm sẩy. Bé mới sanh chủ yếu ở trong nhà nên cũng ko ngại nắng bụi, có điều hạn chế người đến thăm, để ý xem họ có bị sổ mũi ho gì ko, tốt nhất là đừng cho họ bế bé. Cho bé ngủ màn tránh muỗi, côn trùng đốt. Bé sơ sinh thì phải chú ý nhiều, mẹ nó cứ chăm kỹ là ổn thôi, đừng lo lắng quá nhé.

Chúc mẹ tròn con vuông!
    Hi, mẹ nó có vẻ có nhiều kinh nghiệm chăm sóc bé nhỉ? Mặc dù chủ đề này là bàn về bệnh trẻ thường gặp, nhưng mà mẹ nó cho mình hỏi mẹ nó có dùng bỉm hay sữa gì cho bé ko, ko biết loại nào tốt nhỉ, hỏi lun cho bà chị gái, chị ấy mới sinh em bé tuần trước.
    • 1 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Bé nhà mình đang bị sổ mũi mấy ngày nay rồi, giờ chuyển sang húng hắng ho nữa. Có 1 chị mách cho bé uống nước tỏi nướng. Đã mẹ nào cho con dùng thử bài thuốc này chưa? mách mình với
    • 861 Bài viết

• 481 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi hoanghang131 Xem bài viết
    Hi, mẹ nó có vẻ có nhiều kinh nghiệm chăm sóc bé nhỉ? Mặc dù chủ đề này là bàn về bệnh trẻ thường gặp, nhưng mà mẹ nó cho mình hỏi mẹ nó có dùng bỉm hay sữa gì cho bé ko, ko biết loại nào tốt nhỉ, hỏi lun cho bà chị gái, chị ấy mới sinh em bé tuần trước.
    Mình cũng đang nuôi con đầu lòng thôi mà, ko dám nhận là nhiều kinh nghiệm đâu, mình ở SG nên hầu như lúc nào cũng là mua hè nên chia sẻ với các mẹ những điều thực tế nhất.

Nhóc nhà mình xài tã Bobby, còn sữa thì bé uống Physiolac, chủ yếu bú ngoài vì mình ko nhiều sữa.
    • 15 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Bluesky1991 Xem bài viết
    Bé nhà mình đang bị sổ mũi mấy ngày nay rồi, giờ chuyển sang húng hắng ho nữa. Có 1 chị mách cho bé uống nước tỏi nướng. Đã mẹ nào cho con dùng thử bài thuốc này chưa? mách mình với
    Mình nghe mấy chị trong phòng nói là ko nên dùng tỏi cho trẻ, chỉ nên dùng cho người lớn thôi. Hic, sau này sinh em bé nếu gặp vấn đề gì thì mình sẽ cho đi gặp bác sĩ thôi, còn vẫn phòng bệnh hơn chữa bệnh các mẹ ạ, vì thế mình cần tham khảo các bệnh thường gặp ở trẻ để tránh...
    • 15 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Mình có hỏi mấy chị đồng nghiệp thì thấy bảo là ko nên, cái này chỉ dùng cho người lớn thôi, trẻ con sợ sẽ bị nóng mũi lắm đó. Hic, sau này mà gặp phải trường hợp con ốm thì mình chỉ dám đưa đi gặp bác sĩ thôi, ko dám tự chữa đâu. Dù sao thì cứ vào đây hóng kinh nghiệm phòng hơn chống các mẹ ạ.
    • 13 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Bé nhà bạn bao nhiêu tháng rồi. Mình chưa dùng cách này bao giờ, khi bé nhà mình húng hắng ho, mình hấp mật ong và quất (vỏ xanh) cho bé dùng là rất tốt. Hơn nữa, hàng ngày mình cho bé dùng thêm gói cốm sarbokids mà bà chị mình đang bán nên trộm vía bé ít bị ốm hay ho lắm mà có ho cũng chỉ húng hắng thôi, mình dùng sp này cùng với mật ong hâp quất là chỉ mấy hôm bé hết ho liền àh, trộm vía lại có thể ngồi đc điều hòa nữa chứ.
    • 4 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Nhiều bệnh quá đi
    • 23 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

chào bạn, em bé nhà mình chỉ nhỏ tỏi tươi thôi, tỏi tươi bóc lấy 2 tép, đập dập, cho vào lọ nhỏ mắt, dùng luôn khi bé có triệu chứng sổ mũi.
    • 195 Bài viết

• 177 Được cảm ơn

mùa nóng thì đến người lớn cũng bị bệnh về hô hấp đấy ạ
    • 61 Bài viết

• 27 Được cảm ơn

Mình có kinh nghiệm chữa bệnh cho các bé < 1 tuổi này
    - Ho: cho bé uống nhiều nc (trà hipp cũg đc) Ho khan ho có đờm dùg thuốc Pro span. Vệ sinh lưỡi (lau lưỡi) và nhỏ mũi bằg Nacl 0,9% ngày 2 lần.
    - Tưa lưỡi: vs miệng trước lúc ngủ đêm và buổi trưa = thuốc Nyst. Buổi ság ngủ dậy nhỏ 1 giọt Nacl 0,9 vào họg.
    - Nhiệt miệng: dùg Khẩu viêm thanh chấm vào vết loét ngày 3lần. Uốg Ta Me Top ngày 6ml : 3lần. Vs miệg ngày 1 lần trước khi ngủ. ( Nguồn: mẹ bé kiu ^^! )
    • 61 Bài viết

• 27 Được cảm ơn

Mình có kinh nghiệm chữa bệnh cho các bé < 1 tuổi này
    - Ho: cho bé uống nhiều nc (trà hipp cũg đc) Ho khan ho có đờm dùg thuốc Pro span. Vệ sinh lưỡi (lau lưỡi) và nhỏ mũi bằg Nacl 0,9% ngày 2 lần.
    - Tưa lưỡi: vs miệng trước lúc ngủ đêm và buổi trưa = thuốc Nyst. Buổi ság ngủ dậy nhỏ 1 giọt Nacl 0,9 vào họg.
    - Nhiệt miệng: dùg Khẩu viêm thanh chấm vào vết loét ngày 3lần. Uốg Ta Me Top ngày 6ml : 3lần. Vs miệg ngày 1 lần trước khi ngủ. ( Nguồn: mẹ bé kiu ^^! )
    - Táo bón: < 4 thág t cho bé uốg trà hipp giữa các cữ bú. Nếu măm sữa ct thì trág miệg ngay sau ăn. Dùg bôg tăm chấm mật ong rồi nog hậu môn cho bé ngày 1lần vào 1h nhất định. Có thể cho bé uốg nc' rau luộc. 6 ngày k ị là fải thụt nhé k bé sẽ chán ăn đấy.
    - Hăm: tắm = nc' chè xanh fa loãg tuần 3 lần k dùg phấn rôm nhé!
    Ngoài ra còn nh nh lắm nhưg mình k nhớ hết hic
    Mẹ bé Kiu!