Bệnh trẻ em

Bệnh thoát vị bẹn ở trẻ em

Đến trả lời mới nhất
  • 1 Lượt chia sẻ
  • 69.6K Lượt đọc
  • 129 Trả lời

8 Người đang theo dõi

• 62 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

toni nhà mình cũng bị thoát vị bẹn,đưa đi bsi o bv psqt rồi,bsi bảo k sao,khi nào thấy sưng đỏ,đau,hoặc đến khi 1-2 tuổi mà vẫn còn thì mới phải mổ.nhưng thấy ở đây con của mẹ nào cũng được mổ sớm hết,mình lo quá.Bạn nói nếu chưa được mổ thì dùng băng dính dán lại bên bị thoát vị,nhưng mình k biết dán làm sao?mình sợ băng dính sẽ làm trầy da của bé,bé nhà mình mới đc 2 tháng thôi.bạn chỉ cách cho mình nhé,mình lo lắm,chỉ sợ mình chăm k kĩ để bị sưng thì khổ.

• 1,694 Bài viết

• 1,870 Được cảm ơn

Mẹ nó ah, e bé nhà bạn mới 2 tháng tuổi thì bác sỹ sẽ không phẫu thuật đâu (trừ trường hợp cấp cứu). Vì thế theo mình bạn cứ theo dõi thôi.

Danh sách mở tầng của nhà vợ bộ đội: tầng 40: thoanguyen, tầng 41: hoanlao, tầng 42: phuonganh_bd; tầng 43: muathanggieng, tầng 44: Cúnkid, tầng 45: Mẹ Thỏ, tầng 46: Lợn đất, tầng 47: baobi, tầng 48: mecuame, tầng 49: minhhanhhd, tầng 50: SAM-

• 1,934 Bài viết

• 79 Được cảm ơn

Các mẹ ơi, em có chuyện này buồn quá, hôm qua đi khám Bs nói con em bị thoát vị bẹn, thường xuyên căng cứng khi khóc và dướn làm chim bị lệch đi nên hay đái câu chéo. Con em bé quá chưa làm phấu thuật được. Giờ ko được để cháu khóc nhiều, phải cố gắng bám trụ cho con được 6 tháng trở ra mới đủ sk và thần kinh tốt để gây mê làm phẫu thuật. PT thì đơn giản nhưng chưa làm ngay đc.

Sau khi đi tiêm phòng mũi Gan thứ 2 về con nhà em hôm qua rất quấy, cứ khóc suốt, mẹ cho ti mẹ thì im, ti bình cũng khóc há mồm ko chịu ti, mà ti mẹ thì ít nên con bị đói.. lại khóc. cho đút thìa cũng ko nuốt. Huhu em ko biết phải làm sao. Tưởng là do tiêm thì hnay phải đỡ nào ngờ hnay vẫn thế.. lúc nào đói quá thì ti bình 1 tẹo.. độ 30-45, rồi nằng nặc khóc.. ko chịu ti nữa-Bình thường em vắt ti em ra + pha thêm 1 ít sữa ngoài, trung bình 150ml một lần bú cơ.. con khóc thì em lai cho ti em.. mà có khi chỉ là mút thôi để con thoi khóc, em sợ khóc nhiều càng làm chỗ benh căng lên. Có bao giờ em bé ti bình suốt ngày6 -7 bữa giờ chán ko ti bình mà cứ đòi ti mẹ ko ạ ?? làm thế nào để bé ko bị đói ạ ?? vì em ít sưã lắm, mà con thì ko chịu ti thêm bình.

Có mẹ nào con đã từng bị bệnh này giúp em với.. bé nhà em giờ mới 1 tháng rưỡi nên dướn suốt ngày.. ko làm sao giảm đc, :Crying::Crying::Crying:

• 1,934 Bài viết

• 79 Được cảm ơn

Con nhà em mới 1 tháng rưỡi, em phát hiện ra cháu bị cục sưng ở bẹn và đưa đi khám, bs nói thoát vị bẹn. Khi ăn và bú thì nó lại mềm,. tưc là rutộ lại kéo lên đc, nhưng khi khóc và dứon hay gồng người thì nó lại sưng vù lên, thương lắm cơ. Cô em làm ở Viện Nhi khuyên là nên chờ ít nhất 6 tháng mới phẫu thuật, nhưng nhà em lo lắm, lo con bị kẹt mà ko cấp cứu kịp. lo nếu mổ sớm gây mê thì ảnh hưởng đến thần kinh của trẻ . Mẹ nào có con mổ lúc 2 tháng cho em hỏi mẹ nó mổ ở viện nào ?? gây mê toàn thân hay hình thức gây tê gì đặc biệt ạ ??. Giờ bé ko bị lại nữa ạ ??

• 76 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Làm sao để biết được bé bị thoát vị bẹn chị ơi? Có dấu hiệu gì không hả chị? Bé nhà em cũng dướn nhiều lắm.

• 483 Bài viết

• 44 Được cảm ơn

Con nhà mình mới đi phẫu thuật về xong n cháu đã được >5t nên ko đáng ngại lắm. Mình phát hiện được bệnh là do khi tắm thấy 1 bên "cà" bị to lệch hẳn sang 1 bên, to hơn bình thường nhiều. Sau này được biết bệnh này do khiếm khuyết từ khi trong bụng mẹ, do trẻ chạy nhảy quá nhiều hoặc người lớn mà lao động nặng cũng dễ bị bệnh này, cần phẫu thuật để không ảnh hưởng đến khả năng sinh sản sau này.
    Theo mình thì con bạn còn quá nhỏ, hiện giờ cháu còn đang trong quá trình phát triển thì dướn là ko thể tránh khỏi & cũng ko thể hạn chế được, bệnh này ko đáng ngại như bạn nghĩ, bạn cứ nên chăm con đi đã cho cháu phát triển tốt đến khi đủ sức khỏe thì làm phẫu thuật, đừng lo lắng quá nhé!
    Chúc con ngoan.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

• 326 Bài viết

• 67 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi tinhtinhyeu Xem bài viết
    Các mẹ ơi, em có chuyện này buồn quá, hôm qua đi khám Bs nói con em bị thoát vị bẹn, thường xuyên căng cứng khi khóc và dướn làm chim bị lệch đi nên hay đái câu chéo. Con em bé quá chưa làm phấu thuật được. Giờ ko được để cháu khóc nhiều, phải cố gắng bám trụ cho con được 6 tháng trở ra mới đủ sk và thần kinh tốt để gây mê làm phẫu thuật. PT thì đơn giản nhưng chưa làm ngay đc.

Có mẹ nào con đã từng bị bệnh này giúp em với.. bé nhà em giờ mới 1 tháng rưỡi nên dướn suốt ngày.. ko làm sao giảm đc, :Crying::Crying::Crying:
    Chào bạn, mình không rõ mức độ bệnh của con bạn nên không dám khuyên bừa, nhưng mà thằng nhóc nhà mình hồi trước cũng hay dướn và cũng bị thoát vị bẹn, lắm lúc nhìn trim của bạn ý bên phồng bên lép sợ xanh mặt. Nhưng mà bác sỹ quen nhà mình nói ko cần thiết phẫu thuật, vì khi còn nhỏ mình vẫn có thể tự xử lý được ở nhà bằng cách thường xuyên nắn cái bìu của con. Ặc ặc, mình cũng chẳng biết dùng từ thế nào để diễn tả rõ ý mình, tức là khi thấy nó bị lệch thì mình nắn lại cho nó. Chịu khó làm thường xuyên, khi con lớn lên chút nữa là sẽ hết, giờ nhóc nhà mình 3 tuổi, hàng họ ngon lành, hồi trước nghe mọi người nói bị thế là phải mổ mà cũng khóc ròng vì thương con.
    Bạn hỏi thêm bác sỹ để được tư vấn nhé. Chúc bé mau khỏi, tặng 2 mẹ con :Rose:.

• 14,679 Bài viết

• 1,686 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi tinhtinhyeu Xem bài viết

Sau khi đi tiêm phòng mũi Gan thứ 2 về con nhà em hôm qua rất quấy, cứ khóc suốt, mẹ cho ti mẹ thì im, ti bình cũng khóc há mồm ko chịu ti, mà ti mẹ thì ít nên con bị đói.. lại khóc. cho đút thìa cũng ko nuốt. Huhu em ko biết phải làm sao. Tưởng là do tiêm thì hnay phải đỡ nào ngờ hnay vẫn thế.. lúc nào đói quá thì ti bình 1 tẹo.. độ 30-45, rồi nằng nặc khóc.. ko chịu ti nữa-Bình thường em vắt ti em ra + pha thêm 1 ít sữa ngoài, trung bình 150ml một lần bú cơ.. con khóc thì em lai cho ti em.. mà có khi chỉ là mút thôi để con thoi khóc, em sợ khóc nhiều càng làm chỗ benh căng lên. Có bao giờ em bé ti bình suốt ngày6 -7 bữa giờ chán ko ti bình mà cứ đòi ti mẹ ko ạ ?? làm thế nào để bé ko bị đói ạ ?? vì em ít sưã lắm, mà con thì ko chịu ti thêm bình.

Bé còn nhỏ nên thường hay quấy đó em...Chỉ biết khuyên em là gắng thôi..Từ từ bé sẽ quen ti bình hơn...Chúc bé yêu ngoan ngoan hay ăn chóng lớn nhé :LoveStruc::LoveStruc::LoveStruc:

• 6 Bài viết

• 9 Được cảm ơn

Tre so sinh rat de bi thoat vi ben do be ruon nhieu trong khi 2 lo thong tinh hoan voi o bung chua dong kin. Lo thong nay thuong se khep lai khi be tren 2 thang tuoi. Vi vay, neu cac me phat hien thay be bi thoat vi ben thi cang som cang tot, tot nhat la truoc 2 thang tuoi phai kip thoi xu ly.
    Be nha minh cung tung bi thoat vi ben khi be duoc 1 thang tuoi. Minh da rat lo lang, va rat lo sau nay con phai phau thuat. Minh da loay hoay tim du moi cach. Minh phat hien ra rang, biu dai cua be co ve can lai khi minh lay tay nan cho be, vay la neu co kich thich lien tuc thi biu dai cua be se co the can lai. Minh da nghi ra mot cach nay rat hay va don gian de chua cho be va da thanh cong my man sau 3 tuan "treo chim" con.
    Cach lam như sau:
    Cac me lay mot manh vai xo, du dai de quan quanh mong be, chi can rong khoang 15 cm. O giua manh vai xo, cac me lay keo khoet mot lo nho thoi, vua du rong de cho dau chim cua con qua day. Sau do, dung luon lo da khoet qua dau chim cua be, nhe nhang cuon cho vai xo phia duoi do lay biu dai cua be. Sau do, lay 2 dau cua manh vai xo cuon qua hong be va buoc lai voi nhau (de co dinh do biu dai cho be). Lam nhu the, biu dai cua be lien tuc duoc do, va co kich thich, no se tu co lai va dieu chinh lai biu dai cho be.
    Cach lam chi rat don gian nhu the thoi, con minh da khoi han sau ba tuan lien tuc treo chim. That la may qua vi cuoi cung minh da thanh cong voi cach lam rat don gian va hieu qua. Cac me cat nhieu manh vai xo nhu the vao de khi be di te lam uot xo thi lai thay day khac de treo chim cho be.
    Me nao can hoi minh them cho ro hon ve kinh nghiem nay thi minh rat san sang chia se.
    Email cua minh la: anhtp.hn@gmail.com
    Điện thoại: 0913 023 669.

Chúc các bé luôn bình an và tươi vui!
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

• 30 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

BÉ nhà mình cũng bị thoát vị bẹn từ lúc 2 tháng cơ, bây giờ 13 tháng rồi không biết đã mổ được chưa nhỉ?