Bệnh trẻ em

Bệnh thoát vị bẹn ở trẻ em

Đến trả lời mới nhất
  • 4 Lượt chia sẻ
  • 74.4K Lượt đọc
  • 134 Trả lời

10 Người đang theo dõi

• Trang 2/7

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • 3
  • ...
  • 7
    • 3,765 Bài viết

• 8,255 Được cảm ơn

Ku nhà tớ sẽ mổ thoát vị bẹn vào ngày thứ Ba tuần tới onttella: :Crying: :Crying: , bác nào có kinh nghiệm chuẩn bị và chăm sóc trước khi và sau khi con mổ thoát vị bẹn (ví dụ phải cho nhin ăn mấy bữa trước khi mổ, mổ xong bao lâu được ăn, quần chắc không được mặc nhỉ, áo thì có được mặc áo của nhà không?...) thì chia sẻ gấp gấp cho tớ nhé, cảm ơn các bác :Rose:
    Tiếc gì cái răng sâu?:Talktothe
    • 116 Bài viết

• 10 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Mẹ Cáo Xem bài viết
    Ku nhà tớ sẽ mổ thoát vị bẹn vào ngày thứ Ba tuần tới onttella: :Crying: :Crying: , bác nào có kinh nghiệm chuẩn bị và chăm sóc trước khi và sau khi con mổ thoát vị bẹn (ví dụ phải cho nhin ăn mấy bữa trước khi mổ, mổ xong bao lâu được ăn, quần chắc không được mặc nhỉ, áo thì có được mặc áo của nhà không?...) thì chia sẻ gấp gấp cho tớ nhé, cảm ơn các bác :Rose:
    Hồi con mình mổ, mình chẳng chuẩn bị gì. Thấy khối đó cứ lên xuống mãi mình quyết định đem con vào phòng cấp cứu. BS cho mổ luôn. Khoảng gần 2 tiếng, con mình ra khỏi phòng mổ. Mặc quần áo cho bé bình thường, ăn uống cũng bình thường chỉ kiêng ăn mấy thứ để bé khỏi ngứa chỗ vết mổ. Nằm viện 2 ngày rồi ra. Một tuần sau nói BS đến nhà cắt chỉ. Bạn đừng lo lắng quá, cứ cho bé ăn uống bình thường.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 3,765 Bài viết

• 8,255 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi trunghieu Xem bài viết
    Hồi con mình mổ, mình chẳng chuẩn bị gì. Thấy khối đó cứ lên xuống mãi mình quyết định đem con vào phòng cấp cứu. BS cho mổ luôn. Khoảng gần 2 tiếng, con mình ra khỏi phòng mổ. Mặc quần áo cho bé bình thường, ăn uống cũng bình thường chỉ kiêng ăn mấy thứ để bé khỏi ngứa chỗ vết mổ. Nằm viện 2 ngày rồi ra. Một tuần sau nói BS đến nhà cắt chỉ. Bạn đừng lo lắng quá, cứ cho bé ăn uống bình thường.
    Cảm ơn bạn trunghieu. Mình vẫn rất lo lắng, sợ nhất là dao kéo bệnh viện, sợ bác sỹ đãng trí cắt xoẹt nhầm cái ống cái dây nào mà mấy chục năm sau mới phát hiện ra thì :Crying: :Crying: :Crying:
    Bố mẹ cháu mất ngủ mấy đêm nay rồi, :Sick: :Sick: :Sick:
    Tiếc gì cái răng sâu?:Talktothe
    • 33 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Mẹ Cáo Xem bài viết
    Cảm ơn bạn trunghieu. Mình vẫn rất lo lắng, sợ nhất là dao kéo bệnh viện, sợ bác sỹ đãng trí cắt xoẹt nhầm cái ống cái dây nào mà mấy chục năm sau mới phát hiện ra thì :Crying: :Crying: :Crying:
    Bố mẹ cháu mất ngủ mấy đêm nay rồi, :Sick: :Sick: :Sick:

Ban ko caàn phai lo lang như thê đâu, mổ trong vòng 15 phút thôi. Sau 1 tiếng là bé có thể uống sữa rồi. Ăn uống thì bình thường vì đây chỉ là tiểu phẫu thôi. Hồi con mình mổ xong, bé được xuất viện trong ngày ( 2h mỗ, 4h là vế ). Sau khi về nhà, bé vui chơi bình thường.ăn uống cũng vậy. 3 ngày sau bé đi chơi với bố mẹ, 7 ngày vết mổ lành. ko có se5o.
    • 17 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi mecara Xem bài viết
    Ban ko caàn phai lo lang như thê đâu, mổ trong vòng 15 phút thôi. Sau 1 tiếng là bé có thể uống sữa rồi. Ăn uống thì bình thường vì đây chỉ là tiểu phẫu thôi. Hồi con mình mổ xong, bé được xuất viện trong ngày ( 2h mỗ, 4h là vế ). Sau khi về nhà, bé vui chơi bình thường.ăn uống cũng vậy. 3 ngày sau bé đi chơi với bố mẹ, 7 ngày vết mổ lành. ko có se5o.
    các mẹ ơi!có những dấu hiệu nào để nhận biết bé bị như vậy ko?
    • 116 Bài viết

• 10 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi huubach Xem bài viết
    các mẹ ơi!có những dấu hiệu nào để nhận biết bé bị như vậy ko?
    Bạn tắm cho bé mà thấy ngay chỗ bẹn cháu nổi một cục tròn to, lồi lên thì chính là nó đấy. Tuy nhiên khi bé nằm im thì nó lại lặn mất tăm nhưng mỗi khi bé khóc, hay chạy nhảy cục thịt đó lại nổi lên. Nếu như bạn thấy chỗ nổi lên đỏ, sưng, bé đau khóc, nằm im mà vẫn không lặn thì bạn phải đưa bé đến bệnh viện mổ gấp. Nếu để lâu chỗ ruột đó sẽ bị hoại tử thì khổ cho con.
    • 855 Bài viết

• 2,137 Được cảm ơn

Con nhà tớ bị chẩn đoán là nước ở ổ bụng chảy ngược vào chim, làm cho một bên chim bị sưng lên, sờ vào thì nhưng bọng nước . Lúc nào không nghịch hoặc nằm ngủ thì nước lại chảy ngược lên ổ bụng, chim lại bình thường.

Nguyên nhân là do giữa ổ bụng và chim có một đường thông nhau, trẻ nào đường thông lớn, chưa liền thì nước ở ổ bụng dễ chảy xuống, gây ra hiện tượng như trên .

Nếu lỗ thông lớn quá thì có thể sa cả ruột vào đó, gọi là thoát vị bẹn, nếu ruột bị tắc thì sẽ gây đau đơn cho bé, lúc đó sẽ phải mổ cấp cứu trong vòng 3 h đồng hồ để cứu cho ruột khỏi bị hoại tử.

Nhưng con nhà tớ thì mới bị rò rỉ nước ở ổ bụng vào chim thôi, không bị sa ruột xuống .

Đi khám bác sỹ có người bảo cứ kệ đó, tự nó sẽ hết, có người lại bảo phải mổ ngay kẻo ảnh hưởng tới sự phát dục của một bên tinh hoàn sau này .

Tớ có mô tả chi tiết hơn về bệnh tình của con trên blog
    http://360.yahoo.com/kimhongduong

Bố mẹ nào có kinh nghiệm gì chỉ giúp tớ với !!!
    Hiện tại, con nhà tớ vẫn đang bị ho nên bác sỹ chưa cho mổ, bảo phải đợi hết ho, khỏe hẳn thì mới mổ .

Tớ lo quá, không biết là có thực sự phải mổ ngay cho con không, vì con tớ mới 12 tháng tuổi, sợ bé quá chưa mổ được . Hay là đợi đến lúc bé lớn hơn ?

Nếu mổ thì không biết là thể nào ?

Có cách nào chữa được bệnh này cho con mà không phải mổ không nhỉ ?

Mọi người giúp tớ với ...

Nụ cười của con là hạnh phúc của mẹ...
    • 469 Bài viết

• 74 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi mebinbong Xem bài viết
    Các mẹ ở HN có thể mang con đến khám tại khoa Phẩu thuật nhi BV Việt Đức, PGS-TS Trần Ngọc Bích chuyên về bệnh này sẽ tư vấn cho các mẹ.
    Chị ơi bác sỹ Bích có mở phòng khám riêng ko ạ?Chị có thể PM cho e xin số điện thoại của bác sỹ có đc ko vì e hỏi cho cháu e, nó yếu nên mẹ nó sợ cho đến viện hay lây các bệnh khác ạ. E cảm ơn chị rất nhiều!
    • 932 Bài viết

• 1,150 Được cảm ơn

BSỹ Bích phó khoa nhi Việt Đức rất giỏi về thoát vị bẹn mọi người đưa con vào đấy mà khám. Thằg ku nhà em bị tv từ một tháng nhưng tự khỏi rồi.
    • 65 Bài viết

• 60 Được cảm ơn

Các bác cho em hỏi bệnh thoát vị bẹn o trẻ em như vậy thì có ảnh hưởng gì đến chức năng sinh sản sau này của bé ko ạ?

Bé bị thoát vị bẹn và được mổ năm bé 12 tuổi thì sau này bé lập gia đình vẫn có con bình thường chứ ạ?

cảm ơn các bác nhiều
    • 2 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi trunghieu Xem bài viết
    Giúp mình nha!
    Vào thuần thứ 8 mình thấy Thằng Hugo mình có một khối u nằm ở bên phải tin hoàn (nhìn thấy giống 03 tin hoàn), Mình đem nhóc vào Bệnh viện Nhi Đồng 1 khám ở khoa ngoại, nhưng bác sĩ hẹn 10 tháng mới tái khám và nói phải chú ý nếu thấy Hugo khóc và sưng đỏ thì vào bệnh viên gấp.
    Khi mình vào đây đọc và thấy vậy nên ko yên tâm, nên Mình nhờ các Bạn tư vấn giúp, và mình có thể đưa Hugo đi bệnh viện nào để khám và mổ sớm.

Thanks!
    • 2 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Các Bà Mẹ ơi giúp mình nha!

Vào thuần thứ 8 mình thấy Thằng Hugo mình có một khối u nằm ở bên phải tin hoàn (nhìn thấy giống 03 tin hoàn), Mình đem nhóc vào Bệnh viện Nhi Đồng 1 khám ở khoa ngoại, nhưng bác sĩ hẹn 10 tháng mới tái khám và nói phải chú ý nếu thấy Hugo khóc và sưng đỏ thì vào bệnh viên gấp.
    Khi mình vào đây đọc và thấy vậy nên ko yên tâm, nên Mình nhờ các Bạn tư vấn giúp, và mình có thể đưa Hugo đi bệnh viện nào để khám và mổ sớm.

Thanks!
    • 16 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

:Sad: Bé nhà em khoảng 1 tháng trước đây mỗi khi cáu giận là lại sưng một cục to tướng ở bên phía bìu phải, đi khám BS bảo bị thoát vị bẹn, phải mổ. Nhưng do đợt đâý bé bị sốt viêm hỏng nên chưa mổ luôn. Bi jờ sức khỏe của bé không được tốt, vừa mới khỏi bị đi ngoài, rồi lại sút cân nữa. ...:Sad:Chắc tại người yếu nên cái ruột nó sa xuống thường xuyên hơn, không chỉ những lúc cáu giận nữa. Bố cháu bảo tuần sau quyết định cho cháu đi mổ. Em rất lo lắng không biết làm thế nào? có nên mổ luôn ko? hay đợi khi nào bé khỏe mới mổ, mà mổ có ảnh hưởng dến sức khỏe của bé không? có đau ko? :Sigh:????????bé được hơn 11 tháng, nặng 9kg. Các mẹ cho em lời khuyên với!:Worried:
    • 1,694 Bài viết

• 1,870 Được cảm ơn

Con nhà mình cũng bị thoát vị bẹn khi được 22 tháng. Đơt đó nhóc nhà mình vừa trải qua một đợt ốm nặng (đi cấp cứu ở viện 2 lần) bị cả đi ngoài nữa, gầy tong teo, thương lắm. Chính vì bị như thế nên mới phát hiện ra nhóc nhà mình bị thoát vị bẹn. Thế là sau khi khỏi ốm được 1 tuần, minh đưa con đến khám. Bác sỹ ở bệnh viện Việt Đức lại chỉ định là sang tuần mổ luôn. Bác sỹ nói thế rồi nên mình cũng k dám cãi gì cả. Và tuần sau thì nhóc nhà mình lên bàn mổ. Thương con lắm nhưng cũng không biết làm sao vì việc mổ như thế cũng là tốt cho con thôi mẹ nó ạ. Đừng lo nhá. Gọi là mổ nhưng thực ra là "tiểu phẫu" thôi, cũng nhanh lắm.

Nếu quyết định cho con mổ, mẹ nó nên nói với bác sỹ cho con được ưu tiên mổ ca đầu tiên. Vì để chuẩn bị mổ là con không được ăn uống gì từ 10h đêm hôm trước khi mổ đấy. Nhóc nhà mình mổ ca đầu tiên nên phải nhịn từ 10h tối hôm trước (không ăn, không uống nước). Mổ chỉ mất khoảng 1h30 thôi (kể cả gây mê đấy) nhưng sau đó đến tận 1h chiều nhóc nhà mình mới được bác sỹ đồng ý cho uống nước. Sau khi uống nước xong thấy ổn thì mới đc ăn sữa. Hôm đó nhóc nhà mình kêu gào lên đòi uống nước và ăn sữa vì đói quá mà thế mà cứ phải dỗ mãi, đến khi được ăn sữa rồi thì cứ ôm chặt bình sữa, uống ừng ực rồi lại đòi ăn nữa. Nhưng trộm vía là chiều hôm mổ xong là nhóc nhà mình đã tự đi lại và không đòi bế tẹo nào đâu, đêm ngủ cũng k quấy khóc vì đau đâu.

Vài lời chia sẻ với mẹ nó để mẹ nó yên tâm nhé. Nếu mẹ nó cần mình chia sẻ thêm thông tin gì nữa thì cứ PM cho mình nhé.

Danh sách mở tầng của nhà vợ bộ đội: tầng 40: thoanguyen, tầng 41: hoanlao, tầng 42: phuonganh_bd; tầng 43: muathanggieng, tầng 44: Cúnkid, tầng 45: Mẹ Thỏ, tầng 46: Lợn đất, tầng 47: baobi, tầng 48: mecuame, tầng 49: minhhanhhd, tầng 50: SAM-
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 16 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Cảm ơn mẹ Bánh mì nhiều lắm! Tình trạng của Sâu nhà em bi jờ cũng chẳng khác gi Bánh mì nhà chị trước khi mổ. Nhưng cứ động đến dao kéo là em rùng cả mình. Chỉ lo là bé đau, không chịu được thôi. Chị cho em hỏi là BS mổ gây mê hay gây tê cho bé ? Phải nằm viện mất mấy ngày hả chỉ? Sau khi mổ bé có phải ăn kiêng gì ko? Bao giờ thì được ăn cháo?BS nói việc mổ đấy có ảnh hưởng gì đến bé sau này ko ah? tặng mẹ bánh mì hoa này:Rose::Rose::Rose::Rose::Rose::Rose::Rose:
    • 1,694 Bài viết

• 1,870 Được cảm ơn

Mẹ Sâu à! vì con nhà mình bé nên bác sỹ gây mê cho con. Bánh mì nhà mình thứ ba mổ thì chiều thứ 2 vào viện, sáng thứ ba mổ và sáng thứ 4 thì ra viện. Tất nhiên, các xét nghiệm có liên quan thì Bánh mì được bác sỹ cho làm từ tuần trước đó rồi, ngay sau hôm khám.

Vì bác sỹ gây mê cho con nên sau khi mổ 3 tiếng, con mới được uống một ít nước và nếu con không bị nôn ói sau khi uống nước thì mới được uống sữa, đến chiều là con có thể ăn cháo được rồi. Bác sỹ cũng cho con cả thuốc giảm đau nữa (chỉ uống trong ngày đầu tiên sau khi mổ thôi) nhưng trộm vía Bánh mì nhà mình đến 5h chiều hôm mổ là đã chạy quanh bệnh viện rồi, mọi người đến thăm không ai tin là vừa đi mổ buổi sáng.

Mình cũng giống mẹ sâu đấy, trước khi con mổ thì lo lắm vì bé tý thế mà đã bị đụng dao kéo vào người rồi. Khi mổ bác sỹ còn bắt mẹ ra ngoài đợi cơ, nên càng sốt ruột. Đến khi bác sỹ gọi vào đón con thì thấy con đã hết thuốc mê, đang khóc gọi mẹ ời ời, thương lắm thế là mẹ khóc, con khóc.

Bác sỹ cũng dặn là cho con ăn uống đầy đủ chất, chỉ kiêng rau muống, trứng vì sợ sẹo lồi thôi. Trộm vía vết mổ của Bánh mì bé tí tẹo thôi nên chắc Sâu cũng thế mẹ nó ạ. Đừng lo nhé, cố lên mẹ nó!

Sau những ngày mổ, bác sỹ cũng dặn là hạn chế để con chạy, nhảy vì vết mổ chưa ổn định mà. Còn tác động lâu dài thì không có vấn đề gì đâu, tiểu phẫu là để bác sỹ khâu lại cái lỗ ở bẹn để ruột không có đường chui xuống dưới bìu thôi mà. Hôm Bánh mì đi mổ có 1 e bé mới được 6 tháng cũng phải mổ đấy mẹ Sâu ạ.

Sâu à! Cố lên con nhé, bác sỹ chỉ trích một tý tẹo thôi con nhỉ. Động viên mẹ con nhà Sâu nào :Rose::Rose:

Danh sách mở tầng của nhà vợ bộ đội: tầng 40: thoanguyen, tầng 41: hoanlao, tầng 42: phuonganh_bd; tầng 43: muathanggieng, tầng 44: Cúnkid, tầng 45: Mẹ Thỏ, tầng 46: Lợn đất, tầng 47: baobi, tầng 48: mecuame, tầng 49: minhhanhhd, tầng 50: SAM-
    • 16 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Thank mẹ Bánh Mì đã động viên em Sâu nhé!em cho Sâu đi khám ở Viện Nhi, làm mọi xét nghiệm rồi, BS hẹn ngày đến mổ. Nhưng có lẽ do quá tải bệnh nhân , nên thấy rằng thái độ cũng , cách làm việc của BS viện Nhi ko tốt, hời hợt. Em định cho bé mổ ở Xanhpon nhưng thấy các mẹ bảo ở Việt Đức có chuyên khoa thoát vị bẹn. Mẹ Bánh mỳ cho bé mổ ở bệnh viện nào? E đang băn khoăn, chưa quyết định được:RollingEy:
    • 1,694 Bài viết

• 1,870 Được cảm ơn

Mẹ Sâu ơi! mình cho Bánh mì mổ ở khoa phẫu thuật Nhi của bệnh viện Việt Đức mẹ nó ạ. Ở đó mình thấy sạch sẽ và thái độ bác sỹ cũng như y tá rất tốt. Hay mẹ Sâu đưa Sâu vào đó khám xem sao.

• 16 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Thứ Ba ( 12/08/08 ) là một ngày đáng nhớ trong đời. Ngày bé Sâu của mẹ đi mổ thoát vị bẹn. Mọi hôm ở nhà chỉ đói có một tý là kêu ca, khóc lóc um cả nhà. vậy mà hôm đấy phải nhịn ăn từ 11h trưa đến tận 2h15 mới mổ mà Sâu chỉ hơi khóc một chút thôi, không như các bạn khác làm om xòm cả BV. May quá, cả thời gian gây mê và mổ chỉ mất có 45 phút. Hôm đấy, ở khoa phẫu thuật đông như chẩy hội, nguyên buổi chiều phải đến gần 30 ca. Ăk.....:Surprise:. Nhờ có sự quen biết và tất nhiên phải bồi dưỡng BS nên bé Sâu được mổ ca đầu tiên. Đến 7h tối sau khi truyền xong là lại bò, chơi cùng Ngài Bill ( con bác Hoài ), .... vui vẻ như không có gì xảy ra. Trộm vía, mấy hôm nay vẫn hoạt động ác chiến như trước khi mổ. Cảm ơn mẹ anh Bánh Mỳ đã động viên em Sâu. Cảm ơn nhiều lắm! AH quên, em Sâu mổ ở Viện Nhi thụy Điển đấy anh Bánh Mỳ ah...rooling::Smiling::Smiling::Smiling::Smiling:
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• Cảnh giác với loại virus mới

Mình có đứa cháu họ tuần trước vừa phải cấp cứu ở bv Bạch Mai vì nhiễm một loại virut máu. Biểu...

• Làm gì khi con chớm bệnh!

Mình đọc được bài này thấy hay hay nên muốn chia sẻ cùng các mẹ, như bản thân mình sinh con đầu...

• Ăn gì & Ở đâu tháng 7

Chương trình khuyến mại tại gian Hàng Quán Ăn Ngon B2-R4-47-48 - Vincom Mega Mall Royal City Áp...

• Thoát vị bẹn trẻ sinh non

Chào các mẹ! Rất vui được tham gia diễn đàn. Cu Bon nhà mình sinh thiếu tháng,nặng chỉ có 1,8kg thui. Bgio bé tròn 2thang được 4kg. Mình rất lo lắng khi phát hiện ra bé bị thoát vị bẹn,đi kám ở viện nhi TƯ họ chưa cho mổ vì con còn nhỏ lại sinh thiếu tháng,hẹn đến hơn 1 tuổi.nhưng giờ khối phồng...

• Bệnh thoát vị đĩa đệm đốt sống cổ

Mình ở HN, nhưng người nhà mình đã mổ bệnh này, cũng chạy chữa đông tây y, vật lý trị liệu... và kết hợp với cúng mà không được. Khi chụp cộng hưởng từ, BS bảo phải mổ thì mới khỏi, vậy là mổ. 10 triệu đồng BV103 là tốt nhất ở HN. Phải bó lưng 10 ngày, bây giờ chả sao cả, khoẻ. Rất tiếc là bạn lại...

• 1,694 Bài viết

• 1,870 Được cảm ơn

Ui hôm nay mẹ anh Banh mi mới vào topic và biết em Sâu đã "vượt qua thử thách" rồi. Hoan hô em Sâu, Sâu giỏi quá.:Applause::Rose::Kiss:

• Trang 2/7

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • 3
  • ...
  • 7