Bệnh trẻ em

Bệnh thoát vị bẹn ở trẻ em

Đến trả lời mới nhất
  • 4 Lượt chia sẻ
  • 76K Lượt đọc
  • 135 Trả lời

11 Người đang theo dõi

• Trang 1/7

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 7
    • 113 Bài viết

• 25 Được cảm ơn

Thoát vị bẹn gặp khá phổ biến ở trẻ em mà nguyên nhân là do còn ống phúc tinh mạc. Ðây là một bệnh cần theo dõi để có điều trị phẫu thuật đúng lúc, tránh mổ khi có biến chứng.

Trước khi tới bệnh viện để khám bệnh, gia đình thường phát hiện có một khối phồng ở vùng bẹn, bìu với trẻ trai và vùng mu - môi lớn ở trẻ gái. Khối phồng này có từ nhỏ, có thể có ngay sau đẻ. Khối phồng này to lên khi trẻ ho, khóc, chạy nhảy và thường tự mất khi nằm yên, ngủ. Trẻ được đưa đi khám ở tình trạng đau, nôn, khối thoát vị không lên được.

Có một số tình huống đặc biệt để chữa trị cho đúng như:

- Thoát vị bẹn hai bên ở trẻ gái: Cần phải làm nhiễm sắc thể giới tính hoặc gen biệt hóa tinh hoàn để xác định giới tính thật của bệnh nhân.

+ Nếu nhiễm sắc thể giới tính là 46 XY hoặc gen biệt hóa tinh hoàn (+) thì phải khám toàn diện và khám nội tiết để xác định là nam lưỡng giới giả (ngoại hình và bộ phận sinh dục ngoài trông như nữ, nhưng âm đạo ngắn, không có tử cung, không có buồng trứng mà có hai tinh hoàn trong ổ bụng hoặc ống bẹn). Bệnh nhân là nam nhưng trông như nữ và thường được đặt tên con gái.

+ Nếu vì điều kiện không làm được nhiễm sắc thể giới tính thì khi mổ chữa, bắt buộc phải kiểm tra tuyến sinh dục là tinh hoàn hay buồng trứng.

- Nam giới có tử cung: Phát hiện lúc mổ mở bao thoát vị. Cần phải thăm dò cơ quan sinh dục trong, làm các xét nghiệm nội tiết, nhiễm sắc thể giới tính.

Nếu thoát vị bẹn không được chữa, có thể xảy ra các tình huống sau:

- Nghẹt hoại tử ruột: Khoảng 20% số bệnh nhân có thể bị nghẹt ruột ở bất kỳ tuổi nào, nhưng thường bị ở trẻ nhỏ và khoảng 60% số bị thoát vị nghẹt hay xảy ra trong 3 tháng đầu sau đẻ.

- Rối loạn tiêu hóa, gây chậm lớn ở trẻ nhỏ.

- Là yếu tố thuận lợi gây xoắn tinh hoàn, teo tinh hoàn, nghẹt bó mạch thừng tinh gây hoại tử tinh hoàn.

Chữa bệnh

Mổ khi nào? Mổ khi có chẩn đoán là thoát vị bẹn.
    Nếu chưa mổ ngay được thì làm băng ép bên bị thoát vị và mổ sớm theo chương trình.

Vết mổ thường nhỏ, nằm theo nếp lằn bụng dưới nên thẩm mỹ đẹp. Thời gian nằm viện điều trị trung bình là hai ngày.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 1,399 Bài viết

• 81 Được cảm ơn

Hai bé nhà mình đều bị thoat vị bẹn và đều đã được phẫu thuật. Không biết có yếu tố di truyền nào ko nhỉ? Vì cả nhà mình lẫn nhà chống đều ko có bị, mà 2 thằng nhóc thì mới được 1 tuổi đã thấy thoat vị bẹn rồi.
    Một ngày mới nắng lên!
    • 1,122 Bài viết

• 214 Được cảm ơn

Các mẹ ơi, có ai nghe nói về thoat vị bẹn ở bé trai chưa, cho mình chút kinh nghiệm và địa chỉ của phòng mạch bác sĩ chuyên về cái dzụ này với...Cám ơn nhiều
    • 247 Bài viết

• 13 Được cảm ơn

Có mẹ nào biết về thoát vị bẹn hay dịch trong tinh hoàn không? Cu tý nhà mình sau khi đẻ vài tháng thì trong bìu có dịch, bìu bên trái to hơn bên phải. Mỗi lần tắm là thấy rất rõ như có nước trong bìu vậy. Vài tháng sau đi kiểm tra lại thì bác sĩ bảo đã hết (tự khỏi), vậy mà gần đây lại thấy bên to bên nhỏ . Bác sĩ bảo nên đi siêu âm để kiểm tra là thoát vị bẹn hay dịch trong tinh hoàn. Mình đang băn khoăn không biết có nên đưa con đi khám hay lại để tự khỏi như lần trước. Có mẹ nào biết hay có kinh nghiệm thì khuyên mẹ cu tý nhé. Thanks

• 1,399 Bài viết

• 81 Được cảm ơn

Con mình cả 2 bé đều bị thoát vị bẹn và đều phải phẫu thuật. Thằng anh lúc 2 tuổi, là mổ chủ động. Còn thằng em thì 1 tuổi, phải mổ cấp cứu do trước đó không hề bị thoát vị, nhưng đến khi thoát thì kẹt luôn không lên được nữa.

Thoát vị bẹn thì chỉ thấy cục u nhô lên ở bẹn thôi. Nếu tinh hoàn của bé bên to bên nhỏ, mà nghi thoát vị, thì là thoát vị bìu. Bạn nên cho bé đi khám bác sỹ liền đi. Thông thường thoat vị có thể lên được. Có bé giữ được đến lớn không cần mổ. Nhưng nếu thoat vị mà kẹt ruuột lại ko lên được thì làm bé đau nhiều và nếu ko phát hiện kịp thời có thể dẫn đến hoại thư đoạn ruột bị kẹt đó. Nếu bác sỹ nói bé có thể chờ được đến khi lớn hơn (thông thường là 2 tuổi) mới phẫu thuật, thì bạn cũng nên luôn để ý đến chỗ thoat vị, hạn chế cho bé hoạt động mạnh. Nếu cho bé đi nhà trẻ nhớ thông báo để các cô lưu ý. Lỡ có bất thường còn kịp đưa bé vào bệnh viện.
    Một ngày mới nắng lên!
    • 1,047 Bài viết

• 143 Được cảm ơn

Các mẹ ơi giúp em với! Cu Cò nhà em do khóc nhiều bị sa ruột một đống tướng gần chim cháu . Nghe người mách, em lấy tã buộc dưới bụng cho khỏi sa nhưng thỉnh thoảng do MC em buộc lỏng quá nên nó lại sa xuống. Bác sĩ nói phải phẫu thuật mà cu cò mới được có 14 tháng thôi Em sợ phải phẫu thuật lắm. Có mẹ nào biết cách khắc phục chỉ giùm, em xin cảm ơn và...
    • 673 Bài viết

• 106 Được cảm ơn

Chẳng có cách nào ngoài phẫu thuật đâu. Hình như bệnh này gọi là thoát vị bẹn. Em thấy có một bé trai gần nhà em cũng bị như vậy, sau đó phải phẫu thuật. Khoảng 1 tuần là bé trở lại bình thường. Hình như phẫu thuật càng sớm càng tốt đó chị.
    • 1,047 Bài viết

• 143 Được cảm ơn

Thế thì chết nhà em rồi. Em sợ dao kéo và bệnh viện lắm. Cứ nghĩ tới con mình nằm trên giường cho người ta mổ như mổ gà mà chết khiếp. Lại còn vụ ăn chực nằm chờ ở bệnh viện nữa, không biết có thuốc đông y chữa được vụ này không.
    • 444 Bài viết

• 14 Được cảm ơn

Tình hình thế này ạ, Cu em nhà mình bị bệnh thoát vị bẹn từ lúc 11 tháng tuổi - mình chắc vì Cu em bị táo bón. Sau đó thỉnh thoảng cái cục ruột chạy lên chạy xuống, mình cho bé đi khám bác sĩ nói không sao cứ kệ nếu cần có thể phẫu thuật.

Hôm thứ bảy vừa rồi anh xã cho Cu em di uống vacxin bại liệt và tiêm viêm gan B, về nhà Cu em sốt quá từ hôm qua đến giờ, mà cái chỗ chim cũng có vẻ hơi sưng sưng... Mình hiện đang đi công tác lo lắm không biết bố con ở nhà xoay xở thế nào, mình nói anh xã cho con vào viện khám, nhưng bác ấy nói chủ nhật bệnh viện cũng chẳng có bác sĩ chuyên khoa...

Có bạn nào biết thông tin gì về phản ứng sau khi tiêm vacxin viêm gan B và bệnh thoát vị bẹn hoặc bác sĩ chuyên khoa (chắc khoa nội nhỉ) ở bệnh viện Nhi thì mách cho mình với... Ôi mình lo lắng quá...
    • 140 Bài viết

• 19 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Cu em
    Tình hình thế này ạ, Cu em nhà mình bị bệnh thoát vị bẹn từ lúc 11 tháng tuổi - mình chắc vì Cu em bị táo bón. Sau đó thỉnh thoảng cái cục ruột chạy lên chạy xuống, mình cho bé đi khám bác sĩ nói không sao cứ kệ nếu cần có thể phẫu thuật. ...

Bạn đừng lo lắng quá! Thoát vị bẹn là do cơ của ổ bụng bé yếu nên xảy ra hiện tượng đó, có trẻ em bình thường lúc 1-2 tuổi không bị nhưng sau đó chạy nhảy nghịch nhiều và cơ bụng yếu thì vẫn bị thoát vị bẹn xảy ra. Khi bị như vậy có 1 số bé là thoát vị tự co lên, trong trường hợp cần phải mổ thì cũng chỉ là tiểu phẫu ( mổ ra khâu bít lỗ hổng ở ổ bụng lại).

Còn trường hợp tiêm phòng bé bị sốt thì bạn nên hỏi trung tâm y tế (nơi tiêm phòng ) để hỏi về phản ứng đối với từng loại vacxin xem ntn.

Chúc bạn và bé luôn khoẻ!!!!!!!!!!!!!!
    • 138 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Có trường hợp mình biết bé bị thoát vị bẹn nhưng lại tự khỏi do nghe lời khuyên của BS: cho bé mặc quần xịp thường xuyên. Không biết về sau thì thế nào nhưng bây giờ thì chẳng thấy thoát vị gì nữa. Thế mà mọi người suýt nữa thì đưa bé đi phẫu thuật. Mong thông tin này giúp thì được cho bạn hoặc mẹ nào có con bị tương tự.
    • 444 Bài viết

• 14 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Ước gì
    Có trường hợp mình biết bé bị thoát vị bẹn nhưng lại tự khỏi do nghe lời khuyên của BS: cho bé mặc quần xịp thường xuyên. Không biết về sau thì thế nào nhưng bây giờ thì chẳng thấy thoát vị gì nữa. Thế mà mọi người suýt nữa thì đưa bé đi phẫu thuật. Mong thông tin này giúp thì được cho bạn hoặc mẹ nào có con bị tương tự.
    Cảm ơn "Ước gì" và "N & T". Hôm nay anh xã cho Cu em đi bệnh viện rồi, bác sĩ phán Cu em bị hẹp bao quy đầu và thoát vị bẹn, bác sĩ hẹn ngày mai quay lại viện Nhi để làm các xét nghiệm thứ 6 mổ... híc híc mình chán quá, mình đang ở xa thế này chẳng chăm sóc được cho bé. Buồn không chịu nổi !!!
    • 261 Bài viết

• 123 Được cảm ơn

Các mẹ ơi, con trai em cũng bị thoát vị bẹn.
    Lúc cu cậu khóc hay cáu thì 1 bên bìu phải lại lồi ra 1 cục to lắm. Cháu bị từ khi được 2 tháng tuổi.
    Các mẹ đã có con đi trích thoát vị bẹn ơi cho em hỏi có nhất thiết phải cho bé đi trích không? và vào thời điểm nào là tốt nhất, có đau lắm không. Cu Minh nhà em mới được hơn 4 tháng.
    • 124 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Linh meo
    Các mẹ ơi, con trai em cũng bị thoát vị bẹn.
    Lúc cu cậu khóc hay cáu thì 1 bên bìu phải lại lồi ra 1 cục to lắm. Cháu bị từ khi được 2 tháng tuổi.
    Các mẹ đã có con đi trích thoát vị bẹn ơi cho em hỏi có nhất thiết phải cho bé đi trích không? và vào thời điểm nào là tốt nhất, có đau lắm không. Cu Minh nhà em mới được hơn 4 tháng.
    Con mình lúc hai tháng tuổi tự nhiên thấy khóc tím tái cả người. Dỗ mãi cũng không nín, may mà thay bỉm mới phát hiện ở phần bụng dưới phía bên trái lồi lên một cục to tướng, mẹ sợ hết hồn, mang đi khám thì bác sỹ bảo là thoát vị bẹn. Tuỳ từng trường hợp mà bác sỹ có chỉ định mổ hay không. Nhưng trường hợp con mình thì từ lúc phát hiện ra cháu cứ khóc là lại lồi lên, khóc rất thảm thiết và đau đớn. Thế là 2 hôm sau thì mổ. Đây là phẫu thuật nhỏ thôi. Lúc mổ con mới 2 tháng tuổi, bé tí. Từ phòng mổ ra phòng hồi sức khóc lóc thảm thiết, cuối cùng bác sỹ phải tiêm thêm một mũi giảm đau nữa mới ngủ đấy. O lại viện theo dõi một ngày, xong thì bác sỹ cho về. Uống thuốc chống viêm và giảm đau trong 4 ngày. Sau một tuần thì đến bác sỹ kiểm tra lại vết mổ. Trong thời gian 4 ngày đầu thì không tắm. Sau đó tắm rửa bình thường , tắm xong lau khô người cho con sau đó dán băng dính y tế dành cho trẻ sơ sinh (Nextcare thì phải ) Sang tháng thứ 3 đã chẳng nhìn thấy vết mổ đâu cả. Bé kinh khủng vì người ta chỉ rạch có 2,5 cm thôi mà. Nhưng từ hồi mổ xong thì yên tâm, chưa thấy xuất hiện triệu chứng gì cả (trộm vía con).Baay giờ cháu 11 tháng rồi, vẫn khoẻ mạnh bình thường me nó a. Thế nên nếu bác sỹ chỉ định mổ thì mẹ nó cứ yên tâm nhé ! Thân :1:
    • 734 Bài viết

• 46 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Ước gì

Hy vọng là như thế. Vì cháu trai mình được 2 tháng rồi , vào lúc hơn 1 tháng BS cũng nói là bị thoát vị bẹn nhưng BS nói vì cháu nhỏ quá chưa tiểu phẫu được chờ thêm 1 thời gian nữa ,BS có nói là khi bé ngủ kê 1 cái gối bé dưới chân cho bé gác lên , như vậy bé sẽ bớt đau hơn , nhưng vài hôm sau khi khám thì thấy bé không bị nổi cục ở bẹn lên nữa , hỏi BS thì cũng được trả lời có trường hợp giống mẹ Ước gì nói.Hy vọng cháu mình nằm trong trường hợp này.
    Simple life, simple things and complicated heart...

• 248 Bài viết

• 98 Được cảm ơn

Bé nhà mình được 14 tháng. Bé bị sinh non 2 tháng. Cách đây 2 ngày, bác sĩ phát hiện bé bị thoát vị nhẹ. Tức là ruột của bé bị tụt xuống nơi có 2 viên ngọc của bé. Bác sĩ dặn phải cẩn thận, giữ cho bé không khóc, không bị táo. Mình đang rất lo lắng và rối trí. Rát mong các mẹ có kinh nghiệm chia sẻ với mình: Với căn bệnh này, ngoài những gì bs đã dặn mình ở trên, có cần phải kiêng khem gì nữa không? Sau bao lâu thì sẽ khỏi, cần phải có những can thiệp nào của y học (chẳng hạn phẫu thuật) và khi nào thì phù hợp. BS của bé nói, đến 3,4 tuổi có thể sẽ tự khỏi, nếu không khỏi thì phải phẫu thuạt. Các mẹ có địa chỉ bs giỏi chuyên về lĩnh vực này, mách cho mình với nhé. Cảm ơn cácmej nhiều lắm.
    • 6 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Thằng cu nhà em cũng bị thoát vị bẹn, em fat' hiện ra lúc cháu mới có 5 tuần tuổi, lúc đầu thì ruột xổ xuống ít thôi, bây giờ châu gần 2 tháng rồi, khối ruột thoái xuống bìu dái càng ngày càng lớn hơn và tụt xuống sâu hơn, chả biết làm thế nào, chỉ nhẹ nhàng ấn cho khối ruột dấy tụt lên thôi. BS cũng bảo phải để ý, nếu thấy cháu nôn, khóc nhiều thì phải đưa đi viên ngay vì có thể tắc ruột, nhiều lúc thấy sợ lắm.
    Hôm nay lại thấy thằng cu 2 lần chớ ra 1 ít sữa màu vàng khác hẳn mọi hôm ( bình thường màu trắng, kể cả ăn lâu rồi cũng chớ ra sữa màu trắng) ko biết là bị sao nữa. Các anh chị ai biết thì bảo em với.
    À thằng cu nha em còn bị thoát vị rốn nữa cơ
    • 248 Bài viết

• 98 Được cảm ơn

Lần trước vào topic này nhưng hôm đó vội quá chỉ kịp độc cac msg chia sẻ của mọi người mà chưa nói lời cả ơn. Thật là đáng trách. HÔm nay tranh thủ Cún con ngủ say, Ax thì đang mải mê ôm máy tính mình muốn cảm ơn tất cả các mẹ đã quan tâm chia sẻ kn, nhất là ý kiến chuyên môn của BS. Minh Long. Minh da bot lo lang. Chuc cac be luon manh khoe va cac me luon vui ve. Tiện đây cho mình hỏi địa chỉ pk của BS. MInh Long với.
    • 11 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Chào các anh chị
    Các gia đình nào đã cho con đi mổ thì chia sẻ thêm kinh nghiệm cho mình với.
    COn nhà mình cũng bị thoát vị bẹn, cháu được 18 tháng, lúc đàu thì 1 bên bìu còn bé, nghe bác sĩ nói cứ để xem nó có hết không. Nhưng hơn tuần nay 1 bên bìu sưng to hơn, đỏ ửng.
    Tôi đang băn khoăn không biết cho cháu đi mổ ở đâu, Bệnh viện Nhi tốt hay Việt Đức tốt hơn. Bác sĩ nào mổ thì tốt. Tôi đang ở Hà nội.
    Nhờ các anh chị tư vấn và chia sẻ giùm. Gấp nhé.
    • 40 Bài viết

• 69 Được cảm ơn

Các mẹ ở HN có thể mang con đến khám tại khoa Phẩu thuật nhi BV Việt Đức, PGS-TS Trần Ngọc Bích chuyên về bệnh này sẽ tư vấn cho các mẹ.

Bin của mẹ xấu xí nhất đời!!!
  • Trang 1/7

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 7