• Tuần 1

• Tuần 2

• Tuần 3

• Tuần 4

• Tuần 5

• Tuần 6

• Tuần 7

• Tuần 8

• Tuần 9

• Tuần 10

• Tuần 11

• Tuần 12

• Tuần 13

• Tuần 14

• Tuần 15

• Tuần 16

• Tuần 17

• Tuần 18

• Tuần 19

• Tuần 20

• Tuần 21

• Tuần 22

• Tuần 23

• Tuần 24

• Tuần 25

• Tuần 26

• Tuần 27

• Tuần 28

• Tuần 29

• Tuần 30

• Tuần 31

• Tuần 32

• Tuần 33

• Tuần 34

• Tuần 35

• Tuần 36

• Tuần 37

• Tuần 38

• Tuần 39

• Tuần 40

Bệnh trẻ em

Bệnh rò luân nhĩ, các mẹ giúp em với

Đến trả lời mới nhất
  • 27 Lượt chia sẻ
  • 18K Lượt đọc
  • 33 Trả lời

• Trang 2/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2

Theo dõi Webtretho

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.
f | Chia sẻ bài viết
    • 13 Bài viết

• 12 Được cảm ơn

Cả hai con mình đều có lỗ dò, thế mới đau chứ, mà tiền sử nhà mình không có ai bị cả.
    Con gái 6t bị một bên tai nhưng không sao cả.
    Con trai 3t bị cả 2 bên tai, 1 bên tai không có biểu hiện gì còn 1 bên tai thì thường xuyên sưng tấy đỏ tại gần lỗ dò, khi vỡ ra thì có mủ và máu, cháu đau lắm.
    Mình đã đọc nhiều về bệnh này và cũng định cho cháu đi mổ nhưng cứ sợ cháu còn nhỏ sẽ đau đớn và không chịu đựng được.
    Rất cám ơn các bạn đã trao đổi và góp ý về vấn đề này. Bây giờ mình sẽ tìm nơi nào ở Hà nội phẫu thuật tốt cho bệnh này thôi.
    Hoàng Văn Thanh - Handy: 0912 31 35 11 - E-mail: hvt1965@gmail.com
    http://zaodich.com/forum/f2540/thiet.../#post30197160
    • 86 Bài viết

• 55 Được cảm ơn

Em mình bị dò luân nhĩ một bên, bên tai thường xuyên tấy đỏ có mủ rỉ ra. Lúc em 4 tuổi phải phẫu thuật nạo nhưng mà do làm ở phòng khám tư nên phải làm lại 4 lần hic . Kn của gia đình mình là hãy chọn chỗ làm tốt như bệnh viện tai mũi họng TW, bệnh viện ĐH Y hà nội đều có các BS tay nghề cao để các cháu không bị đau khi phải làm lại nhiều lần. Mổ thẩm mỹ không nhìn thấy vết mổ, khi mổ trích thuốc không thấy đau tối về có thuốc giảm đau...quan trọng là các cháu sợ và mình xót con. Em trai mình học lớp 11 rồi mà sau lần mổ cuối cùng ok lắm.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 1 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Chào Anh Thành.
    Tôi là Hà. Con tôi 11 tháng tuổi cũng có một lỗ dò luân nhĩ bẩm sinh ở bên tai phải, cũng bị sưng tấy và khi vỡ ra thì có mủ và máu. Sau đó tôi đã cho cháu đi khám ở BS thì bác sĩ yêu cầu làm thủ thuật chích rạch lấy mủ. Đến nay sau 1 tháng làm thủ thuật thì lỗ dò đó lại bị sưng tấy nên tôi rất lo lắng. Qua trang Webtretho, Tôi được biết Anh có cháu trai 3 tuổi bị dò lỗ luân nhĩ bẩm sinh. Xin hỏi Anh đã cho cháu đi phẫu thuật ở đâu chưa? Hiện nay tai cháu thế nào rồi? Nếu Anh có địa chỉ nào ở HN phẫu thuật tốt thì chỉ giúp tôi nhé. Chân Thành Cảm Ơn Anh!
    • 13 Bài viết

• 12 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi hanavx806 Xem bài viết
    Chào Anh Thành.
    Tôi là Hà. Con tôi 11 tháng tuổi cũng có một lỗ dò luân nhĩ bẩm sinh ở bên tai phải, cũng bị sưng tấy và khi vỡ ra thì có mủ và máu. Sau đó tôi đã cho cháu đi khám ở BS thì bác sĩ yêu cầu làm thủ thuật chích rạch lấy mủ. Đến nay sau 1 tháng làm thủ thuật thì lỗ dò đó lại bị sưng tấy nên tôi rất lo lắng. Qua trang Webtretho, Tôi được biết Anh có cháu trai 3 tuổi bị dò lỗ luân nhĩ bẩm sinh. Xin hỏi Anh đã cho cháu đi phẫu thuật ở đâu chưa? Hiện nay tai cháu thế nào rồi? Nếu Anh có địa chỉ nào ở HN phẫu thuật tốt thì chỉ giúp tôi nhé. Chân Thành Cảm Ơn Anh!
    Nhà tôi vẫn cho cháu đi làm phẫu thuật vì cũng chưa biết chỗ nào làm tốt để tránh tái phát và đỡ đau cho cháu. Có bạn ocyeucuame đã cho mình sự giúp đỡ khi mình hỏi về ca phẫu thuật của con bạn ấy như sau:
    " Mình cho con mổ ở Viện TMH TW, hiện giờ sức khỏe cháu ổn, chỉ có 1 vết sẹo nhỏ ở vành tai.
    Con mình 5 tuổi, được gây mê khi mổ nên nói chung là cháu ko thấy đau, chỉ 1 chút sau khi mổ xong do vết thương chưa lành thôi.
    Tổng chi phí hết khoảng 4T (đã giảm mấy chục %, mình ko nhớ rõ, do dưới 6 tuổi và trái tuyến. Nếu đi đúng tuyến hình như ko mất tiền viện phí đâu)."

Bạn có thể hỏi thêm bạn ấy để tham khảo.
    Mong cho các cháu sớm khỏi bệnh!
    Hoàng Văn Thanh - Handy: 0912 31 35 11 - E-mail: hvt1965@gmail.com
    http://zaodich.com/forum/f2540/thiet.../#post30197160
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Ado
    • 7 năm
    • 111 Bài viết

• 90 Được cảm ơn

Ơ, nhà em có di truyền cái này đấy. Em cứ tưởng mỗi con gái bị, thế mà em đẻ thằng cò ra cũng bị giống mẹ, huuu... (nó giống đằng nội toàn bộ, tự nhiên mỗi cái rò luân nhĩ lại giống mẹ).
    Nhưng em thấy cũng ko đến nỗi nghiêm trọng lắm. Quan trọng là giữ sạch sẽ, như chị gái em chả bao giờ bị lên nhọt đâu, nhưng em với mẹ em lại bị. Lên nhọt thì đau lắm, có ngòi và mủ. Ngày xưa mỗi lần bị là uống kháng sinh, giã cây guột (cây dương xỉ phần lá mới lên chưa nở ra mà cuộn vào như con sên í), hoặc lá khoai lang đắp lên cho kéo nhọt ra. Vỡ được nhọt, kéo được ngòi ra thì lành. Sau đó phải giữ VS thật sạch sẽ. Em nghĩ còn do cơ địa, có người bị mưng mủ, có người chả làm sao. Em bị 2 bên tai nhưng chỉ 1 bên bị sưng, 1 bên ko bị sao cả. Hồi em học lớp 3 mẹ cho đi mổ. BV tỉnh, BS mổ phải tiêm 2 lần thuốc mê, từ 8h sáng đến 2h chiều mới xong.
    Bây giờ y học hiện đại hơn, em nghĩ rò luân nhĩ chỉ là tiểu phẫu cũng xử lý được.
    Còn hàng ngày nếu chưa bị mưng nhọt thì chỉ cần giữ vệ sinh sạch sẽ, tránh nặn bóp vết rò luân nhĩ, vì ko chắc chắn mình làm sạch sẽ được, động mạnh vào nó dễ sưng và nhiễm khuẩn gây nhọt, mà em cảm thấy nó có cơ chế tự đẩy chất bẩn ra đấy.
    • Ado
    • 7 năm
    • 111 Bài viết

• 90 Được cảm ơn

Ah, các anh chị đừng cho bé làm thủ thuật chích mủ nhé. Đau con mà nó khác j nhọt thông thường, chịu khó nhức vài hôm vỡ mủ là khỏi thôi. Em thấy có cao dán mủ hiệu quả lắm, ngày xưa ko có loại này nên em đắp lá cây, đỡ nhức nhiều lắm mà nó hút nhọt lên nhanh khỏi.
    Nếu đang sưng thì đợi khỏi hãy đi tiểu phẫu cắt đi sau. Đừng tiêm thuốc mê, nếu có thể, vì sau này trí nhớ bị ảnh hưởng nghiêm trọng lắm. Em trải qua rồi em biết mà
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 203 Bài viết

• 73 Được cảm ơn

Cảm ơn chị Chuotchua
    Bé nhà đứa bạn em cũng 3 tuổi,, bị như này đấy, nó đang lo sốt vó
    Em cho nó xem thông tin này, nó mừng, sướng như bắt được vàng ý
    Cảm ơn chị nhiều ạ
    • 599 Bài viết

• 187 Được cảm ơn

Con mình cũng có 1 lỗ nhỏ ở tai trái...những lúc bé sổ mũi hay ho thì mình chỗ đó hơi tấy lên nặn ra thì như bã đậu và có mùi hôi..thi thoảng mình vệ sinh lau tai và nặn ra..bé nhà mình cũng kêu đau gì cả...để lớn lớn rùi mình hỏi BS có phẫu thuật k chứ bi h hỏi BS nói k sao..bao giờ mủ chảy và đau mới cần đi BS!
    • 12 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Con gái em đã mổ cả 2 bên tai 4 năm nay (cháu được bác sỹ Hoa khoa Tai Thần Kinh ở Viện TMH TW- cạnh BV Bạch Mai mổ giúp khi cháu 3 tuổi). Lúc mổ cháu phải gây mê nên hơi mệt sau mổ (phải nghỉ lại một tối trong viện). Tuy vậy, sau đó vết mổ liền nhanh, sẹo rất bé, gần như không thấy gì. Cháu phát triển rất tốt sau khi mổ (trước 3 tuổi rất còi nhung nay 7 tuổi đã cao 1,3m và nặng 28kg). Em thấy rất mừng vì đã đưa con đi mổ kịp thời và gặp đuọc bác sỹ tốt. Các bố mẹ chớ cho con uống kháng sinh nhiều mà tội nghiệp, bệnh này nếu đã rò mủ thì phải mổ càng sớm càng tốt.P/S nhà bác Hoa ở ngõ 11 Hai Bà Trưng, hình như bác có mở phòng khám tại nhà đấy ạ.
    • 4 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Rò luân nhĩ là bệnh bẩm sinh. Bình thường, khi chưa viêm nhiễm, miệng lỗ rò nhỏ như đầu kim, khô ráo, không có dịch mủ. Khi đường rò bị bội nhiễm, miệng lỗ sẽ viêm dính, xơ sẹo, bên trong có dịch hôi vàng, dùng tay ấn thấy có tổ chức bã đậu trào ra.

Cách điều trị rò luân nhĩ là phẫu thuật bỏ đường rò. Đây là một tiểu phẫu, dễ làm, ngoài tác dụng trị bệnh còn giúp tạo thẩm mỹ cho người bệnh. Các phương pháp khác đều không có hiệu quả và tạo những hậu quả không tốt cho quá trình điều trị sau này. Đặc biệt, không nên chữa bằng phương pháp trích rạch, hoặc dùng kháng sinh kéo dài bởi sẽ gây nhiễm trùng trường diễn, viêm nhiễm tái phát, vỡ mủ và để lại sẹo xấu.

Vì vậy, các mẹ cần chú ý tới những lỗ rò và nhọt ở vùng trước tai của trẻ. Nếu phát hiện ra, nên đưa trẻ đến khám sớm, phẫu thuật kịp thời; tránh để đường rò bị viêm nhiễm nhiều lần.
    • 20 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

hazz mình cũng đã làm tiểu phẫu cách đây 5 năm. chả hiểu bác sĩ gây tê thế nào mà đang đốt thì đau lắm, thấy mình kêu đau bs lại tiêm thêm thuốc tê. sau khi hết thuốc thì đau nửa đầu khoảng 1 ngày. Giờ con gái cũng có 2 lỗ, nhưng 1 lỗ cũng bị dò giống mình. còn lỗ kia ko thấy j. hic con mới 19 tháng ko biết có nên mổ không? vì phải gây mê. hazz chứ đã còi thì chớ lại ốm đau mổ xẻ sợ lắm. hic.
    • 359 Bài viết

• 141 Được cảm ơn

Ôi đọc bài này sợ quá. Con em cũng có. Em có nên cho cháu đi phẫu thuật ko? Cháu 11 tháng huhu
    • 281 Bài viết

• 20 Được cảm ơn

Con mình cũng bị 1 lỗ bên tai, lúc trước thi hf thoảng vệ sinh tai cho con nặn ra có ít mủ cũng sợ lắm, đã cho con đi khám TMH, BS chuẩn đoán nói ko sao, nhưng nếu bị viêm, xưng thì phải phẫu thuật
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 12 Bài viết

• 8 Được cảm ơn

Các mẹ ơi, mình 25 tuổi rồi. Cách đây 2 năm mình bị viêm nhưng không biết, sau đó bị áp xe phải chích rạch. Từ đó đến nay bình thường. Nhưng cách đây 2 ngày lại bị tái phát, sưng tấy nữa. Huhu. Đang đau quá mà đi khám uống kháng sinh 3 ngày không đỡ.(
  • Trang 2/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2