Bệnh trẻ em

Bệnh rò luân nhĩ, các mẹ giúp em với

Đến trả lời mới nhất
  • 0 Lượt chia sẻ
  • 14.4K Lượt đọc
  • 32 Trả lời

1 Người đang theo dõi

• Trang 1/4

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 4
    • 15 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

các chị ơi,
    con em bị rò luân nhĩ, các chị có ai biết về bệnh này và chữa ở đâu, các chị giúp em với. Em đang bối rối quá! Em rất mong nhận được lời khuyên của các chị!

1. Có thể bạn muốn xem:
    • 3,850 Bài viết

• 3,109 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi laurier Xem bài viết
    các chị ơi,
    con em bị rò luân nhĩ, các chị có ai biết về bệnh này và chữa ở đâu, các chị giúp em với. Em đang bối rối quá! Em rất mong nhận được lời khuyên của các chị!
    Khám BS tai mũi họng. Thường là phải mổ.

• 15 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

em cám ơn chị Lương tâm nhiều lắm ạ. Chị ơi, mổ cái này có nguy hiểm không hả chị? cháu còn nhỏ quá lại còi nữa, em lo quá.

• 550 Bài viết

• 161 Được cảm ơn

em cám ơn chị Lương tâm nhiều lắm ạ. Chị ơi, mổ cái này có nguy hiểm không hả chị? cháu còn nhỏ quá lại còi nữa, em lo quá.
    Hôm trước em gái mình đi mổ tai ở bệnh viện Việt Nam - Cuba gặp một số trường hợp mấy em bé bị rò luân nhĩ. Nó nổi một cục có mủ tai, lúc đầu phải chọc hút mủ, uống thuốc kháng sinh. Khi nào hết viêm sẽ tiến hành mổ.
    Mình có biết BS Dũng ở Bệnh viện Tai- Mũi họng - Trung Ương chuyên mổ tai- mũi - họng. bạn thử liên lạc xem nhé:
    BS Dũng : 0912.374748
    Chỉnh sửa lần cuối bởi bamemaika; 07/11/2007 vào lúc 10:01 PM. Lý do: sai chính tả

• 587 Bài viết

• 42 Được cảm ơn

các chị ơi,
    Theo mình biết, bệnh này có tính di truyền. Trong họ nhà mình có vài người bị. Đó là 1 lỗ nhỏ ở tai, thỉnh thoảng có chảy nước màu trắng ra rất hôi. Bố mình thì có 2 lỗ ở cùng 1 bên tai nhưng k bị dò nước. Mình thì bị 1 lỗ nhưng hay ngứa và dò nước vào những lúc mệt mỏi. Mình thì thấy nó chẳng ảnh hưởng gì mấy đến sinh hoạt cả. Năm 17 tuổi mình mới mổ trích lỗ dò ấy đi (chắc mẹ lo vì vấn đề vệ sinh nên con gái khó lấy chồng chăng chứ k mổ cũng chẳng sao cả). Chỉ là gây tê tại chỗ rồi trích đi rất nhanh, tối hôm đấy có hơi đau nhức nhưng hôm sau là bình thường và có thể ra viện luôn được.

Mẹ bé cứ yên tâm, đừng lo lắng gì cả, tốt nhất xin tư vấn của bs chuyên khoa. Theo mình, nếu giờ nó k ảnh hưởng gì lắm đến sinh hoạt của bé thì cứ kệ nó, giữ vệ sinh sạch sẽ, khi nào bé lớn hãy phẫu thuật.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

• 15 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

em cám ơn chị bamemaika và chị Incoi nhiều nhiều ạ!!!
    Em sẽ đưa bé đi khám cho yên tâm ạ. Nghĩ con còn bé lại còi (2tuổi rưỡi mà chỉ có 12,5kg) nên nếu phải phẫu thuật thì khổ quá ạ. Chẳng hiểu cháu ăn vào rồi đi đâu hết chẳng vào người gì cả các chị ạ. Nghe chị Incoi nói thể, em yên tâm hẳn. Em sẽ cố gắng giữ vệ sinh cho cháu hơn nữa để đến lớn có cần phẫu thuật thì mới làm ạ.

• 4 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Con gái mình được 14 tháng, cháu bị rõ luân nhĩ (có một lỗ rò nhỏ trên vành tai bên trái). Nhà mình thì chỉ có ông nội cháu là bị cái này. Trước mình cũng thấy bình thường vì ông nội cũng có mà. Nhưng gần đây thi thoảng mẹ cháu tắm rửa vệ sinh cho cháu thì nặn ra một ít chất như bã đậu/trứng cá. Nên mình có search về vấn đề này. Thấy nói là nên mổ để xử lý dứt điểm.

Trong các bài viết cũng nói là tiểu phẫu, rất nhanh, và thẩm mỹ. Nhưng mình chưa hiểu là thực hiện thế nào? Rạch ở bên ngoài? Rạch ở bên trong? Chọc kim? Dùng dao? Nói chung là có ảnh hưởng đến em bé không?

Mẹ nào có biết hoặc có kinh nghiệm về việc này thì chỉ giúp với nhé.

Thơm các mẹ nhiều nhiều. :Kiss: :Laughing:

• 159 Bài viết

• 64 Được cảm ơn

bạn ơi hàng ngày mẹ bé nên làm vệ sinh lỗ rò khi rửa mặt cho bé: lau, nặn hết chất bã đậu.
    Nếu làm vệ sinh đầy đủ mà vẫn có những lần bé bị sưng đau quan lỗ rò thì nên đến khám BS TMH để uống thuốcKS và tư vấn mổ lấy dường rò, không nên để bị sưng apxe vỡ mủ.
    Mổ lấy đường rò là 1 tiểu phẫu, nếu trẻ nhỏ thì gây mê toàn thân trong khi làm, nếu trẻ lớn thì có thể gây tê.BS sẽ rạch da quanh miệng lỗ rò khoảng 0,5x1cm bóc lấy hết đường rò, sau đó khâu lại, khi lớn sẽ hầu như không thấy sẹo, không ảnh hưởng gì cho trẻ đâu bạn ạ

• nai
    • 6 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 56 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Neu ban o Ha noi thi lien he voi Thac sy Dung o BV TMH TW de mo: 0912374748. Minh cung da tung mo o do nam ngoai. rat tot. cu noi la Phuong o Thanh Xuan Bac gioi thieu nhe. DT cua minh la 0904136636

• 9 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

mình có cậu con trai 3 tuổi, cháu bị bệnh dò luân nhĩ. Hiện nay tai cháu bị sưng to một cục ở bên ngoài tai. Mình ấn tay thấy mềm mềm và thời gian gần đây cục này có hiện tượng viên đỏ. Mình rất lo cho chau, mẹ nào biết về bệnh này tư vấn cho mình với. Nếu phải phẫu thuật thì làm ở viện nào? Tuổi của cháu đã phẫu thuật được chưa? Rất mong nhận được sự giúp đỡ của các bạn.

• Trang 1/4

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 4