Bệnh trẻ em

Bệnh nhiệt miệng ở trẻ em

Đến trả lời mới nhất
  • 8 Lượt chia sẻ
  • 248K Lượt đọc
  • 552 Trả lời

35 Người đang theo dõi

• 2 Bài viết

• 8 Được cảm ơn

Có chị nào biết về bệnh nhiệt miệng ở trẻ em không ạ? Con em bị nhiệt ở lưỡi và vùng miệng, đồng thời bị viêm xung quanh vùng nướu răng đã 1 tuần nay rồi. Mấy hôm đầu vì sưng tấy cháu còn sốt cao tới 39o. EM đã cho khám bác sỹ, họ kê thuốc kháng sinh và thuốc bôi miệng nhưng không đỡ.
    Không biết có bà mẹ nào có cách chữa khác hay kinh nghiệm gì không giúp em với. Cháu nó đau và chăngechịu ăn uống gì cạ
    Em nghe nói bệnh này là bệnh cam nên đã cho cháu uống thuốc của ôgn lang Khương ở Làng Cót (HN) nhưng chẳng thấy đỡ gì cả mà khâu uống thuốc cũng tội nghiệp vì thuốc đắng nên cháu nôn ra hệt[color=darkred][/color
    7 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 882 Bài viết

• 469 Được cảm ơn

Không biết có phải nhiễm virus vùng miệng ko?
    Con mình cách đây 3 tháng cũng bị nhiễm virus. Lưỡi và niêm mạc miệng, môi bị những đốm trắng nhỏ, viền màu trắng, lóet. Lợi sưng đỏ, rất đau đớn. Bác sỹ nói bị nhiễm virus, phải cách ly với những trẻ khác trong vòng 1 tuần. Nếu chỉ bị nhiễm virus thôi thì ko uống kháng sinh, nhưng nếu kèm theo biến chứng khác thì phải uống. Cái này phải là bác sỹ rất có kinh nghiệm mới xác định chính xác được. Mình cho con đi khám bác sỹ gia đình là một ông bác sỹ già, sắp thành Giáo sư và đang giảng dạy ở trường DH. Thế nhưng uống kháng sinh được 1 ngày, khi lau miệng thấy chân lợi chảy máu, 2 vợ chồng sốt ruột quá, lại gọi một cô Tiến sỹ y khoa đến nhà khám cho, rồi bưng con vào bệnh viện, tất cả các BS đều nói ko cần uống kháng sinh nữa, sợ con mình bị dị ứng. Mình ngưng kháng sinh, báo hại mấy ngày sau lại phải cho uống lại, làm thời gian con lành bệnh lâu hơn.
    BS kê cho mình đơn thuốc lau miệng cho bé, thuốc Dynexan (ko biết ở VN có bán ko, mình đang ở Đức). Thuốc làm tê vùng bị đau nên bé sẽ ăn dễ hơn 1 chút, trước khi đi ngủ lau răng miệng bằng trà Fenchel (có lẽ ở siêu thị có bán) rồi bôi thuốc cho bé đỡ quấy khóc. Cho bé ăn mềm, ăn nhiều bữa, uống nhiều nước. Mình còn quấy bột ăn liền với bột sắn dây cho con ăn cho mát. Nấu thêm chè đậu xanh nguyên vỏ với bột sắn dây nữa. Mình phải ép con ăn dù cháu kêu khóc rất tội, thế mà đến khi hết bệnh cũng sút mất 700 gram.
    À, thời gian khỏi bệnh hòan tòan phải hơn 2 tuần.
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 2 Bài viết

• 8 Được cảm ơn

Cam on chi Mai da tra loi em. Dung la kham tay y ho chuan doan nhiem virus chi a. Ho ke thuoc khang sinh de chua viem tay. EM se di hoi lai thuoc ma chi noi, tuy nhien hinh nhu cac thuoc giam dau rang deu cay thi phai, con em hien dang dung Klamitad cung cay lam.
    Con em den gio bi da 1 tuan, neu theo nhu chi noi thi chac chau se keo dai them 1 tuan nua.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 297 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

Chị Mai mến,
    Bé nhà mình vừa bị viêm họng và uống kháng sinh được 3 ngày thì chuyển sang viêm lợi - bác sĩ bảo viêm nướu và tiếp tục kê thuốc kháng sinh - mình thấy bé bị đỏ cả nướu răng và chảy máu mấy lần rồi - bỏ cả bú và toàn phải đút sữa bằng muỗng - thấy con như vậy xót cả ruột mà không biết làm sao - cứ cho uống kháng sinh hoài có tốt không mà ngưng thì mình không dám sợ bác sĩ la - Có mẹ nào có thêm kinh nghiệm về vấn đề này không chia sẻ cho mình với nhé. Cám ơn nhiều
    Thisan
    • 1,439 Bài viết

• 80 Được cảm ơn

cái này có lâu rồi mà giờ ngai tìm lắm, bạn tìm trong chăm sóc chung thì phải, mục " Hỏi BS Hoa đăng về răng trẻ".
    Con mình xưa cung bị, mang đến BS Tú ở Trung tự, lau rửa miệng hàng ngày chùng 1 tuần thì hết. Lúc lau thì nó la, nhưng mồm sạch nên đêm đỡ quấy hơn nhiều, ngoài ra dùng gel Kamistad thì phải (bạn xem lại trong mục mình chỉ ấy) làm tê mồm khi bé đau quấy, xem kỹ liều dùng. Kháng sinh thì hình như chỉ khi sốt, nhiễm trùng thôi, còn nếu đúng là do virus thì KS ko khỏi, còn làm cho bé nóng thêm và lâu khỏi hơn.
    Còn chảy máu thì lúc đầu mình cũng sợ lắm, nhưng BS bảo vẫn lau mồm đều cho con sau khi ăn bằng nước muối loãng, ko lau mạnh quá, sau nó đỡ là hết - ko sợ chuyện bị chảy máu đâu.
    Mẹ Bong&Bambee (Hà Nội)
    • 35 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

thuhienpcw ơi, lúc trước bé nhà em cũng bị nhiệt miệng đó, em có kêu bác sĩ đến khám thì bác sĩ có kê thuốc như này:
    + Zyntee: bôi vào chỗ đau cho bé (em cũng co bị nhiệt, và cũng bôi thử thuốc này thấy dễ chịu và mát lắm chị à)
    + Vitamin C (dạng siro) - thuốc này thì em không nhớ tên, nếu chị cần thì em sẽ về xem lại toa thuốc.

Chỉ 3, 4 hôm là bé khỏi thôi

Chúc bé sớm khỏi.
    4 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 9 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Chao cac me,
    Be nha minh thang truoc cung bi nhiet o mieng, loi sung do nen be kho chiu & luoi an lam. Minh dinh cho be di kham nhung ba ngoai ko chiu vi so be phai uong KS. Theo kinh nghiem cua ba thi do la do be bi cam (nong qua). Minh da mua thuoc cam Hang Bac, cho be uong them Vit C, an bot san quay. Cac ban biet ko chi chua day 2 hom be da do han, ko quay khoc va an tro lai nhu xua. Mot chut it kinh nghiem mong chia se voi cac me.
    Chuc cac be chong khoi.
    Me Quynh chip.
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 120 Bài viết

• 34 Được cảm ơn

Các mẹ ơi giúp em, em bé của chị gái em được 20 tháng bị nhiệt nhiều ở lợi & môi, nó bị xót nên kô ăn uống được gì, có mẹ nào biết cách điều trị nhanh để làm khắc phục những nỗi khổ kia không. Em thương nó quá vì nó chả ăn uống được cái gì.
    • 2,402 Bài viết

• 109 Được cảm ơn

Chị cho bé uống Vitamin BP hoặc B2 đi. Mấy nốt đó sẽ đỡ nhanh lắm.
    Nhớ ăn và uống thật nhiều nước mát nhé.

Trang WEB cua YEN VI :LoveStruc: :LoveStruc: :LoveStruc: (Do mẹ Yến Vi tự thiết kế :Battin ey: )
    • 488 Bài viết

• 121 Được cảm ơn

Bạn thử nói mẹ bé cho bé đi khám xem bé có phải bị cam ko nhé, hiện tượng cũng giống hệt như bị nhiệt. Phải đi khám nghiêm chỉnh thôi, không thì bé ko ăn được, thương lắm.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)