• Tuần 1

• Tuần 2

• Tuần 3

• Tuần 4

• Tuần 5

• Tuần 6

• Tuần 7

• Tuần 8

• Tuần 9

• Tuần 10

• Tuần 11

• Tuần 12

• Tuần 13

• Tuần 14

• Tuần 15

• Tuần 16

• Tuần 17

• Tuần 18

• Tuần 19

• Tuần 20

• Tuần 21

• Tuần 22

• Tuần 23

• Tuần 24

• Tuần 25

• Tuần 26

• Tuần 27

• Tuần 28

• Tuần 29

• Tuần 30

• Tuần 31

• Tuần 32

• Tuần 33

• Tuần 34

• Tuần 35

• Tuần 36

• Tuần 37

• Tuần 38

• Tuần 39

• Tuần 40

Bệnh trẻ em

Bệnh nhiệt miệng ở trẻ em

Đến trả lời mới nhất
  • 13 Lượt chia sẻ
  • 255K Lượt đọc
  • 552 Trả lời

Theo dõi Webtretho

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành
f | Chia sẻ bài viết
    • 2 Bài viết

• 8 Được cảm ơn

Có chị nào biết về bệnh nhiệt miệng ở trẻ em không ạ? Con em bị nhiệt ở lưỡi và vùng miệng, đồng thời bị viêm xung quanh vùng nướu răng đã 1 tuần nay rồi. Mấy hôm đầu vì sưng tấy cháu còn sốt cao tới 39o. EM đã cho khám bác sỹ, họ kê thuốc kháng sinh và thuốc bôi miệng nhưng không đỡ.
    Không biết có bà mẹ nào có cách chữa khác hay kinh nghiệm gì không giúp em với. Cháu nó đau và chăngechịu ăn uống gì cạ
    Em nghe nói bệnh này là bệnh cam nên đã cho cháu uống thuốc của ôgn lang Khương ở Làng Cót (HN) nhưng chẳng thấy đỡ gì cả mà khâu uống thuốc cũng tội nghiệp vì thuốc đắng nên cháu nôn ra hệt[color=darkred][/color
    7 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 890 Bài viết

• 474 Được cảm ơn

Không biết có phải nhiễm virus vùng miệng ko?
    Con mình cách đây 3 tháng cũng bị nhiễm virus. Lưỡi và niêm mạc miệng, môi bị những đốm trắng nhỏ, viền màu trắng, lóet. Lợi sưng đỏ, rất đau đớn. Bác sỹ nói bị nhiễm virus, phải cách ly với những trẻ khác trong vòng 1 tuần. Nếu chỉ bị nhiễm virus thôi thì ko uống kháng sinh, nhưng nếu kèm theo biến chứng khác thì phải uống. Cái này phải là bác sỹ rất có kinh nghiệm mới xác định chính xác được. Mình cho con đi khám bác sỹ gia đình là một ông bác sỹ già, sắp thành Giáo sư và đang giảng dạy ở trường DH. Thế nhưng uống kháng sinh được 1 ngày, khi lau miệng thấy chân lợi chảy máu, 2 vợ chồng sốt ruột quá, lại gọi một cô Tiến sỹ y khoa đến nhà khám cho, rồi bưng con vào bệnh viện, tất cả các BS đều nói ko cần uống kháng sinh nữa, sợ con mình bị dị ứng. Mình ngưng kháng sinh, báo hại mấy ngày sau lại phải cho uống lại, làm thời gian con lành bệnh lâu hơn.
    BS kê cho mình đơn thuốc lau miệng cho bé, thuốc Dynexan (ko biết ở VN có bán ko, mình đang ở Đức). Thuốc làm tê vùng bị đau nên bé sẽ ăn dễ hơn 1 chút, trước khi đi ngủ lau răng miệng bằng trà Fenchel (có lẽ ở siêu thị có bán) rồi bôi thuốc cho bé đỡ quấy khóc. Cho bé ăn mềm, ăn nhiều bữa, uống nhiều nước. Mình còn quấy bột ăn liền với bột sắn dây cho con ăn cho mát. Nấu thêm chè đậu xanh nguyên vỏ với bột sắn dây nữa. Mình phải ép con ăn dù cháu kêu khóc rất tội, thế mà đến khi hết bệnh cũng sút mất 700 gram.
    À, thời gian khỏi bệnh hòan tòan phải hơn 2 tuần.
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 2 Bài viết

• 8 Được cảm ơn

Cam on chi Mai da tra loi em. Dung la kham tay y ho chuan doan nhiem virus chi a. Ho ke thuoc khang sinh de chua viem tay. EM se di hoi lai thuoc ma chi noi, tuy nhien hinh nhu cac thuoc giam dau rang deu cay thi phai, con em hien dang dung Klamitad cung cay lam.
    Con em den gio bi da 1 tuan, neu theo nhu chi noi thi chac chau se keo dai them 1 tuan nua.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 296 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

Chị Mai mến,
    Bé nhà mình vừa bị viêm họng và uống kháng sinh được 3 ngày thì chuyển sang viêm lợi - bác sĩ bảo viêm nướu và tiếp tục kê thuốc kháng sinh - mình thấy bé bị đỏ cả nướu răng và chảy máu mấy lần rồi - bỏ cả bú và toàn phải đút sữa bằng muỗng - thấy con như vậy xót cả ruột mà không biết làm sao - cứ cho uống kháng sinh hoài có tốt không mà ngưng thì mình không dám sợ bác sĩ la - Có mẹ nào có thêm kinh nghiệm về vấn đề này không chia sẻ cho mình với nhé. Cám ơn nhiều
    Thisan
    • 1,439 Bài viết

• 83 Được cảm ơn

cái này có lâu rồi mà giờ ngai tìm lắm, bạn tìm trong chăm sóc chung thì phải, mục " Hỏi BS Hoa đăng về răng trẻ".
    Con mình xưa cung bị, mang đến BS Tú ở Trung tự, lau rửa miệng hàng ngày chùng 1 tuần thì hết. Lúc lau thì nó la, nhưng mồm sạch nên đêm đỡ quấy hơn nhiều, ngoài ra dùng gel Kamistad thì phải (bạn xem lại trong mục mình chỉ ấy) làm tê mồm khi bé đau quấy, xem kỹ liều dùng. Kháng sinh thì hình như chỉ khi sốt, nhiễm trùng thôi, còn nếu đúng là do virus thì KS ko khỏi, còn làm cho bé nóng thêm và lâu khỏi hơn.
    Còn chảy máu thì lúc đầu mình cũng sợ lắm, nhưng BS bảo vẫn lau mồm đều cho con sau khi ăn bằng nước muối loãng, ko lau mạnh quá, sau nó đỡ là hết - ko sợ chuyện bị chảy máu đâu.
    Mẹ Bong&Bambee (Hà Nội)
    • 35 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

thuhienpcw ơi, lúc trước bé nhà em cũng bị nhiệt miệng đó, em có kêu bác sĩ đến khám thì bác sĩ có kê thuốc như này:
    + Zyntee: bôi vào chỗ đau cho bé (em cũng co bị nhiệt, và cũng bôi thử thuốc này thấy dễ chịu và mát lắm chị à)
    + Vitamin C (dạng siro) - thuốc này thì em không nhớ tên, nếu chị cần thì em sẽ về xem lại toa thuốc.

Chỉ 3, 4 hôm là bé khỏi thôi

Chúc bé sớm khỏi.
    4 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 9 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Chao cac me,
    Be nha minh thang truoc cung bi nhiet o mieng, loi sung do nen be kho chiu & luoi an lam. Minh dinh cho be di kham nhung ba ngoai ko chiu vi so be phai uong KS. Theo kinh nghiem cua ba thi do la do be bi cam (nong qua). Minh da mua thuoc cam Hang Bac, cho be uong them Vit C, an bot san quay. Cac ban biet ko chi chua day 2 hom be da do han, ko quay khoc va an tro lai nhu xua. Mot chut it kinh nghiem mong chia se voi cac me.
    Chuc cac be chong khoi.
    Me Quynh chip.
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 120 Bài viết

• 34 Được cảm ơn

Các mẹ ơi giúp em, em bé của chị gái em được 20 tháng bị nhiệt nhiều ở lợi & môi, nó bị xót nên kô ăn uống được gì, có mẹ nào biết cách điều trị nhanh để làm khắc phục những nỗi khổ kia không. Em thương nó quá vì nó chả ăn uống được cái gì.
    • 2,403 Bài viết

• 110 Được cảm ơn

Chị cho bé uống Vitamin BP hoặc B2 đi. Mấy nốt đó sẽ đỡ nhanh lắm.
    Nhớ ăn và uống thật nhiều nước mát nhé.

Trang WEB cua YEN VI :LoveStruc: :LoveStruc: :LoveStruc: (Do mẹ Yến Vi tự thiết kế :Battin ey: )
    • 488 Bài viết

• 121 Được cảm ơn

Bạn thử nói mẹ bé cho bé đi khám xem bé có phải bị cam ko nhé, hiện tượng cũng giống hệt như bị nhiệt. Phải đi khám nghiêm chỉnh thôi, không thì bé ko ăn được, thương lắm.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 259 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Cho mình hỏi với: Cam là bệnh gì vậy, phải khám ở đâu để biết (đông y hay tây y), biểu hiện của nó thế nào? Uống thuốc cam tác dụng gì? Mình đoảng quá, giúp mình với nhé!
    • 22 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

con nhà mình cũng bị nhiệt ở môi và lưỡi. 3 ngày nay bé ko ăn uống gi cả... dến ti mẹ là món yêu thích nhất mà bé con ko ti dc vi đau quá? cam là bệnh như thế nào hả các mẹ? con nhà mình 10 tháng rồi? có mẹ nào biết cách nào nhanh nhất để bé chóng khỏi ko?
    • 2,403 Bài viết

• 110 Được cảm ơn

Theo mình hiểu thì CAM có nghĩa là còi xương. Không biết có chính xác không?

Trang WEB cua YEN VI :LoveStruc: :LoveStruc: :LoveStruc: (Do mẹ Yến Vi tự thiết kế :Battin ey: )
    • 178 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

Bé nhà mình cũng vừa bị khỏi xong đây, do mình không để ý nên đến lúc biết thì bé đã bị nặng lắm rồi, lở một mảng to như hại đỗ đen, lại sưng lên và sốt nữa, bé không chịu ăn uống gì kể cả uống nước cũng không uống được dù bé rất khát, thỉnh thoảng lại khóc mặc dù từ bé, bé rất ít khi khóc và chịu đau rất giỏi. May quá nhà mình ở gần nhà một bác sỹ nhi , mình cho bé đến khám và bác sỹ kê cho mấy loại thuốc trong đó có hai tuýp thuốc bôi là: zytee để sát trùng và giảm đau, và loại keminstad cũng để giảm đau, loại này có ghi rõ là ngày bôi 3 lần, ngoài ra bs còn kê cho một loại thuốc uống dạng như kháng sinh nhưng mình không cho uống vì nghĩ đến nước bé còn không uống được thì thuốc chắc cũng không thể cho uống nổi. Mình bôi hai loại thuốc đó đúng ba hôm thì bé đỡ và bắt đầu ăn được. Có gì các mẹ thử bôi hai loại thuốc cho bé cho bé đỡ đau nhe.
    Chúc các bé mau khỏi bệnh.
    4 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 2,070 Bài viết

• 9 Được cảm ơn

Cu lớn nhà mình cũng rất hay bị nhiệt, mỗi lần như thế mình lại cho uống BP hoặc VítB2 và bôi vào vết loét Kamitsted ( giống mẹ nào đã ghi đấy, mình không nhớ viết thế có đúng không ) thấy cũng đỡ nhanh lắm. Ngoài ra các mẹ chịu khó cho con uống nhiều nước hoa quả, súc miệng sau khi đánh răng bằng nước súc miệng cho trẻ em. Có trường hợp loét miệng đi kèm với sốt cao là do virut herber, mình cũng chỉ cần cho uống thuốc giảm sốt khi bé sốt >38,5 độ và các thứ thuốc trên.
    • 866 Bài viết

• 14 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Me Hado
    Các mẹ ơi giúp em, em bé của chị gái em được 20 tháng bị nhiệt nhiều ở lợi & môi, nó bị xót nên kô ăn uống được gì, có mẹ nào biết cách điều trị nhanh để làm khắc phục những nỗi khổ kia không. Em thương nó quá vì nó chả ăn uống được cái gì.
    Bé lớn nhà mình cũng đã bị 1 lần như vậy và được bsỹ kê cho loại thuốc bôi trực tiếp là Sachol mình thấy rất hiệu quả. Mẹ Hado thử tham khảo nhé. Chúc bé chóng khỏi.
    • 288 Bài viết

• 228 Được cảm ơn

Con nhà em vừa mới khỏi bệnh này xong đây.Theo như BS giải thích với em người lớn gọi là nhiệt,trẻ em gọi là cam ở miệng,vậy thôi.Sau 1 đợt KSinh 10ngayf thì con em bị trắng ở lưỡi,miệng bắt đầu xuất hiện những vết loét,hôm đó cũng là ngày em lên đường cho bé đi Cửa Lò.sang ngày thứ 2 bị nặng hơn chẳng ăn uống gì được cả,ngày thứ 3 đỡ dần và ngày thứ 4thif khỏi hẳn. Em nghĩ là do nóng quá nên bị như vậy và BS nói tuyệt đối không uống KS,càng uống càng nóng mà,nên cho ăn đồ mát(bột sắn quấy chín chẳng hạn),uống nhiều nước lọc,ăn hoa quả mát nữa sẽ khỏi nhanh thôi. Dạo con em mới bị em cũng cuống lên nhưng em thấy bệnh này điều trị cũng nhanh thôi ,chị đừng lo quá.Con nhà em khi đi biển bị rôm đầy ở cổ này,sổ mũi,cam miệng này,nhưng chiều nào em cũng cho ra biển bơi ít nhất nửa tiếng,trộm vía bệnh tật hết hẳn,không biết có phải do uống nước biển không nữa.
    • 14 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi nghiemxuandat
    con nhà mình cũng bị nhiệt ở môi và lưỡi. 3 ngày nay bé ko ăn uống gi cả... dến ti mẹ là món yêu thích nhất mà bé con ko ti dc vi đau quá? cam là bệnh như thế nào hả các mẹ? con nhà mình 10 tháng rồi? có mẹ nào biết cách nào nhanh nhất để bé chóng khỏi ko?
    Mẹ Bé Đạt à, Duy nhà mình thangs trước cũng bị mất một tuần liền lở hết môi và lưõi nên bé ko chịu ăn uống gì cả.Bé Đạt có sốt ko. Mình đưa đi bác sỹ khám họ nói là do virus đấy, cái này chỉ cần bôi Zytee một loại tuýp của Ấn Độ dùng cho trẻ em vừa giảm đau tại chỗ, vừa tiệt trùng. Mình bôi cho bé trước bữa ăn khoảng 5 phút thì ổn lắm, bé ăn được và không quấy,thuốc có tác dụng giảm đau trong vòng 2h, cũng khoảng 1 tuần mới khỏi hẳn đấy. à mình cũng hỏi kỹ rồi nếu là bệnh cam thì bé phải bị lở ở lợi cơ, có thể có cả mủ nữa đấy.
    Chúc bé Đạt mau khỏi bệnh nhé.
    • 22 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Mình đã cho con đi khám. bsy nói Rô bị viêm lợi. kê đơn là ngày uống 2 gói ERy và 3 lần bôi keminstad. nhưng mỗi lần bôi thuốc và uống thuốc là Rô lại nôn thốc nôn tháo.
    4 ngày nay Rô chẳng ăn uống dc gì? Sót ruột quá. Mãi mà con ko khỏi
    • 107 Bài viết

• 57 Được cảm ơn

Solupred 20mg bé 10kg-13kg, uống 1/2 viên buổi sáng kèm Ery 2 gói/ngày và vitamine PP 50mg uống 4v/ngày, efferalgan150mg 3 gói ngày.
    Chị hãy thử xem !!!