Bệnh trẻ em

Bệnh loạn dưỡng móng

Đến trả lời mới nhất
  • 1 Lượt chia sẻ
  • 9.45K Lượt đọc
  • 14 Trả lời

2 Người đang theo dõi

• Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
    • 628 Bài viết

• 73 Được cảm ơn

Bệnh loạn dưỡng móng : Móng tay hình muỗng, móng mêm và cong lên như hình cái muỗng > Hố lõm đủ lớn để chứa 1 giọt chất lỏng > Đây là biểu hiện của thiếu sắt thiếu máu

Các mẹ WTT ơi con em bị bệnh này có ai biết gị về bệnh này , cách diều trị nào có hiệu quả nhất , hoặc có con ai đã bị bệnh này xin cho em thông tin với.

1. Có thể bạn muốn xem:
    • 396 Bài viết

• 56 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi BÔNG BÔNG
    Bệnh loạn dưỡng móng : Móng tay hình muỗng, móng mêm và cong lên như hình cái muỗng > Hố lõm đủ lớn để chứa 1 giọt chất lỏng > Đây là biểu hiện của thiếu sắt thiếu máu

Các mẹ WTT ơi con em bị bệnh này có ai biết gị về bệnh này , cách diều trị nào có hiệu quả nhất , hoặc có con ai đã bị bệnh này xin cho em thông tin với.

Đang định post bài hỏi vụ móng tay thì có người post rồi. Con mình móng tay cũng xấu, có những đường gồ ghề chạy dọc, lúc thì thấy một đường chạy ngang. Mình biết con mình bị thiếu chất gì đó. Các mẹ có biết vụ này giúp mình với. Cảm ơn nhìu nhìu!

• 283 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Còn mình thì lại bị như vậy đấy, mình đẻ được gần 4 tháng rồi bây giờ để ý thấy móng tay hơi gồ ghề và có móng thì có vết lõm xuống như kim châm ý. Không biết làm sao nhỉ hay là thiếu sắt, có mẹ nào bị như mình không

• 628 Bài viết

• 73 Được cảm ơn

Mình gửi bài viết này để mọi người tham khảo nhé. Biểu hiện bệnh của con mình giống y chang mục 4 nhưng bé mới chỉ bị 1 ngón thôi Theo dõi sức khoẻ qua … móng tay

Móng tay có thể cho biết tình trạng sức khoẻ tổng quát của bạn. Hãy thử đọc một số dấu hiệu từ chúng:
    1. Hội chứng vàng móng: Móng bị vàng hay có màu xanh lá thường là hậu quả của các bệnh liên quan đến hô hấp (như viêm phế quản mãn) hoặc những bệnh làm sưng bàn tay (phù bạch huyết). Trong hội chứng này, móng thường dày và phát triển chậm. Tuy nhiên, vẫn có thể có người bị đổi màu móng mà không có bệnh gì cả.

2. Móng bị rỗ: Những vết lõm nhỏ trên móng thường gặp ở những người bị bệnh vẩy nến hoặc bị các tổn thương ở móng. Móng rỗ còn gặp ở những bệnh lý làm phá huỷ lớp cutin của móng như bệnh viêm da mãn tính ở ngón tay hoặc bệnh rụng tóc từng vùng. Tình trạng rỗ có thể làm cho móng dễ bị vỡ vụn.

3. Móng hình dùi: Xảy ra khi đầu ngón tay to ra và móng uốn cong quanh đầu ngón. Đây là dấu hiệu của tình trạng thiếu oxy trong máu và có thể là biểu hiện của bệnh phổi.

4. Móng hình muỗng: Móng mềm và cong lên như cái muỗng hoặc cái xẻng. Hố lõm thường đủ lớn để chứa được 1 giọt chất lỏng. Đây là dấu hiệu của thiếu máu thiếu sắt.

5. Móng Terry: Trong bệnh lý gọi là móng Terry, móng bị mờ đục nhưng ở đầu móng có một quầng sậm màu. Thỉnh thoảng tình trạng này xảy ra do lớn tuổi. Tuy nhiên, trong một số trường hợp khác, đây có thể là dấu hiệu của một số bệnh lý nghiêm trọng như: ung thư, tiểu đường, bệnh lý ở gan.

6. Đường Beau: là những vết lõm băng ngang trên mặt móng. Chúng xuất hiện khi sự phát triển ở vùng dưới lớp cutin bị gián đoạn bởi một bệnh hay tổn thương nghiêm trọng (như nhồi máu cơ tim). Đường Beau cũng có thể là dấu hiệu của suy dinh dưỡng.

7. Bong móng: Trong bệnh này, móng trở nên lỏng lẻo và có thể tách rời khỏi nền móng dễ dàng. Đây có thể là dấu hiệu liên quan đến bệnh lý tuyến giáp, nhiễm nấm, phản ứng thuốc, bệnh vẩy nến…

BS. Công Thành(Theo Mayo Clinic

• 257 Bài viết

• 30 Được cảm ơn

Còn bé nhà mình thì móng chân có một đường đen sẫm chạy dọc chiều dài móng chân, móng mới dài lên mà vẫn không hết. Hôm nọ ở trường khám sức khỏe định kỳ thì thấy BS bảo là thiếu sắt và C.
    Có mẹ nào có kinh nghiệm về bệnh này và nếu thiếu sắt, thiếu C thì cần uống gì ạ?

• 113 Bài viết

• 36 Được cảm ơn

Mình chẳng biết dùng từ nứt có đúng không nữa. Bé nhà mình móng chân có một vệt nứt ngang giống như xếp lớp lên nhau vậy. Mình chẳng biết bé có bị thiếu chất gì không. Mấy ngón chân đều bị thế và móng chân trông không được tốt lắm, như thể có bệnh gì vậy.
    Có bố mẹ nào biết thì mách cho mẹ cháu với .
    Với lại tay bé và tay bố bé rất hay bị xước măng rô, làm thế nào đây?
    Thks.

• 13 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

em đang băn khoăn không hiểu sao ở móng tay bé lại xuất hiện 1 đường ngang màu trắng, cả 10 ngón luôn :confused: .chẳng biết bé có bị làm sao không vì theo em biết thì nhìn móng tay biểu hiện sức khỏe.mẹ nào có kinh nghiệm mách em với!cám ơn các mẹ nhiều.

• 6 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Móng chân cái cũng có vét nứt, và bị xước măng rô.

Móng chân cái bé Đạt nhà mình cũng có vết nứt, thỉng thoảng bị xước ra. Mình và bé Đạt cũng hay bị xước móng rô (nhất là mùa đông). CÓ cách nào chữa được không?

Cám ơn.

• 3,702 Bài viết

• 1,795 Được cảm ơn

Mình đã đọc kỹ bài của BÔNG BÔNG, có vẻ con mình giống trường hợp số 7. Móng chân cái của bé khi bé nghịch cậy móng chân thì hơi bong từng lớp, mặt móng không được bóng, khoẻ, khóe móng chân thì dầy hơn những chỗ móng khác. Với lại tay bé nhà mình bị xước móng rô nhiều lắm. Có bác nào giúp em được với không, con em thực sự có bị sao ko ạ?

• 246 Bài viết

• 18 Được cảm ơn

Bé nhà mình 2 tuổi, nhưng từ bé đến giờ móng chân bé nhà mình nó bị làm sao ấy cả nhà ah. Khi nó dài ra là nó bị nứt giữa nó như là hình răng cưa, hoặc bị vẹt (tức là cái móng chân khi dài mà có thể cắt là nó có bị sứt sẹo, hoặc sẻ thành đường dọc theo cái móng)
    Có ai biết là bé nhà mình bị làm sao ko? Hay bị thiếu chất gì nhỉ?
    Cả nhà giúp mình nhé
    [/url]

• Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2