• 0 Lượt chia sẻ
  • 121K Lượt đọc
  • 209 Trả lời

8 Người đang theo dõi

• 1,021 Bài viết

• 3,397 Được cảm ơn

Theo chỉ định của bs nhi, con mình ho thì chỉ dùng nước muối sinh lý rửa mũi cho sạch là đỡ ngay. Mình làm như thế ngày 3 lần, mỗi lần cho một ống nươc muối 5ml vào mỗi lỗ mũi. 3 ngày sau thì bé hết ho

• 6 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi thienvu2010 Xem bài viết
    Sao giống triệu chứng con nhà em thế!!! khi cháu bị ho và viêm họng đông tây y kết hợp đủ, chị nào bảo phòng khám của BS này tốt là cho đi khám ngay... trộm vía từ lúc 1 tuổi đến 10thang tuổi nuôi cu cậu ngoạn và không hề ốm đau gì,,khi được hơn 10 tháng sữa mẹ cũng ít đi sức đề kháng của con cũng giảm,,bé bị ho và sổ mũi nghẹt mũi,,khó thở lắm.. dùng phương pháp dân gian mãi chả khỏi phải cho đi khám ở phòng khám tư...uống 1 ngày là đỡ, ngày thứ 2 là khỏi luôn ho và sổ mũi...sau này mới phát hiện ra là bác sỹ kê đơn cho con em kháng sinh liều cao,,,,đến khi ốm mà khám chỗ bác sỹ khác kê liều nhẹ thì không khỏi gì cả..vào cả viện Nhi bác sỹ cũng hạn chế dùng kháng sinh,,trẻ nhỏ uống kháng sinh là hại người lắm..con nhà em hơn 10 tháng đã táng kháng sinh liều cao nên giờ hay phụ thuộc vào thuốc lắm..liều nhẹ không ăn thua,,thấy hại cho con quá mà không biết phải làm sao. Hôm trước có đọc ở diễn đàn có mẹo hay giờ em cũng đang áp dụng cho con nhà em. Trước khi đi ngủ cho 1 thìa mật ong nhỏ fa vào nước ấm cho bé uống, buổi sáng dậy cũng thế, dậy cái là em cho con em uống 1 chút nước ấm fa với mật ong..sẽ giúp bé không bị khàn tiếng do thời tiết thay đổi,,,ít bị ho hơn. Thời tiết này dễ bị ho lắm, con nhà em Nếu ho nhẹ thì cho bé uống siro thảo dược Ích Nhi, còn ho do dị ứng ho khan về chiều và đêm thì cho bé uống siro Theralen..nếu bé không đỡ phải cho đi khám và nếu kèm sổ mũi nhiều dịch nhầy thì phải đi hút...Mong là các bé lúc nào cũng khỏe và có sức đề kháng tốt...
    Các mẹ chú ý là hiện tại mật ong bán bây giờ chủ yếu toàn đường thôi, nếu mua được mật ong rừng hoặc qua người quen thì mới hiệu nghiệm. Nhà mình toàn dùng nước muối xịt vào lỗ mũi của con khoảng ngày 3 lần và kết hợp thêm uống xiro là khỏi, rất hạn chế uống kháng sinh

• 91 Bài viết

• 14 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi zizou260280 Xem bài viết
    Theo chỉ định của bs nhi, con mình ho thì chỉ dùng nước muối sinh lý rửa mũi cho sạch là đỡ ngay. Mình làm như thế ngày 3 lần, mỗi lần cho một ống nươc muối 5ml vào mỗi lỗ mũi. 3 ngày sau thì bé hết ho
    c ơi chỉ cần thế thui à, bé nhà e uống Garlic oil chứa tinh chất tỏi trộm vía cũng nhanh khỏi lắm

• 821 Bài viết

• 1,566 Được cảm ơn

garlic oil mua ở đâu vậy bạn?Các hiệu thuốc có bán ko vậy?
    .Mong Ky yêu thật khoẻ mạnh, bình an

• 66 Bài viết

• 223 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi nhonhe Xem bài viết
    Con em đã được ba tuổi rồi, nhưng trông chỉ như đứa 2 tuổi. Năng có 12.5kg, cao 94 cm. Vấn đề em không quan tâm lắm về chiều cao và cân nặng của con em mà em chỉ mong con em được khoẻ mạnh là được rồi. Nhưng cứ một tháng hai lần con em lại bị ho và viêm họng. Em đã đưa con em đi khám ở viện nhi trung ương, theo bác sĩ Thông ở phố Hoàng Ngân nhưng cứ mỗi lần con em bị như vậy đi khám là bác sĩ lại kê cho kháng sinh vì dùng siro không thì không khỏi. Có những tháng dùng đến 2 lần, em thấy lo quá vì em biết dùng kháng sinh nhiều sẽ không tốt. Có lẽ đó cũng chính là nguyên nhân con em bị còi mặc dù ăn uống rất tốt (trộm vía con) nhưng hình như không hấp thụ. Đến 1 năm nay chưa tăng lạng nào. Có mẹ nào trong tình cảnh như em thì cho em chút kinh nghiệm, chứ thế này thì em lo cho sức khoẻ con em quá. Cảm ơn các mẹ trước:Rose:
    mẹ nó ơi! con em cũng thế! cứ vào viện kê kháng sinh ko khỏi lại tiêm 5-7 ngày liền, thời gian ho lại phế quản, hiện bây giờ cũng thế, mẹ nó ra chỗ Hoàng Quốc Việt cái ngõ bao nhiêu em ko nhớ rõ lắm nhưng trong đấy nó bán men vi khuẩn, bình thường ngoài viện dinh dưỡng hya viện nhi thì chỉ có men 1 vi khuẩn thôi, nhưng chỗ đó bán men 2 vi khuẩn, mẹ nó cho con uống ngày 2 lọ đổ vào bình sữa uống chung, con sẽ hấp thụ hơn. em sẽ hỏi lại ôngbaf ngoại cháu địa chỉ chính xác để mua men vi khuẩn vì thường toàn ông ngoại mua cho cháu chỗ đó gần cơ quan ông ngoại cháu mà. thấy ông bảo hỏi đầu ngõ chỗ bán thuốc thì nó ko chỉ cho cái nhà bán men 2 vi khuẩn đâu, vì chúng nó chỉ bán 1 vi khuẩn nên nó ko chỉ mà, em đc 1 bác sĩ nói cho nên biết

• 33 Bài viết

• 37 Được cảm ơn

Con mình hồi gần 1 tháng đã bị viêm phế quản do lây cúm từ 1 người đến thăm, sau đó con cứ tái đi tái lại hoài, xót xa lắm. Từ khi mình học được kinh nghiệm của chị làm cùng cơ quan (đã được áp dụng thành công cho rất nhiều bé của các mẹ trong cơ quan) thì trộm vía con là từ hối đó đến giờ chưa bị lại. Các mẹ làm thủ nhé: trước khi đi ngủ, các mẹ rửa sạch chân cho con bằng nước ấm, lau khô, lấy dầu nóng (dầu khuynh diệp hoặc dầu nóng mặt trời....) thoa và day ở huyệt dũng tuyền ( chỗ lõm nằm dưới và giữa ngòn cái và ngón trỏ, các mẹ khum bàn chân con lại sẽ thấy chỗ lõm đó chính là huệyt dũng tuyền). Sau khi day khoang 15-20 vòng gì đó các mẹ lấy vớ mang vào cho con. Bài này áp dụng được với cả người lớn, ngoài tác dụng phòng bệnh ho, viêm họng nó còn có tác dụng đặc biệt là trị ho lâu ngày không khỏi. Các mẹ cứ thủ đi vì dù sao nó cũng vô hại, đây là bài của bố chị ấy vốn là thầy thuốc chuyên châm cứu, bấm huyệt. Em từ khi làm đến giờ thì con không bị nữa (trộm vía con tỷb lần), nằm máy lạnh thoải mái vô tư, chứ hồi trước trung bình 1,5tháng con em uống kháng sinh 1 lần, đau hết cả ruột.

Còn 1 kinh nghiệm hay trị sổ mũi là các khi con mới bị sổ mũi (nước mũi trắng, chứ xanh vàng thì các mẹ phải gặp BS rùi vì đã bị viêm) các mẹ lấy 1 tép tỏi đâm nát, hoà 1 ly nhỏ nước sôi vào rồi xông mũi cho con. mẹ nào có máy xông thì đổ vào máy xông, mẹ nào k có thì đổ vào bình sữa, cắt 1 cái lỗ ở núm vú rồi đưa vào mùi con cho con hít. Cái này là do mình hay bị viêm mũi, cứ 1 lần bị phải nhờ đến tỏi, có 1 lần con mình bị viêm mũi nửa tháng, uống hết Cottuf, polaramine... mà chẳng hết mìnhh lấy tỏi xông bằng mày kh1i dung ngày hôm sau hết liền. Sau này cứ vừa chớm xổ mũi mình làm 1 , 2 lần là hết. MỘt vài kinh nghiệm nhỏ, bạn áp dụng thử, đặc biệt là vệic phòng ngừa, chứ để cho con bệnh uống thuốc hoài xót xa lắm. Mong con không còn bị bệnh, hay ăn, chóng lớn nhé!
    Trích dẫn Nguyên văn bởi nhonhe Xem bài viết
    Con em đã được ba tuổi rồi, nhưng trông chỉ như đứa 2 tuổi. Năng có 12.5kg, cao 94 cm. Vấn đề em không quan tâm lắm về chiều cao và cân nặng của con em mà em chỉ mong con em được khoẻ mạnh là được rồi. Nhưng cứ một tháng hai lần con em lại bị ho và viêm họng. Em đã đưa con em đi khám ở viện nhi trung ương, theo bác sĩ Thông ở phố Hoàng Ngân nhưng cứ mỗi lần con em bị như vậy đi khám là bác sĩ lại kê cho kháng sinh vì dùng siro không thì không khỏi. Có những tháng dùng đến 2 lần, em thấy lo quá vì em biết dùng kháng sinh nhiều sẽ không tốt. Có lẽ đó cũng chính là nguyên nhân con em bị còi mặc dù ăn uống rất tốt (trộm vía con) nhưng hình như không hấp thụ. Đến 1 năm nay chưa tăng lạng nào. Có mẹ nào trong tình cảnh như em thì cho em chút kinh nghiệm, chứ thế này thì em lo cho sức khoẻ con em quá. Cảm ơn các mẹ trước:Rose:
    10 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

• 24 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Cam on bạn Lâm Giang nhé con nhà mình cũng thường xuyên bị sổ mũi, ho mà chỉ có uống kháng sinh mới khỏi, minh phải học ngay cách của bạn về áp dụng cho con mới được, chứ mỗi khi con ốm cho uống kháng sinh sốt ruột lắm. À mình cũng muốn hỏi các bạn xem có ai đã cho con dùng cốm tăng cường miễn dịch đường hô hấp ImuBio chưa? cho mình kết quả với.

• 29 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Các mẹ ơi, trẻ con dưới 3 tuổi bị ho, hắt hơi, sổ mũi là chuyện bình thường chứ như con mình còn bị cơ địa dị ứng nghĩa là hôm sau mà mưa hay gió mùa thì con mình hôm nay đã hắt hơi, sổ mũi rồi và chỉ cần 2 hôm sau là chạy ngay xuống phế quản co thắt. Tháng nào cũng đôi lần có tháng 3 lầ đi bác sĩ mà lần nào cũng kháng sinh, chống viêm, thuốc ho, rồi nhỏ mũi do bác sĩ pha (thế mới nặng). Đến năm 3 tuổi thì cường độ bị dày lên mỗi lần bị thường phải sử dụng hai loại kháng sinh kết hợp mới đỡ. Vì nếu uống một loại kháng sinh thì chỉ uống hết một liều 7 ngày thì chỉ khoảng 5 ngày sau cháu đã phải tương một đợt kháng sinh khác rồi. Thương con ghê, mà chả biết là thế nào mình cũng mua máy khí dung và có xịt hen dự phòng cho con mà chả ăn thua gì. May mà có chị bạn đưa cho lọ TPCN lifepac junior cho con uống sau khoảng tháng rưỡi trộm vía con đỡ hẳn, số lần viếng thăm BS thưa dần ra và đến bây giờ thì nhìn thấy BS không thèm chào (thế mới gấu)

• 91 Bài viết

• 14 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi xianhy Xem bài viết
    garlic oil mua ở đâu vậy bạn?Các hiệu thuốc có bán ko vậy?
    Mình mua ở hiệu thuốc gần nhà thui, chắc các hiệu thuốc khác cũng có, hình như cũng có nhiều hãng nhưng nhà mình quen dùng Garlic oil của Tuệ Linh

• 99 Bài viết

• 227 Được cảm ơn

Nhắc đến dầu tỏi, mình đang thắc mắc viên tỏi của VN hàm lượng dầu tỏi 50mg/ viên mà liều dùng khuyên là 4v/ ngày, tong khi dầu tỏi của Mỹ thì 4mg/ viên, 2v/ ngày. Vậy là sao ta?