Bệnh trẻ em

Bệnh hạch mạc treo ổ bụng

Đến trả lời mới nhất
  • 0 Lượt chia sẻ
  • 18.1K Lượt đọc
  • 23 Trả lời

• Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
    • 1,467 Bài viết

• 300 Được cảm ơn

hôm qua con bé nhà em bị đi ngoài đau bụng và sốt, cho đi khám tại bệnh viện Nhi bác sĩ nói là rối loạn tiêu hóa nhưng chị Bác sĩ bảo là cho đi siêu amm ổ bụng cho yên tâm,nhưng khi siêu âm thì thấy giấy siêu âm ghi là rải rác trong ổ bụng có hạch mạc đường kính 6,6mm và kết luận là bị hạch mạc treo ổ bụng, mang kết quả về cho bác sĩ thì chị ý bảo cứ yên tâm cái này ở tuổi nào cũng có, và cho thuốc uống, nhưng em băn khoăn là bệnh này như thế nào và có ai bị chưa cho em hỏi với
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 1,767 Bài viết

• 443 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi me_thóc Xem bài viết
    hôm qua con bé nhà em bị đi ngoài đau bụng và sốt, cho đi khám tại bệnh viện Nhi bác sĩ nói là rối loạn tiêu hóa nhưng chị Bác sĩ bảo là cho đi siêu amm ổ bụng cho yên tâm,nhưng khi siêu âm thì thấy giấy siêu âm ghi là rải rác trong ổ bụng có hạch mạc đường kính 6,6mm và kết luận là bị hạch mạc treo ổ bụng, mang kết quả về cho bác sĩ thì chị ý bảo cứ yên tâm cái này ở tuổi nào cũng có, và cho thuốc uống, nhưng em băn khoăn là bệnh này như thế nào và có ai bị chưa cho em hỏi với
    Con em năm ngoái cũng bị như thế đấy, bác sỹ ở bệnh viện nhi đồng 2 tp HCM siêu âm cho thuốc uống một tuần thấy hết triệu chứng, nhưng sau đấy một thời gian bé bị lại, lần này uống thuốc khỏi đến giờ luôn, thuốc hơi đắng. Bác sỹ còn dặn cho cháu ăn thức ăn dễ tiêu, không ăn thức ăn có tính nóng như ớt, tiêu và quan trọng nhất là phải vệ sinh, ăn uống điều độ đúng giờ nữa, vì năm ngoái thời gian ấy nhà có việc bận nên hay mua thức ăn ngoài cho bé và ăn uống thất thường, nghĩ mà thương con ghê. Bạn đưa bé đến bệnh viện khám rồi phải không, bạn đừng lo lắng gì nhiều nhé.Chúc bé của bạn mau khỏe!
    Trời ơi sao càng ngày mình càng phì nhiêu vậy nè trời :Crying::Crying::Crying:
    • 1,467 Bài viết

• 300 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi tom_linh Xem bài viết
    Con em năm ngoái cũng bị như thế đấy, bác sỹ ở bệnh viện nhi đồng 2 tp HCM siêu âm cho thuốc uống một tuần thấy hết triệu chứng, nhưng sau đấy một thời gian bé bị lại, lần này uống thuốc khỏi đến giờ luôn, thuốc hơi đắng. Bác sỹ còn dặn cho cháu ăn thức ăn dễ tiêu, không ăn thức ăn có tính nóng như ớt, tiêu và quan trọng nhất là phải vệ sinh, ăn uống điều độ đúng giờ nữa, vì năm ngoái thời gian ấy nhà có việc bận nên hay mua thức ăn ngoài cho bé và ăn uống thất thường, nghĩ mà thương con ghê. Bạn đưa bé đến bệnh viện khám rồi phải không, bạn đừng lo lắng gì nhiều nhé.Chúc bé của bạn mau khỏe!
    hôm nay em đưa đi khám lại , nhưng mà sao nó hay kêu đau quá làm em sốt ruột, bác sĩ cũng nói có nhiều trẻ bị bệnh này, và dặn là cứ uống thêm thuốc 1 vài ngày nữa sẽ tự khỏi, hy vọng là như vầy, cho mình hỏi là sau đó bạn có cho con đi siêu âm lại không
    • 1,767 Bài viết

• 443 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi me_thóc Xem bài viết
    hôm nay em đưa đi khám lại , nhưng mà sao nó hay kêu đau quá làm em sốt ruột, bác sĩ cũng nói có nhiều trẻ bị bệnh này, và dặn là cứ uống thêm thuốc 1 vài ngày nữa sẽ tự khỏi, hy vọng là như vầy, cho mình hỏi là sau đó bạn có cho con đi siêu âm lại không
    Có chứ, khi siêu âm bác sỹ bảo là hết rồi nhưng ăn uống phải cẩn thận không thôi dễ bị tái lại lắm, từ năm ngoái đến nay nó không bị lại nữa. Bé khỏe chưa bạn ?
    Trời ơi sao càng ngày mình càng phì nhiêu vậy nè trời :Crying::Crying::Crying:
    • 879 Bài viết

• 461 Được cảm ơn

Chào các mẹ. Bob nhà mình 3.5 tuổi. Mấy tháng gần đây thỉnh thoang kêu đau bụng vùng rốn, theo từng cơn. Mình cho con đi khám ở VP thì bác sĩ siêu âm phát hiẹn có một số hạch trong ruột, nhưng vẫn không biết nguyên nhân gây đau bụng. Bác sĩ chỉ cho debridat uống giảm đau mỗi khi lên cơn đau.
    Mình thấy không yên tâm. Có mẹ nào biết về bệnh này hoặc biết bác sĩ nào khám tốt thì chia sẻ cho mình với.
    Cảm ơn các mẹ nhiều.
    • 879 Bài viết

• 461 Được cảm ơn

Có bố mẹ nào biết thì giúp mình với.

Trích dẫn Nguyên văn bởi MeBob0710 Xem bài viết
    Chào các mẹ. Bob nhà mình 3.5 tuổi. Mấy tháng gần đây thỉnh thoang kêu đau bụng vùng rốn, theo từng cơn. Mình cho con đi khám ở VP thì bác sĩ siêu âm phát hiẹn có một số hạch trong ruột, nhưng vẫn không biết nguyên nhân gây đau bụng. Bác sĩ chỉ cho debridat uống giảm đau mỗi khi lên cơn đau.
    Mình thấy không yên tâm. Có mẹ nào biết về bệnh này hoặc biết bác sĩ nào khám tốt thì chia sẻ cho mình với.
    Cảm ơn các mẹ nhiều.
    • 658 Bài viết

• 188 Được cảm ơn

Bé lớn nhà mình cũng bị đấy, đi khám ở viện Nhi, sau khi siêu âm BS chuẩn đoán là viêm hạch mạc treo (ở thành ruột có một số hạch nằm rải rác). Con mình phải uống kháng sinh do BS kê 10 ngày. Mình hỏi là có sao không thì BS bảo khồng sao cả, uống hết thuốc là được. Mình cũng chủ quan, chưa cho con đi siêu âm lại xem thế nào, đọc topic này lại nhớ. Nếu bé nhà bạn vẫn kêu đau bụng thì nên cho bé khám lại. Thực ra, vào viện Nhi mà gặp BS chuyên khoa hô hấp khám thì không hiệu quả lắm
    • 879 Bài viết

• 461 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Rua&In Xem bài viết
    Bé lớn nhà mình cũng bị đấy, đi khám ở viện Nhi, sau khi siêu âm BS chuẩn đoán là viêm hạch mạc treo (ở thành ruột có một số hạch nằm rải rác). Con mình phải uống kháng sinh do BS kê 10 ngày. Mình hỏi là có sao không thì BS bảo khồng sao cả, uống hết thuốc là được. Mình cũng chủ quan, chưa cho con đi siêu âm lại xem thế nào, đọc topic này lại nhớ. Nếu bé nhà bạn vẫn kêu đau bụng thì nên cho bé khám lại. Thực ra, vào viện Nhi mà gặp BS chuyên khoa hô hấp khám thì không hiệu quả lắm
    May quá có bạn chia sẻ cùng mình.
    Mình cho con đi khám Nhi ở Việt Pháp, bác sĩ ko kê kháng sinh mà chỉ kê debridat co tác dụng giảm đau, và bảo uống mỗi khi đau thôi. Mình muốn đi khám chuyên khoa nhưng ko biết khám chuyên khoa gì (tiêu hóa? nhưng bé nhà mình input va output bình thường)
    Cho mình hỏi, sao bác sĩ nói không sao mà lại kê kháng sinh? Bạn cho con khám chuyên khoa gì thế?
    • 658 Bài viết

• 188 Được cảm ơn

May quá có bạn chia sẻ cùng mình.
    Mình cho con đi khám Nhi ở Việt Pháp, bác sĩ ko kê kháng sinh mà chỉ kê debridat co tác dụng giảm đau, và bảo uống mỗi khi đau thôi. Mình muốn đi khám chuyên khoa nhưng ko biết khám chuyên khoa gì (tiêu hóa? nhưng bé nhà mình input va output bình thường)
    Cho mình hỏi, sao bác sĩ nói không sao mà lại kê kháng sinh? Bạn cho con khám chuyên khoa gì thế?
    Mình cho con khám ở viện Nhi bạn ạ, mình khám ở khu dịch vụ. Bạn thử cho bé qua đó khám xem sao. Bé nhà mình cũng output rất bình thường nhưng hay kêu đau bụng ở cùng rốn nên mình cho đi khám. Theo mình hiểu, nếu con chỉ uống thuốc mỗi khi đau thì cái hạch nó vẫn còn ở đó chứ nhỉ. Mình định mấy hôm nữa mát đưa con vào siêu âm lại xem thế nào.
    • 879 Bài viết

• 461 Được cảm ơn

Mình cho con khám ở viện Nhi bạn ạ, mình khám ở khu dịch vụ. Bạn thử cho bé qua đó khám xem sao. Bé nhà mình cũng output rất bình thường nhưng hay kêu đau bụng ở cùng rốn nên mình cho đi khám. Theo mình hiểu, nếu con chỉ uống thuốc mỗi khi đau thì cái hạch nó vẫn còn ở đó chứ nhỉ. Mình định mấy hôm nữa mát đưa con vào siêu âm lại xem thế nào.
    Đúng thế, mình thấy thuốc bác sĩ kê chỉ có tác dụng giảm đau tại chỗ thôi chứ không giải quyết được gốc của vấn đề. Bác sĩ cũng nói 1 tháng cho bé siêu âm lại theo dõi.
    Mình vẫn ko hiểu tại sao bác sĩ lại kê kháng sinh cho bé nhà bạn ???
    • 658 Bài viết

• 188 Được cảm ơn

Đúng thế, mình thấy thuốc bác sĩ kê chỉ có tác dụng giảm đau tại chỗ thôi chứ không giải quyết được gốc của vấn đề. Bác sĩ cũng nói 1 tháng cho bé siêu âm lại theo dõi.
    Mình vẫn ko hiểu tại sao bác sĩ lại kê kháng sinh cho bé nhà bạn ???
    Thì BS kê kháng sinh uống để hạch nó hết mà, tớ thấy thuốc cũng đắt, gần 500k đấy
    • 879 Bài viết

• 461 Được cảm ơn

Thì BS kê kháng sinh uống để hạch nó hết mà, tớ thấy thuốc cũng đắt, gần 500k đấy
    Bạn cho mình xin tên thuốc được không?
    • 658 Bài viết

• 188 Được cảm ơn

Bạn cho mình xin tên thuốc được không?
    Để mình về tìm lại nhé, không biết để chỗ nào. Mình cũng đang muốn tìm để thứ 7 này mang theo khi cho con đi khám lại
    • 26 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Cách đây 3 tháng con mình bị đau bụng, sốt, nôn trớ. Đi khám tại bệnh viên Hồng Ngọc, bác sĩ siêu âm cũng bao hạch to mạc treo ruột, đường kính 7,2mm. Rồi cho 1 đống thuốc. Mình về không cho uống thuốc, chỉ cho uống men tiêu hóa và uống oresol rồi cũng khỏi. Không thấy đau bụng nữa. Đến giờ chưa thấy bị lại.
    • 6 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Con em cũng vừa đi khám ở Viện Nhi TW về. Bị nôn, không chịu ăn 2 hôm rồi. Bsi bảo đi siêu âm ổ bụng để kiểm tra thì thấy có hạch khoảng 8mm. Sau đó làm tiếp xét nghiệm máu, nếu lượng bạch cầu trong máu vượt quá 10K thì mới phải điều trị bằng kháng sinh, của con em thì bình thường nên bsi chỉ kê đơn thuốc dạ dày và chống nôn,... và hẹn sau 1 tháng đến siêu âm kiểm tra lại.
    Điểm chỉ cho nhanh!
    • MP
    • 6 năm
    • 162 Bài viết

• 103 Được cảm ơn

Chào cả nhà, bé nhà mình 3 tuổibị đau bụng, sốt, nôn trớ đi ỉa lỏng cho đến viện nhi TW đi siêu âm thì thấy có hạch mạc treo kích thước 14mm, lòng đại tràng có nhiều dịch. Soi phân tươi có kết quả là cansi ole. BÁc sĩ kết luận là con bị viêm hạch mạc treo và cho thuốc như sau:
    1. CefnaXL 125mg x14 viên ngày uống 2 lần 2 viên
    2. Acyvir 200mg x14 viên ngaỳ 2 viên chia 2 lần
    3. Debridat 100mg x 10 viên ngày 1 viên chia 2 lần
    4. Vibilac II 1g x30 gói ngày 2 gói chia 2 lần
    Con đã uống thuốc 1 ngày rưỡi rồi thì thấy không nonn trớ và đau bụng nữa nhưng đi ngoài thì vẫn còn đi ngày 3 lần. Các bác nào có kinh nghiệm về bệnh hạch mạc treo này chỉ cho em với. Em sốt ruột quá.
    • 7 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Chào cả nhà. Bé nhà mình 4t cũng bị đau bụng (lúc ăn là kêu đau, hôm đầu nghĩ cu cậu vờ vịt, nhưng tối qua thì đúng là cậu đau thật), nhưng không bị sốt và output bình thường.
    Sáng nay đưa ra Nhi TW, vì đông quá nên khám tư ở PK Từ Tâm, đối diện khoa Khám bệnh.
    BS cho làm xét nghiệm nc tiểu và siêu âm.
    Kết luận: Rải rác mạc treo có hạch, kích thước max ~10x4mm.
    Đơn thuốc:
    Ofiss viên 100mg, 14vien, 2x7 ngày (BS chỉ dẫn là KSinh)
    Alpha choy 14vien, 2x7 ngày (BS chỉ dẫn là KViem
    Biolactovine 20lo, 2x10 ngày (Tăng cường tiêu hóa)

Sau đó về tìm hiểu ở đây thì thấy các mẹ nói:
    Nguyên nhân có thể do nhiễm khuẩn đường ruột, nên cần uống kháng sinh.
    Việc uống kháng sinh cần phù hợp với kết quả XN máu.

Em đang định cho bé ra Medlatec 42 Nghĩa Dũng để làm xét nghiệm máu, nhưng bé lại uống một lần KS và KV rồi, không bit có bị ảnh hưởng gì ko, mong mẹ nào có kinh nghiệm cho ý kiến.
    Vì bé lười ăn lắm mà uống KS cả tuần vậy thì tội quá!
    • 68 Bài viết

• 18 Được cảm ơn

Con trai mình 6 tuổi cũng bị đau bụng, hom qua cho ra phòng khám 125 thái thịnh bsy cho siêu âm ổ bụng cũng nói có nhiều hạch, bsy kê đơn kháng sinh uống rồi không biết sao đây còn đang theo dõi. Mẹ thương con quá.
    • 158 Bài viết

• 43 Được cảm ơn

Mình cũng vừa cho con gái gần 5 tuổi đi sa ở 125 Thái Thịnh, sau khi sa ổ bụng bác sĩ cũng chẩn đoán có nhiều hạch và cho thuốc uộng KHông biết con bạn mehuyvu12 đã khỏi chua?
    • 680 Bài viết

• 418 Được cảm ơn

Con tớ cũng bị như con các mẹ rồi, thậm chí kích thước hạch còn to hơn 9,6 X18,5 mm...Nhưng không hiểu sao bs lại chỉ kê mỗi thuốc chống nôn va ORS thôi...thôi để theo dõi vài hôm xem thế nào?
  • Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2