• Tuần 1

• Tuần 2

• Tuần 3

• Tuần 4

• Tuần 5

• Tuần 6

• Tuần 7

• Tuần 8

• Tuần 9

• Tuần 10

• Tuần 11

• Tuần 12

• Tuần 13

• Tuần 14

• Tuần 15

• Tuần 16

• Tuần 17

• Tuần 18

• Tuần 19

• Tuần 20

• Tuần 21

• Tuần 22

• Tuần 23

• Tuần 24

• Tuần 25

• Tuần 26

• Tuần 27

• Tuần 28

• Tuần 29

• Tuần 30

• Tuần 31

• Tuần 32

• Tuần 33

• Tuần 34

• Tuần 35

• Tuần 36

• Tuần 37

• Tuần 38

• Tuần 39

• Tuần 40

• 13 Lượt chia sẻ
  • 20.5K Lượt đọc
  • 7 Trả lời

• 13 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Các mẹ ơi bé của em đang bị đẹn, em có tham khảo một số bài viết của các bác sĩ về bệnh này, bệnh điều trị hơi lâu. Hiện tại con của em đang điều trị bằng cách rơ miệng với thuốc ngày 3 lần theo hướng dẫn của bác sĩ nhưng các cụ ngày xưa có mẹo để trị đẹn bằng cách lễ khắp ngưởi của em bé và nói chỉ lễ một lần thôi sẽ không bị tái phát lại em thấy cách này làm cho bé đau lắm. Còn có người thì chỉ em dùng lá cỏ mực đập dập trộn với mật ong rơ cho bé cách này có hiệu quả không các mẹ? Các mẹ có kinh nghiệm chỉ cho em với em có nên cho bé lễ hay không? :Rose:
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 6 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Bé bị đẹn nên ra tiệm thuốc của người Hoa (tiệm thuốc tàu) nói bán cho bé thuốc bị đẹn ở trẻ mấy tháng về nhà rơ cho bé vài lần là hết ngay. Chúc bé mau khoẻ:Smiling:
    • 217 Bài viết

• 17 Được cảm ơn

bạn ơi cái bệnh đẹn nó biểu hiện thế nảo hả các mẹ.mình không biết và chưa gặp bao giờ các mẹ chỉ giùm với
    • 353 Bài viết

• 303 Được cảm ơn

Em cũng nghe nói, nhưng không biết bịnh đó là như thế nào và biểu hiện triệu chứng ra sao, các mẹ nói cho em rõ với, bé tuổi nào thì gặp bệnh đó ạ. :Thinking:
    • 526 Bài viết

• 523 Được cảm ơn

Có phải con bạn bị các đốm trắng trên lưỡi không? Cái này nghe mọi người gọi là đẹn hay nấm lưỡi. Bạn ra hiệu thuốc tây mua túp rơ lưỡi Daktarin khỏang 42k về rơ lưỡi bé ngày 2 lần trước khi bú 20phút nhé. Rơ kỹ cả miệng và lưỡi, khỏang 4 ngày sẽ khỏi hẳn. Có hướng dẫn sử dụng trong hộp thuốc. Tiện dụng và hiệu quả. Bé mình mới bị cách đây 2 tuần.
    • 13 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Em đang dùng thuốc rơ miệng hiệu Denicol để rơ cho bé nhưng đã 2 tuần rồi vẫn chưa hết hẳn nhưng bé nhả em đã ăn uống bỉnh thường rồi, cám ơn các mẹ chia sẻ kinh nghiệm em sẽ đổi thuốc xem sao chắc em chỉ dủng thuốc tây để rơ thôi chứ ở chỗ em ở không có tiệm thuốc bắc nào hết trơn.
    Mẹ nào chưa biết về bệnh đẹn vào trang web nảy để tham khảo nhé http://www.chamsocbe.com/HealthCare/...0/1158,10.aspx
    http://www.nld.com.vn/tintuc/suc-khoe/102609.asp

Chúc các bé mau ăn chóng lớn
    • 63 Bài viết

• 14 Được cảm ơn

Các bạn có thể tham khảo các cách chữa đẹn trẻ em sau nha:

Đẹn trẻ em ( khách ngộ, vía)

Trẻ sơ sinh cơ thể tạng phủ còn non yếu chưa thích nghi với môi trường bên ngoài, sức chống đỡ với bệnh tật còn kém, dễ nhạy cảm với thay đổi về môi trường xung quanh như sự thay đổi về khí hậu, về phong, hàn, thử, thấp, táo, hỏa nên mỗi khi gặp khí trời thay đổi, môi trường xung quanh thay đổi có khi là hơi đất, hơi người cũng làm trẻ bị bệnh quấy khóc chứng đó gọi là Khách Ngộ hay còn gọi là Đẹn.
    Những bài thuốc kinh nghiệm thừa kế gia truyền chữa đẹn trẻ em

Bài 1: Chữa đẹn trẻ em

Đẹn có 3 loại: Đẹn đất (do hơi đất); Đẹn huyết (do hơi máu); Đẹn phong (do khí hậu) nói chung đều là đẹn và có những cách chữa riêng.
    Bài thuốc:
    Thương truật 4g Ngưu tất 4g Hồng hoa 4g
    Cam thảo 4g Cát cánh 4g
    - Nếu là Đẹn đất: thì bụng trẻ đầy thở khò khè gia: Trạch tả 4g, Hoạt thạch 2g, Đăng tâm 4g
    - Nếu là Đẹn huyết thì mắt nhã ghen 2 chân tréo lại gia: Quy vĩ 4g, Liên kiều 4g.
    - Nếu là Đẹn phong: trẻ thở khò khè có khi sốt gia: Phòng phong 4g, Mộc hương 4g (Mộc hương mài ngoài cho vào sau)
    Cách chế và dùng: Tất cả hợp thanh đổ 1 bát rưỡi nước sắc kỹ còn nữa bát, cho trẻ uống mỗi lần 10-20ml, ngày uống 2-3 lần (Riêng Mộc hương không sắc mà mài cho vào thuốc khi uống).

Bài 2: Chữa khách ngộ (vía đại tang)

Ban đêm trẻ khóc cho bú vào nhưng không bú vẫn khóc ngửa cổ đàm khò khè, cơ thể bình thường, cũng có trường hợp trẻ bị nóng.
    Cách chữa: Lấy một cái chổi rành đã quét cùn thắp lửa đốt cho đỏ, bế trẻ mà xông qua 03 lần rồi ẵm trẻ chặt trẻ sẻ ngủ yên và bú bình thường.
    Hoặc lấy lá Tiết lỗ (Rau mỏ) nấu nước xông hơi hay lấy một mẻ than bỏ lá Tiết lỗ vào hơi bốc lên rồi bế trẻ xông qua xông lại 03 lần trẻ sẽ ngủ yên.

Bài 3: Chữa khách ngộ

Thương truật 4g Cát cánh 4g Cam thảo2g
    Hồng hoa 2g Thuyền thoái 7 con Hồng hoa 2g
    Cúc hoa 2g Ngưu tất 2g Đăng tâm 4g
    Lông nhím 1 cái Quyết minh tử 4g Xuyên sơn giáp 1 vảy (đốt tồn tính)
    Cách chế và dùng: Tất cả cho vào siêu đổ 01 bát nước sắc lấy non nửa bát, trẻ em từ 03 tháng tuổi trở lên mỗi lần uống 1/3 chén con, ngày uống 03 lần trước khi cho bú, trẻ dưới 03 tháng tuổi thì giảm liều.

Bài 4: Đẹn đất, bụng trướng đầy ách bí đái ỉa.

Vò một nắm lá na ăn quả, thêm vào một ít nước nóng, vắt lấy bỏ bã lóng kỹ, cho uống 1 vài lần là khỏi. ( độc ?)

Bài 5: Chữa đẹn

Hồng hoa 4g Thương truật 8g Lông nhím 2 cái (đốt cháy)
    Ngưu tất 8g Xuyên sơn giáp 12g (nướng vàng) Đăng tâm 1 bó
    Cách chế và dùng: Cho vào siêu đổ 1 bát nước sắc lấy non nữa bát cho trẻ uống ngày 2-3 lần. Mỗi lần 10-20ml.

Bài 6: Chữa Đẹn, hai mắt nhắm, tiểu bí, bụng đầy hơi, nằm thì tay chân ít cử động.

Bắt một con Thạch sùng nướng cháy bỏ vào chén nước đun sôi để nguội đâm nát lóng nước cho trẻ uống.
    Hoặc lấy sừng dê mài mài với sữa cho trẻ uống nhiều lần sẽ khỏi.

Bài 7: Chữa Đẹn, đi ngoài lúc xanh lúc bọt, khó đi, đờm kéo khò khè.

Xuyên sơn giáp 8g (rang cháy vừa) Thương truật 8g Cây cỏ xước 8g (rang vàng hạ thổ)
    Hồng hoa 4g Lông nhím 2g (đốt cháy)
    Cách chế và dùng: Tất cả cho vào siêu, nước 1 bát sắc lấy nửa bát cho uống 2-3 lần trong ngày.

Bài 8: Đẹn trẻ em, do thai độc hoặc nhiễm hơi nặng trẻ bị ho suyễn.

Hoa kinh giới 4g Giây mang hổ 4g Nghệ vàng 3 lát
    Lá cam thảo đất 4g Phèn phi 2g (tán nhỏ để ngoài) Rễ vảy tiền hoa vàng 4g (cây bã trù, rang vàng)
    Cách chế và dùng: Phèn phi để ngoài các vị thuốc hợp thang cho vào siêu đổ 01 bát nước sắc lấy non nửa bát, thuốc rót ra bát cho phèn phi vào đánh tan, với trẻ nhỏ cứ độ 5 phút cho uống 1-5 giọt, tùy tháng tuổi mà tăng dần.
    Nếu người có nóng nhiều, gia Hạ khô thảo 4g.
    Nếu ho nhiều gia Xuyên sơn giáp 2g (đốt cháy cùng sắc uống)

Bài 9: Trẻ phạm uế khí, hơi thở đàm khò khè hoặc tắc nghẽn trong cổ

có mấy cách chữa sau:
    Cách 1:
    Bài thuốc:
    Sa nhân 8g Lông nhím 1 cái Đinh hương 3 nụ
    Cách chế và dùng: Sa nhân tán nhỏ cho vào 1 bát nước sắc lấy chừng 1 chén (100ml), Lông nhím đốt tồn tính tán bột mịn cho vào trong thuốc, Đinh hương mài vào với thuốc lấy nước nhỏ vào miệng bé, cứ cách 1 giờ nhỏ 5 giọt, làm 4-5 lần.
    Cách 2:
    Bài thuốc:
    Tre non 1 đoạn Gừng sống 3 lát Đinh hương 3 nụ
    Cách chế và dùng: Chẻ đoạn tre non làm 2 mảnh cho 3 lát Gừng vào đốt trên lửa cho chín vắt lấy nước, mài 3 nụ Đinh hương vào cho trẻ uống 1 lần 3-5 giọt, uống 4-5 lần.
    Cách 3:
    Bài thuốc:
    Thương truật 2g Bắc lùng 1g Xuyên sơn giáp 1 vảy
    Lông nhím 1 cái Hồng hoa 2g Ngưu tất 4g
    Trạch tả 2g
    Cách chế và sử dụng: Thương truật sao nước gạo, Xuyên sơn giáp (vỏ trút, tê tê) đốt cháy, lông nhím đốt cháy cho tất cả vào siêu đổ một bát nước sắc kỹ, cho uống ngày 3 lần, mỗi lần 1 chén nhỏ.

Đẹn trẻ em

Bài 10: Chữa đẹn trẻ sơ sinh Táo bón, Ngủ dậy vặn mình, rốn ngày 1 lồi cao, ngủ ít hay khóc.

Bài thuốc:
    Cam thảo 20g Thăng ma 12g Xuyên sơn giáp 12g
    Bột Thanh đại 16g Lông nhím 10g Ngưu bàng tử 8g
    Nam đại hoàng 12g Huyền sâm 8g Sinh địa 8g
    Xích thược 8g Cát căn 12g
    Cách chế và sử dụng: Vảy trút đốt thành than, Lông nhím đốt cháy tất cả tán thành bột mịn, hồ hoàn thành viên bằng hạt đậu, trẻ em sinh được một tuần ngày uống 2 viên hòa với sữa mẹ, Trẻ ngoài tháng uống ngày 4 viên hòa với sữa mẹ, uống liên tục nhiều ngày.

Nguồn: http://chuabenhdongy.net/benh-tre-em...h-ngo-via.html
    • 32 Bài viết

• 31 Được cảm ơn

Nếu không lầm thì bệnh đẹn mà mẹ nói là đẹn trăng-Aphthes (thường bị khi trăng lên), biểu hiện dưới dạng nốt trắng tròn, nhỏ trong niêm mạc miệng, nhiều ở dưới lưỡi, kéo dài từ 5-7 ngày, gây đau khi ăn. Bệnh thường gặp ở trẻ em và phụ nữ, không hết hẳn, thường tái phát. Vậy nên mẹ không nên lễ cho bé, bé vừa đau mà còn nguy cơ nhiễm trùng nữa.

Các nguyên nhân của bệnh là do phối hợp nhiều yếu tố: yếu tố miễn dịch, di truyền, thiếu vitamine C, PP, B6, B12, thiếu sắt, nhiễm trùng(nấm)... Khi bị bệnh, có thể dùng thêm các loại vitamine trên bổ sung, kháng sinh khi có sốt, lở loét nặng( và chú ý không nên tự ý dùng kháng sinh mà cần có chỉ định của bác sĩ mẹ nhé, nó liên quan đến việc sau này lớn lên bé có thể bị kháng kháng sinh nếu dùng kháng sinh bừa bãi lúc nhỏ).

Trong lúc bệnh, chỉ cần kiêng các đồ ít gia vị, đồ nóng để tránh gây đau thôi.

Ngoài ra, còn có cách chữa đẹn dân gian bằng mật ong khá đơn giản: chấm mật ong lên 1 miếng gạc sạch, thoa lên lưỡi bị đẹn (2-3 lần/ngày) , có thể pha với nước cỏ mực cũng rất hiệu quả.

Thân.
    Chỉnh sửa lần cuối bởi CathyDuong; 14/10/2013 vào lúc 06:54 PM.