Bệnh trẻ em

Bệnh "đẹn bản đồ" (lưỡi bản đồ)

Đến trả lời mới nhất
  • 0 Lượt chia sẻ
  • 31.9K Lượt đọc
  • 142 Trả lời

10 Người đang theo dõi

• Trang 1/8

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 8
    • 318 Bài viết

• 96 Được cảm ơn

Sáng nay, mình đưa Tủn đi BS quen khám lại về cái vụ đình công món cháo cả nửa tháng nay thì mới biết thêm 1 bệnh mới "đẹn bản đồ". Triệu chứng là lưỡi bé có vài mảng đỏ, hình như cu cậu đau hay sao mà cứ thè lưỡi ra hoài. Hôm trước 1 BS khác (cũng ND 2) khám thì bảo nấm lưỡi và cho thuốc rơ lưỡi nhưng 1 tuần nay chẳng giảm chút nào cả. Hôm trước bé cũng bị như vậy 1 lần, vị BS quen này giải thích với mình là do cơ thể bé gây nên thì cứ để tự bớt thôi sau đó vài ngày thì bớt thật. Nhưng đợt này sau lâu quá chẳng thấy bớt, mình sốt ruột "truy" BS tới cùng thì mới biết có cái bệnh lạ như vậy. Mình hỏi thuốc cho bé thì BS bảo để tự hết thôi chứ bệnh này thì y học cũng bó tay (?!) đến 2-3 tuổi thì bé sẽ không còn bị nữa.

Nói ra thì bảo nghi ngờ BS chứ trong lòng thì thắc mắc lắm lắm. Bà con có ai biết bệnh này không cho mình lời khuyên với ! Nhìn con không chịu ăn mà mẹ xót xa quá hà ! Cám ơn mọi người trước nhé
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• Cảnh giác với loại virus mới

Mình có đứa cháu họ tuần trước vừa phải cấp cứu ở bv Bạch Mai vì nhiễm một loại virut máu. Biểu...

• Sa Pa chìm trong giá rét, nhiệt độ xuống dưới 7 độ C

Áp thấp gây mưa to, nước lũ lên cao ở miền Trung 04/10/2010 | 17:19:00 http://www.vietnamplus.vn/Home/Ap-thap-gay-mua-to-nuoc-lu-len-cao-o-mien-Trung/201010/62659.vnplus http://www.vietnamplus.vn/avatar.aspx?ID=64654&at=0&ts=300&lm=634218110763570000 Nước lũ làm ngập nhà dân ở huyện Hải...

• Vĩnh biệt viêm xoan với cây giao hay còn gọi là cây xuơng cá

Thương con trai bị viêm xoang từ nhỏ, đã điều trị nhiều năm với đủ mọi phương pháp mà không khỏi...

• Lưỡi bản đồ ảnh hưởng đến vị giác?

Con em đã gần 3 tuổi nặng chừng 13.5 kg, cao khoảng 78cm, cháu rất biếng ăn, nhìn bằng mắt thường em thấy lưỡi của cháu có những đám trắng loang lỗ , em đưa cháu đi khám mấy nơi nhưng bác sĩ đều chẩn đóan lưỡi cháu bị hình bản đồ , qua thăm khám bác sĩ chỉ bổ sung thuốc bổ cho cháu chứ không cho...

• Ho kéo dài có bị viêm phổi?

Em bị ho và sổ mũi kéo dài 3 tuần, sau khi uống thuốc tới tuần thứ 3 bệnh có giảm...

• 25 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Mẹ Tủn thân mến,

Mình có đứa em họ, mới 7 tuổi, nhưng bị đẹn bản đồ từ hồi 1 tuổi. Bây giờ vẫn chưa khỏi, hàng ngày phải bôi thuốc mấy lần. Nếu bạn muốn hỏi kinh nghiệm cô chú mình thì liên lạc với mình, mình giới thiệu đến gặp để hỏi kinh nghiệm. Mà bạn ỏ Hà Nội hay Sài Gòn? Mình thì ở HN. Bạn có thể lấy địa chỉ e-mail của mình ở phần thông tin cá nhân.

Hy vọng bạn đừng quá lo lắng mà tội cả hai mẹ con
    • 235 Bài viết

• 13 Được cảm ơn

Gởi mẹ cu Tủn
    Con mình cũng bị đẹn như vây. Mình có dùng thuốc rơ lưỡi Daktarin Oral gel thoa cho bé thì thấy có bớt. Để bé khỏi bị đau, buổi sáng ngủ dậy chị pha một ít nước ấm với chanh tươi, muối (nhạt thôi) rơ lưỡi cho bé và có thể rơ trước khi đi ngủ.
    • 318 Bài viết

• 96 Được cảm ơn

Cám ơn bạn. Mình đã sử dụng thuốc Daktarin để rơ cho bé 10 ngày rồi nhưng cũng chẳng ăn thua đâu bạn ạ. Cũng có người bày mình rơ nước chanh muối nhạt nhưng khi hỏi BS lại bảo mình muốn rơ cũng được nhưng chỉ để làm sạch thôi chứ chẳng có tác dụng chữa bệnh đâu. BS ấy còn bảo Daktarin chỉ dùng trong trường hợp bé bị nấm thì mới hết chứ bị "đẹn bản đồ" nhưng nhóc nhà mình thì không bớt đâu. Thế bé nhà bạn có bị giống bé mình không hay là bị nấm ? Rơ thuốc có bớt không ?
    • 318 Bài viết

• 96 Được cảm ơn

Tiếc quá, mình lại ở Sài gòn. Mình đã gửi email cho bạn rồi nhưng nhân tiện mình muốn nhờ bạn hỏi thêm cô chú bạn một chút để mọi người cũng có thể tham khảo thêm nhé. Bệnh này phải bôi thuốc liên tục hằng ngày hay chỉ dùng khi bệnh khởi phát thôi ? Mà thuốc bôi tên là gì vậy ? Mình muốn tham khảo ý kiến BS vì hiện giờ BS không cho bé bôi thuốc gì cả. À, còn việc ăn uống của em họ bạn có bị ảnh hưởng gì không ? Bé phát triển có tốt không ? Có cách nào phòng và chữa dứt hẳn bệnh không ?

Mình hỏi nhiều quá phải không ? Cám ơn bạn rất nhiều.
    • 25 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Đến bây giờ mình vẫn chưa gặp được cô chú mình để hỏi giúp bạn. Cô chú ấy làm xây dựng nên hay đi công tác quá. Mình hy vọng cuối tuần này sẽ gặp được cô chú ấy để hỏi cho bạn. Còn thằng em mình thì quả thực là nó không được to cao lắm đâu, vì nó ăn ít, nhưng bù lại, rất thông minh và hiếu động. Mà minh thấy cô chú ấy cũng không lo lắng lắm về bệnh của thằng con, hay la vì hàng năm trời rồi nên quen đi? Bạn đừng sốt ruột nhé. Khi nào có thể hỏi được là mình hỏi ngay mà.

Chào hai mẹ con nhé.

Sunlight
    • 2,292 Bài viết

• 1,735 Được cảm ơn

Ối giời ơi, vừa đọc bài của các mẹ mà mẹ Bi toát mồ hôi
    Mấy hôm nay Bi cũng bị đỏ ở lưỡi cừ thè ra và hay chảy nước miếng mình lại cứ tưởng là sắp mọc răng Cái chỗ đỏ thì ngày càng to ra Mình chưa cho đi khám bác sỹ, đã bôi thử Kamistad Không ngờ bệnh lại dai dẳng thế
    Mẹ cu Tũn, sunlight và các bố, các mẹ ơi Ai biết cách chữa thì chỉ dùm cho mẹ Bi với
    • 14 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

Luoi ben ban do (geographic tongue) là một trường hợp vô hại, xảy ra trong cỡ 3% dân số. Đặc tính bao gồm những vết đỏ, hơi lõm, bề mặc phẳng, được bao quanh bởi một ranh giới rõ rệt màu trắng. Những vết đỏ này trông giống như hình bản đồ vì thế có tên gọi là geograhic tongue. Chúng thường lặn đi nhưng được thay thế bằng những vết đỏ khác. Chúng không gây phiền phức gì cả, nhưng cũng có vài trường hợp (hiếm) bệnh nhân bị rát lưỡi, nhất là đồ cay.
    Cho tới nay y học vẫn chưa biết nguyên nhân gây bệnh (xin tạm gọi là bệnh nhá mặc dù như đã nói trên: vô hại) nhưng bịnh có tính chất di truyền (do nhiều gene chứ không phải một), thường thấy hơn ở những người bị vẩy nến (psoriasis), những người dễ bị dị ứng/quá mẫn, và nứt lưỡi (tongue fissure . Theo những data hiện giờ, có sách nói thường khi bé đến 6 tuổi sẽ hết, nhưng cũng có người đã bị tới 11 năm.
    Chữa trị: không có cách nào hiệu quả cả. Vì bịnh không gây phiền hà gì, nên các bậc phụ huynh nên yên tâm. Không nhất thiết phải kiêng cử gì cả nếu không ảnh hưởng gì đến bé. Có một vài bác sĩ sẽ cho bệnh nhân dùng steroid cream hoặc Benadryl hòa với Maloox, nhưng cũng chưa có một cuộc nghiên cứu (study) nào xem xét hiệu quả của những phương pháp chữa trị trên.

BS Nguyen Hoang Minh

ps. Các bạn có thể vào http://www.usc.edu/hsc/dental/opath/Cards/GeographicTongue.html
    để xem lưỡi bẹn bản đồ trông như thế nạo
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 318 Bài viết

• 96 Được cảm ơn

Cám ơn BS Minh rất nhiều. Đúng là Tủn nhà mình có cơ địa dễ bị dị ứng lắm nên mới có 1 tuổi mà đã bị đẹn bản đồ đến 2 lần rồi. Cứ mỗi lần bị như thế thì bé lại biếng ăn, BS lại phải cho thuốc kích thích tiêu hoá.

Nhưng bây giờ thì mình yên tâm rồi
    • 239 Bài viết

• 14 Được cảm ơn

Các mẹ ơi,

Cháu em bị "lưỡi bản đồ", đã đi khám rồi, bác sĩ bảo thiếu Vitamin E , thế nên không biết chữa ra sao. Các mẹ có thông tin gì về bệnh này không?

Em cảm ơn nhiều

• 219 Được cảm ơn

Mình đọc bài nói về bệnh này trên báo Đời sống và sức khoẻ, bạn có thể tham khảo
    Có chấm tròn ở lưỡi

"Trên lưỡi con tôi có một dấu chấm tròn nhỏ, sau đó lan dần ra toàn bộ lưỡi, khiến cháu không thể ăn uống được. Bác sĩ nói cháu bị nấm lưỡi, cho thuốc uống và nhỏ nhưng không khỏi. Cháu rất ốm yếu, gần 4 tuổi rồi mà chỉ nặng 9,5 kg. Xin chỉ cho tôi cách chữa bệnh ở lưỡi và giúp bé tăng cân tốt hơn".

Trả lời:

Theo mô tả của chị thì cháu có thể mắc một trong 2 bệnh sau:

- Nấm lưỡi: Trên bề mặt lưỡi có một lớp trắng dày lên. Lớp trắng có thể mọc ở cả niêm mạc 2 bên má, khoang miệng. Cách điều trị là rơ lưỡi ngày 2 lần với gói thuốc Nyst (trong vòng 7-10 ngày liên tục). Ngoài ra, cần cho bé ăn sữa chua thường xuyên.

- Đẹn trăng: Là dạng tổn thương lưỡi loang lổ như bản đồ, ngoài màu trắng, ở giữa đỏ, ở trong cùng lại màu trắng. Tổn thương này tự hết, sau đó tái phát theo con trăng (mỗi tháng) nên được gọi là đẹn trăng. Nguyên nhân của chứng này chưa rõ nên chưa có cách điều trị đặc hiệu. Chỉ cần cho bé ăn uống đủ chất thì lớn lên sẽ hết.

Nếu bé 4 tuổi mà chỉ cân nặng 9,5 kg là đã bị suy dinh dưỡng. Để tăng cường dinh dưỡng cho bé, mỗi ngày bé cần ăn 3 bữa chính với cơm, bún, phở, mì (1 bát đầy/bữa) và 2-3 bữa phụ với sữa, chè, bánh ngọt, sữa chua, trái cây... Bữa ăn chính ngoài cơm còn có thịt, cá, trứng, rau củ các loại. Nên cho vào mỗi bát thức ăn của bé 2 thìa cà phê dầu, mỡ để bé mau tăng cân. Ở tuổi này, bé vẫn cần khoảng 2 ly sữa mỗi ngày.

BS Trần Thị Hồng Loan, Sức Khỏe & Đời Sống
    • 484 Bài viết

• 16 Được cảm ơn

Mình phát hiện Shi nhà mình bị trợt ở lưỡi từ lúc nó khoảng 10 tháng. Kéo dài cho đến bây giờ cháu sắp 2 tuổi rồi... Thoạt đầu mình nghĩ nó ngậm cái gì và bị xước da. Sau đó thì mình nghĩ hay tại lưỡi nó không sạch nên dùng khăn lau... Cuống cùng thì BS đến khám và bảo nó viêm lưỡi bản đồ, do thiếu vitamin B
    BS cho dùng Ztee bôi
    Nhưng nó ít chịu bôi lắm, bây giờ vẫn chưa thấy đỡ mà nghe đâu thuốc này chủ yếu là giảm đau . Tuy thế, nó ăn uống vẫn ngoan lắm mà không có vẻ gì tỏ ra đau đâu.
    Có mẹ nào có kinh nghiệm không?
    Mẹ của Bubu và Shi (HN)
    • 80 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Các mẹ ơi, mỗi mẹ một ý biết nghe ai bây giờ, người thì kêu bị thiếu Vitamin E, người thì thiếu vitamin B... còn bé Bốt nhà em bị bệnh lưỡi bản đồ này từ hồi 9 tháng đến tận bây giờ 2.5tuôi. BS Lâm ở 88 Hòa Mã khám cho bé bảo rằng bệnh này do cơ địa như vậy không phải thuốc thang gì cả và "cá" với em là cứ 8 tuổi sẽ hêt. Cứ nhìn vào lưỡi bé sẽ biết thể trạng của be. Nếu lưỡi bé bình thường thì cơ thể khoẻ mạnh còn cứ bắt đầu ho hắng, sỗ mũi... theo thời tiết là lưỡi lại dày những khoang trắng lên.( Hồi đầu em cũng sợ lắm nhưng lâu quen rồi). em thấy các mẹ đều bảo là các bé đều khó ăn nhưng bé bốt nhà em thì chẳng làm sao ca. Lưỡi có bị khoang trắng dày lên cũng chẳng khác gì lưỡi bình thường ca. Vẫn ăn chơi không kêu đau đớn gì ca. Em sợ các mẹ nhầm giữa lưỡi bản đồ và nấm lưỡi đây. Bệnh Lưỡi bản đồ thì có uống thuốc vào cũng chả hết đâu còn nấm lưỡi thì chỉ cần lau khăn nước muối nặng hơn thì uống thuốc nấm khỏi ngay.
    thuy
    • 25 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Các mẹ ơi giúp mình với, cháu mình 14 tháng bị lưỡi bản đồ, các mẹ có ai có con bị trường hợp đó không? giúp mình với
    • 960 Bài viết

• 71 Được cảm ơn

Mẹ CuTun đâu nhỉ? Mau vào truyền bá kinh nghiệm. Chịu khó tìm trong mục lục. Topic này đã được mở rồi đó bạn ơi
    • 960 Bài viết

• 71 Được cảm ơn

• 49 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Các mẹ ơi, em nghe nói có bệnh lưỡi bé bị "nấm bản đồ", có mẹ nào biết về nó không? chị bạn em bảo con chị ấy bị , ở lưỡi bé có một số vệt trắng khiến bé rất lười ăn; tự ngẫm em thấy cu Mốc của em cũng thế, từ nhỏ cháu lười ăn lắm, toàn phải ép, chưa bao giờ đòi ăn hay nuốt gì ngoài cháo, sữa và nước cam, kể cả các hoa quả khác, bánh kẹo vv...Em thật sự rất lăn tăn vì cháu đã 21T rồi, sắp đến tuổi đi học mẫu giáo, không biết sẽ ăn uống thế nào đây. Có Mẹ nào biết về bệnh "nấm bản đồ" và cách chữa không, cho em biết với???
    Con là của để dành của ba mẹ
    • 9 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

con bé nhà mình 22 tháng cũng bị bệnh lưỡi bản đồ đó, cứ thỉnh thoảng lưỡi lại lên một đốm nhỏ viền ngoài màu trắng(như kiểu bị nhiệt), trong đỏ sau đó một vài ngày loang to dần hết đến nửa lưỡi, mình hỏi rất nhiều bác sĩ đều và tham khảo trên mạng nói bệnh đó ko có cách nào chữa trị được chỉ đến khi 3-4 tuổi nó tự hết. Có bác sỹ thì khuyên mình cho uống thêm B2, PP, vitamin C nhưng chỉ để lên thường xuyên hơn thôi chứ ko khỏi, có BSỹ răng hàm mặt thì khuyên mình mua thêm mỡ Glycerin BenZoat 2%(ko biết mình viết có đúng ko) do viện da liễu Tw sản xuất để bôi khi bị lên đốm đỏ chỉ nhưng tất cả đều không ăn thua.Cứ khi nào sức khoẻ bế yếu thì càng hay lên, lên rồi là bé lười ăn lắm theo mình thì khi đo mẹ đừng đánh lưỡi cho bé vì đánh lưỡi càng làm bé đau, càng ko chịu ăn. Và khi nào bé bị lên liên tục thì mẹ nên cho bé uống thuốc bổ tổng hợp như Kidi... trong đó có thành phần C, B2, PP để giãn khoảng cách các lần mọc nốt.
    • 6 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Con tôi bị lưỡi bản đồ (lưỡi bị chỗ đỏ, chỗ trắng). Có cách nào chữa dứt hẳn được không? Ai biết thì mách cho tôi với. Xin cảm ơn!
    • 384 Bài viết

• 51 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi dqgiang
    Con tôi bị lưỡi bản đồ (lưỡi bị chỗ đỏ, chỗ trắng). Có cách nào chữa dứt hẳn được không? Ai biết thì mách cho tôi với. Xin cảm ơn!
    Con mình lúc bé cũng bị, bác sỹ bảo lớn sẽ tự khỏi. Bây giờ con mình (4 tuổi) đã khỏi nhưng không để ý khỏi từ bao giờ vì mình không quan tâm nữa.
  • Trang 1/8

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 8