Bệnh trẻ em

Bệnh đau mắt trắng ở trẻ

Đến trả lời mới nhất
  • 5 Lượt chia sẻ
  • 16K Lượt đọc
  • 19 Trả lời

1 Người đang theo dõi

• 1,310 Bài viết

• 2,020 Được cảm ơn

Các mẹ ơi con mình bị đau mắt trắng thì phải (vì không thấy đỏ). Hôm đầu thì ra rỉ nhèm 1 mắt, mình nhỏ Natri 0,9%, hôm sau thấy rỉ nhèm cả 2 mắt, mình tra thuốc mỡ Tetracylin 1% vào buổi tối, đã 3 ngày rồi mà không thấy đỡ. Mình không biết con bị đau mắt trắng hay là tắc tuyến lệ nữa, có mẹ nào biết chỉ dùm mình với nhé. Cảm ơn nhiều.
    ... Đêm nằm nghe tiếng bước chân qua, xa rồi xa, sao nhẹ nhàng đến thế ...
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 56 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Mẹ Ngạch Xem bài viết
    Các mẹ ơi con mình bị đau mắt trắng thì phải (vì không thấy đỏ). Hôm đầu thì ra rỉ nhèm 1 mắt, mình nhỏ Natri 0,9%, hôm sau thấy rỉ nhèm cả 2 mắt, mình tra thuốc mỡ Tetracylin 1% vào buổi tối, đã 3 ngày rồi mà không thấy đỡ. Mình không biết con bị đau mắt trắng hay là tắc tuyến lệ nữa, có mẹ nào biết chỉ dùm mình với nhé. Cảm ơn nhiều.
    Bạn phải cho biết bé bao nhiêu tuổi thì mọi người mới tư vấn được!

Còn phương phát tốt nhất và an toàn nhất là hay đưa bé đến Viện mắt TW.
    • 1,310 Bài viết

• 2,020 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi nhimcoi22904 Xem bài viết
    Bạn phải cho biết bé bao nhiêu tuổi thì mọi người mới tư vấn được!

Còn phương phát tốt nhất và an toàn nhất là hay đưa bé đến Viện mắt TW.
    Bé nhà mình được 21 tháng rồi. Mình không ở HN. Mình ở Việt Trì mà các BS ở đây thì.... lạy chúa, mình không muốn mang con ra để làm thí nghiệm lấy kinh nghiệm nuôi con cho bản thân, một lần là quá đủ.
    Lần này thấy mắt con cũng đang "nhẹ nhàng" nên hỏi kinh nghiệm của các mẹ trước đã.
    ... Đêm nằm nghe tiếng bước chân qua, xa rồi xa, sao nhẹ nhàng đến thế ...
    • 125 Bài viết

• 11 Được cảm ơn

Con tớ cũng bị thế này mấy năm nay rồi. Tớ đi khám hết Bệnh viện Mắt TW, đến Hà Nội, đến Việt Pháp, đều bảo là bị viêm kết mạc, nhưng dùng thuốc mãi mà không khỏi. Giờ đang chuyển sang dùng đông y mà thấy cũng không khả quan. Cứ dừng thuốc là mắt lại ra gử trắng. Buồn nhất là thằng anh làm lây sang cả thằng em. Hic, bạn 1102 hình như công tác tại Viện mắt TW thì phải. Nếu có lúc nào ghé qua topic này thì tư vấn giúp tớ phải làm sao bây giờ nhé.
    • 17 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Sóc con nhà mình mấy hôm nay có rất nhiều dử mắt, mắt không bị đỏ nhưng sáng ngủ dạy khóc ầm lên vì không thể mở được mắt. Mình vẫn dùng nước muối sinh lý để nhỏ mắt cho bé và nước sôi nguội để mặt buổi sáng.
    Có mẹ nào biết chỉ giùm cho Sóc với!
    • 609 Bài viết

• 1,185 Được cảm ơn

con trai tớ đi trẻ về cũng bị lây đau mắt như vậy, lúc đầu tớ nhỏ và rửa nước muối sinh lý nhưng không hết, hôm qua cho đi khám bác sĩ cho nhỏ Tobrex. Tớ ra hiệu thuốc mua, ở đấy họ nói từ sáng đến trưa mà 6 cháu bị đau mắt như thế rồi. Ở lớp con tớ cũng có 3 bạn bị, cô giáo bảo ở trường đang có dịch. Bạn nên cho cháu đi khám bác sĩ nhé. Chúc bé chóng khỏi đau mắt và khoẻ mạnh.
    • 242 Bài viết

• 14 Được cảm ơn

đợt trước bé nhà tớ cũng bị nhg tớ chỉ nhỏ nước muối thôi, nhỏ nhiều lần voà vài ngày là hết bạn ạ.
    Hai bé yêu của mẹ.
    • 174 Bài viết

• 89 Được cảm ơn

các mẹ ơi, ai biết về bệnh đau mắt trắng ko ah? Bé nhà mình 6,5 tháng, 3 hôm nay bi ra gỉ mắt rất nhiều, mình đã nhỏ nc muối sinh lý liên tục và lau mắt lấy gỉ ra, nhưng mãi ko thấy đỡ. Lúc đầu mình tưởng là do con hay dụi mắt nên bị bẩn, nhưng bác giúp việc bảo là bé bị đau mắt trắng. Mình ra hỏi bác sỹ, về cho bé nhỏ Tobrex, nhưng vẫn ko thấy đỡ. Ko biết có nên lấy lá trầu ko, cho vào cốc nc nóng để bé xông mắt ko nữa? (hồi trc mình bị đau mắt đỏ, cũng dùng cách này, nhưng đấy là cho người lớn, còn trẻ nhỏ thì sao nhỉ)
    • 2,312 Bài viết

• 599 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi phuonggtz Xem bài viết
    các mẹ ơi, ai biết về bệnh đau mắt trắng ko ah? Bé nhà mình 6,5 tháng, 3 hôm nay bi ra gỉ mắt rất nhiều, mình đã nhỏ nc muối sinh lý liên tục và lau mắt lấy gỉ ra, nhưng mãi ko thấy đỡ. Lúc đầu mình tưởng là do con hay dụi mắt nên bị bẩn, nhưng bác giúp việc bảo là bé bị đau mắt trắng. Mình ra hỏi bác sỹ, về cho bé nhỏ Tobrex, nhưng vẫn ko thấy đỡ. Ko biết có nên lấy lá trầu ko, cho vào cốc nc nóng để bé xông mắt ko nữa? (hồi trc mình bị đau mắt đỏ, cũng dùng cách này, nhưng đấy là cho người lớn, còn trẻ nhỏ thì sao nhỉ)
    Cụ thể biểu hiện bệnh thế nào hả mẹ nó. Bé nhà mình 1 tuần nay khi ngủ dậy cũng có nhiều nhử mắt lắm và hay chảy nước mắt nữa khôgn biết có phải bị giống bé nhà mẹ nó không?
    Cám ơn đời mỗi sớm mai thức dậy
    Ta có thêm ngày nữa để yêu thương...
    • 34 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Bạn cho cháu đi khám chứ đừng xông lá trầu không có thể g ây bỏng mắt đấy :Sad:.
    Xét cho cùng, mai là một ngày mới!
    • 174 Bài viết

• 89 Được cảm ơn

Bé có gỉ trắng (vàng) trong mắt liên tục ý bạn. Mà mắt bé vẫn bình thường, ko hề bị đỏ, nên mình ko biết là đau mắt (bình thường nếu đỏ mắt, ra gỉ thì gọi là đau mắt đỏ). hic. bé nhà mình nhỏ thuốc Tobrex hôm qua rồi, nhưng tới hôm nay vẫn chưa đỡ.
    • 170 Bài viết

• 20 Được cảm ơn

Cu nhà mình hồi mới sinh độ 2 tuần cũng thấy hiện tượng nhử mắt (trắng), + lệ cứ trào ra ở một bên mắt. Nhỏ bao nhiêu natri, cả sữa mẹ (MC ép) cũng chả khỏi. Mãi đến 1tháng ruooowix, sốt ruột quá, qua viện mắt. Tắc tuyến lệ. Thông 5 lần.
    • 22 Bài viết

• 47 Được cảm ơn

Bi nhà mình cũng bị hiện tượng như vậy rồi. Chắc chiều phải đi khám bs thôi.
    • 9 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi meBi_QuangAnh Xem bài viết
    Bi nhà mình cũng bị hiện tượng như vậy rồi. Chắc chiều phải đi khám bs thôi.
    Mẹ cho bé đi viện mắt đi thôi. Bé nhà mình cách đây 2 tuần cũng bị thế. Chiều hôm nay mẹ phát hiện thì chiều ngày mai mẹ cho đi viện mắt lun. BS cho đi thông, may quá phát hiện sớm nên chưa bị mưng mủ trong mắt đó mẹ nó ạ. Khổ thân con bị chọc cả cái kim dài ngoằng vào trong mắt khóc ré lên, nhưng được cái xong là khỏi luôn, về nhà chỉ cần nhỏ thuốc thôi. Kinh nghiệm là mẹ cho bé đi buổi chiều ấy, không hề đông đúc tí nào, bé được vào khám luôn đỡ phải chờ đợi. Chúc bé chóng khỏi nhé :Rose:
    • 638 Bài viết

• 22 Được cảm ơn

Cá mẹ ơi, bé nhà em 24 tháng, bị ra gèn m8át màu xanh lè, thừ ngày hôm qua, đêm qua bé ngứa mắt dụi hoài, mà bé nhất định k cho nhỏ nước nhở mắt, bé khóc, nên đâu có nhỏ được đâu, Các mẹ xemgiúp em, có cáh nào k ạ? e lo lắng quá :Crying::Crying::Crying: thương bé quá cơ
    • 39 Bài viết

• 11 Được cảm ơn

Đè bé ra rồi banh mắt bé ra mà nhỏ.Mình cũng dùng chiêu này để nhỏ mắt cho con mình thôi,k còn cách nào khác.
    • 638 Bài viết

• 22 Được cảm ơn

vâng cám ơn mẹ nó, mình sẽ thử, nhưngnếu bé khóc úa, nước mắt trào ra thì có được k nhỉ? snág nay con yêu khóc thương quá, đêm qua dụi mắt hoài, gèn quá trời luôn. k biết có cần phải cho di BS k?
    • 11 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

bạn nên để lúc bé ngủ banh mắt bé ra và giỏ vào, nhỏ vào lúc thức thì ko nhỏ được đâu, con mình bị đau mắt nhiều lần vẫn dùng phương pháp ấy, chứ lúc thức thì làm sao mà nhỏ được
    • 39 Bài viết

• 11 Được cảm ơn

có đợt bé nhà mình cũng bị ghèn ở mắt,nhưng k đỏ,có mẹ trên này mách mình mua tobrex về nhỏ cho con,mình mua về nhỏ vài lần thì khỏi.Nhưng mình nghĩ tốt nhất là bạn nên đưa bé đi khám mắt cho an toàn.
    • 5,498 Bài viết

• 10,058 Được cảm ơn

Bé ko chịu cho nhỏ nc muối hay các loại thuốc thông thường thì hay khiến mắt bé bị xót ----> bé ko chịu đâu. Đè ra rồi vạch mắt bé để nhỏ là biện pháp ko hay, hơn nữa tay mình thò vào thì cũng nhiễm khuẩn rồi còn đâu.

Có 1 loại thuốc mà HB đã dùng cho con gái, thấy bé chịu nhỏ vì ko gây xót. Mà thuốc này lại dùng đc cho cả trẻ sơ sinh.

Tên thuốc là Argyrol. Mà cũng rẻ, một lọ có 6k thôi á!

Tuy nhiên đây chỉ là thuốc sát trùng, và ko nên dùng lâu dài thay nước muối, vì nó sẽ làm nhiễm màu lòng trắng (thuốc này có màu nâu). Chỉ nên dùng theo chỉ định của BS hoặc đến khi bé đỡ đau mắt thì chuyển sang dùng nước muối sinh lý sẽ tốt hơn. Tốt nhất là chỉ nên dùng ko quá 10 ngày.
    Còn đây là lưu ý khi dùng thuốc nhỏ mắt, chắc ko phải mẹ nào cũng biết:

"Khi đã mở lọ thuốc ra, chỉ nên dùng trong vòng 15 ngày kể từ khi mở. Vì vậy, khi mở lọ thuốc để dùng, ta nên ghi lại ngày mở để đến đúng hạn 15 ngày sẽ bỏ đi. Vì quá thời gian này, có thể thuốc không còn đạt độ vô khuẩn." (Theo ykhoanet.com)